วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 16:33:16

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอความช่วยเหลือคอมพ์ Acer EL1301 Emachines
0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือคอมพ์ Acer EL1301 Emachines  (อ่าน 3511 ครั้ง)
jiratt
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:34:09 »

***คอมพ์ Acer EL1301 Emachines  Spec : AMD Athlon LE-1640 processor/ NVIDIA GeForce 6150SE Integrated/  DVD Supermulti drive with LabelFlash/  320GB HDD/  1 GB DDR2 memory /  Multi-in-one Digital Media Manager

1.จะปรับปรุงคุณภาพเสียงให้ดีขึ้น ได้ไหม...ทำอย่างไร
2.เพราะเจ้านี่แหละครับที่ล่อใจให้เด็กมาทำการบ้านตอนเย็น และมาเรียนตอนเสาร์-อาทิตย์  ผมดาวน์โหลดเกมส์ AirAcesPacific มาแล้วเล่นไม่ได้ จอเงียบไปเฉยๆ จะแก้ไขยังไง.... ใครมีเกมส์เครื่องบินที่เล่นง่ายๆ (เด็กป.1-ป.6) บ้างครับ  หรือจะโหลดเกมส์ฟรีได้ที่ไหนบ้าง 
3.เวลาเราจะเปลี่ยนโปรแกรมที่มากับเครื่อง เครื่องมันบอกเราไม่มีสิทธิ์เข้าไปแก้ไข ...จะทำยังไงครับ
   3.1 Note book  ของลูก มีปัญหา(อาจไม่ชอบ) วินโดว์ที่ติดมา เมื่อจะติดตั้งใหม่ มันให้เติมระหัสผ่าน ก็เราเป็นเจ้าของ ไม่ให้ผ่านได้ไง ทดลองใส่ไป2-3 ครั้ง  คราวนี้ใช้ไม่ได้เลย ยกไปที่เซียร์ 3-4ร้าน เขาบอกทำไม่ได้ ต้องส่งให้ตัวแทนซ่อมอย่างเดียว ...กรณีนี้เราจะทำยังไงให้เราเข้าไปแก้ไขได้
4.สักครู่ก่อนโพสท์ อยู่ๆหน้าจอก็เปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน แล้วมีตัวหนังสือต็มหน้าจอ  อาการนี้เมื่อเริ่มเกิดจะห่าง และถี่ขึ้น สุดท้ายบูทไม่ได้ ฮาร์ดดิสก์เสีย   (ที่เกิดครั้งนี้ครั้งที่4หรือ5แล้ว)
5. หลังจากเกิดข้อ4 จึงเกิดหน้าจอเล็กๆ ขึ้นมา รายละเอียดดังข้างล่าง ....ขอคำแนะนำ

Windows ได้กู้คืนจากการปิดระบบที่ไม่คาดคิด
 Windows สามารถตรวจหาการแก้ไขปัญหาแบบออนไลน์ได้ในครั้งถัดไปที่คุณทำงานแบบออนไลน์
        (มีปุ่มเลือก 1.ตรวจสอบในภายหลัง  2.ยกเลิก  ?..ผมเลือกข้อ2.)

รายละเอียดของปัญหา
ค่าเฉพาะตัวของปัญหา:
  ชื่อเหตุการณ์ปัญหา:   BlueScreen
  รุ่นของระบบปฏิบัติการ:   6.1.7600.2.0.0.256.1
  รหัสของตำแหน่งที่ตั้ง:   1054

ข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับปัญหา:
  BCCode:   d1
  BCP1:   9955924C
  BCP2:   00000002
  BCP3:   00000008
  BCP4:   9955924C
  OS Version:   6_1_7600
  Service Pack:   0_0
  Product:   256_1

แฟ้มที่ช่วยอธิบายปัญหา:
  C:\Windows\Minidump\072611-20264-01.dmp
  C:\Users\User\AppData\Local\Temp\WER-40591-0.sysdata.xml

อ่านคำชี้แจงสิทธิส่วนบุคคลของเราแบบออนไลน์:
  http://go.microsoft.com/fwlink/?linkid=104288&clcid=0x041e

ถ้าไม่มีคําชี้แจงสิทธิส่วนบุคคลแบบออนไลน์ กรุณาอ่านคําชี้แจงสิทธิส่วนบุคคลของเราแบบออฟไลน์:
  C:\Windows\system32\th-TH\erofflps.txt

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Yew
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:19:46 »

ไม่ลองล้างหมดแล้วลงใหม่เลยใช้แผ่นผีก็ได้

เกมส์เครื่องบินลอง Air Strik อะไรพวกนี้ดู ลูกผม 2 คน เล่นแต่ออนไลน์ เลยไม่เคยซื้อแผ่นแล้วเดียวนี้

อาการจอฟ้าส่วนมาก card จอไม่เข้ากับ windows
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:03:31 »

เรื่องคอมฯเนี่ยผมก็ไม่ค่อยจะรู้เท่าไหร่นะแต่ผมมีเกมส์เครื่องบินที่เล่นง่ายๆ (เด็กป.1-ป.6) และเกมส์อื่นๆแต่ติดที่ส่งไปให้ไม่เป็น...ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนถ้าใกล้ผมจะก๊อปใส่ได..ไปให้แล้วกัน....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
metalstorm
รู้อะไรไม่สู้ รู้งี้
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:26:16 »

แนะนำให้ครับ

CPU AMD การ์ดจอแยก สเปคนี้เล่นเกมส์ได้สบาย แต่ก่อนอื่นเพิ่มแรมก่อนครับ 1 GB น้อยไป ช่วงนี้แรมถูกใส่ 2 GB หรือ 4 GBไปเลย

ปัญหาที่เกิด คิดว่ามาจะวินโดว์ไม่อัพเดท ดังนั้นไดร์เวอร์การ์ดจอจึงแฮ้งค์

ทางแก้ ต่อเน็ต เปิดโปรแกรมอัพเดทวินโดว์ (ไลเซ่นส์รึเปล่า? ถ้าไม่ อาจจะต้องลงใหม่)

ข้อ 1 มีโปรแกรมประเภท DSP sound processor/enhancer ช่วยให้เสียงดีขึ้นมาได้บ้างครับ
ข้อ 2 โปรแกรมเพียบ บอกทางร้านจัดให้ได้ ร้อย สองร้อย
ข้อ 3 เนื่องจากเราไม่ได้เข้าระบบในฐานะ Admin เราจึงไม่มีสิทธิ์ต่างๆนานา อาจจะต้องลงวินโดว์ใหม่
ข้อ 4 ระบบล่มแล้วครับ เนื่องจากหลายๆ สาเหตุ แนะนำให้ลงวินโดว์ใหม่ และอัพเดท driver ก็จะหาย
ข้อ 5 ระบบกู้คืน windows restore ทำงานผิดปรกติ ลงใหม่ไปเลย

ลองหาร้านที่รับเพิ่มแรม และให้เค้าลงวินโดว์ใหม่ไปเลย พร้อมกันจะหาง่ายกว่าครับ
ร้านส่วนใหญ่ไม่อยากเสียเวลาแก้ซอร์ฟแวร์ เพราะใช้เวลานาน ไม่คุ้ม

ทั้งหมดแก้จากซอร์ฟแวร์ล้วนๆ ฮาร์ดแวร์เครื่องต้องไม่มีปัญหาใดๆนะครับ

Have you ever drive 205? Try it!!!
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 19:25:53 »

อ้ายนกแล้วของผมเป็น
ASUS  X42J  Core i5  การ์ดจอ RADEON  HD6470M     RAM 4 GB  อยากอัพ  ต้องเพิ่มไรบ้างครับ แบบว่าเอาเครื่องแรงๆ  เสียงดี  สีสวยๆ ได้ 6 เกียร์ยิ่งดีครับ   จ๊ากกกกกกกกกกก
peugeotpro

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:04:20 »

ผมขอตอบอาการแล้วกันนะครับ
1.เป็น windows7 ใช่มั้ยครับ
2.รหัสผ่านที่บอก ใช่ user logon windows มั้ย ถ้าใช่แสดงว่าคุณไม่มีสิทธ admin ในเครื่อง คือ ทางศูนย์กำหนดสิทธิไว้   Limit permission ( ถ้าอย่างนั้น ไม่ทราบว่ามันจะกำหนดทำไม เครื่องก็เครื่องเรา ) ถ้าใช่แบบที่ผมว่า สามารถปลดล๊อค Password ได้โดยใช้ โปรแกรม Boot Hiren USB หรือ CD ไปเอา Password ออกครับ
แต่ถ้าเป็น Password Bios ก่อนถึง windows จริงๆก็สามารถรีเซตได้ครับ ยังไงเพิ่มเติมนิดนะครับเรื่องรหัสผ่านอะ ผมยัง งง ว่ารหัสอะไร
3.อาการ Blue screen เกิดได้หลายสาเหตุครับ code ที่โชว์ ถ้าอยากรู้จริงๆคงต้องให้ทางไมโครซอฟ ถอดให้ แต่จากการทำงานที่ผมเคยเจอมันเกิดได้หลายสาเหตุอะครับ
  Hardware ก็ใช่ Software , Virus ก็เกิดได้ แต่โดยส่วนใหญ่เกิดจาก Software พวก Driver ต่างๆมีปัญหา
   ลองเทสโดยการเปิดเครื่องขึ้นมาพอมัน Boot Logo เสร็จ ก็ให้กดปุ่ม F8 ย้ำๆครับ มันจะมี mode ให้เลือก แล้วเลือกที่ Mode แรก มันจะเขียนว่า Safe Mode ถ้าเข้าได้ลอง เปิดใช้งานดูว่ามันจะ Blue มั้ย แต่ Mode นี้จะรันเฉพาะ Service windows โปรแกรมบางอัน อาจจะใช้ในโหมดนี้ไม่ได้นะ ถ้าลองแล้วไม่บลู แสดงว่า Software มีปัญหาส่วนตัวไหนก็ต้องหาดูก่อน เพ่มเติมให้ได้ครับ
4.ใช้โปรแกรมอะไรอยู่ หรือ เข้าโปรแกรมอะไรอยู่ถึง Blue ครับ

ลองดูครับ ถ้าไม่ได้ยังไงโพสมานะครับ เดี๋ยวช่วยๆกัน
jiratt

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 09:41:09 »

1.Windows7 ครับ
2.ใช่ครับระหัส Admin ครับ
    * โน๊ตบุคตัวเก่า Acer  ลูกชายให้ Install วินโดว์ใหม่ พอใส่แผ่นติดตั้งแล้ว มันถามระหัส Admin ครับ ผมมั่วไป2-3ครั้ง คราวนี้บูทไม่ได้เลย เอาไปให้ร้านที่เซียร์รังสิต 2-3 ร้านปลดล็อค เขาบอกทำไม่ได้ ต้องส่งตัวแทน ลูกชายจึงส่งคืนบ.  ตอนนี้บ. บอกซ่อมไม่คุ้มจะซื้อให้ใหม่ ลูกชายจะซื้อ เอซัส เมื่อกี้ผมเปิดกระทู้ใหม่ ?อยากได้คอมพ์ สำหรับงานสถาปนิก ?
 *กับเครื่อง นี้ ผมเคยจะเข้าไปเปลี่ยนด้าน Soft ware นี่แหละครับ(จำรายละเอียดไม่ได้)  มันก็ถามระหัสแอดมิน เหมือนกัน แต่ผมยกเลิก เพราะเข็ดกับเหตุการณ์ข้างบน
*โปรแกรม Boot Hiren USB หรือ CD ไปเอา Password ออกครับ..ผมจะหาโปรแกรมได้ที่ไหนครับ

4. อาการBlue ผมใช้งาน(ไม่เวิร์ด /ใช้อินเตอร์เนต หรือไม่ก็โปรแกรมแต่งภาพ)อยู่  แล้วไฟดับ บูทใหม่(มันบูทเอง)ใหม่โดยใช้เซฟโหมด พอเข้าวินโดว์จบ (บูทระบบได้แล้ว  หน้าจอพร้อมใช้งาน) หน้าจอก็ขึ้นสีฟ้า(สีพื้นจอเป็นสีฟ้า ..ไม่มีคำ Blue Screen)  แล้วมีโค๊ด เต็มหน้าจอ (เครื่องนี้เกิด2-3ครั้งแล้ว ...กับเครื่องอื่นถ้าเริ่มขึ้นแบบนี้  จะเกิดถี่ขึ้นๆ แล้วสุดท้านบูทไม่ได้ HDD เสีย)  ...เหตุที่ตั้งกระทู้นี้ คือมีเพิ่มคำว่า Blue Screen แล้วให้ติดต่อMicro Soft)  ดังที่ผมก็อปปี้ มาโพสท์
Committee
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 10:17:46 »

แยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ 1. Software 2. Hardware
1. หากเป็นที่ Software ลงใหม่ต้องได้ อาการ Blue screen เกิดได้จาก window, ram, HDD ซึ่งหาก HDD เสียจริงเปลี่ยนใหม่ไม่แพงครับ
2. Hardware เกรงว่าอาการที่บอกติด password นี่ ติดบน Main board หรือเปล่าครับ หากเป็นกรณีนี้ จะถูกเก็บไว้ใน Flash Rom ของ Board จะแก้ยาก ต้องใช้เครื่อง Flash ถอด Bios มา Flash ใหม่ครับ อย่างไรก็ดีร้านซ่อม Notebook ที่ Zeer ที่มีเครื่องซ่อม Mainboard จะซ่อมได้นะครับ อนึ่งหากส่งซ่อมที่ศูนย์ Acer จะเป็นเป็นการซ่อมแบบสลับบอร์ดกันราคาจะอยู่ประมาณสองพันกว่าบาทครับ เพื่อเป็นแนวทางครับ

...Technology is a tool
people make the difference...
jiratt

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 12:38:54 »

จอบลู  เพิ่งเกิดครับ
*ผมเปิดเวบบ์นี้อยู่ จะโพสท์ข้อความ มันขึ้น  ?Problem?.try again?  ผมแก้ปัญหาแบบเดิม Disconnect (Air card)  > ถอดตัว Air card   >ออกไปพักสัก5นาที  > เสียบ Air card   > มันจะเซทตัวมันเอง หาเซิร์ฟเวอร์  เสร็จแล้วผมกด คอนเนค > หน้าจอเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินเข้ม ตัวหนังสือเต็มจอ ขึ้นต้นด้วย  problem has detect  (จะก็อปข้อความ ก็ทำไม่ได้ จำแต่ประโยคขึ้นต้น ดังกล่าว)  ด้านล่างจอจะนับถอยหลัง เมื่อถึง 0 ระบบจะเริ่มบูทใหม่เอง  แล้วผมเลือก  Safe mode และใช้ได้ปรกติ ....แต่เกิดบ่อยขึ้น สุดท้ายบูตระบบไม่ได้ ต้องเปลี่ยน HDD
jiratt

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 12:50:11 »

2. Hardware เกรงว่าอาการที่บอกติด password นี่ ติดบน Main board หรือเปล่าครับ หากเป็นกรณีนี้ จะถูกเก็บไว้ใน Flash Rom ของ Board จะแก้ยาก ต้องใช้เครื่อง Flash ถอด Bios มา Flash ใหม่ครับ อย่างไรก็ดีร้านซ่อม Notebook ที่ Zeer ที่มีเครื่องซ่อม Mainboard จะซ่อมได้นะครับ อนึ่งหากส่งซ่อมที่ศูนย์ Acer จะเป็นเป็นการซ่อมแบบสลับบอร์ดกันราคาจะอยู่ประมาณสองพันกว่าบาทครับ เพื่อเป็นแนวทางครับ
เครื่องโน๊ตบุค ที่เล่าให้ฟังน่าจะตรงกับข้อ2 สอบถามต่อครับ
1.ถ้าซื้อโน๊ตบุคใหม่ จะขอทราบ Pass word ของ Admin ได้ไหม
2.ร้านที่แฟลช ไบอ๊อสได้ อยู่บริเวณโซนไหน
ที่โพสท์ Acer EL1301 Emachines เป็นเครื่องตั้งโต๊ะใช้ที่บ้านครับ ...ถ้าทางแคบแบบนี้ ซื้อของมาประกอบเอง ทำอะไรเล่นได้มากกว่า ...ขอบคุณครับ
Committee
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 14:43:44 »

เครื่องโน๊ตบุค ที่เล่าให้ฟังน่าจะตรงกับข้อ2 สอบถามต่อครับ
1.ถ้าซื้อโน๊ตบุคใหม่ จะขอทราบ Pass word ของ Admin ได้ไหม
2.ร้านที่แฟลช ไบอ๊อสได้ อยู่บริเวณโซนไหน
ที่โพสท์ Acer EL1301 Emachines เป็นเครื่องตั้งโต๊ะใช้ที่บ้านครับ ...ถ้าทางแคบแบบนี้ ซื้อของมาประกอบเอง ทำอะไรเล่นได้มากกว่า ...ขอบคุณครับ

ตอบคำถามครับ
1. โดยปกติเครื่องที่ซื้อใหม่จะไม่มีการใส่ password บนบอร์ดนะครับ ส่วนใน Window จะแล้วแต่คนลงโปรแกรมว่าจะเลือกใส่หรือไม่ครับ

2. ถ้าจำไม่ผิดร้านที่ Zeer อยู่โซนกลางๆ ชั้น 3 นะครับ อย่างไรก็ดีผมแนะนำให้โทรสอบถามราคากับทาง Acer ก่อนนะครับ 0-2685-4311 ราคาอาจไม่ต่างกันครับ

...Technology is a tool
people make the difference...
jiratt

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 16:54:26 »

ขอบคุณครับ
peugeotpro

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 02 สิงหาคม 2011 เวลา 17:14:45 »

ถ้าทาง Acer จะใช้วิธีการจี้บอร์ดครับ
ถ้าเปิดฝาด้านใต้ออกมาจะมีอยู่สองขาใช้วิธีการชอร์ตมันจะรีเซตพาสเวิด 
ลองดูครับ
jiratt

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 03 สิงหาคม 2011 เวลา 05:49:15 »

เรื่องคอมฯเนี่ยผมก็ไม่ค่อยจะรู้เท่าไหร่นะแต่ผมมีเกมส์เครื่องบินที่เล่นง่ายๆ (เด็กป.1-ป.6) และเกมส์อื่นๆแต่ติดที่ส่งไปให้ไม่เป็น...ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหนถ้าใกล้ผมจะก๊อปใส่ได..ไปให้แล้วกัน....
ผมจะไปหาได้ที่ไหนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์