วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 18:27:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  405 GRI อยากผิวมันวาว ต้องทำอย่างไร
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 405 GRI อยากผิวมันวาว ต้องทำอย่างไร  (อ่าน 2760 ครั้ง)
gayray
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กันยายน 2011 เวลา 21:06:57 »

ส่วนใหญ่ ถ้าว่างจะล้างรถ ลงแว็ค เอง ก็อาจจะ สองสามวัน ลงสักชิ้น จนครบ หรือถ้า ว่างทั้งวัน ก็ลงทั้งคัน

อยากทราบว่า เพื่อนๆ ใช้สารเคมี ยี้ห้ออะำไรกันบ้าง ลงอย่างไร

และต้องซื้อสว่านมาติดผ้ามาปัดจนเงาด้วยหรือเปล่า เพราะปรกติ แค่ลูปแล้วรู้สึกว่าลื่น ก็เหงื่อท่วมตัวแล้ว

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Lion for Lamb
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 20 กันยายน 2011 เวลา 21:37:22 »

อยากเหมือนกันเลยครับ เอาไปขัดเคลือบสี 350 บาท จะได้ไหมครับ

ผมก็อยากเหมือนกัน แต่ทุกวันนี้ยังใช้ ซันไลท์ล้างรถอยู่เลย -*-
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 08:04:05 »

ของผมใช้คาร์โก้กระป๋องละ69บาทผสมกับน้ำสะอาดใช้ผ้าสะอาดชุบบีบให้แห้งแล้วเช็ดรถให้ทั่วคันรอบเดียวพอจบ.....เงาเหมือนกันเพื่อนบางคนยังหาว่าผมไปทำสีรถใหม่หรือ...55555
แต่ถ้ารถเปื่อนโคลนผมแนะนำให้ล้างน้ำด้วยแชมพูยี่ห้อไหนก็ได้ที่หอมๆแล้วเช็ดด้วยคาร์โก้ต่อ..เงาชัวร์
ส่วนขัดรถด้วยเครื่องผมว่ามันก็ดีอยู่แต่ช่างเค้าเวลาขัดเนี่ยเค้าก็จะใช้แรงมากในการกดคุณก็ลองคิดดูแล้วกันเวลากดเครื่องขัดเครื่องก็จะกินเนื้อสีกับเนื้อแลกเกอร์ไปด้วยทำให้สีบางลงถึงแม้นจะมีการเครือรถด้วยก็ยังสู้ของเดิมจากโรงงานที่มีการอบสีในห้องอบไม่ได้อยู่ดี...เล่าให้ฟังเฉยๆนะ....5555

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 08:30:23 »

ของผมใช้คาร์โก้กระป๋องละ69บาทผสมกับน้ำสะอาดใช้ผ้าสะอาดชุบบีบให้แห้งแล้วเช็ดรถให้ทั่วคันรอบเดียวพอจบ.....เงาเหมือนกันเพื่อนบางคนยังหาว่าผมไปทำสีรถใหม่หรือ...55555
แต่ถ้ารถเปื่อนโคลนผมแนะนำให้ล้างน้ำด้วยแชมพูยี่ห้อไหนก็ได้ที่หอมๆแล้วเช็ดด้วยคาร์โก้ต่อ..เงาชัวร์
ส่วนขัดรถด้วยเครื่องผมว่ามันก็ดีอยู่แต่ช่างเขาเวลาขัดเนี่ยเขาก็จะใช้แรงมากในการกดคุณก็ลองคิดดูแล้วกันเวลากดเครื่องขัดเครื่องก็จะกินเนื้อสีกับเนื้อแลกเกอร์ไปด้วยทำให้สีบางลงถึงแม้นจะมีการเครือรถด้วยก็ยังสู้ของเดิมจากโรงงานที่มีการอบสีในห้องอบไม่ได้อยู่ดี...เล่าให้ฟังเฉยๆนะ....5555
อันนี้น่าสนขอบคุณครับ
ถ้าไปขัดก็ไม่ตำ่ำพันบาทแน่เลยครับ
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 12:24:37 »

ส่วนขัดรถด้วยเครื่องผมว่ามันก็ดีอยู่แต่ช่างเขาเวลาขัดเนี่ยเขาก็จะใช้แรงมากในการกดคุณก็ลองคิดดูแล้วกันเวลากดเครื่องขัดเครื่องก็จะกินเนื้อสีกับเนื้อแลกเกอร์ไปด้วยทำให้สีบางลงถึงแม้นจะมีการเครือรถด้วยก็ยังสู้ของเดิมจากโรงงานที่มีการอบสีในห้องอบไม่ได้อยู่ดี...เล่าให้ฟังเฉยๆนะ....5555

อันนี้ยืนยันว่ารถคุณโจ สีเงางามมันวับจริงๆ  ตอนทำกราวด์ไวร์ไปส่องๆอยู่  สียังกะป้ายแดง

If you want peace. Prepare for war.
เต้ มหาชัย
ตั้งสติ ก่อนสตาสร์ (เมาไม่หลับ)
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 12:40:42 »

รู้เคร็ดลับพี่โจแล้ว นั้นซิของพี่เขาถึงเงาวับเลย ช่างสีที่ผมไปทำฝากระโปรงมาก็แนะนำอย่างพี่โจเลย

เสียงท่อมันเข้าหู อารมณ์นักสู้มันเข้าสิง
ninemakham
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 12:55:21 »

จะลองเอาไปใช้มั่งครับ ขอบคุณครับ
10 SEC.
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 15:25:18 »

หากไม่อยากเหนื่อยก็ให้ร้าน ขัดสีให้ครั้งแรกก่อนครับ

จากนั้นเราค่อยมาดูแลต่อ  จะได้ไม่เหนื่อยมาก

ความเงางามก็จะอยู่กับเราอีกนาน

เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 16:09:16 »

ถ้าทำตามที่ผมว่าอาทิตย์ละครั้งก็จะได้ประมาณนี้ครับ....

* Copy of DSCF0048.JPG (54.99 KB, 500x375 - ดู 279 ครั้ง.)

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 16:14:24 »

ขอโชว์อีกหน่อยนะ....

* ขวา.JPG (63.93 KB, 500x375 - ดู 287 ครั้ง.)

* ซ้าย.JPG (61.4 KB, 500x375 - ดู 268 ครั้ง.)

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 16:16:53 »

ถ้าทำตามที่ผมว่าอาทิตย์ละครั้งก็จะได้ประมาณนี้ครับ....

คันนี้ แถมแบบมีปีก ในท้ายรถด้วยน๊า  แต่งอยู่นั่นแหละ ที่รั่วอ่ะไม่ทำซ๊ากกกกกกกที
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 16:30:55 »

คันนี้ แถมแบบมีปีก ในท้ายรถด้วยน๊า  แต่งอยู่นั่นแหละ ที่รั่วอ่ะไม่ทำซ๊ากกกกกกกที

ป๋าอย่าพูดดังไปอายเค้า......

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 21 กันยายน 2011 เวลา 16:35:59 »

ป๋าอย่าพูดดังไปอายเขา......

อายทำไม  คนเยอะแยะ

ท้าวแขนอ่ะ ดูรูปถ่ายแล้วแปลงเอาไม่ได้หรอก มันต้องวัดขนาดเดี๋ยวใส่แล้วครอบคอนโซนกลางไม่ได้  มันเป็นงานศิลปะ เข้าใจไม๊หัวหน้า
jiratt
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 04:46:00 »

*สักเกือบ20ปีมาแล้ว ใช้แบบแวกซ์ ที่ผสมคาร์นูบา กระป๋องกลมแบนสีแดง พันบาทเศษ จำยี่ห้อไม้ได้ ใช้ได้ครึ่งกป. กระโปรงรถโดนสะเก็ดหินตกใส่ มีลักษณะเป็นฟิล์มฉีกเห็นชัดเจน เนื้อสีรถไม่เป็นอะไรเลย ...เยี่ยมมาก  ต่อมาเลือกซื้อเฉพาะที่ระบุว่าผสมคาร์นูบา ...ไม่ประทับใจ
**ใช้ของแอมเวย์ ถ้าเป็นแบบสเปรย์ ไว+ไม่เหนื่อย+เป็นเงาทันที แต่เห็นว่าแพง
***ใช้ของแอมเวย์ แบบครีม เหนื่อยตรงต้องมาขัดคราบแวกซ์ ออก
****ใช้ของแอมเวย์ แบบครีม โดยเมื่อล้างน้ำเปล่าแล้ว เอามือปาดน้ำที่ผิวรถออกบ้าง เอาแอมเวย์สักฝา +น้ำขลุกขลิก ผสมในถัง เอาผ้าชุบไปลูบทั่วคัน เช็ดด้วยผ้าแห้ง ...เห็นผลช้าแต่คงทน+ไม่เหนื่อย+ไม่เปลือง
**ตอนนี้ลูกชายใช้ สารพัดยี่ห้อ ตามแต่มันจะเลือก
เต้ มหาชัย
ตั้งสติ ก่อนสตาสร์ (เมาไม่หลับ)
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 07:54:55 »

สูตรพี่โจเจ๋งเลย เมื่อคืนล้างรถและซื้อคาร์โก้เช็ดรอบคัน มันเงางามดีครับ ไม่เหมือนรุ่นที่ผมใช้ซื้อก็แพง คนขายบอกดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ ตัวที่ผมใช่พอเครือบกับรถต้องรีบเช็ด ถ้ารอหรือเช็ดรอบคันแล้วมาเริ่มขัด จะทิ้งคราบเป็นแป้งเลย คราวนี้ละเช็ดเหนื่อยเลย เป็นเหมือนคราบแป้งรอบคัน คาร์โกเช็ดรอบคัน แล้วมาขัดได้เลย แววมาก เจ๋งเลยคราวนี้

เสียงท่อมันเข้าหู อารมณ์นักสู้มันเข้าสิง
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 08:01:15 »

สูตรพี่โจเจ๋งเลย เมื่อคืนล้างรถและซื้อคาร์โก้เช็ดรอบคัน มันเงางามดีครับ ไม่เหมือนรุ่นที่ผมใช้ซื้อก็แพง คนขายบอกดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ ตัวที่ผมใช่พอเครือบกับรถต้องรีบเช็ด ถ้ารอหรือเช็ดรอบคันแล้วมาเริ่มขัด จะทิ้งคราบเป็นแป้งเลย คราวนี้ละเช็ดเหนื่อยเลย เป็นเหมือนคราบแป้งรอบคัน คาร์โกเช็ดรอบคัน แล้วมาขัดได้เลย แววมาก เจ๋งเลยคราวนี้

ดีแล้วเต้..หาเวลาอยู่บ้านแบบไม่เหงาผบ.จะได้ว่าไม่ได้ว่า..ไม่ติดอยู่กับบ้านเลย...สูตรนี้ทั้งประหยัดและได้ออกกำลังกายด้วย...ปล.เวลาล้างมืออย่าลืมใช้ผงซักฟองล้างนะเพราะกลิ่นมันแรงไปนิด....

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 08:14:11 »

มีอยู่ตัวนึง ของโซแน๊ก เคยซื้อ 350 บาท(แต่หาซื้อยากส์เหมือนกัน) เจ๋งดี เป็นแบบครีมแข็ง ขัดประจำเดือนละครั้งได้มั๊ง พอเอารถไปล้าง ร้านอัดฉีดถามว่าพี่ใช้แว๊กของอะไร จะไปซื้อมาใช้บ้าง

ผมว่าปัญหามันอยู่ที่ ต้องล้าง+ลงแว๊กประจำ ไม่ต้องเอาแพงหรอก คาร์โก้แบบ ป๋าโจก็พอ ล้างคราบดิน+ฝุ่นออกก่อน  แล้วเอาคาร์โก้(ขวดสีส้มๆ) ผสมน้ำ สัก 2 ฝาต่อครึ่งถังใช้ผ้าชุบน้ำเช็ดให้ทั่วรอให้ มาดๆ แล้วก็เอาผ้าแห้งเช็ด ยิ่งผสมคาร์โก้เข้มข้นมันก็ยิ่งเงา แต่ถ้าเข้มข้นมากตอนเช็ดรอบหลังจะเหนื่อยหน่อยแต่เงาดี

ของถูกบางครั้งหากรู้จักใช้ ก็ดีเหมือนกันนะ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 08:19:10 »

เอ้ย โตโยตาหายไปจาก 405 พี่โจแล้ว 555
ว่างๆ ก็มาช่วยน้องขัดหน่อยนะครับ ล้างยังไม่เคยล้างเลย อิๆๆ
owenn
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 12:19:27 »

ใช้ดินน้ำมันลูบครับ ทำให้หายสาก ต่อด้วยคลีนเนอร์ ทำให้รถสว่างขึ้น ต่อด้วยน้ำยาเคลือบสีรถครับ ใช้ของแมคไกว์ก็ไม่เลวครับ เป็นการทำคล้ายๆคาร์แคร์ที่ทำแบบครบขั้นตอน แต่เราทำเองใช้มือไม่ได้ใช้เครื่องปั่น  ทำครบขั้นตอน หรือทำบ่อยๆ ทำให้รถเรียบเงาลื่นครับ
gayray
สิงห์มัธยม

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 22 กันยายน 2011 เวลา 20:21:47 »

ขอบคุณมากครับ 

ไว้ใช้ของที่มีอยู่ให้หมดก่อน แล้วจะซื้อ คาร์โก้มาใช้

แต่ว่า ที่ว่ารถพี่โจมัีนวาว  ใช้เจ้าตัวข้างรถทำหรือเปล่า  เห็นหน้ามันเหนื่อยครับ

* DSCF0048.jpg (43.58 KB, 248x173 - ดู 185 ครั้ง.)
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 23 กันยายน 2011 เวลา 08:17:02 »

ขอบคุณมากครับ 

ไว้ใช้ของที่มีอยู่ให้หมดก่อน แล้วจะซื้อ คาร์โก้มาใช้

แต่ว่า ที่ว่ารถพี่โจมัีนวาว  ใช้เจ้าตัวข้างรถทำหรือเปล่า  เห็นหน้ามันเหนื่อยครับ

มันเหนื่อยเพราะต้องเฝ้ายามทุกคืนไม่ให้แมลงหรือสัตว์เลื้อยคลานเข้าใกล้รถผมครับ.....55555
ปล.เจ้าตัวนี้มันพันธุ์ผสมโกเด้น+ชิสุเลยออกมาเป็นแบบนี้ครับ.....55555

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์