วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 19:36:40

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ยางบริดสโตน AR10 กับ GR90 ต่างกันมากไหมครับ
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางบริดสโตน AR10 กับ GR90 ต่างกันมากไหมครับ  (อ่าน 19656 ครั้ง)
supreme
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2011 เวลา 14:22:24 »

ตอนนี้มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนยาง ก็มีในใจอยู่ 2 รุ่นนี้ แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ

นิสัยการขับของผมคือ ขับทางไกลความเร็วอยู่ที่ 120-150 ขับในเมืองก็ตามรถคันหน้า  แต่มีนิสัยไม่ดีคือ จะเอาตาไปมองท้ายรถ มากกว่ามองผิวถนน บางครั้งถนนโล่งหรือมีคนมาจ่อท้าย ผมก็อัดแหลก หลายครั้งขับผ่านแอ่งน้ำโดยไม่ผ่อนรถเลย  เมื่อก่อนขับ 405 ยางโยโกจำรุ่นไม่ได้ ที่ความเร็ว 70+ มีอาการเหินน้ำให้หวิวๆ ก็กลัวปัดกลัวหมุนเหมือนกัน  แต่ผ่านไปก็ลืมอีกแหละ  ตอนนี้รถหลักเป็น 306 ยางพีเรลลี P6000 (ติดล้อมา) ไม่รู้สึกว่าเหินน้ำเลย แต่ผมหาร้านยางไม่ได้เลย และเพื่อนหลายคนก็แนะนำให้ใช้ยางในไทย เหมาะกว่า

ใจก็สนใจ GR90 เพราะน่าจะนุ่มเงียบสบายกว่า แต่ก็ไม่รู้ว่า จะมีอาการเหินน้ำไหม    ส่วน AR10 เห็นเขาบอกว่ารีดน้ำดี แต่เราก็ไม่ได้ขับผ่านน้ำบ่อยเท่าไหร่ ก็อยากนุ่มเงียบแม้เพียงเล็กน้อยก็ยังดี บางทีรับเพื่อนที่มันชินกับรถญี่ปุ่นป้ายแดง มันก็คุยหรือถามยังกับรถเราป่วยมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
มุมน้ำเงิน
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2011 เวลา 22:08:18 »

ผมใส่ GR90 ขอบ 18" size 225/40R18 ใน D9 นุ่มพอได้ไม่กระด้างมาก เวลาเจอถนนเป็นแนวยาว จะมีดึงบ้างตามประสายางแก้มเตี้ย ราคาเส้นละเก้าพันกว่ารีดน้ำดีถึงดีมากไม่เหิรจนหวิว และ ใส่ AR10 size 195/55R15 ใน 306XR นุ่มนวลพอได้ รีดน้ำพอไหว ไม่ค่อยเงียบ เกาะโค้งดี ลายไม่สวย โดยรวมเป็นรอง GR90 สัก 15-20% ทุกกรณีแต่ราคาถูกกว่า size เส้นละ สามพันปลายๆ ผมเปลี่ยนที่ ACT เมื่อสามเดือนที่แล้ว เป็นความเห็นส่วนตัวครับ ถ้าเปลี่ยนใหม่รอบหน้าใส่ GR90 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 24 ตุลาคม 2011 เวลา 23:02:56 »

ประสบการณ์ของผมแล้วกัน   ผมใช้บริดสโตนมาตลอด โดยเฉพาะ AR 10 ในส่วนตัวยอมรับว่าใช้ได้ดีมาก  แต่เมื่อเจอน้ำผมว่ามันค่อนข้างจะไม่ประทับใจสักเท่าไร  ทำให้ผมหวิว ๆ อยู่บ่อยครั้ง  จนได้อายุเปลี่ยนยางอีกครั้ง   พอเมื่อสอบถามราคามันขึ้นไปเกือบ 2800  ต่อเส้น  จนมีคนแนะนำให้ลองใช้ Yokohama รุ่น EARTH ราคาต่อเส้น 2200 บาทจึงนำมาลองทุกอย่างเทียบเท่า AR 10 จนวันหนึ่งได้เดินทางกลับจากอิสานแล้วขึ้นเขากบินบุรี  ฝนตกมองทางแทบไม่เห็น บางที่น้ำนองเจิ่ง  ผมขับฝ่าสายฝนนั้นโดยมีความมั่นใจมาก แล้วในใจคิดว่าทำไมยางรุ่นนี้มันจึงรีดน้ำดีใช้ได้ต่างกับเจ้า AR 10 อย่างเห็นได้ชัดในประสบการณ์ของผม  อีกอย่างเวลาวิ่งความเร็วสูงไม่มีการสั่นของยางให้เสียวเลยครับ 
jiratt

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 25 ตุลาคม 2011 เวลา 00:45:59 »

** ลูกชายใช้ AR10 มาปีกว่าแล้ว มันบอกว่าคุ้มค่าที่สุด(ในช่วงนั้น) .....ผมนานๆขับที แยกไม่ออกว่าดีไหม
** เมื่อวันอาทิตย์ ลูกเอาไปเฉี่ยวหินยางฉีก ตามล่าทั้ง ตลาดมวกเหล็ก และอีก 3-4 ร้านในตลาดปากช่องไม่มีครับ เขาบอกมันเป็�]รุ่นเก่า เริ่มหายากแล้ว[/color]  ไปได้เอา ค็อกพิท ปากช่อง (สายบายพาส ....ก่อนถึงสนง.ที่ดินปากช่อง) เส้นละ3พัน ....ยังตัดสินใจอยู่ จะซื้อเพิ่มอีกเส้น มาใส่คู่หน้า(กลัวหายาก..เสียดายเส้นที่เพิ่งเปลี่ยน) แล้วรออีกสักครึ่งปี จึงเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นอีก2เส้น

**ราคายาง AR10 นี่แหละ ช่วงต้นปีไปเปลี่ยนที่ค็อกพิท โคราช มาเส้นละ 2,550 (คอกพิทที่นี่ บริการ+อัธยาศัย ดีมาก) .....ไม่รู้เป็นอะไร มีปัญหายาง ต้องเปลี่ยนใหม่ทุกที ไม่ได้ปะมา2-3เส้นแล้ว
supreme

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 02:09:38 »

วันนี้เอาไปเปลี่ยนมาแล้วครับ GR90 เปลี่ยนแค่คู่หน้าก่อน เพราะกลัวว่าหลังน้ำท่วม คงมีรายการใช้เงินพอสมควร แต่ถ้าไม่เปลี่ยนก็ต้องเติมลมทุก 2-3วัน ยุ่งดีจัง ที่ตัดสินใจเลือกตัวนี้ก็เพราะอยากได้ความเงียบซึ่งตัวนี้ดีกว่า AR10 (จากโฆษณาของ บ.) ส่วนการรีดน้ำ  ส่วนหนึ่งผมก็เชื่อคุณมุมน้ำเงินนะ แต่ถ้ามีอาการเหิรน้ำคงต้องปรับตัวเอง

ขับรถไปบีควิกที่อยู่ตรงข้ามโรบินสันรัชดา ไม่มี อืม ยางยี่ห้อตลาดแบบนี้ นึกว่าจะมีทุกขนาดซะอีก ไม่เป็นไรไหนๆช่วงนี้กรุงเทพฯ มันก็โล่งๆเย็นๆชวนให้ขับรถอยู่แล้ว เลยขับไปเรื่อยๆไหลไปรามอินทรา แวะร้านที่มีโลโก้บริดสโตนบนหลังคาเลย แพงเอาเรื่องทีเดียว 2เส้น แปดพันทอนมา300บาท รูดบัตรมีชาร์จด้วย นึกว่ามันหมดยุคแล้วนะเนี่ย  แถมไม่มีถ่วงจี้ จุกเติมลมก็เป็นยางกุดๆ ไม่มีแบบอื่น นึกว่าร้านใหญ่ๆจะมีอะไรที่พิเศษๆ มากกว่าชาวบ้านเขาซะอีก (แห้วเพราะนึกเอาเองมา2ร้าน แล้วยังไม่รู้ตัวอีก)

ความรู้สึกหลังจากเปลี่ยนนะครับ  นุ่มนวล เงียบกว่ายางเก่าติดล้อมาก ไม่ต้องเป็นเซียนก็รับรู้ได้ว่ามันดีขึ้น  รู้สึกว่ารถเราอายุอ่อนลงหลายปี  เรื่องความคุ้มค่า ผมว่าราคาแพงไปค่อนข้างมาก แต่มันคงมีอะไรดีมั้งเขาถึงตั้งราคาแบบนี้ ไม่งั้นโดนคู่แข่งตีตาย

ส่วนการทดสอบอื่นๆคงอีกนาน เนื่องจากน้ำท่วม และตัวรถก็ยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องทำก่อนขับทางไกล

ขอบคุณทุกท่านครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์