วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 17:20:47

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  งานเข้าครับ รถ 405 ผม โอนไม่ได้ ขนส่งบอกเลขเครื่องไม่ตรง
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าครับ รถ 405 ผม โอนไม่ได้ ขนส่งบอกเลขเครื่องไม่ตรง  (อ่าน 4788 ครั้ง)
มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 22:31:42 »

รถผม 405 SR (เครื่องแบบเดียวกับ GR ) โอนไม่ได้ ขนส่งบอกเลขเครื่องไม่ตรง คือ ผมซื้อรถคันนี้จาก เต๊นท์ชาญชัย บีบี สมาร์ช แยกมไหสฯ เมื่อ พ.ย.๕๓ เพื่อนสมาชิกบางท่านอาจจะจำรถคันนี้ได้ วันนีไปโอนที่ขนส่งจังหวัด ซึ่งวันศุกร์ที่แล้วไปแจ้งย้ายปลายทางเอาไว้ วันนี้เจ้าหน้าที่ตรวจสภาพบอกว่าเลขเครื่องไม่ตรง โดยตั้งข้อสังเกตว่าเป็นการใช้ปืนตะปูยิงแผ่นเลขเครื่องตามคู่มือ ติดและปิดเลขเครื่องตัวปัจจุบันที่ติดกับรถมา เขาถามหาใบเปลี่ยนเครื่องผมบอกว่าเจ้าของเดิมไม่ให้มา ผลจึงโอนไม่ผ่าน ทั้งๆ ที่ เจ้าของคนก่อนมาเป็นผมนั้น ก็พึ่งโอนมา เมื่อ ๑๕ มิ.ย. ๕๓ ผมซื้อต่อ ๒ พ.ย. ๕๓ ดูแล้วก็ไม่น่าเปลี่ยนเครื่องมาเพราะเจ้าของเก่าก็โอนมาก่อนผมซื้อ ๔ เดือนเศษ จึงอยากสอบถามท่านสมาชิกว่า ดังนี้
             - ตำแหน่งเลขเครื่องยนต์จริงๆ แล้วมันอยู่ตรงไหน ใช่หมายเลขตรงที่อยู่ใต้หัวหัวเทียนหัวที่ ๔ หรือไม่ ครับ หรืออยู่ที่อื่น
             - รถคันนี้หมายเลขทะเบียน ธข ๒๕๓๓ กรุงเทพฯ เจ้าของคนก่อนผม คือ นายรังสรรค์ แก้วเกรียงไกรกุล อยู่ อ.เมืองระยอง (ขอโทษที่ต้องเอ่ยนาม) สมาชิกท่านใดพอจะรู้จักบ้าง ช่วยบอกให้ติดต่อผมด้วยครับ หรือท่านผู้ใดมีเบอร์โทร.บ้าง(เผื่อเป็นสมาชิกในเว็บ) คือผมจะได้สอบถามถึงที่มาที่ไปครับ
                 โทร, ๐๘๙๘๗๘๕๒๖๙ ครับ
   ขอความคิดเห็นจากท่านสมาชิก ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ความจริงชีวิตย่อมเสมอภาคกัน  โดยเฉพาะขณะอยู่ต่อหน้าความตายทุกคนต่างยิ่งเสมอภาคกัน 
 แต่มีบางคนกลับต้องรอจนถึงวาระสุดท้ายของชีวิตจึงสามารถเข้าใจเหตุผลข้อนี้ได้
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 กันยายน 2011 เวลา 23:27:44 »

ถ้าโอนเองไม่ได้ก็จ้างร้านที่รับต่อทะเบียนโอนให้ก็ได้  เสียเงินนิดหน่อย  ไม่ต้องเอารถไปตรวจด้วย
วิธีนี้เป็นวิธีสุดท้ายที่ผมทำ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Yew
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 07:20:13 »

ติดต่เต้นที่ซื้อมาให้จุดการให้ จ้างโอนน่ได้แต่อนาคตที่คุณจขายต่อก็จะเกิดปัญหาอีกเอาใำ้ถูกต้องดีกว่าทำไม่ได้ก็ต้องคืน
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 09:04:52 »

ใช้ๆ ไปก่อน วางเครื่อง ใหม่แล้วค่อยโอนครับ แต่เอกสารต้องไม่หมดอายุนะครับ อิๆๆ
มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 09:50:34 »

แล้วที่แจ้งย้ายปลายทางไว้ล่ะครับ ทะเบียนที่กรุงเทพฯ จะถูกยกเลิกไปหรือไม่ คือถ้าเกิดโอนมาเป็นชื่อผมได้โดยวิธีใดๆ ก็ตามผมก็กะเอาไว้แล้วครับว่าคงจะใช้รถจนกว่ารถจะใช้ไม่ได้ หรือวางเครื่องใหม่ภายหลัง เพราะเคยใช้และขายไปหลายคันแล้วพอไม่มี ๔๐๕ ก็คิดถึงมันอีกก็ต้องกลับมาซื้ออีก ก็เลยคิดว่าถึงแม้จะซื้อคันใหม่ก็จะเก็บคันนี้เอาไว้ครับ ครับ
   แล้วตำแหน่งเลขเครื่องมันอยู่ตรงใต้หัวเทียนที่ ๔ จริงไหม ครับ คือผมโพสต์รูปไม่เป็น

* IMG_0034.jpg (117.93 KB, 400x300 - ดู 769 ครั้ง.)

ความจริงชีวิตย่อมเสมอภาคกัน  โดยเฉพาะขณะอยู่ต่อหน้าความตายทุกคนต่างยิ่งเสมอภาคกัน 
 แต่มีบางคนกลับต้องรอจนถึงวาระสุดท้ายของชีวิตจึงสามารถเข้าใจเหตุผลข้อนี้ได้
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 10:00:05 »

ความเห็นผมนะน่าจะกลับติดต่อที่เต้นที่ขายรถให้นะครับ....
แต่สุดท้ายแล้วไม่เป็นผลคงต้องใช้วิธีกำลังภายในครับ...ราคาประมาณ 3,000 บ.ขึ้นอยู่ว่าจังหวัดอะไร...

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 10:26:46 »

แล้วที่แจ้งย้ายปลายทางไว้ล่ะครับ ทะเบียนที่กรุงเทพฯ จะถูกยกเลิกไปหรือไม่ คือถ้าเกิดโอนมาเป็นชื่อผมได้โดยวิธีใดๆ ก็ตามผมก็กะเอาไว้แล้วครับว่าคงจะใช้รถจนกว่ารถจะใช้ไม่ได้ หรือวางเครื่องใหม่ภายหลัง เพราะเคยใช้และขายไปหลายคันแล้วพอไม่มี ๔๐๕ ก็คิดถึงมันอีกก็ต้องกลับมาซื้ออีก ก็เลยคิดว่าถึงแม้จะซื้อคันใหม่ก็จะเก็บคันนี้เอาไว้ครับ ครับ
   แล้วตำแหน่งเลขเครื่องมันอยู่ตรงใต้หัวเทียนที่ ๔ จริงไหม ครับ คือผมโพสต์รูปไม่เป็น
ตำแหน่งเลขเครื่องถูกต้องครับ ต้องเป็นเนื้อเสืิ้อสูบ และหมายเลขตอกลงบนเนื้อเสื้อสูบเลย ไม่มีแผ่นอะไรมาปิดทับอีกที ถ้ามีก็คือแปลงมาแล้ว
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 11:56:15 »

เครื่องเปอร์โย บางรุ่นมันใช้เพลท ย้ำหมุดเอาก็มีนะ
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 16:10:08 »

รุ่นไหน ปีไหนบ้างครับ
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 16:48:14 »

ควรใช้กำลังภายใน ให้โอนได้ก่อน พอเป็นชื่อเราแล้ว หากเปลี่ยนเครื่องใหม่ก้อจบแล้ว....
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 16:51:35 »

เครื่องเปอร์โย บางรุ่นมันใช้เพลท ย้ำหมุดเอาก็มีนะ

605 รุ่น 8V เป็นแผ่นอลูมิเนียมแบบพี่วัฒน์บอก
มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 20:53:50 »

ชัดๆ แบบนี้ครับ มันแปะใหม่หรือ มันเป็นมาแต่แรกครับ เพราะในคู่มือจดทะเบียนนำเข้าเมื่อปี ๒๕๓๖ ครับ

* 09-03-11-162448.jpg (84.44 KB, 300x400 - ดู 620 ครั้ง.)

* 11-04-10-133350.jpg (73.4 KB, 640x480 - ดู 617 ครั้ง.)

มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 21:02:21 »

อีกภาพ ครับ

* 09-03-11-162434.jpg (84.77 KB, 400x300 - ดู 606 ครั้ง.)

* 3.jpg (21.8 KB, 448x336 - ดู 651 ครั้ง.)

Monobo
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 21:37:26 »

ใจเย็นๆๆๆนะคับ....ตอนนี้เล่มโดนประทับตราหรือยัง..ต้องถามว่าอยากจะใช้คันนี้ไปอีกนานใหม...
ถาไม่ก็กลับไปคุยกับเจ้าของเตนท์..หรือถ้าอยากใช้ต่อจนกว่าเครื่องจะพังก็ละก็...ไปไห้ร้านข้างนอกที่รับต่อทะเบียนจัดการไห้..
ค่าใช่จ่ายน่าจะประมาณ 3xxx..โอนเปลี่ยนชื่อเรียบร้อย...แล้วก็ใช้ไปจนกว่าเครื่องจะพังแล้วค่อยวางเครื่องไหม่..น่าจะโอ..กว่านะคับ.... :หวัดดีค่ะ:
มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« ตอบ #14 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 22:02:57 »

ใจเย็นๆๆๆนะครับ....ตอนนี้เล่มโดนประทับตราหรือยัง..ต้องถามว่าอยากจะใช้คันนี้ไปอีกนานใหม...
ถาไม่ก็กลับไปคุยกับเจ้าของเตนท์..หรือถ้าอยากใช้ต่อจนกว่าเครื่องจะพังก็ละก็...ไปไห้ร้านข้างนอกที่รับต่อทะเบียนจัดการไห้..
ค่าใช่จ่ายน่าจะประมาณ 3xxx..โอนเปลี่ยนชื่อเรียบร้อย...แล้วก็ใช้ไปจนกว่าเครื่องจะพังแล้วค่อยวางเครื่องไหม่..น่าจะโอ..กว่านะครับ.... :หวัดดีค่ะ:
ใจเย็นๆๆๆนะครับ....ตอนนี้เล่มโดนประทับตราหรือยัง..ต้องถามว่าอยากจะใช้คันนี้ไปอีกนานใหม...
ค่าใช่จ่ายน่าจะประมาณ 3xxx..โอนเปลี่ยนชื่อเรียบร้อย...แล้วก็ใช้ไปจนกว่าเครื่องจะพังแล้วค่อยวางเครื่องไหม่..น่าจะโอ..กว่านะครับ.... :หวัดดีค่ะ:
คู่มือบันทึกลงเป็นแจ้งย้ายปลายทางไปจังหวัด....แล้วครับ  อย่างนี้ ทะเบียนเดิม กรุงเทพฯ จะถูกยกเลิกหรือไม่

Monobo

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 23:37:07 »

ไม่น่ามีปัญหานะคับ....ไปปรึกษาพวกร้านที่รับต่อใด้เลยคับ..เดี๋ยวเขาจะแนะนำเราเองคับ... :พักสบาย:
Asklepios
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 กันยายน 2011 เวลา 23:49:47 »

ผมเคยแจ้งย้ายออกจากนนทเข้ากรุงเทพ จำได้ว่า process สุดท้ายถ้าตรวจผ่านก็รับป้าย ณ จังหวัดที่แจ้งเข้า ผมคิดว่าเขาคงไม่ให้ป้ายใหม่คุณ แต่ป้ายเก่ากับเล่มก็น่าจะยังไม่ยึด ตรงนี้เป็นความคิดเห็นของผมน่ะครับ

ส่วนที่ดูจากรูป ผมเดาว่ารถคันนี้น่าจะเปลี่ยนเสื้อสูบเพราะผุ ปกติ 405 SR จะเป็นเครื่องกล้วยหอม หัวฉีด แต่รถคุณเป็นคาร์บิวซะงั้น ผมเลยคิดว่ามีการยกเอาเครื่องเดิมออก แล้ววางเครื่อง 405 GR คาร์บิวลงไปแทนแล้วก็เอา plate ที่ตอกเลขเครื่องเดิมซึ่งปกติรถนอกจะเป็นแบบนั้น มายิง Rivet ไว้ที่ตำแหน่งเดิมครับ

สำหรับการไม่แจ้งขนส่งด้วยเหตุผลใดผมไม่ทราบ อาจจะเครื่องไม่มีเอกสารหรือขี้เกียจแจ้งเปลี่ยนก็เป็นได้ครับ

สำหรับผมถ้าคิดว่าจะขับคันนี้ไปอีกนาน ผมแนะนำว่าเปลี่ยนเครื่องของ 406D8 ไปเลยแล้วแจ้งเปลี่ยนเครื่อง แล้วค่อยย้ายเข้าอีกทีนึงครับ เพราะเครื่อง GR สักพักเสื้อก็จะผุอีกครับ
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 กันยายน 2011 เวลา 13:56:48 »

ดูจากรูปก็เห็นแล้วว่าเลขเดิมมีอยู่ และเอาเพลทเลขใหม่แปะทับลงไปแบบชุ่ย ๆ ใครก็มองออก
RACHA

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 กันยายน 2011 เวลา 18:34:01 »

ของผมเครื่องตัวเก่าก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่อง (เครื่องกล้วยหอม) เลฃเครื่องแปะมาเหมือนในรูปเลยครับ เจ้าหน้าที่ขนส่งตรวจลุ้นอยู่นานเหมือนกัน จนท บอกเฃาไม่เคยเจอเลขเครื่องแบบนี้ แต่ก็ผ่านไปด้วยดี (รู้สึกว่าของผมไม่มีเลขที่ตอกติดกับเครื่องครับ จนท ยังสั่งบอกอย่าทำให้แผ่นเลขเครื่องที่ว่าหลุดหาย) เอาใจช่วยครับ พระเจ้าจอร์ท
Rlex
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 04 กันยายน 2011 เวลา 22:52:19 »

กลับไปที่เก่าแจ้งปัญหาให้เขาทราบ หรือ พาเขาไปขนส่งชัยภูมิ สุดท้ายถ้าไม่ได้แจ้งความครับหลอกลวง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กันยายน 2011 เวลา 11:12:46 »

ของผมเครื่องตัวเก่าก่อนที่จะเปลี่ยนเครื่อง (เครื่องกล้วยหอม) เลฃเครื่องแปะมาเหมือนในรูปเลยครับ เจ้าหน้าที่ขนส่งตรวจลุ้นอยู่นานเหมือนกัน จนท บอกเฃาไม่เคยเจอเลขเครื่องแบบนี้ แต่ก็ผ่านไปด้วยดี (รู้สึกว่าของผมไม่มีเลขที่ตอกติดกับเครื่องครับ จนท ยังสั่งบอกอย่าทำให้แผ่นเลขเครื่องที่ว่าหลุดหาย) เอาใจช่วยครับ พระเจ้าจอร์ท

55555555  เลขเครื่องกล้วยหอมเป็นเพลทตอกหมุดครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กันยายน 2011 เวลา 11:18:11 »

ปัญหานี้ เอางี้ครับ อันดับแรกเก็บเพลทที่ตอกอยู่ให้ดี  (เพราะนั่นคือเลขเครื่องที่แท้จริงของรถ)  ใช้ไปเรื่อยๆจนเครื่องพังหรือเปลี่ยนเครื่องก็ยกเครื่องเก่าออก แล้วแจ้งเปลี่ยนเครื่องโดยเลขเครื่องเก่าที่แจ้งคือเลขในเพลทนะไม่ใช่เลขที่ตอกอยู่ที่เสื้อเครื่อง
มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กันยายน 2011 เวลา 13:33:44 »

หมายความว่าผมต้องกลับไปเป็นกล้วยหอมก่อนหรือพี่วัฒน์ คือตอนนี้อยูระหว่างแฟกซ์เอกสารกลับไปที่เต๊นท์ ครับกำลังรอคำตอบอยู่
      ที่จริงรถคันนี้มันก็เก่าแล้วละครับ ผมไม่ค่อยซีเรียสถ้าเกิดมันเป็นชื่อของผมได้แล้ว แต่นี่มันยังเป็นชื่อเจ้าของเดิมอยู่ และผมก็ไม่รู้จักเขาด้วยซิ บัตรเขาหมด มิ.ย.๕๖ โน่นแหละ และที่สำคญคือ ตอนนี้มือบันทึกลงเป็นแจ้งย้ายปลายทางไปจังหวัด....แล้วครับ  อย่างนี้ ทะเบียนเดิม กรุงเทพฯ จะถูกยกเลิกหรือไม่ หรือว่าแจ้งยกเลิกกลับไป กรุงเทพฯ ใช้ทะเบียนเดิมจะได้ไหม เพราะตอนนี้ทั้งคู่มือ และแผ่นก็ยังอยู่ที่ผมเอง

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 05 กันยายน 2011 เวลา 13:54:06 »

หมายความว่าผมต้องกลับไปเป็นกล้วยหอมก่อนหรือพี่วัฒน์ คือตอนนี้อยูระหว่างแฟกซ์เอกสารกลับไปที่เต๊นท์ ครับกำลังรอคำตอบอยู่
      ที่จริงรถคันนี้มันก็เก่าแล้วละครับ ผมไม่ค่อยซีเรียสถ้าเกิดมันเป็นชื่อของผมได้แล้ว แต่นี่มันยังเป็นชื่อเจ้าของเดิมอยู่ และผมก็ไม่รู้จักเขาด้วยซิ บัตรเขาหมด มิ.ย.๕๖ โน่นแหละ และที่สำคญคือ ตอนนี้มือบันทึกลงเป็นแจ้งย้ายปลายทางไปจังหวัด....แล้วครับ  อย่างนี้ ทะเบียนเดิม กรุงเทพฯ จะถูกยกเลิกหรือไม่ หรือว่าแจ้งยกเลิกกลับไป กรุงเทพฯ ใช้ทะเบียนเดิมจะได้ไหม เพราะตอนนี้ทั้งคู่มือ และแผ่นก็ยังอยู่ที่ผมเอง

ไม่ต้องครับ  คือว่า เวลาเปลี่ยนเครื่อง พอเราเปลี่ยนเครื่องเสร็จ แล้วไปแจ้งเปลี่ยนเครื่องนั้น ทางขนส่งจะตัดเครื่องเก่าเราออกก่อน โดยต้องมีเลขเครื่องเก่า ซึ่งก็คือเลขในเพลทอลูมิเนียมนั่นเอง
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์