วันเสาร์ที่ 26 ตุลาคม 2024 เวลา 06:23:18

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  [รบกวนขอคำปรึกษาครับ] ผมเริ่มท้อแล้วครับกับเจ้า Peugeot 306xr
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [รบกวนขอคำปรึกษาครับ] ผมเริ่มท้อแล้วครับกับเจ้า Peugeot 306xr  (อ่าน 4807 ครั้ง)
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #24 เมื่อ: วันพุธที่ 12 ธันวาคม 2012 เวลา 22:40:52 »

ลองเติมน้ำไล่ลมใหม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #25 เมื่อ: วันพุธที่ 12 ธันวาคม 2012 เวลา 23:11:58 »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยครับ ผมคงจะลองคบกันทีดูครับ จะค่อยๆแก้ปัญหาไปเรื่อยๆ ครับ

อยู่แถวไหนล่ะครับ ถ้าอยู๋แถวๆ บางนา จะช่วยดูให้ ปัญหาที่ว่ามา ส่วนมากแก้ไขไม่ยากครับ

ผมอยู่แถวบางกะปิครับพี่ แต่ผ่านบางนาบ่อยครับเพราะทางที่จะไปทำงานต้องผ่านแถวๆนั้น จะว่าไปผมก็นั่งกรึ๊บแถวบางนาบ่อยเหมือนกันนะครับ
อยากนั่งกรึ๊บกับสิงห์รุ่นพี่ดูเหมือนกันครับ
    Lier

บางกะปิก็ไม่ไกลครับ ผมไปพัฒนาการประจำอีกนิดเดียวก็ถึงแล้วครับ อู่ที่ไว้ใจได้ในระแวงนี้มี 2 ที่ครับแล้วแต่จะเลือกครับ

ถ้ากรี้บชาหรือกาแฟก็โอครับ ผมดื่มของมีแอลไม่ได้ เพราะร่างกายไม่รับครับ

ผมขอเล่าอาการความร้อนที่ผมเจอมานะครับ พึ่งไปลอง สตาร์ทเครื่องเมื่อกี้ครับ

ก่อนสตาร์ทรถ ผมเติมน้ำจนเกือบเต็มหม้อน้ำ แล้วปิดครับ เพราะเมื่อวานลองเปิดฝา น้ำล้นออกมาเยอะมากครับ แต่พอดับเครื่องน้ำกลับลดหายไปเยอะเลย

เติมน้ำเสร็จ สตาร์ทรถครับ เปิดแอร์ไว้ เปิดฝากระโปรงไว้ พัดลม สเตป 1 ทำงานตามปกติครับ สายพานหมุน พัดลมทั้งสองตัวทำงานปกติครับ

ผมเอามือไปอังๆดู ออกแนวเย็นสบายเลยครับ ลองสังเกตุใต้รถ ไม่มีน้ำหยดเลยครับ

พอผ่านไปสัก 3 นาทีครับ เข้าไปดูความร้อนในรถ ก็เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องครับทะลุ 90 องศาอย่างง่ายดาย พออุณหภูมิพ้น 90 องศาได้สักพัก

ผมไปสังเกตหน้ารถเพื่อรอพัดลม สเตป 2 ครับ ผลปรากฏว่า ทำงานครับ ลมแรงเชียว เสียงกระหึ่ม แต่ความร้อนไม่ลดแต่อย่างใด  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

เข้าไปดูอุณหภูมิ ใหม่ วิ่งไปเกือบ 110 แล้วครับ ผมเลยดับรถแล้วมา โพสต์เพื่อถามพี่ๆว่า น้อง เปอร์ของผม ทำไมเธอเร่าร้อนจังเลยครับ  ไม่สบายๆๆๆๆ

ผมมีรูปมาให้ดู ใต้กระโปรงน้องเปอร์ของผมด้วยครับ ที่เห็นน้ำบนพื้น ไม่ใช่น้ำรั่วแต่อย่างใดครับ ผมถ่ายตอนที่น้ำมันล้นออกมาจาก ฝาหม้อน้ำครับ

ฝากพี่ๆช่วย แนะนำผมทีครับ จะได้แก้ถูกจุด ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไออย๋า

ไล่ลมหม้อน้ำดูหรือยังครับ มี 2 จุดนะ (ไม่ต้องสตาร์ทเครื่องนะ)
-ลองดูทางผั่งตรงข้ามกับที่เติมน้ำจะมีจุกเล็กๆ อยู่ครับ เปิดออกแล้วเติมน้ำเข้าไปเรื่อยๆ จนไม่มีอากาศไหลออกมานะครับ
-ตรงเหนือวาล์วน้ำ(แถวๆ สายหัวเทียน) จะมีจุกเหมือนจุกลมของยางรถยนต์อยู่ให้เปิดออกขณะเติมน้ำ ดูว่ามีอากาศออกมาไหม

จากนั้น เมื่อไล่หมดแล้วก็ปิดกลับเข้าไปให้หมดยกเว้นฝาครับ จากนั้นสตาร์ทเครื่องคอยเติมน้ำดู ถ้าร้อนขึ้นมาซัก 90 แล้ว ปิดฝาหม้อน้ำ แล้วดับเครื่องครับ ดูว่ามีน้ำดันออกมาไหม

ถ้ามี ชุดเล็กๆ ก็ฝาหม้อน้ำพัง ชุดใหญ่ๆ ก็มีปะเก็นฝาสูบ แต่ถ้าชุดจัมโบ้ก็ตัวใครตัวมันครับ 555

ส่วนเรื่องพัดลม สเต็ป 1 ปกติจะทำงานตลอดถ้าเราเปิดแอร์ และจะเป็นพัดลมระบายความร้อนที่ 93 องศาในขณะปิดแอร์

สเต็ป 2 จะทำงานตามแรงดันน้ำยาแอร์ในระบบครับ ถ้าน้ำยาแอร์มาจะเริ่มทำงานตั้งแต่ 80 ถ้าเริ่มน้อยจะอยู่ที่ 90 ให้ไปเติมได้เลยครับ ถ้าเลยไปกว่านั้น น้ำยาขาดมากมายครับ หรือถ้าน้ำยาเต็มชัวร์ๆ แต่ความร้อนยังมาเกิน 90 กล่องควบคุมเสื่อมสภาพครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
สิงห์-นน
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม 2012 เวลา 00:25:42 »

ถ้ายังไม่พบรอยรั่ว ให้เติมน้ำยยารักษาหม้อน้ำ(น้ำเขียวๆ)/ผงซักฟอกซอง10B.ก็ได้ จุดรั่วจะมีคราบเขียวๆ/ขาวจุดนั้นๆ ,.มีจุดตรงข้อต่อท่อแป๊บน้ำหลังเครื่องจะดูยาก หายมากขนาดนี้น่าจะเจอ      ...อีก
ad2022
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม 2012 เวลา 09:09:07 »

ที่เคยเจอ เอามืออังที่หม้อน้ำร้อนเฉพาะด้านล่าง ด้านบนไม่ร้อน เกิดจากหม้อน้ำตันครับ กรณีนี้ล้างหม้อน้ำก็ไม่หาย เดี๋ยวจะแนบรูปให้ดูตอนนี้ไม่มีไฟล์
ลองเปลี่ยนหม้อน้ำดูครับ เซ็คราคาจากร้านข้างบนดู ไม่น่าเกิน 2500 รวมเปลี่ยน
Committee
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 ธันวาคม 2012 เวลา 09:46:52 »

ลองไล่ทีละจุดดูครับ มีรั่วมั้ย? วาล์วน้ำเปิดหรือไม่? ฝาหมอน้ำ? พัดลมจังหวะ 2 ทำงานหรือไม่? หม้อน้ำ? ท้ายสุดถ้าทุกอย่างดีหมด ก็อาจเป็นเหมือนผมคือปะเก็นฝาสูบ หรือฝาสูบโก่งครับ

...Technology is a tool
people make the difference...
shinjung01
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 ธันวาคม 2012 เวลา 19:39:20 »

ผมเจอแล้วครับ วาล์ว ไม่ทำงานครับ แงะออกมาต้ม มันก็ไม่เปิด ตอนนี้เอาเหล็ก ค้ำไว้ก่อน จะไปหาช่างก็ไม่ได้ วันเสาร์ทำงาน วันอาทิตย์ช่างก็หยุด

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ แต่ผมยังมีอะไรต้องแก้อีกเยอะ อย่างเช่น เสียงดังในรถ รบกวนพี่ๆมีอู่แนะนำมั้ยครับ ผมอยู่แถว บางกะปิครับ

อยากหาอู่ที่ แก้ปัญหาแบบ ถูกที่ถูกจุด ครับ( ไม่อยากโดนฟันแล้ว  555 )

ขอบคุณพี่ๆมากครับ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 15 ธันวาคม 2012 เวลา 20:21:31 »

ผมเจอแล้วครับ วาล์ว ไม่ทำงานครับ แงะออกมาต้ม มันก็ไม่เปิด ตอนนี้เอาเหล็ก ค้ำไว้ก่อน จะไปหาช่างก็ไม่ได้ วันเสาร์ทำงาน วันอาทิตย์ช่างก็หยุด

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ แต่ผมยังมีอะไรต้องแก้อีกเยอะ อย่างเช่น เสียงดังในรถ รบกวนพี่ๆมีอู่แนะนำมั้ยครับ ผมอยู่แถว บางกะปิครับ

อยากหาอู่ที่ แก้ปัญหาแบบ ถูกที่ถูกจุด ครับ( ไม่อยากโดนฟันแล้ว  555 )

ขอบคุณพี่ๆมากครับ

โอ้ ตัดสปริงออกเลยครับ เลื่อยขาเหล็กเล็กๆ 2 ข้างนั้นออก ก็ใส่กลับเข้าไปใหม่ (เท่ากับไม่มีวาล์วน้ำ) ก็วิ่งได้แล้วครับ
ant123
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #31 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 16 ธันวาคม 2012 เวลา 08:13:48 »

อยู่บางกะปิ เเนะนำไปที่อู่ช่างเเว่น ซอยพัฒนาการ 69
เบอร์ 089 892 2046 อย่าบอกว่ามาจากผม ไม่งั้นจะโดนหยิก
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์