วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 19:16:54

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  คันกั้นน้ำสำหรับที่น้ำไหลแรง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คันกั้นน้ำสำหรับที่น้ำไหลแรง  (อ่าน 2004 ครั้ง)
kumchai
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 17:11:33 »

ไม่รู้ จะช่วยอะไรได้ไหมจะทันหรือปล่าว เห็นคันกั้นน้ำพังกันหลายที่ ใกล้จะมาถึงบ้านผมแล้ว
เลยออกแบบคันกั้นน้ำ จุดประสงค์ให้ใช้สำหรับคันกั้นน้ำที่พังลงมา กระแสน้ำไหลแรง
ตัวโครงสร้างทำจากโครงเหล็ก  เชื่อมต่อกันเสริมด้วยตาข่าย  โครงเหล็กมีลักษณะโปร่งไม่ต้านน้ำ
เมื่อเราไปวางกั้นทางไหลของน้ำจะไม่ถูกน้ำพัดไป แล้วจึงค่อยนำกระสอบทรายทะยอยลงไปวาง
ตะแกรงเหล็กจะกั้นไม่ให้กระสอบทรายถูกพัดไป  นำมาเรียงต่อกันยาวๆ ก็จะกั้นน้ำไว้ได้
น้ำหนักกระสอบทรายจะทับโครงเหล็กไว้ น่าจะแข็งแรง มั่นคงนะ

* คันกั้นน้ำ1.jpg (81.62 KB, 1024x735 - ดู 381 ครั้ง.)

* คันกั้นน้ำ2.jpg (82 KB, 1019x671 - ดู 367 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
yellow11
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 17:30:39 »

ใกล้เข้ามาแล้วเหรอครับลุงหมู?
ผมรอน้ำสองสามอาทิตย์แล้ว รอ รอ.. เมื่อไรจะมา..
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
กล้วย แฮปปี้แลนด์
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 19:20:51 »

ใกล้เข้ามาแล้วเหรอครับลุงหมู?
ผมรอน้ำสองสามอาทิตย์แล้ว รอ รอ.. เมื่อไรจะมา..

นานจนสะเบียงใกล้หมดแล้ว ตอนนี้หาซื้อสะเบียงแทบจะไม่มีขาย สงสัยว่าพอน้ำมาถึงจะอดอยากซะมากกว่าเจอน้ำท่วมซะอีก
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 19:37:33 »

ใกล้แล้วครับ ผู้ว่าประกาศ 50 เขต เตรียมรับมวลน้ำที่คลองรังสิต คืนนี้

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 19:58:11 »

นานจนสะเบียงใกล้หมดแล้ว ตอนนี้หาซื้อสะเบียงแทบจะไม่มีขาย สงสัยว่าพอน้ำมาถึงจะอดอยากซะมากกว่าเจอน้ำท่วมซะอีก

อย่าเครียดครับ  ตอนนี้ขอให้ชาวกทม.พ้นอุทกภัยซะโดยไวครับ

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
jiratt

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 26 ตุลาคม 2011 เวลา 22:35:58 »

ผมว่าต้องดูว่าบ้านคุณอยู่บริเวณไหน ถ้าเป็นบ้านอยู่ภายในหมู่บ้าน ก็เกินไปครับ น้ำท่วมในหมู่บ้าน เป็นลักษณะน้ำเอ่อขึ้นมา กระสอบทราย2แถวก็น่าอยู่แล้ว เตนียมปั๊มน้ำเผื่อไว้สักตัว
*บ้านผม+บ้านน้องสาว เป็นทาวเฮาส์ ในซอยท่าอิฐ เรียบร้อยไปแล้ว ด้วยระดับน้ำสูงกว่าถนนเพียง30-50ซม.(น้องสาวบอกเมื่อวาน) เพราะครอบครัวผมไปอยู่ที่โคราช  ......ถ้าผมอยู่บ้านและเห็นว่าท่วมแน่ ผมจะก่ออิฐบล็อกกั้นเฉพาะบานประตู(ทุกบาน) สูงถึงหน้าต่าง อ้อมโค้งให้เปิดปิดประตูได้ ถ้าคิดว่าน้ำแรงก็ก่อ2ชั้น ...อุดท่อระบายน้ำทั้งหมด เวลาอาบน้ำก็ต่อสายยางมานอาบนอกบ้าน ....
jiratt

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 06:30:48 »

นอกกระทู้นิดครับ  ใช้โปรแกรมอะไรเขียนรูปครับ โหลดได้ที่จากเวบบ์ไหน ใช้ยากไหม .....ขอบคุณครับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 10:02:11 »

ขออนุญาติถามท่านที่พอรู้เกี่ยวกับไฟฟ้าบ้านหน่อยนะครับ...
    1. เราจะทำอย่างไรกับไฟฟ้าในบ้านโดยเฉพาะปลั๊กเสียบไฟที่อยู่ต่ำระดับประตูบ้าน(เอาแบบไม่ต้องสับคัดเอ้านะครับ)
    2. ปลั๊กที่อยู่นอกบ้าน(ปลั๊กเครื่องปั้มน้ำ)จะทำอย่างไรได้บ้าง(เอาแบบไม่ต้องสับคัดเอ้านะครับ)
ใครมีวิธีหรือแนะนำอะไรได้บ้างครับช่วยบอกหน่อย......

* DSCF0001.JPG (55.17 KB, 500x375 - ดู 282 ครั้ง.)

* DSCF0004.JPG (66.04 KB, 580x435 - ดู 268 ครั้ง.)

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 12:21:49 »

ขออนุญาติถามท่านที่พอรู้เกี่ยวกับไฟฟ้าบ้านหน่อยนะครับ...
    1. เราจะทำอย่างไรกับไฟฟ้าในบ้านโดยเฉพาะปลั๊กเสียบไฟที่อยู่ต่ำระดับประตูบ้าน(เอาแบบไม่ต้องสับคัดเอ้านะครับ)
    2. ปลั๊กที่อยู่นอกบ้าน(ปลั๊กเครื่องปั้มน้ำ)จะทำอย่างไรได้บ้าง(เอาแบบไม่ต้องสับคัดเอ้านะครับ)
ใครมีวิธีหรือแนะนำอะไรได้บ้างครับช่วยบอกหน่อย......

พี่โจครับ มันไม่มีวิธีแก้แบบพี่ถามหรอก แต่มีวิธีแก้โดยการ ตัด CB.ย่อยที่ไปจ่ายตามจุดต่างๆที่เราไม่ใช้ ส่วนจุดไหนที่เรายังใช้อยู่ก้อปล่อยมันไว้ แค่นั้นก้อจบข่าวแล้ว..
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 16:48:00 »

พี่โจครับ มันไม่มีวิธีแก้แบบพี่ถามหรอก แต่มีวิธีแก้โดยการ ตัด CB.ย่อยที่ไปจ่ายตามจุดต่างๆที่เราไม่ใช้ ส่วนจุดไหนที่เรายังใช้อยู่ก้อปล่อยมันไว้ แค่นั้นก้อจบข่าวแล้ว..

ว่างป่าวมาทำให้หน่อยซิ.....ด่วน

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 27 ตุลาคม 2011 เวลา 18:10:13 »

ว่างป่าวมาทำให้หน่อยซิ.....ด่วน

เขาจะเปิดห้อง ที่ทำงานให้กิน นอน ที่ทำงานตลอดไม่ให้กลับบ้านเลย ยังไม่รู้จะเอาไงดีเลยครับ....ง่ายนิดเดียว ถึงบ้านแล้วโทรมาแระกัน....
kumchai
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 16:43:46 »

ผมเขียน  autocad ครับ แล้วปริ๊นสกรีนออก ออกมา แปลงไฟล์เป็น  JPG  
จุดประสงค์ อยากให้รัฐบาลเอาไปใช้ กั้นน้ำ แถวริมแม่น้ำ  หรือคลองที่น้ำไหลแรง
จนกระสอบทรายพังลง ใช่โครงเหล็กนี้ ไปบล๊อกไว้ แล้วรีบเอากระสอบทรายไปอุด ก็น่าจะแก้ปัญหาได้เร็ว
เผื่อใครเห็นว่าวิธีนี้ใช้ได้ ก็ จะได้เอาไปเสนอผู้มีอำนาจตัดสันใจ  ส่วนผมไม่รู้จักคนใหญ่คนโตครับ
พี่โจ ปลั๊กไฟต่ำ ๆ  ถ้าไม่เอาคัทเอ๊าลง ก็ เอา ดินน้ำมัน หรือซิลิโคน อุดไปก่อน  น้ำลด ค่อยมาแคะออก
บ้านผม น้ำมันผุดมาทางท่อระบายน้ำ เตรียมเอ่อเข้าบ้านแล้ว  อยู่หลังตลาด ออเงินครับ
น้ำท่วมไม่ห่วงเท่าไหร่  แต่รู้สึก เริ่มมี เกมการเมืองแล้วหล่ะ ใครรู้สึกเหมือนผมมั๊ย
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 16:51:38 »

ผมเขียน  autocad ครับ แล้วปริ๊นสกรีนออก ออกมา แปลงไฟล์เป็น  JPG   
จุดประสงค์ อยากให้รัฐบาลเอาไปใช้ กั้นน้ำ แถวริมแม่น้ำ  หรือคลองที่น้ำไหลแรง
จนกระสอบทรายพังลง ใช่โครงเหล็กนี้ ไปบล๊อกไว้ แล้วรีบเอากระสอบทรายไปอุด ก็น่าจะแก้ปัญหาได้เร็ว
เผื่อใครเห็นว่าวิธีนี้ใช้ได้ ก็ จะได้เอาไปเสนอผู้มีอำนาจตัดสันใจ  ส่วนผมไม่รู้จักคนใหญ่คนโตครับ
พี่โจ ปลั๊กไฟต่ำ ๆ  ถ้าไม่เอาคัทเอ๊าลง ก็ เอา ดินน้ำมัน หรือซิลิโคน อุดไปก่อน  น้ำลด ค่อยมาแคะออก
บ้านผม น้ำมันผุดมาทางท่อระบายน้ำ เตรียมเอ่อเข้าบ้านแล้ว  อยู่หลังตลาด ออเงินครับ
น้ำท่วมไม่ห่วงเท่าไหร่  แต่รู้สึก เริ่มมี เกมการเมืองแล้วหล่ะ ใครรู้สึกเหมือนผมมั๊ย

ขอให้ปลอดภัยนะครับ...ส่วนผมก็รอมาเป็นอาทิตย์แล้วว่าจะท่วมแค่ไหน..ผมยกแค่เครื่องซักผ้าขึ้นแค่60ซม.เองนอกนั้นปล่อยครับเพราะยกไม่ไหวแล้ว....

jiratt

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 พฤศจิกายน 2011 เวลา 05:17:54 »

อาจล่าช้าไปหน่อย แต่อยากบันทึกไว้ เพราะกรุงเทพ ทรุดตัวลงปีละเกือบเซ็นต์ทุกปี และคนบริหารประเทศ ยังนึกว่าตัวเองอยู่บนเวที?ไฮปาร์ค?อยู่ ก็อาจเกิดขึ้นซ้ำอีก

1.ที่โพสท์ว่าก่ออิฐล้อมประตูบ้านไว้ กรณีนี้ถ้าประตูอยู่ลึกจากแนวกรอบตัวบ้าน อย่าทำ เพราะโครงสร้างบริเวณนั้นเขามักออกแบบไว้ให้รับน้ำหนักไม่มาก  ถ้าน้ำท่วมมาก จากนน.ของน้ำ อาจทำให้โครงสร้างตัวเป็นอันตรายได้ ....จากทีวี โดยวิศวกร หรือถาปัด มาออกรายการ

2.ได้พบเพื่อนอยู่แถวคลอง... รังสิต-นครนายก บอกเอาคอนกรีตพื้นสำเร็จ ไปกั้นน้ำ ปรากฏว่าแผ่นล่างสุดโค้งโก่ง จากแรงดันน้ำ ..ดังนั้นถ้าจะใช้วิธีนี้ คงต้องมีกระสอบทรายมาวางไว้ด้านหน้าเพื่อลดแรงปะทะ

3.ช่วงที่มีข่าวแรงน้ำทำให้แนวกระสอบทรายพังบ่อยๆ ลูกชายบอกว่าได้คุยกับช่างหรือวิศวกร ของปตท. ว่าแก้ได้โดยเอาท่อรองส้วมไปตั้งเป็นแนว แล้วเอาทรายกรอกให้เต็ม ตอนนั้นนึกภาพไม่ออก แต่เพิ่งเห็นภาพจริงจากไทยรัฐ (ฉบับวันอาทิตย์20-11-54 ขายที่มวกเหล็ก) ถ่ายจากแนวกั้นน้ำถ.บางบัวทอง-สุพรรณ ....น่าจะเป็นแนวปฏิบัติได้อีกทางถ้าทุนเยอะ และมีทางขายท่อรองส้วมหลังน้ำลด
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์