วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 12:19:40

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เปลี่ยนเฟืองเกียร์ปั่นไมล์
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเฟืองเกียร์ปั่นไมล์  (อ่าน 4298 ครั้ง)
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:45:13 »

ไม่รู้ว่าเป็น DIY ที่ง่ายเกินไปหรือเปล่า แต่เห็นหลายคนไถ่ถามถึงเข็มไมล์สั่น หรือเข็มไม่ขึ้น ตัวการคือเฟืองไมล์ที่ต่อกับชุดเกียร์ถูกใช้งานจนสึกแกนเว้าจนไม่จับกับเฟืองที่อยู่ในชุดเกียร์
วิธีเปลี่ยนก็แสนง่าย มันมีน็อตแต่ตัวเดียวที่ยึดชุดเฟืองไมล์กับชุดเกียร์
1.คลายออกแล้วดึงมาตรงๆ
2.ดึงเฟืองไมล์ออกมา
3. เปลี่ยนเอาของใหม่ใส่เข้าไป และขันน็อตกลับ
สรุปใช้เวลา 5 นาทีก็เสร็จแล้ว ทดสอบวิ่งดูว่าไมล์ขึ้นปกติ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jiratt
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:46:51 »

**เปลี่ยนเฉพาะตัวเฟืองหรือครับ ผมถามราคาที่อู่ว่าประมาณพันบาท(น่าจะราคาทั้งเส้น) ราคาเฉพาะเฟืองนี่เท่าไรครับ ...จำได้ว่าเคยเปลี่ยนทั้งสายไปครั้งหนึ่ง ไม่ทนถอยหลังขาด เลยไม่เปลี่ยน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SODA 405

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:53:55 »

....เฟืองไมล์ตัวดำ 19 ฟันตัวนี้ผมเคยซื้อมาราคาสองร้อยบาทครับ.

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
jiratt

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:08:31 »

....เฟืองไมล์ตัวดำ 19 ฟันตัวนี้ผมเคยซื้อมาราคาสองร้อยบาทครับ.
คุณ SODA 45 ถ้าตอบผมละก็สุดยอดครับ ผมโพสท์แล้วใช้เวลา2-3 นาที ยังไม่เรียบร้อยเหมือนเครื่องค้าง เลยถอดแอร์การ์ด ไปเติมฟืนมา1มวน กลับมาต่อแอร์การ์ด เห็นกระทู้คุณแล้ว ..ขอบคุณครับ
** รูปที่คุณโพสท์มา เป็นรูปของคุณ Lucifer คุณดึงมาลงกระทู้คุณยังไงครับ ถ้าผมทำก็ต้องดึงรูปไปวางในเวิร์ด พอตั้งกระทู้ค่อยแกะมาวางในกระทู้ผม ...ขอบคุณครับ
SODA 405

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:42:22 »

** รูปที่คุณโพสท์มา เป็นรูปของคุณ Lucifer คุณดึงมาลงกระทู้คุณยังไงครับ ถ้าผมทำก็ต้องดึงรูปไปวางในเวิร์ด พอตั้งกระทู้ค่อยแกะมาวางในกระทู้ผม ...ขอบคุณครับ

....ถ้าต้องการรูปไหนก็คลิ๊กขวาที่รูปนั้น แล้วคลิ๊กซ้ายที่คัดลอกURLรูปภาพแล้วก็นำมาวางครับ!

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
ciber
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:47:55 »

ขออนุญาต จขกท ครับ แล้วถ้าเป็น 405 วางเครื่อง 3s แล้วต้องการให้ไมล์ความเร็วขึ้นต้องทำยังไงบ้างครับ เพราะรถของผมตอนนี้มันใช้ได้แต่ไมล์วัดรอบอ่ะครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ) ช่วยแนะนำหน่อยครับ
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:44:32 »

**เปลี่ยนเฉพาะตัวเฟืองหรือครับ ผมถามราคาที่อู่ว่าประมาณพันบาท(น่าจะราคาทั้งเส้น) ราคาเฉพาะเฟืองนี่เท่าไรครับ ...จำได้ว่าเคยเปลี่ยนทั้งสายไปครั้งหนึ่ง ไม่ทนถอยหลังขาด เลยไม่เปลี่ยน
เฉพาะเฟืองผมซื้อ 280 บาทที่ศูนย์รองเมืองครับ ไม่รู้ที่อื่นราคาเท่าไร
คุณ ciber ครับ ผมไม่รู้เกี่ยวกับระบบเกียร์ที่ใช้กับเครื่อง 3 เอส เลยครับ แต่เห็นสมาชิกหลายท่านใช้อยู่น่าจะให้ความเห็นได้ดีกว่าครับ
jiratt

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2011 เวลา 05:28:10 »

ขออนุญาต จขกท ครับ แล้วถ้าเป็น 405 วางเครื่อง 3s แล้วต้องการให้ไมล์ความเร็วขึ้นต้องทำยังไงบ้างครับ เพราะรถของผมตอนนี้มันใช้ได้แต่ไมล์วัดรอบอ่ะครับ (ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ) ช่วยแนะนำหน่อยครับ
จขกท คืออะไรครับ ตอนแรกคิดว่ากดแป้นผิด(ทั้งที่สอบอักษรบนแป้น ก็ไม่ได้ใจความ) เม่ือกี้ก็เจออีกในข้อ "หัวข้อ: ตอนเช้าขับน้ำมันแรกๆแล้วสะดุด พอขับไปสักพักหายสะดุดครับ 406 D9  " ... "แฮ่ะๆ ขอโทษที่พิมพ์ให้เข้าใจผิดครับ พอดีไอ้ตัวการปัญหาของผมมันคือหัวเทียนนี่แหละครับ สั่งของไปแล้วรอของอยู่น่ะครับ (ช่วงนี้ใช้หัวเทียน D8 ไปพลางๆ ก่อน ใช้แทนกันไม่ได้ แค่พอถูไถให้รถวิ่งได้น่ะครับ) อิอิ ส่วนที่ถามว่าอยู่ที่ไหน ผมหมายถึงท่าน จขกท. จะได้แนะนำอู่ใกล้ๆ ไว้ใจได้ไปให้น่ะครับ เพราะอู่เปอร์โยต์นี่ผมว่าถ้าเข้าอู่ทั่วไป เจอช่างไม่รู้จริง จะยิ่งบานปลายกันไปใหญ่น่ะครับ"
jiratt

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 กรกฎาคม 2011 เวลา 05:30:04 »

อ๋อรู้แล้วครับ จขกท =เจ้าของกระทู้   ...OK??
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์