วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 12:31:10

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ซ่อมเกียร์ธรรมดา SRI :20CL65.......ยังไม่จบ......
0 สมาชิก และ 33 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมเกียร์ธรรมดา SRI :20CL65.......ยังไม่จบ......  (อ่าน 8878 ครั้ง)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:34:14 »

หลังจากเกียร์ Manual คู่ทุกข์คู่ยากเสียหายไป 2 ครั้ง(ซิงค์โคเมทเกียร์ 5 จับหน้าสัมผัสไม่อยู่+เฟืองเกียร์คลอนไปงัดเสื้อเกียร์แตก )
แต่ทั้ง 2 เหตุการณ์มาจากสาเหตุเดียวกันคือน็อตเบอร์ 28 ที่ยึดเพลาเกียร์คลายตัวทำให้เกิดเหตุการณ์ทั้ง 2 เหตุการณ์....เลยสรุปจากประสบการณ์ของตัวเองว่า เกียร์ธรรมดา BE3 มีอายุการใช้งานอยู่ที่ประมาณ 200,000 กม.ควรได้รับการ Overhaul

ตอนนี้ได้เกียร์ Manual  SRI รหัส 20CL65  เก่าเก็บ+ตากแดดตากฝนมา1 ลูก กำลังรื้อเกียร์ไปแล้วบางส่วน....เช็คเครื่องมือ...กับ ลูกปืน กับ oil seal ร้านทั่วไปก่อน ราคาจะถูกกว่าไปซื้อร้านอะหลั่ยรถยนต์ตามรายการข้างล่างครับ

คงเป็นลูกปืน 32005 ( ลูกปืนประคองเพลาเกียร์ ) กับ oil seal เพลาเกียร์ ( 22 x 36 x 7)ที่ใช้ได้.....รายการอื่นคงซื้อจากเอกชัยหล่ะครับ.......ที่เอามาให้ดูเผื่อบางท่านสนใจ....และกำลังคิดว่าเกียร์ตัวเองถึงเวลาที่ต้องดูแลเล้วหรือยังครับ

เกียร์ BE 3 ซ่อมง่ายนิดเดียวครับ  
 http://www.rallyparts.co.uk/cwp_change/
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

505k
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:40:55 »

คุณธวัชนี่สิงห์มืออาชีพจริงๆ เยี่ยมมากๆค๊าบ  ถูกต้องแล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รถไม่ดี...แรงก็ไม่มี...ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 21:43:43 »

เยียมจริงๆครับ ตอนนี้ลงมือซ่อมหรือยังครับ อยากดู review ตอนซ่อมจัง แล้ะถ้าได้อาการเวลาเสียเป็นอย่างไรก็จะดีเลยครับ
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:04:54 »

เสียดาย เกียร์ลูกนี้ ถ้าไม่ตากแดดตากฝน ใส่รถ วิ่งได้เลย  ไม่หอนแน่นอน  แม้ว่าจะเปลี่ยนคู่ขบเกียร์ 5 มาแล้ว  ........

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:44:16 »

@ maxZ เปลี่ยนอัตราทดให้สูงขึ้นใช้ไหมครับ..มิน่าหล่ะครับผมเทียบตารางยังคิดในใจอยู่..เกียร์ลูกนี้อัตราทดแปลก...แต่เห็นเฟืองท้าย 16/59 ตรงรุ่นก็ไม่ได้เอ้ใจอะไรครับ

@ kla_2000 เดี่ยวจัดให้ครับ.....แต่ไม่ใช่รูปของผมนะครับ....เป็นของทางอังกฤษเขาทำไว้ดีแล้ว....จะ post เป็นขั้นตอนครับ

ไปเดินตลาดมืด_ชลบุรีมาเมื่อคืนวันศุกร์ได้.......อาวุธหนัก(ชุดถอดลูกปืน).....มาแล้วครับ

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:39:08 »

เกียร์เบอร์นี้ เกียร์ 5 ต้องเป็น 0.658 ครับ  แต่ผมซื้อมาจากอู่แห่งหนึ่ง   มันโดนเปลี่ยนเกียร์ 5 มาแล้ว

เกียร์ลูกนี้เฟืองท้ายต่ำ ลากได้ยาวทุกเกียร์  เกียร์ 2 ก็ได้ 100 กว่าๆ แล้ว

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 08 พฤศจิกายน 2011 เวลา 08:47:25 »

ซ่อมเกียร์มาได้ครึ่งทางแล้วครับ.....

http://pg405sri.blogspot.com/p/be3-gearbox-recover.html

รองานชุบซิงค์จากคุณเมธีก็จะประกอบแล้ว.....ใครจะซ่อมเกียร์เองก็ลองแวะชมดูครับ....จะเพิ่มรูปและขั้นตอนไปเลื่อย ครับ

ร้อนจัง ร้อนจัง ร้อนจัง

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:43:58 »

ตอนนี้อะไหล่เกียร์ที่ชำรุด....ซ่อมหมดแล้ว

อะหลั่ยที่ขาดหายก็ตามมาได้ครบหมดแล้ว.....เรื่องอะหลั่ยนี้ขอบคุณ คุณแว่น ( Madmax ) ช่างลอย ครับ

อาทิตย์หน้าก็สามารถประกอบได้แล้วหล่ะครับ

แต่เกียร์ลูกนี้ไม่ใช้ เกียร์ SRI นะครับ....เป็นเกียร์ของ 306 ....เอามาซ้อมมือก่อนนะครับ

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:55:02 »

เกียร์ SRI หรัส 20CL รื้อไปแล้วบางส่วน ต้องเปลี่ยน ซิงโคเมท เกียร์ 5 และหาอะไหร่มาเสริมอีกนิหน่อยครับ

jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2011 เวลา 14:09:12 »

เจ๋งที่สุด คร้าบ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
best 406
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2011 เวลา 06:41:07 »

เยี่ยมจริงๆ ครับ

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=26892.msg283916;/ทายาทสิงห์406-(ภาคต่อ)#new
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2011 เวลา 09:06:21 »

คุณธวัช เยียมเลยเปลี่ยนเองได้เลยหรือ เยี่ยมๆๆ

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 12:36:07 »

ประกอบเกือบเสร็จแล้วครับ.....บังเอิญว่า จำไม่ได้ว่าเก็บเหล็กส่งสำหรับตอก ปริ้นไว้ไหนนะครับ

ดูรายละเอียด ที่ http://pg405sri.blogspot.com/p/be3-gearbox-recover.html นะครับ

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 12:48:07 »

ซ่อมเกียร์ ออโต้ SRI ได้เมื่อไหร่นะ อึ้ม...!!!!
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 12:58:18 »

ซ่อมเกียร์ ออโต้ SRI ได้เมื่อไหร่นะ อึ้ม...!!!!

ถ้าแค่จับถอดแยกชิ้น แล้วเปลี่ยนอะไหล่....ไม่น่ายากครับ....ปัญหามันอยู่ที่ว่า เครื่องมือซิครับ...ไม่รู้ใช้อะไรพิเศษบ้างหล่ะครับ

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 13:15:20 »

เกียร์ออโต้..เท่าที่เคยรื้อดู (ลูกเ่ก่ามันเสีย) ไม่มีเครื่องมืออะไรพิเศษครับ ส่วนใหญ่ก็กุญแจหกเหลี่ยมนี่แห๊ละครับ แต่พอรื้อมา ท๊อกดี แต่แผ่นคลัทร่อน เจอแค่ค่าแผ่นคลัท ก็ไปหาเกียร์มือสองแระ อิอิ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 13:21:43 »

เกียร์ออโต้..เท่าที่เคยรื้อดู (ลูกเ่ก่ามันเสีย) ไม่มีเครื่องมืออะไรพิเศษครับ ส่วนใหญ่ก็กุญแจหกเหลี่ยมนี่แห๊ละครับ แต่พอรื้อมา ท๊อกดี แต่แผ่นคลัทร่อน เจอแค่ค่าแผ่นคลัท ก็ไปหาเกียร์มือสองแระ อิอิ

ค่าแผ่นคลัทช์กับเข็มขัดปรับเกียร์ ก็ หมื่นสี่ แล้วนะครับคุณเจษ......มันก็เหมือนเปลี่ยนเครื่อง Shotbox นะครับ ใส้ใหม่ อุปกรณ์เดิม ......หรืออย่างที่น้องแอ็ปทำก็โอเคครับ....เปลี่ยนลูกใหม่....เอาอะไหล่ลูกเก่าสำรองครับ

AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 13:42:04 »

ค่าแผ่นคลัทช์กับเข็มขัดปรับเกียร์ ก็ หมื่นสี่ แล้วนะครับคุณเจษ......มันก็เหมือนเปลี่ยนเครื่อง Shotbox นะครับ ใส้ใหม่ อุปกรณ์เดิม ......หรืออย่างที่น้องแอ็ปทำก็โอเคครับ....เปลี่ยนลูกใหม่....เอาอะไหล่ลูกเก่าสำรองครับ
มันมีอะไหล่อะไรที่ยังใช้ได้บ้างครับ??
เรื่องเกียร์ออโต้ประสบการณ์น้อยมากจริงๆ (เป็นครั้งแรกที่ใช้ออโต้ครับ) เสียครั้งแรกด้วย อิๆ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 14:16:39 »

กรองเกียร์ ถ้ายังดีอยู่
น๊อตแคร้งล่าง เผื่อสำรองตัวใหม่หัวรูด
เฟืองไมล์ เก็บไว้ใช้ได้
แผ่นคลัท ที่ยังดีอยู่ เอาไว้ยำลูกใหม่เผื่อคลัทร่อนไม่กี่แผ่น
ท๊อก ฟรายวีน เหล็กวัดน้ำมันเกียร์
ใช้ได้ทั้งลูกแห๊ละ..เผื่อเสื้อแตก น๊อตหลุดหาย
เวลาไม่ใช้ รกบ้านอ่ะ แต่เวลาจะใช้ หาไม่ค่อยได้ทันที..เหอะๆๆๆ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 06 ธันวาคม 2011 เวลา 15:32:09 »

กรองเกียร์ ถ้ายังดีอยู่
น๊อตแคร้งล่าง เผื่อสำรองตัวใหม่หัวรูด
เฟืองไมล์ เก็บไว้ใช้ได้
แผ่นคลัท ที่ยังดีอยู่ เอาไว้ยำลูกใหม่เผื่อคลัทร่อนไม่กี่แผ่น
ท๊อก ฟรายวีน เหล็กวัดน้ำมันเกียร์
ใช้ได้ทั้งลูกแห๊ละ..เผื่อเสื้อแตก น๊อตหลุดหาย
เวลาไม่ใช้ รกบ้านอ่ะ แต่เวลาจะใช้ หาไม่ค่อยได้ทันที..เหอะๆๆๆ
555 น็อตแคร้ง (ถ่ายน้ำมัน) หวานไปตัวแล้ว(เกลียวเสื้อ) วันน้้นที่วังน้อย อิๆๆ เลยหาซื้อน็อตเบอร์ 14 ขันอัดเข้าไปเลยครับ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ธันวาคม 2011 เวลา 08:46:16 »

ตอนนี้ประกอบเสร็จแล้วนะครับ.....ท่านใดสนใจจะ DIY ด้วยตนเองดูได้ที่

http://pg405sri.blogspot.com/p/be3-gearbox-recover.html

( รูปและรายละเอียดเยอะมากครับ เกรงว่าจะเปลืองพื้นที่ Web ครับ )

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ธันวาคม 2011 เวลา 10:59:18 »

Like  สุดยอดส์ฝีมือครับ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ธันวาคม 2011 เวลา 13:47:29 »

ประกอบเสร็จ ก็เก็บเช้าโกดัง 555
แล้วเมื่อไหร่จะได้ใช้ละครับพี่ธวัช?
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 12 ธันวาคม 2011 เวลา 14:18:07 »

ประกอบเสร็จ ก็เก็บเช้าโกดัง 555
แล้วเมื่อไหร่จะได้ใช้ละครับพี่ธวัช?

เกียร์ลูกนี้ไว้สำรองครับ.....ยังมีอีกหนึ่งลูก เป็น SRI เจ้าของดังเดิมเปลี่ยนเกียร์ 5 อัตราทดต่ำกว่าปกติ...+.....เฟืองท้ายของ SRI ก็ 3.69 ( ต่ำกว่า GR,GRI ประมาณ 4 ).....ไม่เร้าใจแต่น่าจะประหยัด....ขับทางยาวน่าจะสบาย ๆ ครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์