วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:38:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  pg405 กับ bmw e30 น่าเล่นตัวไหน(แนวอนุรักษ์) และใช้งานประจำ
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: pg405 กับ bmw e30 น่าเล่นตัวไหน(แนวอนุรักษ์) และใช้งานประจำ  (อ่าน 4100 ครั้ง)
num406EA9
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ธันวาคม 2012 เวลา 21:51:00 »

ว่างๆก็อยากหารถมาซ่อมไปใช้ไปอีกซักคัน ชอบแนวเกาะๆมุดๆ ท่านใดมีความเห็นประการใดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
hank

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ธันวาคม 2012 เวลา 23:19:54 »

:Cool:ก่อนหน้าที่ผมจะซื้อ pg 306 ผมก็หา e30 อยู่ครับ ได้ตระเวนไปดูรถที่ลงขายตาม เน็ทบ้าง เต๊นส์บ้าง ไปดูมาประมาณ 50-60คัน ส่วนมากจะเจอแต่รถเละๆ เพราะรถรุ่นนี้ ช่วงหนึ่ง วัยรุ่นชอบหามาแต่งซิ่งกัน บางคันเดิม แต่พื้นห้องโดยก็ผุครับ และราคาอะไหล่ค่อนข้างแพง ส่วนของเก่าก็ค่อนข้างหายาก ถ้าหากจะหารถมาซ่อมจริงๆ ไม่ลองพิจารณาเป็น mb 190e หรือ mb 220e,mb e220 ดูบ้างหรือครับ เพราะราคาอะไหล่ พอฟังได้ ทั้งของใหม่ ของเก่าครับ ของแต่งก็เพียบเลย และที่สำคัญคือคำว่า รถเบนซ์ จะเก่าขนาดไหนมันคือเบนซ์ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สา นนทบุรี
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ธันวาคม 2012 เวลา 08:15:37 »

BM ผมก็เคยขับแล้ว PG ผมก็ขับอยู่ แต่อย่างไรก็ตาม ใจผมก็ให้ PG นะ ช่วงล่างมั่นใจดี แถมมะเคยรู้สึกว่าหน้าจะลอย ผมใช้ 405 ครับ
nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ธันวาคม 2012 เวลา 08:58:05 »

โฉมนกแก้วไปเลยครับ สวยดี ชอบ

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
Visan_406
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ธันวาคม 2012 เวลา 09:33:43 »

E30 ผมเชียร์นะครับ ส่วนตัวนี่ชอบมากๆ ไฟกลม 4 ดวง(อนุรักษ์และผม โค-ตะ-ระ คลั่งไคล้) ขับเคลื่อนล้อหลัง(บำรุงรักษาค่อนข้างต่ำในกรณีใช้อะไหล่แท้นะครับยางหุ้มเพลานี่ลืมเลยครับ) ถ้าตัวปีท้ายๆนี่เครื่องหัวฉีดตัวเดียวกับนกแก้วเลยครับ แรง!
ช่วงล่างนี่ก็แจ่มสุดๆ(ส่วนตัวผมว่านั่งดีที่สุดในกลุ่มเยอรมันขณะนั้น) ทรงเบาะก็สวยนั่งสบาย แต่อย่างที่คุณ hank บอกแหละครับ BMW E30 นี่ส่วนใหญ่จะช้ำ หาสภาพดีๆ ค่อนข้างยาก สู้ PG 405 ไม่ได้หาสภาพดีๆง่ายกว่า(มั้ง^^อย่างน้อยในบอร์ดเราน่าจะมี) สรุป 405 ไม่เคยขับเลย(แต่ถ้าอยากได้เกาะๆมุดๆน่าจะ PG มากกว่านะครับ) E30 เคยขับนิดนึง เชียร์ E30 เพราะความชอบส่วนตัวครับ

รับทำ ประกันภัยรถยนต์ มีทุกบริษัทครับ บริการงานทะเบียน รับปรึกษาและแก้ปัญหาทางทะเบียน ฟรี !!!!
ติดต่อ 081-1045993 * วิสาร ไชยสังข์ *
ศูนย์รวมประกันภัยครบวงจร สาขาตลาดไท 99/21 ถนนสีขาว
ตำบลคลองหนึ่ง อำเภอคลองหลวง จังหวัดปทุมธานี
e-mail : [email protected]
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ธันวาคม 2012 เวลา 11:35:07 »

ถ้าหา 4 ประตู ปี 90+ ได้ยิ่งดีครับ .. ของเล่นเยอะ อะไหล่เชียงกงเยอะกว่า 405 ครับ

ถ้าเป็นตัว Coupe ได้ก็จะดีเลยครับ .. แต่ราคาสูงแล้ว เข้าขั้นของเล่นน่าเก็บไปแล้ว

บอดี้นี้ว่างเครื่องญี่ปุ่นง่ายกว่า 405 เป็นไหนๆ

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
num406EA9

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มกราคม 2013 เวลา 01:46:37 »

ผมว่า e30 ถ้าได้สภาพสวยๆมันออกแนวคลาสสิค มีอยู่คันนึงในตลาดรถสีบรอนซ์ ว่าจะไปดูซักหน่อย ตอนนี้ลดราคามาที่120,000 ปี92
rukarit
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มกราคม 2013 เวลา 04:46:25 »

ผมเคยใช้ e30 มาก่อน แล้วเปลี่ยนมาใช้ e36 ความเห็นส่วนตัวผมว่า e36 ขับดีกว่าครับ นิ่มกว่า แน่นกว่า ดูแลง่ายกว่า แต่เรื่องความสวยนี้แล้วแต่คนชอบครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าการออกแบบของ E30 หลาย ๆ อย่างยังคงเป็นขับซ้ายอยู่ไม่ยอมปรับให้เป็นขับขวา เช่นที่เปิดฝากระโปรงหน้า หม้อลมเบรก ตำแหน่งเบรกมือ จะอยู่ทางซ้ายซะมากกว่า ก็แปลกดีครับ ไม่ยอมลงทุนขยับให้เลย

ถ้าจะเล่น e30 ผมว่าชั่วโมงนี้หายากมากที่จะได้สวย ๆ เพราะจุดอ่อนคือพื้นรถจะผุทั้งคัน วัสดุกรอบ แตกหัก ชุดสายไฟพวกฉนวนมันก็กรอบแห้งตามสภาพเสี่ยงไฟไหม้มาก ๆ แนะนำขยับมา E34 ดีกว่า ยังใหม่กว่าอีกนิดครับ แต่ยังคง 4 ตาอยู่
num406EA9

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 05 มกราคม 2013 เวลา 06:01:55 »

ขอบคุณครับ เป็นความเห็นที่มีประโยชน์มาก ถ้าจะเล่นก็คงต้องละเอียดมากๆในการดูรถ โดยเฉพาะเรื่องผุตามจุดต่างๆ
ผมเคยใช้ e30 มาก่อน แล้วเปลี่ยนมาใช้ e36 ความเห็นส่วนตัวผมว่า e36 ขับดีกว่าครับ นิ่มกว่า แน่นกว่า ดูแลง่ายกว่า แต่เรื่องความสวยนี้แล้วแต่คนชอบครับ

ส่วนตัวผมคิดว่าการออกแบบของ E30 หลาย ๆ อย่างยังคงเป็นขับซ้ายอยู่ไม่ยอมปรับให้เป็นขับขวา เช่นที่เปิดฝากระโปรงหน้า หม้อลมเบรก ตำแหน่งเบรกมือ จะอยู่ทางซ้ายซะมากกว่า ก็แปลกดีครับ ไม่ยอมลงทุนขยับให้เลย

ถ้าจะเล่น e30 ผมว่าชั่วโมงนี้หายากมากที่จะได้สวย ๆ เพราะจุดอ่อนคือพื้นรถจะผุทั้งคัน วัสดุกรอบ แตกหัก ชุดสายไฟพวกฉนวนมันก็กรอบแห้งตามสภาพเสี่ยงไฟไหม้มาก ๆ แนะนำขยับมา E34 ดีกว่า ยังใหม่กว่าอีกนิดครับ แต่ยังคง 4 ตาอยู่
Custom-Man
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มกราคม 2013 เวลา 01:54:21 »

BMW E30 โดยเฉพาะรุ่น2ประตู (ถ้าถามคนที่เล่นจริงๆจังๆ)ชั่วโมงนี้เหนื่อยครับถ้าจะเอาให้สวยๆหรือเนี๊ยบๆ จบยากครับ ถ้าทำไม่สุดก้อขับแล้วไม่ได้อารมณ์อีก รถอายุมากแล้ว ราคาอะไหล่ตัวถังและภายในตอนนี้ดีดพุ่งไปเยอะมาก และทางกลุ่มผู้เล่นตะวันออกกลาง(พวกแขกขาวรวยๆ)ก้อเหมาของจากญี่ปุ่นไปเยอะจนแทบไม่เหลือ แย่งกันกับคนไทยเลยล่ะครับ55+ เหมาะกับเป็นรถคันที่สองมากกว่าใช้งานจริงจัง รถยนต์ยุค 80's E30 ถือว่าขึ้นแท่นรถอมตะไปแล้ว
และสำหรับออฟชั่นแบบตัวนอกที่เมืองไทยไม่มีให้ ถือว่าทันสมัยมากๆในยุคนั้นเลย นับได้ว่ามันเป็นรถรุ่นที่สร้างชื่อให้กับ BMW อย่างมาก ด้วยยอดขายที่สูงทั่วโลกและยาวนานติดอันดับ   ถูกต้องแล้วครับ

PEUGEOT 405 อันนี้ใช้งานได้จริงจังและสมรรถนะไม่เป็นรองใคร รูปลักษณ์ของมันขึ้นชื่อได้เลยว่าเป็นรถบ้านที่สวยที่สุดรุ่นหนึ่งของโลกในยุค 90's ในเรื่องการออกแบบและกวาดรางวัลต่างๆมามากมาย ถ้าจะหาสภาพดีๆยังมีให้เล่นพอสมควรครับ รุ่นSRIปี 95 ขึ้นไปจะดีมากๆครับ อะไหล่เยอะโมง่ายๆ เครื่องในสายพันธุ์มีให้เลือกวางเยอะแยะ ก้อจะหนักแค่อะไหล่ตัวถังและชุดภายในที่ค่อนข้างหายากและมักจะมาเป็นจังหวะ พยายามอย่าขับชนอีกเช่นกัน แต่จุดเด่นที่สำคัญคือมันเป็นรถที่เกาะถนนชั้นหนึ่งเลยครับ ถ้าได้ลองเข้าโค้งแรงๆที่ความเร็วสูงๆแล้วจะติดใจกับระบบทอร์ชั่นบาร์หลังที่เหนือชั้นของมัน  ถือเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าที่ช่วงล่างนิ่มนวลพอสมควรและที่สำคัญเกาะถนนดีเยี่ยมถ้าเทียบกับขนาดตัวถังที่ไม่ใหญ่มาก ถ้าชอบมุดๆ จัดเลยครับ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
weeraoke
PEUGEOT 405 LPG
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มกราคม 2013 เวลา 10:18:18 »

ลองขับดูทั้งสองรุ่นดูก่อนครับ

e30 ผมว่ามันแคบนะครับ ภายในถ้าเทียบกัน405 แล้วเทียบไม่ได้เลยครับ

[img width= height=]http://web.thaicool.com/givi/AF.jpg[/img]
num406EA9

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มกราคม 2013 เวลา 14:03:49 »

จริงๆผมเคยมีประสบการณ์กับทั้งสองรุ่นนี้มาช่วงเวลาสั้นๆประมาณเกือบคันละ1ปี เป็น405gri กับ e30 318i ความรู้สึกเกี่ยวกับช่วงล่างผมว่าสูสีกัน แต่318iจะดูแรงกว่านิดหน่อย คงเพราะเครื่อง1800 กับ 1600 แต่ถ้าเทียบกับ sri นี่คงจะสูสีกันมาก sriน่าจะแรงกว่าด้วย แต่เรื่องความสวยก็คนละสไตล์ e30ดูจะคลาสสิคกว่า  แต่ในราคาเท่ากันน่าจะได้405ในปีที่ใหม่กว่า  ราคาอะไหล่405น่าจะถูกกว่า ตอนนี้หมายตาe30 318iปี92 กับ sriปี99 ราคาใกล้เคียงกัน  ถ้ามีที่จอดเยอะๆน่าเล่นสองตัวเลย สะสมได้เลยครับ
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มกราคม 2013 เวลา 14:57:56 »

BMW E30 โดยเฉพาะรุ่น2ประตู (ถ้าถามคนที่เล่นจริงๆจังๆ)ชั่วโมงนี้เหนื่อยครับถ้าจะเอาให้สวยๆหรือเนี๊ยบๆ จบยากครับ ถ้าทำไม่สุดก้อขับแล้วไม่ได้อารมณ์อีก รถอายุมากแล้ว ราคาอะไหล่ตัวถังและภายในตอนนี้ดีดพุ่งไปเยอะมาก และทางกลุ่มผู้เล่นตะวันออกกลาง(พวกแขกขาวรวยๆ)ก้อเหมาของจากญี่ปุ่นไปเยอะจนแทบไม่เหลือ แย่งกันกับคนไทยเลยล่ะครับ55+ เหมาะกับเป็นรถคันที่สองมากกว่าใช้งานจริงจัง รถยนต์ยุค 80's E30 ถือว่าขึ้นแท่นรถอมตะไปแล้ว
และสำหรับออฟชั่นแบบตัวนอกที่เมืองไทยไม่มีให้ ถือว่าทันสมัยมากๆในยุคนั้นเลย นับได้ว่ามันเป็นรถรุ่นที่สร้างชื่อให้กับ BMW อย่างมาก ด้วยยอดขายที่สูงทั่วโลกและยาวนานติดอันดับ   ถูกต้องแล้วครับ

PEUGEOT 405 อันนี้ใช้งานได้จริงจังและสมรรถนะไม่เป็นรองใคร รูปลักษณ์ของมันขึ้นชื่อได้เลยว่าเป็นรถบ้านที่สวยที่สุดรุ่นหนึ่งของโลกในยุค 90's ในเรื่องการออกแบบและกวาดรางวัลต่างๆมามากมาย ถ้าจะหาสภาพดีๆยังมีให้เล่นพอสมควรครับ รุ่นSRIปี 95 ขึ้นไปจะดีมากๆครับ อะไหล่เยอะโมง่ายๆ เครื่องในสายพันธุ์มีให้เลือกวางเยอะแยะ ก้อจะหนักแค่อะไหล่ตัวถังและชุดภายในที่ค่อนข้างหายากและมักจะมาเป็นจังหวะ พยายามอย่าขับชนอีกเช่นกัน แต่จุดเด่นที่สำคัญคือมันเป็นรถที่เกาะถนนชั้นหนึ่งเลยครับ ถ้าได้ลองเข้าโค้งแรงๆที่ความเร็วสูงๆแล้วจะติดใจกับระบบทอร์ชั่นบาร์หลังที่เหนือชั้นของมัน  ถือเป็นรถขับเคลื่อนล้อหน้าที่ช่วงล่างนิ่มนวลพอสมควรและที่สำคัญเกาะถนนดีเยี่ยมถ้าเทียบกับขนาดตัวถังที่ไม่ใหญ่มาก ถ้าชอบมุดๆ จัดเลยครับ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
คุณcustommanพูดได้เป๊ะเลยครับปัจุบันผมมีเก็บอยู่ทั้ง2รุ่นที่ว่าเก็บเพราะไม่ค่อยได้ใช้ชอบทั้งหมดของ2รุ่นนี้มาก e30 เล่นเป็นคันที่2 คันแรกปีเก่าๆปี86ซ่อมเรื่องตัวถังไม่จบผุแล้วผุอีกเพราะตอนได้มาก็ผุไปเยอะแล้ว พอคันที่2เน้นปีให้ใหม่ที่สุดก็เป็นโฉมไฟ3ชั้นแล้วปีสุดท้ายปี92ถูกใจมากแต่ต้องซ่อมให้สุดขับแน่นหนึบเงียบไม่มีเสียงออดแอดเพราะตัวถังยังไม่ช้ำจากกาเป่าไฟปะผุสรุป น่าสะสมมากทั้ง2รุ่นนี้แต่ต้องปีใหม่ที่สุดโดยเฉพาะe30ต้องไม่เคยผุมาก่อนช่วงบริเวนฐานแบตและช่องแอร์เพราะถ้าผุน้ำร่ัวเข้าก็ลงที่พื้นรถพื้นผุลงถึงคัสซีพอจะไปดามคัสซีรถก็ขับไม่แน่นไม่เงียบเหมือนเดิมแล้ว ที่ตอบe30เยอะเพราะใช้มานานมากคันแรก7ปีคันปัจุบัน4ปีส่วน405พึ่งเล่นได้ไม่ถึง4ปีเลย ลองดูครับ
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มกราคม 2013 เวลา 15:12:46 »

ผมมี 405 ปี 99 อยู่เป็นเกียร์แต่งจากญี่ปุ่น Manual ลงพร้อมเครื่อง 2.00 เครื่องญี่ปุ่น 4 หมื่น
ยางใหม่,วิทยุ CD  MP3 funtion SRI ขับมันส์ๆ  LPG ลงเล่มแล้ว
ได้คันใหม่มาว่าจะปล่อยอยู่ pm มาคุยกัน
รถพร้อมใช้ไม่ต้องซ่อม

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
num406EA9

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 มกราคม 2013 เวลา 15:47:43 »

ผมมี 405 ปี 99 อยู่เป็นเกียร์แต่งจากญี่ปุ่น Manual ลงพร้อมเครื่อง 2.00 เครื่องญี่ปุ่น 4 หมื่น
ยางใหม่,วิทยุ CD  MP3 funtion SRI ขับมันส์ๆ  LPG ลงเล่มแล้ว
ได้คันใหม่มาว่าจะปล่อยอยู่ pm มาคุยกัน
รถพร้อมใช้ไม่ต้องซ่อม
ลงเครื่องญี่ปุ่น เครื่องอะไรครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์