วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:55:59

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  20X
| | |-+  ใครมีวงจรระบบไฟของรุ่น 205 บ้างคะ
0 สมาชิก และ 19 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีวงจรระบบไฟของรุ่น 205 บ้างคะ  (อ่าน 2906 ครั้ง)
mars
สิงห์ปริญญาโท

« เมื่อ: วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 12:46:22 »

คือนัทมีปัญหาเรื่องระบบไฟ น่ะค่ะ เจ้าของคนเดิมคงมีการทำระบบไฟไว้ด้วยน่ะค่ะ นัทเลยอยากจะให้แก้ให้เป็นระบบที่เหมือนตอนที่ออกจากศูนย์ใหม่น่ะค่ะ
ตอนนี้ปัญหาก็คือ ตัวดีเลย์เวลาร้อนมันไม่ส่งสัญญานไปพัดลม (เพิ่งเปลี่ยนดีเลย์ไม่เกิน สองอาทิตย์) เจ้าของเดิมต่อตรงไว้เลย เสียงมันดังด้วยแล้วพัดลมก็ทำงานหนักเกินกว่าที่มันจะเป็นด้วย ไฟสูงก้อไม่ติด (เฉพาะเวลากลางคืนแล้วเปิดไฟต่ำ ยกไฟสูงไม่ทำงาน Sad)  แถมตอนนี้ก่อนสตาร์ท ไฟที่เตือนเวลาความร้อนเกิน กับไฟระดับน้ำมันเครื่อง ก็ไม่ติด ติดแต่ไฟสัญญานเบรคมือ กะแบตเตอรี่

ถ้าใครพอจะมีระบบวงจรของรุ่นนี้รบกวนขอด้วยค่ะ จะได้เอาไปไล่ใหม่หมด เช็คทีละจุด พอแก้ทุกอย่างได้ นัทจะได้เอาไว้ดูเวลา maintanant รถด้วยค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
Gun GTi

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 17:22:30 »

เอางี้นะครับ เรื่องไฟสูงก่อน

ปกติ ขับรถกลางวัน ยกไฟสูงได้ไม๊

แล้วพอกลางคืน เปิดไฟต่ำ แล้วยกไฟสูงได้ไม๊

(คือ ถ้าเปิดไฟต่ำอยู่ จะยกไฟสูง  ดึงเข้าหาตัว ต้องได้ยินเสียงแก๊กนะ  ถ้าไม่ได้ยิน แสดงว่า สวิชต์เสีย)

เดี๋ยวเรื่องอื่น มาตอบต่อนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Gun GTi

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 21:10:44 »

อ่าน ละเอียดๆ อีกรอบ  Grin

ตอบตามความรู้ที่ผมพอมีละกันคับ

1. ไอ้เรื่องระบบไฟ  มันเยอะมาก  อาจต้องไล่ทีละจุดๆ ไป  รถเกือบทุกคัน ที่ซื้อต่อมา มักโดนตัดต่อสายไฟ มากบ้างน้อยบ้าง
(ผมก็ไม่เข้าใจช่างเหมือนกันนะ  บางที ทำไมเน้นเร็วอย่างเดียว  หรือเจ้าของเก่า รีบใช้ก็ไม่รู้)

2. เรื่องการเปลียนรีเลย์   ผมถามนิดนึงว่า เพราะอะไรช่างถึงเปลี่ยนให้ล่ะครับ   แล้วเปลี่ยนตรงตามของเดิมรึเปล่า
เวลาเปลี่ยนเสร็จแล้ว  อาการหายไม๊ 

3. เรื่องไฟ  ตอบเพิ่มเติมนะครับ  ถ้าเป็นที่ก้านสวิชต์ตรงพวงมาลัยเสีย  ก็เตรียมเสียเงินอีกประมาณ 1200 บาท
(แต่เช็คให้ชัวร์ก่อนนะครับ ว่าเสียจริงรึเปล่า)

4. เรื่องไฟเตือนก่อนสตาร์ต  รถผมก็แปลกๆนะ  บางวันบิดกุญแจ มันขึ้นโชว์หมด  ซักพัีก  เหลือแค่เบรกมือ กับแบต
บางวัน มันโชว์แต่เบรกมือ กับแบต  ทิ้งไว้ สองนาที  มันโชว์หมด    ไม่รู้ดีหรือเสียเนี่ยะ   อัีนนี้ยังเอาตัวไม่รอดเลยครับ  Cheesy

เอาเป็นว่า  ผมก็เข้าใจ และรู้สึกเหมือนกันว่า อยากได้ระบบไฟจากโรงงาน  แต่ก็ต้องใจเย็นๆ ค่อยๆแก้ไปครับ

ปล. ผมมีวงจร  เป็นหนังสือเล่มๆ เลยครับ  ผมก็อ่านมะออกเหมือนกัน  Cheesy
mars

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 18 เมษายน 2006 เวลา 21:25:28 »

ถ้าวิ่งกลางวันเปิดไฟสูง แบบเปิดสัญญาณเตือนได้ค่ะ แต่ถ้าวิ่งกลางคืนยกไฟสูงเป็นสัญญาณเตือนก็ไม่ได้ ไม่ขึ้นเลย ยิ่งยกแล้วดังแก๊ก ก็ยิ่งไม่ได้ใหญ่ สงสัยสวิชต์คงจะเสียด้วยมั๊งคะ นัทได้รถมาสองเดือน ยังไม่มีเวลาจะมาเช็คเป็นจริงเป็นจังเลย พอได้มาก็ใช้งานตลอด (งานเซลล์ ใช้หนักด้วย) ปัญหาส่วนใหญ่น่าจะมาจากระบบไฟเนี่ยหล่ะค่ะ เดี๋ยวเสาร์นี้นัทจะให้ช่างที่รู้จักกันไปเช็คทั้งคันน่ะค่ะ จะเปลี่ยนหลอดไฟด้วยเพราะมันไม่ค่อยจะสว่างแล้ว ไล่ไฟใหม่ทั้งระบบ �เปลี่ยนหัวเทียน (เพราะตอนนี้เครื่องมันสั่นหน่อยๆ กระตุกนิดๆ น่าจะเป็นที่หัวเทียน) �แต่ตั้งแต่ขับมา ขับสนุกมาก แล้วตอนขับเร็วมันก็รู้สึกปลอดภัยด้วย �(ถึงแม้จะเป็นมือใหม่เพิ่งหัดขับรถออกถนน เป็นเวลาเท่ากับจำนวนวันที่ซื้อรถมาก็เถอะ แต่นัทก็เป็นนักซิ่งใช่หยอกนะ Cool) �ขอบคุณมากนะคะ ที่มาช่วยไขข้อข้องใจให้แทบทั้งหมด

ลูกแม่นัทสีเขียว ชื่อน้องมากาเร็ต 

บ้านเพลงเก่า  www.oldsonghome.com
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 12:31:33 »

อยู่แถวไหนครับถ้าไม่ไกลกันจะแวะไปดูให้ครับส่วนเรื่องไฟโชว์อาจแค่หลอดขาดครับเปลี่ยนไม่กี่ตังค์หรอก

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
Tel: 086-6141264.
Id line: pg205gti
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
Gun GTi

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 16:53:10 »

ช่ายคับ  คุณนัืท ลองปรึกษา พี่เชษฐ์เลย

รถผมก็ได้คุณหมอเชษฐ์ ช่วยวิเคราะห์ จนหายขาดเลย
CHET
เจอคันนี้อย่าพยายามตามตูดเพราะว่าคุณจะต้องผิดหวัง
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 17:52:56 »

อ้าว.กันย์ แล้วเรื่องremoteเป็นไงบ้างเห็นเงียบไปเลยใช่ได้หรือป่าวล่ะ

คู้บอน service ซ่อม +,ติดแก๊ส 205โดยเฉพาะ (บริการถึงบ้านถ้ามาที่บ้านไม่ได้)
พิเชษฐ์ หาญกิจรุ่ง เลขบ/ช BBL.111 0 527 189
Gun GTi

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 19 เมษายน 2006 เวลา 20:51:12 »

ยังไม่ว่างนั่งลองเล่นเลยครับพี่ 

ช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา  นั่งถอดคอนโซล มาทาอีพอกซี่ ที่ร้าวๆ ให้หมด  วิ่งจะได้เงียบซักที

พอประกอบเสร็จ  ปรากฎว่า  กด A/C  คอมแอร์ไม่ทำงานอีกแล้ว    (นึกในใจ ต้องรื้อคอลโซลอีกรอบไม๊เนี่ยะ)

สรุปคือ สายไฟเข้ากล่องรีเลย์  มันหลวม   ใส่ดีๆ  ก็ทำงานแล้ว   โล่งเลย   Cheesy
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 เมษายน 2006 เวลา 12:48:04 »

:'(   วันนี้ผมไปซื้อ205 ปี 97 มาให้หลานใช้อีกคันดูภายนอกพอดูได้เขาว่ารุ่นสป๊อตคิ้วใหญ่   พอเปิดดูเครื่องภายในเจ้าพะคุณเอ๊ย แทบเป็นลม  สายไฟถูกแก้ไขเสียดูแทบเป็นลม เจ้าของเก่าได้แต่ใช้อย่างเดียว ไม่เคยทำความสะอาด และรักษาสภาพเดิมไว้บ้างเลยน่าสงสารรถจังเลย  วันเสาร์นี้ก็จะเอาไปเข้าอู่คุณอาร์ให้เช็คใหญ่  ถ้าท่านใดมีวงจรระบบไฟ 205 ไว้ จะอนุเคราะห์บ้างผมก็อยากได้  เพราะตอนนี้มี 2 คันแล้ว  ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ Cheesy
Gun GTi

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 เมษายน 2006 เวลา 13:44:40 »

เค้าเรียกรถสภาพเดิม ของแท้รึเปล่าครับ  Cool

วงจรไฟก็มี  แต่มันเป็นแปลนเลยอ่ะคับ ดูไม่รู้เรื่องอ่ะ   ไว้ผมจะสแกนมาแจกแล้วกัน  Smiley
mars

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 20 เมษายน 2006 เวลา 20:40:06 »

นัทก็ไม่เคยรู้เรื่องไรเกี่ยวกับรถมาก่อนเลยค่ะ แต่ตอนนี้จะหัดแล้ว เดี๋ยวจะให้เพื่อนสอนอ่านวงจรไฟฟ้าด้วย เอาไว้ดูรถ แล้วก็จะต้องเรียนรู้เรื่องเครื่องยนต์ด้วย ไม่งั้นแย่ เอาให้ช่างทำเค้าไปทำไรกะรถเรา เราก็ไม่รู้ ดีไม่ดี มาแก้ทีหลังจะยิ่งลำบากด้วย Wink

นัทสู้ตาย Cool

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 12:32:58 »

Smiley  ยินดี และขอบคุณxe-5 ,มากที่จะให้เป็นวิทยาทานจะได้กุศลแรงครับ  และยินดีกับผู้ที่อยากรู้และศึกษาหาคยวามรู้จะได้ไม่ต้องถูกใตรถ่างตา      ;)เราได้ง่ายๆ นะครับ Grin
Gun GTi

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 14:42:03 »

หามาแจกแล้วครับ   Wink

เป็น Chapter 12 เกี่ยวกับ Body electrical system นะครับ  จะีมีเกี่ยวกับ คอลโซลในรถนิดหน่อย

และก็วงจรไฟฟ้า สมบูรณ์ทั้งคันครับ

ถ้าเรื่องถอดคอนโซลไม่ออก ถามผมได้นะ  เพราะรื้อมาสองรอบแล้ว จำได้อ่ะคับ  Grin

ขอบคุณครับ

โหลดที่นี่นะครับ   http://www.uploading.com/?get=GF5229HL
หรือที่นี่ครับ   http://download.yousendit.com/51C1B34408C7E4B5

(ไฟล์ เมกกว่าๆ  กลัวหนัก server)

ปล.  อยากขอข้อแลกเปลี่ยนนิดนึงนะครับ   เนื่องจาก ไฟล์นี้ ผมหามาจากเมืองนอก  เหมือนหนังสือที่ผมสั่งจาก ebay ทุกประการ (ขี้เกียจสแกน) Tongue

อยากให้ชาว vlove ที่ใช้ 205  ถ้าใครพอดูแล้วรู้เรื่อง อยากให้ช่วยเหลือ เพื่อนๆ ต่อๆไป ด้วยนะครับ  อย่าอ่านแล้วซ่อมคนเดียว  มันไม่หนุกอ่ะ  Grin
CHET
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 18:08:47 »

ผมไปไล่ดูแล้ววงจรที่หน้า24ไม่ตรงครับใช้งานไม่ได้

Gun GTi

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 22:38:41 »

อ้าวเหรอคับ พี่เชษฐ์

เหมือนหนังสือผมเป๊ะเลยนะ  ผมสั่งตรงรุ่นด้วย 205   (หรือรถอังกฤษ กับรถเมืองไทยไม่เหมือนกัน  น่าจะเหมือนน๊ะ)

ดีที่ดูไม่เป็น  ไม่งั้นทำตามแย่เลย  Cheesy

ปล. พี่เชษฐ์เขียนใหม่เองเลยคับ  ผมจะได้อ่านรู้เรื่อง Cool
Bean 205
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 21 เมษายน 2006 เวลา 23:58:19 »

ผมก็เคยเป็นครับ ลองเปลี่ยนสวิตซ์ข้างพวงมาลัยแล้ว ดีขึ้นบ้าง  แต่ยังไม่ 100% (เปิดไฟแล้วดับเครื่องบางครั้งไม่ได้)  ผมสังเกตจากรถผม ตัว block เสียบ relay ในห้องเครื่องมันกรอบไปหมดแล้ว ว่างๆ จะให้ช่างเปลี่ยนให้หมด แต่ยังไม่ว่างสักที Huh

สิงห์เหล็ก ตัวเล็ก ซด LPG
mars

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 22 เมษายน 2006 เวลา 23:50:44 »

ขอบคุณค่ะ ไปโหลดแล้ว แต่เครื่องที่บ้านเปิดมะได้ เดี๋ยวต้องใช้โน๊ตบุ๊คออฟฟิตโหลดใหม่  ปริ้นท์มาเก็บเป็น reference ไว้บ้างก็ดี  แต่วงจรหน้า 24 คือวงจรของไรคะ (ถามไว้ก่อนเพราะยังเปิดมะได้ หรือถึงเปิดได้ก็คงมะรู้ Shocked
ปล. พี่เชษฐ์เขียนใหม่เองเลยคับ� ผมจะได้อ่านรู้เรื่อง Cool
  ;Dเห็นด้วยค่ะ พี่เขียนเองแจกเป็นวิทยาทานเล้ย รถนัทถ้าไม่ได้พี่เชษฐ์ ก็คงยังไม่รู้จะเป็นยังไง  ซาบซึ้งสุดๆเลยค่ะ  :'(

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์