วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 12:26:03

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ไดร์ชาร์ท มือสอง จะดูได้อย่างไรว่าดี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไดร์ชาร์ท มือสอง จะดูได้อย่างไรว่าดี  (อ่าน 3510 ครั้ง)
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:45:22 »

1. ไดร์ชาร์ทมือสอง เวลาเราไปซื้อ จะตรวจสอบได้อย่างไรว่าชาร์ทไฟดี
2. ไดร์ชาร์ท ของรถเราเอง เอาไปซ่อมไว้สำรอง เอากลับมาแล้วจะรู้ได้งัยว่าชาร์ทไฟดี กรณีที่ร้านไม่อุปกรณ์เช็ค

*** ที่ร้านไดร์ มีตัวปั่นและเช็คไฟ ว่าไฟมาเท่าไหร่ มากี่แอมป์ มากี่โวท์ ****
*** แล้วถ้าเราไปเดินดูๆ แล้วเห็นตามเชียงกง หรือตามอู่ทั่วไปที่ไม่มีอุปกรณ์พวกนี้ล่ะ เราจะเช็คได้อย่างไร ***
HuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuhHuh?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Yew
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:54:07 »

ดูที่ดวง 2 วันที่ผ่านมาว่าโชคดีหรือปล่าว
ยากครับเสี่ยงมาก แม้แต่ใน web คนขายยังไม่กล้าประกัน

เอาแบบเสี่ยงน้อยที่สุดคือดูที่สีลวดทองแดงถ้าออกเหลืองจะผ่านการใช้งานมานานแล้ว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:15:20 »

คุณเจษ .... ใช้วิธีนี้ก็ได้ครับ.....ถอดเปลี่ยนเลยครับ....ของเราดีอยู่แล้วเก็บไว้ใช้งาน....ซื้อมือ 2 แล้วใช้งานเลย....ดี / ไม่ดี รู้กันไป ถ้าเขาประกันให้ ถ้าเสียขึ้นมาจะได้เปลี่ยนได้..มีค่าใช้จ่ายเพิ่มนิดหน่อยครับ..แต่ถ้าเอามาเก็บไว้....ประกันก็หมด...ถึงเวลาฉุกเฉินจะใช้อ้าวใช้ไม่ได้....เคราะห์กรรมเลยครับ...เงินก็เสีย....ของก็เสีย

ถูกต้องแล้วครับ ถูกต้องแล้วครับ ถูกต้องแล้วครับ

รอท่านอื่นเสริมครับ

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:33:35 »

มันถอดยากอ่ะ..ของ SRI ต้องถอดปั้มเพาเวอร์ออก ก่อน ถอดสายพานอีก อู้...!!
เผื่อมีวิธีพิเศษบ้าง...
ของผมเปลี่ยนใหม่ไปแล้วครับคุณธวัช เอาลูกเก่าไปซ่อม ร้านบอกไม่เห็นเป็นรัย
แค่ถอดมาล้างๆ ก็ใช้ได้เหมือนเดิม (ตั้งค์ไม่คิด) พอดีร้านนี้มาเอาไดร์ที่บริษัทไปพันอยู่เรื่อยๆ
ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจ ถามว่าได้แน่นะ เช็คแล้วเหรอ เด็กบอกที่ร้านมีแต่ตัวเช็คแค่ 40 แอมป์ แล้ว
ไดร์ที่ผมเอาไปซ่อมมันตั้ง 120 แอมป์ ไอ้ครั้งจะลองถอดเปลี่ยนดูอีกทีก็อย่างข้างต้นอ่ะครับ
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:34:07 »

ถ้าให้ดีมันต้องทดสอบด้วยการใช้มอเตอร์ปั่นให้มันหมุนแล้ววัดดู แต่ความจริงมันไม่เป็นอย่างนั้น บางร้านไม่มีการทดสอบให้เลยตาดีได้ตาร้ายก็ซวยไป บางร้านก็ดีหน่อยทดสอบให้โดยการใช้บล๊อคลมปั่นมัน แล้วเอาเบตใส่ที่ขั่วและหาหลอดไฟมาต่อแทนการทำงานที่หลอดหน้าปัด พอบล๊อคลมหมุนหลอดดับแปลว่าใช้ได้แต่ก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นแต่ก็ยังดีกว่าที่ไม่ทดสอบเลย  ถ้าร้านไม่มีการทดสอบก้ต้องอาสัยดวงหละครับเรียกมาให้หมดทั้งกุมารเงินกุมารทองมาช่วยกระซิบบอกกันหละครับ อิอิอิอิ เอาง่ายๆ ดูลูกที่ไม่มีคราบน้ำมัน ไม่ชุ่มไปด้วยน้ำมัน โดยเฉพาะน้ำมันเพาเวอร์ ต้องแห้งๆ ดูสดๆ ยังไม่ความใหม่อยู่บ้าง มองแล้วดูดีว่างั้นเถอะ แค่นี้ก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้ว

ร้านซ่อมส่วนใหญ่ต้องมีตัวเช็คตัวปั่นครับ ถ้าไม่มีก้ซ่อมไม่ได้   
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:45:21 »

เนี่ยเลยคุณกล้า..ใช้วิธีนี้เลย เช็คด้วยหลอดไฟเนีี่ยแห๊ละครับ
แต่ไม่รู้ว่า มันชาร์ทกี่แอมป์นี่ซิครับ...Huh??

สงสัยงานนี้  วัดดวง จุดธูป เลี้ยงกุมารทอง 555.55 จะมีวิธีเด็ดๆ อีกมั้ยเนี่ยครับ
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:53:22 »

ถ้าจะให้รู้ว่ามันชาทได้กี่แอมป์ ต้องมีตัววัดแอมป์ และเบตเตอร์รีไฟหมดแต่ไม่เสียนะหนึ่งลูก ปั่นไดร์ชาทให้ได้ 3000 รอบ ก็จะรู้แล้วหละว่าชาทกี่แอมป์

พูดดูง่ายแต่ทำยากกกกกก
NOK405
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:40:53 »

สงสัยต้องโยนหัวโยนก้อย อย่างเดียวเลย หรือไม่ก็ไฟชาร์ทดีอยู่กับปากคนขาย ส่วนใหญ่วัดดวงเอา
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:14:50 »

มีมาหลายคำแนะนำแระ จะมีอีกมั้ยน้อ
คุณ yew ก่อนซื้อ ต้องดูก่อนว่า สองวันที่ผ่านมาดวงเราดีหรือเปล่า ?
คุณ Thawatpra เตรียมเครื่องไม้เครื่องมือไปด้วยต้อนซื้อ จับเปลี่ยนใส่รถเลยชัวร์ ให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปเลย
คุณ Kla_2000 ให้เรียกมาให้หมดทั้งกุมารเงินกุมารทองมาช่วยกระซิบบอกกัน
คุณ NOK 405 อันนี้ให้พกเหรีญไปด้วย แล้วมาโยนหัวโยนก้อยกัน หรือไม่ก็คนขายสวยซื้อเลยอิอิ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:11:05 »

มีมาหลายคำแนะนำแระ จะมีอีกมั้ยน้อ
คุณ yew ก่อนซื้อ ต้องดูก่อนว่า สองวันที่ผ่านมาดวงเราดีหรือเปล่า ?
คุณ Thawatpra เตรียมเครื่องไม้เครื่องมือไปด้วยต้อนซื้อ จับเปลี่ยนใส่รถเลยชัวร์ ให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปเลย
คุณ Kla_2000 ให้เรียกมาให้หมดทั้งกุมารเงินกุมารทองมาช่วยกระซิบบอกกัน
คุณ NOK 405 อันนี้ให้พกเหรีญไปด้วย แล้วมาโยนหัวโยนก้อยกัน หรือไม่ก็คนขายสวยซื้อเลยอิอิ

ป๋าเจษส์..เจ้าค่ะเจ้าขา..น้องว่าเตรียมหาเบอร์รถยก+ตังค์ค่ายกลาก+ค่าเปลี่ยนไดฯตัวใหม่ให้พร้อมไว้ดีกว่า...5555

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:25:16 »

ป๋าเจษส์..เจ้าค่ะเจ้าขา..น้องว่าเตรียมหาเบอร์รถยก+ตังค์ค่ายกลาก+ค่าเปลี่ยนไดฯตัวใหม่ให้พร้อมไว้ดีกว่า...5555

เนี่ยผมอุสาห์ถามให้ป๋าโจ โดยเฉพาะเลยนะเนี่ย รถผมน่ะบายๆ อยู่แล้ว ผมไฟยังแรงอยู่ 5555.5
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:49:57 »

ไดร์เสียกลางทาง ว่าซวยแล้ว.......

ไดร์สำรองที่อุตสาห์แบกไส่ท้ายรถมานานนม..ดันเป็นไดร์เสียๆซะอีก.....แบบนี้เรียกว่าโคตรซวยแบบดับเบิ้ล

ไม่เคยเจอ  แต่เคยนึกเล่นๆ  สยองง่ะ    เลยใช้วิธีที่คุณธวัชว่า คือซื้อมาแล้วก็สลับกับของเดิมเลยวันที่ซื้อเลย

If you want peace. Prepare for war.
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:13:18 »

คุณธวัช....ว่างมั้ยครับ เห็นขยันถอด อิอิ
จะให้ไปลองใช้ดูหน่อยคร๊าบ..อิอิ ว่าใช้ได้ป่าว...Huh :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ:
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 14:12:42 »

คุณธวัช....ว่างมั้ยครับ เห็นขยันถอด อิอิ
จะให้ไปลองใช้ดูหน่อยคร๊าบ..อิอิ ว่าใช้ได้ป่าว...Huh :ยินดี อุอุอุ: :หวัดดีค่ะ:

คุณเจษให้ช่างขาประจำเปลียนเลยครับ.....จะได้รู้ว่า ดี/ไม่ดีอย่างไร...เดี่ยวจะเป็นอย่างคุณแว่นพูดนะครับ....อันนี้ตายเลย  :เหนื่อยร้อน: :เหนื่อยร้อน: :เหนื่อยร้อน:

และอีกอย่างผมขยันถอดเป็นบ้างอย่าง....บางเวลานะครับ....55555

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:43:28 »

ช่างประจำผมอ่ะ คำว่าว่างไม่เคยมีเลยครับ ทางจะเข้าไปอู่ยังไม่มี จอดกันยันถนนข้างนอก
ไปแอบข้างป่าหลังอู่อีก..เหอะๆๆๆ ขนาดคานผมยังไม่ได้ทำสักที บอกยังวิ่งได้พี่ไว้ก่อน เหอะๆๆๆ

ไม่เป็นรัยครับเดี๋ยวต้องหาวิธี ตัวนี้เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่มันคงยังไม่รีบเสียมั้ง อิอิ
505k
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 15:49:45 »

ไดที่ผมเพิ่งซื้อที่เชียงกง ชลบุรี เวลาซื้อร้านเขาทดสอบโดยการต่อสายไฟแล้วหลอดไฟติดแค่นั้นเองครับ คือ ทดสอบว่าใช้ได้ไม่ได้ แต่ชาร์จดีไม่ดี ไม่รู้ครับ พี่เจษ

รถไม่ดี...แรงก็ไม่มี...ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:24:06 »

อยู่ครบทั้ง คุณวัฒน์ บางแสน และ คุณเจษ....ผมว่านัดเลยดีกว่าครับวันใหนดีที่บ้านผมก็ได้ มางัด และ มาแง้.....ใส่ ไดชาจร์ให้คุณเจษใหม่......
พระเจ้าจอร์ท พระเจ้าจอร์ท พระเจ้าจอร์ท....ถ้ามีปัญหาไฟไม่ชาจร์แล้วค่อยตามไปงัดแง้อีกรอบที่บ้านคุณเจษ
 อิอิ อิอิ อิอิ

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:32:20 »

อิอิ..นึกว่าจะชวนกันไปเปลี่ยนคานหลังซะอีก 555.5
เบื่ออย่างเดียว SRI เวลาถอดไดร์ชาร์ท ต้องถอดปั้มเพาเวอร์ออก
แล้วพอมันเคลื่อนปุ๊บ มันก็ชอบมีปัญหาทันที (ไม่รู้รถผมคันเดียวป่าวนะ)
ตั้งระดับ ไดร์ชาร์ท ปั้มเพาเวอร์ คอมแอร์ ไม่ดี สายพานโดดข้ามร่องอีก
เลยไม่ค่อยอยากไปยุ่งกับมันเท่าไหร่อะครับคุณธวัช

แต่..ไปเที่ยวบ้านคุณธวัช (โรงโป๊ะ) ไปทำอย่างอื่นก็ได้เน๊อะ ..ไปปะวัฒน์บางแสน
505k
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:37:03 »

ไปซิครับ ว่าแต่จะไปทำอะไรล่ะครับ ไอ้อย่างอื่นที่ว่าอ่ะ

รถไม่ดี...แรงก็ไม่มี...ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:48:05 »

A..ชอบไปบ้านคุณธวัช (โรงโป๊ะ) จังสงสัยจะมีอะไรดีๆซ่อนอยู่แน่นๆเลยบอกมาซะดีๆหรือว่ามี......555

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:53:03 »

อยากรู้ต้องตามไปดู 555.55 (ลูกมะพร้าวเพียบบบ)
505k
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:58:08 »

มีขนมทองพับอร่อยๆ ด้วย

เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 16:59:58 »

ว่าแต่ไอ้เจ้าไดร์ชาร์ท ของGRI มันตัวกี่บาทแล้วใส่รุ่นไหนได้บ้าง......(ชักเสียวๆเหมือนกัน)

เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 19 กรกฎาคม 2011 เวลา 17:42:49 »

A..ชอบไปบ้านคุณธวัช (โรงโป๊ะ) จังสงสัยจะมีอะไรดีๆซ่อนอยู่แน่นๆเลยบอกมาซะดีๆหรือว่ามี......555

ว่าแต่ โรงโป๊ะ นี่มันอยู่ไหน อยากไปทำอย่างอืนด้วยคน.....
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์