วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 19:25:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  วิธีป้องกัน "น้ำกัดเท้า และรักษาแผล" ต่างๆๆของ "ฅนและสัตว์" ค้นพบโดยบังเอิญ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีป้องกัน "น้ำกัดเท้า และรักษาแผล" ต่างๆๆของ "ฅนและสัตว์" ค้นพบโดยบังเอิญ  (อ่าน 1560 ครั้ง)
P205
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 12:53:48 »

:หวัดดีค่ะ: สวัสดีครับทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้่นี้ ต้องขออภัยตัวเองสักครั้งว่าจะไม่คิดตั้งกระทู้แล้วขออ่านและคุยเป็นการส่วนตัวก็พอใจแล้ว 555 พอเกิดเหตุการณ์น้ำท่วมกันมีปัญหาตามมาก็อยู่เฉยไม่ได้แล้ว อยากจะช่วยเหลือเท่าที่มีสติปัญหาอันน้อยนิด  :พระเจ้าจอร์ท:โดยแสดงความคิดเห็นเพื่ออาจจะเป็นประโยชน์กับส่วนรวมบ้าง บ้านผมก็ท่วมหน้าบ้านแค่เอว ใต้ถุนแค่ราวนม  :........: จึงเห็นว่าทุกฅนที่ได้รับผลจากน้ำ ทุกฅนมองป้องกันแต่ทรัพย์สิน และช่วยเหลือเรื่องวัตถุ (ผมก็ส่งเงินไปช่วยทางทำเนียบรัฐบาลแล้วครับ) ผมขอช่วยในความคิดบ้างครับในเวปนี้ :ใบเหลือง: ไม่มีใครมองถึงตัวเราเองเลยว่าต้องลุยน้ำทุกวันเก็บนั่นเก็บนี่ วันนี้คิดว่าพ้นน้ำแล้วพอวันต่อมาไม่พอก็ต้องเก็บใหม่ :hitwall:เมื่อลุยน้ำนานๆแล้วก็เกิด "น้ำกัดเท้า" ไง ของอ่อนมันดันกัดเราได้  :ประหลาดใจ: ไม่มีใครบอกวิธีที่ได้ผลชงัดเลย  ถูกต้องแล้วครับ ผมจึงขอเสนอความคิดเห็นเป็นความไม่ลับ และค้นพบโดยความบังเอินของตัวเอง จากประสบการณ์ การเป็นแผลในการซ่อมรถจักรยานยนต์แก่ๆเป็นประจำเกือบได้ทั้งคัน มือก็ต้องถูกกับเหล็กคมๆบ้างก็เป็นแผล หลายครั้งก็ไม่ได้สังเกตุอะไร พอตอนหลังมาสังเกตุดูว่า เอแผลที่เกิดจากการซ่อมรถนั้นเราถูกน้ำมันเครื่องหรือจารบีบ้าง แผลจะหายเร็วกว่าปกติ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ทุกวันนี้ถ้าผมเกิดแผลขึ้นก็จะล้างแผลให้สะอาดและแห้งดีแล้วก็เอาน้ำมันเครื่องทาหรือหยดไว้แล้วเอาผ้าพลาสเตอร์ปิดไว้ น้ำก็ถูกได้ เพราะน้ำกับน้ำมัน ไม่สามารถเข้าไปในแผลได้ 555 อันนี้ผมไม่ใช่นักวิชาการ หรือเภสัชน๊ะครับบอกสาก่อน เป็นนักวิชาเกิน Devil ก่อนท่านจะลงน้ำเพื่อลุยน้ำควรเอาจารบี หรือน้ำมันเครื่องทาเท้าหรือมือก่อนที่จะลงน้ำ เพราะน้ำไม่สามารถแทรกเข้าไปถึงผิวหนังที่เราเอากน้ำมันเครื่องทาไว้ เชื้อโรคที่อยู่กับน้ำก็เข้าไม่ได้เป็นการป้องกันได้ดีนะครับ ถ้าใครเชื่อก็ลองทำดู ดีกว่าให้น้ำมันกัดเท้าแล้วเจ็บปวดมารักษาตอนหลัง ส่วนน้ำมันเครื่องใช้ได้ทั้งใหม่และเก่าไม่มีปัญหา ผมทดลองมาหมดแล้ว  :harp:น้ำมันเครื่องเมื่อใส่แผลแล้วไม่ทำให้แผลอักเสบด้วย เพราะเชื้อโรคเข้าไม่ได้ (โบราณเขาใช้น้ำมันมะพร้าวกับอะไรก็ไม่รู้ทำเป็นยาใส่แผล ปัจจุบันถ้าไม่มีน้ำมันเครื่องก็ใช้น้ำมันอะไรก็ได้ ทาไปก่อน เป็นการป้องกันไว้ในระดับหนึ่งครับ)  ผมเคยใช้น้ำมันเครื่องเก่าๆๆทา "หมา"  ที่เป็นขี้เลื้อน หายมาแล้ว ไม่ต้องไปใช้ยาอะไรหรือหาหมอรักษาให้ยุ่งยากเสียกะตัง 555 555 555  จึงขอบอกมาเป็นวิทยาทานครับท่าน  สวัสดีครับ โชคดี :ยินดี อุอุอุ:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 14:27:50 »

คนสมัยก่อน ใช้จาระบีบ้าง น้ำมันเครื่องบ้าง ใส่แผลสดเหมือนกัน  หนังเรื่อง มหาลัยเหมืองแร่ก็มีฉากนี้เหมือนกัน

เมื่อก่อน ถ้าเป็นแผลสด ผมนิยมเพนิซิลินแบบครีมใสๆทาปิดแผลครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีแผล เลยไม่ได้ซื้อเก็บไว้นานแล้ว ถ้าเลือดหยุดไหล ผมชอบใส่ยาแล้วเปิดแผลไว้ เพราะปิดทีไรก็หนองทุกที งง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
Bj@DGR
My car
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 21:17:02 »

หากขาดน้ำดื่ม ประสานมาที่  ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม
กรมทรัพยากรน้ำบาดาล (ศปทบ.)
DGR CENTER FOR FLOOD RELIEF

โทร.02-299-3900 , 02-299-3933 , 02-793-1055 , 082-889-1122
081-174-1158

http://www.dgr.go.th/flood/
Email: [email protected] Fax:02-793-1058

ประชาชนทั่วไปที่ประสบภัยน้ำท่วมเชิญติดต่อที่นี่เลยนะครับ

" คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" พระพรหมมังคลาจารย์ (ปัญญานันทะ ภิกขุ)   (Y)
darkvirus
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 03:06:16 »

หากขาดน้ำดื่ม ประสานมาที่  ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม
กรมทรัพยากรน้ำบาดาล (ศปทบ.)
DGR CENTER FOR FLOOD RELIEF

โทร.02-299-3900 , 02-299-3933 , 02-793-1055 , 082-889-1122
081-174-1158

http://www.dgr.go.th/flood/
Email: [email protected] Fax:02-793-1058

ประชาชนทั่วไปที่ประสบภัยน้ำท่วมเชิญติดต่อที่นี่เลยนะครับ

โอ้วพี่บีแจกน้ำด้วย บ้านผมใกล้แระ อิอิวันนี้พนังกั้นแตก ออกทีวีด้วยอิอิ

มาจอยกันใน facebook ได้แล้วนะคร๊าบ
seach หา ได้เลย VlovePEUGEOT มาคุยกันสด ๆ ได้เลยครับ
หรือคลิ๊ก ที่ >> http://www.facebook.com/?ref=home#!/home.php?sk=group_149563268450461
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 10:43:35 »

love love love :อะหา อะหา:ข้อความโดย: supreme  ผมชอบใส่ยาแล้วเปิดแผลไว้ เพราะปิดทีไรก็หนองทุกที
                     ถูกต้องแล้วครับ การปิดแผลไว้ทำให้แผลอบ น้ำเหลืองจะใหลออกแล้วถูกอากาศให้แผลแห้งไม่ได้ แล้วยาที่ทามันไม่สามารถป้องกันเชื้อแบคทีเรียได้ ที่เป็นหนองเพราะร่างกายพยายามสร้างภูมิคุมกันเพื่อขับแบคทีเรียออกจากร่างกาย ขอให้ทดลองใช้น้ำมันเครื่องกับแผลเล็กก่อนแล้วพยายามอย่าให้ถูกน้ำ ถ้าถูกน้ำต้องรีบเช็ดให้แห้งแล้วเอาน้ำมันเครื่องทาไว้ดูสักครั้งแล้วก็จะติดใจ เลิกใช้ยาไปเลย 555 555 555

:มอบดอกไม้:ข้อความโดย: Bj@DGR หากขาดน้ำดื่ม ประสานมาที่  ศูนย์ปฏิบัติการช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม กรมทรัพยากรน้ำบาดาล (ศปทบ.)
                       :หวัดดีค่ะ:ขอขอบคุณอย่างยิ่งที่ได้อนุเคราะห์บอกกล่าวผู้ที่ตกทุกข์ ได้ยาก ขณะนี้ :มอบดอกไม้:

ไออย๋าข้อความโดย: darkvirusบ้านผมใกล้แระ อิอิวันนี้พนังกั้นแตก ออกทีวีด้วยอิอิ
                       :สุดยอด:ดีใจกับท่านด้วยที่ได้ออก ทีวีด้วย แต่เสียใจด้วยที่ใกล้แระ แต่ของผมมันเลยแระไปแล้ว แค่หน้าอกเท่าน้าน :เอิ๊กๆๆๆ: โหไม่นะ

พระเจ้าจอร์ท ขอแสดงความดีใจด้วยกับท่านที่ไม่โดนภัยพิบัตน้ำท่วมครั้งนี้ครับ โชคดี :มอบดอกไม้:

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์