วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 16:26:48

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  สอบถามเกี่ยวกับการขายรถครับ
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับการขายรถครับ  (อ่าน 1310 ครั้ง)
sirduke น้อง
สิงห์ปริญญาเอก

« เมื่อ: วันพุธที่ 24 สิงหาคม 2011 เวลา 13:57:57 »

ผมมีคำถามหนึ่งคิดไม่ตกมานานแล้ว เวลาเพื่อนสมาชิก(บางท่าน) ลงประกาศขายรถนะครับ
ความสงสัยมีอยู่ว่า รถบางคัน ที่ลงประกาศขาย เรื่องมีอยู่ว่า รถทุกอย่างดีหมด ถามอะไรOK แต่ภาษีขาดต่อ
คำถามครับ ว่าทำไมขาดต่อ ถ้าขาดวันสองวันไม่มีปัญหา แต่บางคันขาดต่อ 1ปีบ้าง 2ปีบ้าง ซึ่งได้รับคำตอบเหมือนเดิมว่า ไปต่อเอา ไม่กี่ตังค์หรอก อยากถามต่อไปว่า ทำไมไม่ต่อให้เรียบร้อยก่อนขาย หรือ เป็นเพราะว่ารถต่อภาษีไม่ได้ ถ้าผู้ซื้อไปแล้ว ต่อภาษีไม่ได้ เท่ากับการซื้อรถเถื่อน หรือ ซื้ออะไหล่รถวิ่งได้เท่านั้น ราคามันก็ต้องแตกต่างกันไป เพราะถ้าผมก็อยากซื้อรถเเบบครบๆ ขับไปไหนมาไหนได้
 เป็นการแชร์ความรู้สึกเท่านั้นนะครับ ผู้ซื้อก็อยากได้รถที่ดี ผู้ขายก็อยากขายในราคาที่ดี อยากจะให้ท่านสมาชิกที่ประกาศขายรถ(บางท่านนะครับ) ต่อภาษีหรือทำอะไรอะไรให้เรียบร้อยก่อนขาย เพราะเปอร์โยต์ ต่อภาษีรวม พรบ.ครั้งหนึ่งก็ไม่เกินสองพัน ถือว่าเป็นส่วนลดให้ท่านสมาชิกท่นที่อยากซื้อรถกับท่านสมาชิกที่อยากขาย
ขอบคุณมากครับ :ทำงานจนเวียนหัว:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ID LINE  ที่  n-2512 คุยได้ไม่กัดครับ
Chart lp 87
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 24 สิงหาคม 2011 เวลา 16:42:12 »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง สำหรับคนที่จะซื้อไปใช้
แต่ ถ้าซื้อไปถอดอะไหล่ขายก็อีกเรื่องหนึ่ง ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 24 สิงหาคม 2011 เวลา 18:30:09 »

รถถ้าขาดต่อภาษี ผมคิดเองโดยมากเจ้าของไม่ค่อยสนใจแล้วครับถ้าเราได้มาก็เก็บเยอะครับ  และส่วนใหญ่ที่พบบางคันเจ้าของก็ให้คนอื่นใช้ครับ  แต่ก็ไม่เสมอไปนะครับเป็นความคิดส่วนตัวครับบวกกับที่พบเห็นมาโดยส่วนใหญ่
รถถ้าตัวเลขตัวถังตรง/เลขเครื่องตรงตามเล่มขาดไม่เกิน3ปีต่อภาษีได้หมดครับ
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2011 เวลา 01:51:41 »

ส่วนมากที่เห็นจอดจนยางแบน แต่เจ้าของมักจะบอกว่า "รถใช้น้อย"

เออ.....มันก็จริง   555

If you want peace. Prepare for war.
sirduke น้อง
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2011 เวลา 10:29:54 »

ใส่ใจเค้าสักนิครับ ไม่รักเค้าแล้ว โปรดนึกถึงอดีต เราเคยมีความสุขกับเค้า ที่ได้วิ่งกันไปบนท้องถนน เคยชื่นชมเค้า บอกเล่าเก้าสิบกับตัวเค้า ต่อภาษีให้เค้าเถอะครับ ไม่สงสารกันบ้างรึ

ID LINE  ที่  n-2512 คุยได้ไม่กัดครับ
KonG_S16
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 สิงหาคม 2011 เวลา 10:39:43 »

ค่าต่อภาษีมันถูกกว่า ค่าน้ำมัน ค่าแก้สที่เติมวิ่งๆ กันอีก ไม่เข้าใจว่าทำไมไม่ต่อกัน

ถ้าภาษีถูกๆ ยังไม่ต่อ แล้วรถจะสภาพดี ได้ยังไงครับ ลองไปคิดกันดูนะ

ซ่อมรถ โมเครื่อง ทำช่วงล่าง: อู่ช่างแว่นที่เดียวเท่านั้น ที่ผมไว้ใจ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์