วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 17:21:43

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ความประทับใจกับเล็กๆๆ SRI
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความประทับใจกับเล็กๆๆ SRI  (อ่าน 2987 ครั้ง)
ATP89.
แค่ได้ขับก็มีความสุขแล้ว....
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 07:26:47 »

เรื่องมีอยู่ว่าวันก่อนต้องขับจากศรีราชาไปรับแม่ยายที่แปดริ้ว แม่เจ้ารถติดมากกกกกก โหไม่นะ พอแยกจากมอเตอร์เวย์ ก็ติดเลย อีก 18 กมถึงแปดริ้ว......... แล้วต้องรับกลับไปรับลูกชายที่ศรีราชาตอนเลิกเรียน เสียเวลาไปเป็นชั่วโมง ขามาขับ 90 บนมอเตอร์เวย์ ขากลับพอพ้นรถติดมาได้ ผมอัด 140-160 ยาวเลย พังเป็นพัง ที่ประทับใจก็คือ
1.ตั้งแต่ซื้อรถคันนี้มาไม่เคยขับเกิน 130 เลยเพราะรู้ว่ารถเรามันยังไม่สมบรูณ์ ก็ซ่อมไปไปพอสมควร
2.แอร์ที่พึ่งซ่อมมาได้ทดสอบกลางแดดเปรี้ยงๆๆเป็นชั่วโมงท่ามกลางรถติด เย็นสบายดี ไออย๋า
3.โช้คหน้าพึ่งเปลี่ยนมาใหม่ใส่ SACHS Super touring เข้าไปนุ่มหนึบดีมากๆๆ ขับเร็วๆๆทรงตัวดี ขับช้าๆๆ ก็นุ่มสบาย ดีกว่าตอนเมื่อก่อนเยอะ
สรุป
พอใจมากครับกับผลการซ่อมบำรุงที่ได้ทำลงไปกับผลที่ได้รับ......หายเหนื่อยครับ ชิวๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

"มีใจที่เป็นสุขกับชีวิตที่พอเพียง"
SODA 405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 07:45:47 »

....เยี่ยมจริงๆครับ! โดยปกติผมเองเป็นฅนขับรถช้า(90-110) แต่ถ้าวันไหนมองถนนแล้วมีความรู้สึกหมั่นไส้ไอ้พวกรถอวดเก่งแล้วล่ะก็ ผมก็เอากับเค้าเหมือนกัน(150-170) เลี้ยงคันเร่งเอาแค่อยู่ข้างหน้าสัก20กิโลแล้วก็ปล่อยเขาไป ช่างมีความสุขความมั่นใจในการทรงตัวขณะใช้ความเร็วจริงๆครับ! โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 08:44:13 »

คิดเหมือนกับผมอะ พังเป็นพัง

คิดได้ 2 วัน ลาก 180-190 ที่เกียร์ 4 กำลังจะสับ 5 เท่านั้นหละครับ .......... จบที่ 347,174 กม.   :เหนื่อยร้อน: :เหนื่อยร้อน: แบริ่งละลาย

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 09:55:32 »

405 GRI เครื่อง 1.6 ของผมติดแก็สยังได้160ไม่น่าเชื่อครับ
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 11:10:38 »

GRI หากเป็นน้ำมัน 180 ยังได้ หรือ Gas หากเป็นหัวฉีดน่าจะถึง

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 11:50:58 »

SRI ทั้งทนและอึดครับ  อย่าไปกลัวมัน  ผมเคยขับจากกรุงเทพไปใต้  ระยะทางเป็น พันโล แทบจะไม่ได้ดับเครื่อง แต่เวลายิ่งเหยียบ มันยิ่งขึ้น แรงไม่มีตกเลยครับ   จน  12 ปี ปีแล้วกับเปอร์โยต์ 405 SRI
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 12:20:42 »

ช่วงนี้ไม่ได้ขับ 405 sri เลย  ลูกเอาไปใช้หมด  คิดถึงจัง
Horn

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 12:39:36 »

SRI เพื่อนยากของผม วันก่อนลุยน้ำ สูง3/4 ของล้อ ระยะทางเกือบ 1 กม. ลุ้นสุดๆ เราปิดแอร์ช่วย  ผ่านมาได้โดยไม่ดับ แต่น้ำเข้ารถมาเพียบเลย

เปิดพื้นดูปรากฎว่าที่วางเท้าคนนั่งหลังทั้งสองฝั่ง มีรูเบ้อเริ่มเลย   
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 12:46:29 »

หาลูกยางอุดรูแล้วใช้ซิลิโคนอกทับอีกทีกันน้ำเข้า
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 06 พฤศจิกายน 2011 เวลา 12:51:31 »

SRI เพื่อนยากของผม วันก่อนลุยน้ำ สูง3/4 ของล้อ ระยะทางเกือบ 1 กม. ลุ้นสุดๆ เราปิดแอร์ช่วย  ผ่านมาได้โดยไม่ดับ แต่น้ำเข้ารถมาเพียบเลย

เปิดพื้นดูปรากฎว่าที่วางเท้าคนนั่งหลังทั้งสองฝั่ง มีรูเบ้อเริ่มเลย   
  พี่ต้องรื้ออกมาทั้งหมดเลยครับ  ทั้งพรมและผ้าต่าง ๆ เอามาซักให้สะอาดพร้อมตากแดดให้แห้งสนิทเลย  หลังจากนั้นเอาซิลิโคนที่มียี่ห้อหน่อยเช่น โซนี่หรือ 3 M อุดรอยรั่วต่างให้หมด  ทั้งบนและใต้รถ   ต่อไปก็เอาฟิลโค๊สทาพื้นภายในให้ทั่วแล้วตากแดดให้แห้ง  แล้วทาซ้ำสัก 2 รอบ  รอจนแห้งเหมือนเดิม   ขั้นต่อไปเอาแผ่นแดมป์ เหมือน ยางขี้หมาเป็นแผ่นใหญ่ ตัดให้เข้ารูปส่วนต่าง ๆ ปู กดให้แนบแน่นกับพื้น  เมื่อเสร็จต้องซื้อผ้าปูเหมือนผ้าห่มหนา ๆ ตัดให้เข้ารูปเหมือนเดิม ปุไปอีกที  หลังจากนั้นเอาพรมของเดิมใส่กลับ  ทำอย่างนี้กลิ่นไม่มี  แล้วน้ำก็ไม่เข้าแล้วครับ
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 02:18:13 »

คุณatp89โช๊คsachsซื้อที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับมันน่าสนใจมากเลยเคยใช้ยี่ห้อนี้ในbmมันดีมากเลยครับ
Detective
หรู เท่ ไม่เหมือนใคร สไตล์เจ้าถนน อิอิ
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 07:06:12 »

คุณatp89โช๊คsachsซื้อที่ไหนราคาเท่าไหร่ครับมันน่าสนใจมากเลยเคยใช้ยี่ห้อนี้ในbmมันดีมากเลยครับ
ทำไมไม่ใช้โช๊คสตรัสปรับเกลี่ยวของ เทอิน ที่ใส่ Accoss อ่ะครับ เสียเงินทีเดียวใช้ได้นานเลยครับ หนึบหายห่วง อิอิ
yongyuht.su
405 sri สีขาว
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 08:43:19 »

ขอลายแทงด้วยคนครับ

อยู่ลำปางครับ พี่ๆเพื่อนชาว vlovepeugeot club ผ่านมาทางเหนือยินดีรับใช้ครับ  081-0224070 ยุทธครับ..
ATP89.

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 10:37:24 »

โทษทีครับพึ่งได้เข้ามาดู
SACHS Super touring ตรงรุ่นชุดนี้ผมได้จากร้าน Elit net work ที่อาคารศรีวรจักร์ วันที่ไปทำ ตึกเงียบมาก เป็นเพราะน้องน้ำ เล่นเอาร้านค้าเงียบสนิท ราคาพร้อมใส่ 5,000 บาทครับ ชุดนี่เหมาะกับคนที่ชอบเเบบเดิมๆๆ โรงงานครับ ถ้าดีกว่านี้ก็เป็น GAS กึ่งน้ำมัน ผมชอบแบบเดิมๆๆ ขอเลือกชุดนี้ เพราะติดใจ SACHS ตั้งแต่ใส่ D9 คู่หลังไปเมื่อปีที่แล้ว ได้ความรู้สึกนุ่มสบายเหมือนเดิมในราคาที่ไม่แพง แต่ SACHS ที่ผมได้มาเป็นคู่สุดท้ายที่ทางร้านมีแล้วครับ ที่เหลือมีแต่ Verdance ผมจำราคาไม่ได้แต่เป็น Gas กึ่งน้ำมันอย่างที่บอกไป
ติดเสร็จทางร้านใจดีให้บัตรกำนัล Lotus เป็นเงิน 400 บาท สบายใจไป เบอร์โทร 02-2265688 มีอะไหล่ระบบเบรค+ช่วงล่างด้วยครับ โดยโชว์รูมอยู่ชั้น 1 แล้ว Shop อยู่บนที่จอดรถชั้น 10 ครับ.
ส่วนอีกที่ที่ผมทราบมาก็คุณน้อง 081-8369800 เสนอราคามา SACHS Super touring FOR PG405 คู่หน้า 4500 แล้วคู่หลัง 3800 แล้วไปใส่เอง ส่งทั่วประเทศครับ
ลองดูนะครับ
สรุป
รถผมด้านหน้าใช้ สริง 306 รุ่น 6 ขด+Sachs super touring. พอใจมากครับ ส่วนด้านหลัง เดิมๆๆ ยังไม่ได้เปลี่ยน ขับเบาๆๆก็นุ่มสบาย ขับเร็วๆๆ ก็นิ่งสบายครับ ไออย๋า

"มีใจที่เป็นสุขกับชีวิตที่พอเพียง"
ATP89.

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 10:43:43 »

ลืมไปครับ
ต้องขอบคุณคุณธวัช ที่แนะนำเรื่องสปริงให้ผมได้สปริงจากคุณต่อยมหาชัยก็ได้รู้จักคุณต่อยก็งานนี้หล่ะครับ เพราะตอนได้รถมา สปริงมันล้าหมดสภาพเจอโช้คนุ่มด้วยเลยไปกันใหญ่ :เหนื่อยร้อน: 
รถผมช่วงล่างคงเบาใจไปได้อีกยาว.....เก็บงานต่อไปครับ....ซักวันคงเป็น SRI ที่น่าจะสมบรูณ์ได้ด้วยงบประมาณที่ไม่บานปลายครับ..

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:12:22 »

140-160 มันจิ๊บๆ สำหรับ SRI ครับ ยิ่งตอนนี้ผมวิ่งไปกลับ ชลบุรี วิ่งบูรพาวิถี มาต่อด่วนอุตสาหกรรม วิ่งเลย 160 ถึงวัน แต่เท่าไหร่ไม่บอก...คริ คริ
แต่อยากรู้ว่าวิ่งสุดๆ เท่าไหร่ ลองถาม อ.เฟืองทองดูซิครับ คันนั้นแก๊สมิ๊กเซอร์ฟาดไป 210 กม/ชม. อุอุ
ค่อยๆ ทำไปครับคุณอัฐ แล้วจะจอดคันดี 9 ฝุ่นเกาะครับ เชื่อผมดิ..ฮ่าๆๆๆๆ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:16:01 »

140-160 มันจิ๊บๆ สำหรับ SRI ครับ ยิ่งตอนนี้ผมวิ่งไปกลับ ชลบุรี วิ่งบูรพาวิถี มาต่อด่วนอุตสาหกรรม วิ่งเลย 160 ถึงวัน แต่เท่าไหร่ไม่บอก...คริ คริ
แต่อยากรู้ว่าวิ่งสุดๆ เท่าไหร่ ลองถาม อ.เฟืองทองดูซิครับ คันนั้นแก๊สมิ๊กเซอร์ฟาดไป 210 กม/ชม. อุอุ
ค่อยๆ ทำไปครับคุณอัฐ แล้วจะจอดคันดี 9 ฝุ่นเกาะครับ เชื่อผมดิ..ฮ่าๆๆๆๆ

หลัง ๆ เห็นคุณอัฐใช้แต่ SRI นะครับไม่ค่อยพูดถึง L5 เลย....อิ...อิ

ATP89.

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 14:21:39 »

ขอบคุณครับพี่เจษกับคุณธวัช
ผมคิดๆๆไปขนาด SRI ยังขับมันส์ขนาดนี้ ถ้าเป็น MI-16 คงสุดๆๆ ส่วน SRI ตอนนี้ให้จอดพักก่อนครับ ปั้มติ๊ก มีปัญหาบางอย่าง ตอนเช้าติดเครื่องมันก้เดินเงียบและเรียบตามปกติ แต่พอใช้รถไปซักพักลงมาฟังที่ท้ายรถเสียงมันดังมาก เสียงปั้มติ๊กนอกจากจะดังผิดปกติแล้ว ยังดูเหมือนเดินไม่เรียบ คล้ายๆๆมีอากาศเข้าระบบทั้งๆๆทีี่กรองเบนซินก็เปลี่ยนไปแล้ว น้ำมันในถังก็เยอะ โทรไปปรึกษาช่างแว่นแกแนะนำว่าทางดูดอาจมีปัญหา แต่เครื่องยังเดินเรียบดี ผมเลยจอดไว้ก่อน ใครทราบช่วยชี้แนะหน่อยก็ดีครับ ยังไม่มีเวลาพาไปหาช่าง งานยุ่งครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 20:16:02 »

ขอบคุณครับพี่เจษกับคุณธวัช
ผมคิดๆๆไปขนาด SRI ยังขับมันส์ขนาดนี้ ถ้าเป็น MI-16 คงสุดๆๆ ส่วน SRI ตอนนี้ให้จอดพักก่อนครับ ปั้มติ๊ก มีปัญหาบางอย่าง ตอนเช้าติดเครื่องมันก้เดินเงียบและเรียบตามปกติ แต่พอใช้รถไปซักพักลงมาฟังที่ท้ายรถเสียงมันดังมาก เสียงปั้มติ๊กนอกจากจะดังผิดปกติแล้ว ยังดูเหมือนเดินไม่เรียบ คล้ายๆๆมีอากาศเข้าระบบทั้งๆๆทีี่กรองเบนซินก็เปลี่ยนไปแล้ว น้ำมันในถังก็เยอะ โทรไปปรึกษาช่างแว่นแกแนะนำว่าทางดูดอาจมีปัญหา แต่เครื่องยังเดินเรียบดี ผมเลยจอดไว้ก่อน ใครทราบช่วยชี้แนะหน่อยก็ดีครับ ยังไม่มีเวลาพาไปหาช่าง งานยุ่งครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ปั๊มติกนี้....ผมใช้ของเทียบอยู่ครับของใหม่  BMW 2900 จากเอกชัยครับ.....นอกจากนี้เห็นมีขายอยู่ก็ของใหม่ บอสช์ ใต้หวัน....1300-1500 บาท หรือ บอสช์เยอรมันมือสอง ประมาณ 1500 บาท หรือเทียบญี่ปุ่น 400-600 บาทครับ

มีทางเลือกหลายทางครับ

ลืมบอกไปครับ คุณน้ำมี ลูกลอย + ปั๊มติกในถัง ของ 405 SRI นำเข้า อยู่ชุดหนึ่งครับลองโทรคุยดูนะครับ

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 07 พฤศจิกายน 2011 เวลา 20:40:12 »

ลูกลอยและปั๊มในถัง 405  ของหายากนะ

ยังไม่มีเวลา+ปัญญา  ใส่เลย   

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤศจิกายน 2011 เวลา 11:39:04 »

ถ้าจะใส่ปั๊มในถังลองของซองเทียก็ได้ครับ ผมใส่อยู่ ประมาณ 2000 บาท
ATP89.

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:33:10 »

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ เดี๋ยวเสร็จงานแล้วจะลองดูครับ :ยินดี อุอุอุ:

Horn

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤศจิกายน 2011 เวลา 17:14:41 »

พี่ต้องรื้ออกมาทั้งหมดเลยครับ  ทั้งพรมและผ้าต่าง ๆ เอามาซักให้สะอาดพร้อมตากแดดให้แห้งสนิทเลย  หลังจากนั้นเอาซิลิโคนที่มียี่ห้อหน่อยเช่น โซนี่หรือ 3 M อุดรอยรั่วต่างให้หมด  ทั้งบนและใต้รถ   ต่อไปก็เอาฟิลโค๊สทาพื้นภายในให้ทั่วแล้วตากแดดให้แห้ง  แล้วทาซ้ำสัก 2 รอบ  รอจนแห้งเหมือนเดิม   ขั้นต่อไปเอาแผ่นแดมป์ เหมือน ยางขี้หมาเป็นแผ่นใหญ่ ตัดให้เข้ารูปส่วนต่าง ๆ ปู กดให้แนบแน่นกับพื้น  เมื่อเสร็จต้องซื้อผ้าปูเหมือนผ้าห่มหนา ๆ ตัดให้เข้ารูปเหมือนเดิม ปุไปอีกที  หลังจากนั้นเอาพรมของเดิมใส่กลับ  ทำอย่างนี้กลิ่นไม่มี  แล้วน้ำก็ไม่เข้าแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ อ.จำนูญ
jiratt

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 27 พฤศจิกายน 2011 เวลา 15:27:22 »

SRI เป็นรถซ่อมขึ้นครับ ดูยี่ห้ออื่นปีเดียวกันสภาพเป็นปู่หมดแล้ว
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์