วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 14:38:28

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  มีใครได้ไปต่อใบขับขี่ใหม่บ้าง และ ครั้งละ 5 ปีบ้าง
0 สมาชิก และ 11 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้ไปต่อใบขับขี่ใหม่บ้าง และ ครั้งละ 5 ปีบ้าง  (อ่าน 4740 ครั้ง)
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #24 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 20:38:27 »

love love love :อะหา อะหา: :โอ้ววววววววววว: ไอเดียๆๆ........เวอร์รี่  GOODๆๆๆๆๆ.......... :ยินดี อุอุอุ: :มอบดอกไม้: โชคดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #25 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 21:07:10 »

...ขออนุญาติถามครับ...!!!
   ...ใบขับขี่ผมตลอดชีพ ทีนี้เมื่อปี'47 ผมเปลี่ยนชื่อ...!!! แต่ผมก็พกสำเนาใบเปลี่ยนชื่อไว้ในรถเผื่อคุณตำรวจเรียก ...แต่ใบขับขี่ผมเยินมากๆติดกับกระเป๋าตังค์ พอแงะปุ๊บ หน้าผมหลุดติดกระเป๋า ชื่อ,ที่อยู่อ่านไม่ออกแล้ว(แต่ด้านหลังยังโอเค ยังมีเลข มีลายเซ็นต์นายทะเบียนและลายเซ็นต์ชื่อเก่าผม)
   ...ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับ ว่าถ้าผมไปทำใบขับขี่ใหม่(เอาหลักฐานการเปลี่ยนชื่อไปด้วย) ...ผมจะได้ตลอดชีพเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ???...จะต้องสอบใหม่หรือไม่???...(แต่ประวัติการขับไม่มีด่างพร้อย...!!!)
                                                                                                                                     ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
SODA 405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #26 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 21:27:04 »

....ผมเคยไปแจ้งทำขอบัตรใบใหม่(บัตรเก่าแบตลอดชีพ)ก็ได้บัตรใหม่ตลอดชีพกลับมาครับ (โดยใบเก่าก็ยังคงใช้บ้างในบางโอกาสครับ)

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:46:06 »

ขอบคุณหลายๆ รู้แล้ว จะได้ไม่ทำ
 :ยินดี อุอุอุ:
แต่ทำอยู่อย่างนึงครับ ไม่ผิดกฏหมาย แถมดีต่อตัวเราอีก ตะหาก ยังงี้ ครับ..
  ด้วยความที่ผมต้องเดินทางไกลบ่อยๆ หากเป๋าตังค์ หรือเป๋าเอกสารหาย / เอกสารต่างๆ มากมาย บางครั้งต้องใช้ด้วยซิ
ผมใช้วิธี สแกน ทุกอย่าง และส่ง mail เก็บไว้ใน mail ตัวตัวเองเลย ฉุกเฉินเข้าร้านเน็ท ไปเปิดปริ๊นซ์ เอาได้ทั่วโลก...
เช่น   รูปสมุดบัญชีธนาคาร (จำเลขบัญชีได้ไม่ครบทุกเล่ม) / ทะเบียนรถ
        ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน บัตรต่างๆ หรืออื่นๆ จิปาถะ ที่คิดว่าสำคัญ mail เก็บไว้เลยครับ (เพราะเก็บไว้ฟรี)
 ไอเดีย ได้มาจากเพื่อนอีกทีครับ

อันนี้ผมก้อทำใว้   ล่าสุด สแปม เอาไปรับประทานซะแล้ว

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 08:48:17 »

...ใบขับขี่ผมตลอดชีพ ทีนี้เมื่อปี'47 ผมเปลี่ยนชื่อ...!!! แต่ผมก็พกสำเนาใบเปลี่ยนชื่อไว้ในรถเผื่อคุณตำรวจเรียก ...แต่ใบขับขี่ผมเยินมากๆติดกับกระเป๋าตังค์ พอแงะปุ๊บ หน้าผมหลุดติดกระเป๋า ชื่อ,ที่อยู่อ่านไม่ออกแล้ว(แต่ด้านหลังยังโอเค ยังมีเลข มีลายเซ็นต์นายทะเบียนและลายเซ็นต์ชื่อเก่าผม)
   ...ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับ ว่าถ้าผมไปทำใบขับขี่ใหม่(เอาหลักฐานการเปลี่ยนชื่อไปด้วย) ...ผมจะได้ตลอดชีพเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ???...จะต้องสอบใหม่หรือไม่???...(แต่ประวัติการขับไม่มีด่างพร้อย...!!!)
                                                                                                                                     ขอบคุณครับ
เอาข้อมูลจากกรมการขนส่งมาให้ดูครับ

ถาม: มีใบขับขี่รถยนต์ตลอดชีพและจักรยานยนต์ตลอดชีพรุ่นเก่า จะมาเปลี่ยนเป็นแบบสมาร์ทการ์ด ขอทราบรายละเอียดด้วยค่ะ
ตอบ: คุณสามารถมาเปลี่ยนเป็นแบบสมาร์ทการ์ดได้โดยไม่ต้องอบรม-ทดสอบใดๆเลยครับ ยื่นคำขอพร้อมหลักฐานคือ สำเนาบัตรประชาขน 2 ฉบับ สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ-สกุล(ถ้ามี) 2 ฉบับ ค่าธรรมเนียมฉบับละ 105.- บาท ค่าแก้ไขรายการฉบับละ 50.- บาท และค่าบัตรสมาร์ทการ์ดฉบับละ 100.-บาท โดยจะเป็นชนิดตลอดชีพเหมือนเดิมครับ

พี่เจมส์ ดูหน้าแรกสิ ที่ผมโพสใว้

เอกสารหลักฐาน ตามนั้นเลยครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:23:45 »

ขอบคุณครับ

แจ้งหาย เลย  แต่มีเลขที่ไปให้จะได้ค้นง่าย
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:25:17 »

ขอบคุณหลายๆ รู้แล้ว จะได้ไม่ทำ
 :ยินดี อุอุอุ:
แต่ทำอยู่อย่างนึงครับ ไม่ผิดกฏหมาย แถมดีต่อตัวเราอีก ตะหาก ยังงี้ ครับ..
  ด้วยความที่ผมต้องเดินทางไกลบ่อยๆ หากเป๋าตังค์ หรือเป๋าเอกสารหาย / เอกสารต่างๆ มากมาย บางครั้งต้องใช้ด้วยซิ
ผมใช้วิธี สแกน ทุกอย่าง และส่ง mail เก็บไว้ใน mail ตัวตัวเองเลย ฉุกเฉินเข้าร้านเน็ท ไปเปิดปริ๊นซ์ เอาได้ทั่วโลก...
เช่น   รูปสมุดบัญชีธนาคาร (จำเลขบัญชีได้ไม่ครบทุกเล่ม) / ทะเบียนรถ
        ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน บัตรต่างๆ หรืออื่นๆ จิปาถะ ที่คิดว่าสำคัญ mail เก็บไว้เลยครับ (เพราะเก็บไว้ฟรี)
 ไอเดีย ได้มาจากเพื่อนอีกทีครับ

เอกสารทางราชการ  อย่าปริ๊นซ์สีเด็ดขาดนะครับ  มิเช่นนั้น หากเจ้าหน้าที่จะหาเรื่องก็มีช่วงโหว่ ครับ
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #31 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:50:11 »

[/quote]

เอกสารทางราชการ  อย่าปริ๊นซ์สีเด็ดขาดนะครับ  มิเช่นนั้น หากเจ้าหน้าที่จะหาเรื่องก็มีช่วงโหว่ ครับ
[/quote]
 ขอบคุณครับ ที่ผ่านมาเล่นปริ๊นซ์ สีไปซะเยอะแล้ว เพราะเห็นว่ามันเหมือนและสวย แต่ส่วนมากจะเป็นบัตรประชาชน และเซ็นต์คล่อมว่าสำเนาไว้
รู้งี้ ต่อต่อไปคงย้อนยุค กลับไปเล่นขาว-ดำ แหละครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #32 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:10:19 »

คือเดิมเมื่อสมัยที่เครื่องปริ๊นท์สี  ตัวละหลายหมื่นบาท เครื่องถ่ายเอกสารสีไม่ต้องพูดถึง  ผมทำงานอยู่ร้านถ่ายรูปที่มีเครื่องถ่ายเอกสารสี  ทางสน.จะให้ตำรวจมาสั่งเลยครับว่าห้ามถ่ายเอกสารสี เอกสารทางราชการและธนบัตรทุกชนิดทุกประเภททุกประเทศ  ไม่เช่นนั้จะเข้าข่ายปลอมแปลงเอกสารราชการเพราะลายเซ็นต์(ปากกาสีน้ำเงินหรือดำก็ออกมาเนียนเชียว)  ตรายางประทับสีน้ำเงินหรือแดง(หรือสีไหนก็ตาม)ออกมาเหมือนเชียว
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #33 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 13:24:52 »

...ขอบคุณจ็อดและพี่วัฒน์ครับ...!!! ค่อยยังชั่วหน่อย...... ร้อนจัง ร้อนจัง ร้อนจัง

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #34 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 01 กรกฎาคม 2011 เวลา 20:03:13 »

love love love :อะหา อะหา:เดี๋ยวซ่อมแอร์ ก็ยังขับเปิดกระจก เพราะสูบบุหรี่!!!..."Retro or classiccar???"

:เครียดดูดบุหรี่: โถๆๆๆ.........จะงับมันไว้ทำมาย..... ตัดใจให้มันเด็ดขาดไปเลย เพื่อสุขภาพที่ดีในวันนี้ และวันหน้าของเราและครอบครัว ผมเคยหลงกับมันเป็นสิบปี พอคิดได้ก็เลิกเด็ดขาดไม่เห็นมันมีประโยชน์อะไรกับตัวเราเลย ไม่มีใครมาทำร้ายตัวเราเลย ตัวเราเองมาทำร้ายตัวเราเอง และฅนใกล้ตัวด้วย ถูกต้องแล้วครับ ผมเพียงมาบอกกล่าวท่านเท่าน้าน เพราะพี่เขยผมตายด้วยโรคหัวใจสาเหตุมาจากบุหรี่เมื่อไม่กี่ปีนี้เอง หมอเขาห้ามแล้วไม่เชื่อหมอ หมอบอกให้หายใจไว้ หายใจไว้ อย่าหยุดหายใจนะ ดันไม่เชื่อหมอ เลยกลับบ้านเก่าตามระเบียบ  :เอิ๊กๆๆๆ: โหไม่นะ ขอให้กำลังใจท่านครับ สวัสดีครับ  :มอบดอกไม้: โชคดี               
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #35 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 09:02:48 »

แล้วเมื่อไหร่ ท่าน P205  จะมาเล่าเรื่องราวครับข้องใจให้พักพวก รู้กันซะทีหละครับท่าน

ว่าเรื่องราวมันเป็นมาอย่างไรกันอะครับ

ค่าทำใบขับขี่ก้อมีคนมาช่วยบอกเยอะกันแล้วนะครับ

อยากทราบแล้วครับ

ขอบคุณครับ

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #36 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 10:44:48 »

:โอ้ววววววววววว: :อะหา อะหา: :โอ้ววววววววววว:ข้อความโดย: jod_ryhp ว่าเรื่องราวมันเป็นมาอย่างไรกันอะครับ

:ยินดี อุอุอุ: สวัสดีครับ เมื่อการเลือกตั้งสำมะเร็จเสร็จเรียบร้อย แล้วก็ตรงเป้าหมายและสะใจ  :มอบดอกไม้: 555 555 :555:กันแล้วก็จะเริ่มเปิดเผยเรื่องใบขับขี่น๊ะครับ  Devil
                    :correct:เมื่อก่อนผมขับรถไม่มีใบขับขี่มาร่วม 10 ปี ก็กลัวเรื่องข้อเขียนว่า IQ ของเรามัน  ไอ้ขี้ มากกว่า  คราวนี้เห็นกรมขนส่งใหญ่เขาจัดอบรมให้ในวันเสาร์-อาทิตย์ ผมก็ไปสมัคร มีข้าวเลี้ยงอย่างดี และเขาอยากให้มากครับ สอบข้อเขียนดันเกือบเต็มโอ้มันง่ายๆๆเอง ไอ้เรามันตีตนไปก่อนไข่ เวลาขับรถตกครั้งแรกก็ยอมให้ขับใหม่อีกทีเลย ที่สอบไม่ได้จริงพวกหัดขับใหม่ๆๆจริงๆๆเท่านั้น หลังจากผ่านขั้นตอนนี้ไปแล้ว ก็มาเข้าขั้นตอนการทำใบขับขี่ละ อันนี้เป็นหัวข้อที่สำคัญนะครับ เขาได้ชี้แจงว่า     ใบขับขี่มี 2 แบบ คือ Devil  แบบแข็ง (เขาเรียกสมาท(แปลว่าโก้)กาด)เขาถ่ายรู..ติดเลย ราคา 100 บ. ถ้วน    :........: อีกแบบ ๆเก่าๆๆ  แบบใบอ่อน ต้องนำรู..ถ่ายไปติดเองสองใบ ราคา 5 บาท ท่านลองเปลียบเทียบดู ราคามันต่างกันราว ฟ้า กับ ดิน ผมก็เอาแบบเดิมใบอ่อน แล้วก็ติดรูปที่มี....เอาไว้กันหมาได้ด้วย 555 555 :555:ผมมันพวกใส้เดือน แล้วก็เหลือเงินไว้ค่ารถใต้ดินกลับบ้านด้วย55555555555 โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ว๊าก คราวนี้มาถึงจุด เขาเรียก ไคร..แมก..ละ ตอนมาต่อใบขับขี่ 5 ปี ผมก็ไปขนส่งสาขา (อย่าให้บอกว่าที่ใหนน๊ะ??? เพราะตอนหลังเขาดีกับผมเป็นพิเศษ)  ผมก็อ่านในเว็บฯ นี้ว่าต้องเอาอะไรไปบ้าง ผมก็หาเอกสารไปให้ครบ ไปยื่นให้รู้สึกว่ามีบ่าใหญ่ ผู้หญิง เขาดูเสร็จเขาก็ให้รอตามหมายเลขที่เรียก  โอยยยยย พอเจ้าหน้าที่ห้องเขียนไว้ว่า เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล ผมก็เข้าไป สวัสดีครับตามระเบียบเมื่อประชาชนไปพบข้าของราชการ เขาก็ดำเนินการพิมพ์เอกสาร และปลิ้นออกมา แล้วบอกว่าค่าธรรมมะเนียม 605 บาท ผมตกใจก็ถามว่ามีค่าอะไรบ้างครับ เพราะเรารู้ว่าค่าทำมะเนียม ปีละ 100---5 ปี ก็ 500 บาท (ตอนนี้ยังไม่ได้ถ่ายรูป) ผมก็ถามว่าเดี่ยวนี้บัตรแบบเก่าไม่มีแล้วหลือครับ ระเบียบเก่าเขายอกเลิกแบบเก่าแล้วหรือครับ ที่จะต้องมาเสียค่าทำแบบบัตรแข็งทั้งหมดหลือ เจ้าหน้าที่ก็ตอบผมไม่ได้ คราวนี้ก็วุ่นละซี เขาเรียกหาหัวหน้ากันใหญ่เลย ก็พอดีมีเจ้าหน้าที่ผู้ชายตัวเท่าๆๆผมเข้ามาชี้แจง ว่ายังมีเหมือนเดิมครับ ผมก็บอกว่าผมอยากทำแบบเก่าครับ เขาก็บอกว่าต้องรอก่อนเพราะเขาต้องไปเบิกมา :ประหลาดใจ: ผมก็บอกว่าไม่เป็นไรครับผมรอได้  ว๊าก นี่แสดงว่าประชาชนต้องเสียค่าพอใจหรือไม่พอใจไป ใบละ 100 บาท ท่านทั้งหลายลองคิดดูว่าทั่วประเทศประชาชนไม่ทราบเลย Huh?ว่ามันมีอะไรแฝงอยู่ในนี้ อะไร ผมก็นั่งรอก็มีผู้ชายคนหนึ่ง ใบขับขี่หายทั้งสองอย่าง คือใบขอบรถยนต์ กับรถแมงกะไช เข้าไปทำ 2 ใบโดนไป 410 บาท ออกมาบ่นอู้เลย ว่ามันค่าอะไรมากมายนักว๊ะ ผมก็ร่วมด้วยช่วยกันขอดูใบเสร็จ ก็ชี้แจงให้เขาฟัง ว่า นี่มันค่า ถ่านรู..ติดบัตร 200 บาท เขาเข้าใจ ผมก็บอกทำไมไม่ถามผมสาก่อน เนี่ย 200 เป็นค่าขนมลูกได้สองวันเลยละเขาก็เห็นด้วย แต่เสียไปแล้ว โหไม่นะ ผมรอสักพักหัวหน้าเขาก็ทำให้เรียบร้อยยิ้มแย้มแจ่มใสดี และผมก็คุยอะไรเล็กๆๆน้อยว่า หลานสะไภ้ผมก็เป็นหัวหน้าขนส่งอยู่เชียงรายตอนนี้ เกทับสาหน่อย และเขาก็ไม่รู้ว่าผมเป็นไครเห็นแต่รูปที่เอาติดไว้กันหมาเท่าน้าน เมื่อเดินออกมาข้างนอกก็มาพบคนที่โดนไป 405 บาท กำลังโทรศัพท์คุยกับพักพวกว่ามาทำใบขับขี่โดนไปตั้งเท่านั้น ผมก็ลองแยบๆๆดูว่า ทำงานที่ใหนละเขาบอกว่าอยู่กระทรวงสาธารณสุข :เอิ๊กๆๆๆ:โถๆๆๆๆไม่น่าเลย เป็นข้าราชการเงินเดือนก็น้อยอยู่แล้วมาโดนแบบนี้เข้าบ่นอุบตลอด :สาบแช่ง: นี่เป็นตัวอย่าง อย่างหนึ่งในระบบราชการ ที่ไม่ได้มีการชี้แจงให้ประชาชนทราบว่ามีระเบียบอะไรที่จะได้รับใช้ต่อประชาชนให้ชัดเจนบ้าง ลองไปอ่านดูซิครับว่าเขาเขียนว่าต้องเองไอ้นั่นไอ้นี่เท่านั้น แต่ไม่ชี้แจงให้ชัดเจนว่าการทำบัตรนั้นมีกี่แบบ ประชาชน ตาสี ตาสา ยามี ยายมา จะรู้ใหมเหนีย ต้องเสียฅนละ 100 บาท คิดดูใบขับขี่มันสำคัญแค่ใหนที่จะต้องทำแบบสะมาทกาด บัตรประชาชน ก็สะมาทกาด ผมใหม่เข้าใจ อีกอย่าง บัตรจ่ายตรงจาก รพ.ต่างก็ต้องมี โรงระใบ  5  โลง ก็  5 ใบ ผมคิดว่าไอ้ เทกกะโนโลเล่ยี่ทุกวันนี้ข้อมูลต่างๆๆมันรวมอยู้ที่เดียวได้แล้ว เขาไปถึงดาว ต่างๆๆแล้ว ประเทศของเรายังเป็ยยิ่งว่า ไดโนเสา พันปีอีก ผมยังมีเรื่องเล่าจากประสบการณ์มากมาย เพียงแต่อยากให้ทุกท่านได้เข้ามาช่วยกันสกิดสะเกา เริ่มจากจุดเล็กๆๆ และผมหวังว่าต่อไปมันก็จะช่วยแก้ไขปัญหาต่างได้บ้างไม่มากก็น้อย ความคิดของผมยังมีอีกมากมาย ที่จะค่อยๆๆคุ้ยปัญหาที่มีขึ้นในสังคมออกมาตีแผ่เผื่อให้สังคมฯได้รับรู้ไว้บ้าง เอาแค่นี้ก่อนครับ วันนี้เมื่อยมือ ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มาช่วยกันแสดงความคิดเห็นทุกแง่ทุกมุมครับ ขอให้ทุกๆๆท่าน จงมีแต่ความสุข สดชื่น สมหวัง กับรัฐบาลใหม่ ทุกประการ ทุกฅนต้องร่ำรวยๆๆๆมากๆๆๆ :มอบดอกไม้: โชคดี โชคดี โชคดี

ถูกต้องแล้วครับ ปล. ผมขอถามทุกท่านว่าใบขับขี่ของเราจำเป็นต้องใช้แบบแข็งใหม่ ถ้าเราได้ใบขับแบบเก่ามาแล้วเอาถุงพลาสติกเล็กๆๆบางหุ้มไว้ให้ดี แล้วถามต่อไปบ้างว่าเราชักให้เจ้าหน้าที่ จราจน เขาดูปีละกี่ครั้ง มันถึงกับจะชำรุดเสียหายเร็วอยู่ไม่ถึง 5 ปี หรือ ครับ ถ้าใครอย่ากสวยโก้ เสีย 100 บาท ก็ตามอัทยาศัย ประชาธิปตายครับท่าน อิอิ Horse Horse Horse
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #37 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 11:20:46 »

เขาก้คงจะบังคับให้ใช้ แบบ สมารทการ์ดนั่นแหละ

เพราะจะได้มีรายได้เข้ารัฐ

บัตรใบนึงจริงๆต้นทุนไม่ถึง ร้อยหรอก

เอาเถอะน่า......ผมว่า ช่วยๆกันไป ช่วยรัฐบาลเขานะ

madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #38 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:30:18 »

เขาก้คงจะบังครับให้ใช้ แบบ สมารทการ์ดนั่นแหละ

เพราะจะได้มีรายได้เข้ารัฐ

บัตรใบนึงจริงๆต้นทุนไม่ถึง ร้อยหรอก

เอาเถอะน่า......ผมว่า ช่วยๆกันไป ช่วยรัฐบาลเขานะ

ใช่ครับ ประเทศเราจะได้พัฒนา

จริงๆแล้วบัตรอะไรทั้งหลายแหล่ควรจะเป็นสมาทการ์ดตั้งนานแล้ว จะช่วยลดขั้นตอนต่างๆได้มาก  ส่วนยานพาหนะก็

น่าจะใช้ระบบ RFIDทั้งระบบ  ตั้งนานแล้ว นี่เพิ่งทดลองใช้อยู่เลยไม่รู้เมื่อไหร่จะได้ใช้จริงซะที  ส่วนค่าใช้จ่าย

มันก็ต้องมีเป็นธรรมดาเพราะขนส่งก็ต้องไปจ้างเอกชนทำซึ่งผมหมายถึงทำทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์  ผมคน

นึงละครับยอมจ่ายด้วยความเต็มใจหวังว่าสักวันประเทศเราจะได้ใช้ระบบนี้ซะที

*** โดยส่วนตัวผมพอใจกับการบริการของขนส่งมาก  สะดวก รวดเร็ว  

If you want peace. Prepare for war.
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #39 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 12:39:13 »

love love love :อะหา อะหา:เดี๋ยวซ่อมแอร์ ก็ยังขับเปิดกระจก เพราะสูบบุหรี่!!!..."Retro or classiccar???"

:เครียดดูดบุหรี่: โถๆๆๆ.........จะงับมันไว้ทำมาย..... ตัดใจให้มันเด็ดขาดไปเลย เพื่อสุขภาพที่ดีในวันนี้ และวันหน้าของเราและครอบครัว ผมเคยหลงกับมันเป็นสิบปี พอคิดได้ก็เลิกเด็ดขาดไม่เห็นมันมีประโยชน์อะไรกับตัวเราเลย ไม่มีใครมาทำร้ายตัวเราเลย ตัวเราเองมาทำร้ายตัวเราเอง และฅนใกล้ตัวด้วย ถูกต้องแล้วครับ ผมเพียงมาบอกกล่าวท่านเท่าน้าน เพราะพี่เขยผมตายด้วยโรคหัวใจสาเหตุมาจากบุหรี่เมื่อไม่กี่ปีนี้เอง หมอเขาห้ามแล้วไม่เชื่อหมอ หมอบอกให้หายใจไว้ หายใจไว้ อย่าหยุดหายใจนะ ดันไม่เชื่อหมอ เลยกลับบ้านเก่าตามระเบียบ  :เอิ๊กๆๆๆ: โหไม่นะ ขอให้กำลังใจท่านครับ สวัสดีครับ  :มอบดอกไม้: โชคดี               

...ขอบคุณครับ พี่ P205...!!!
   ...แหม๋ๆๆ กว่าผมจะติดหมดเงินไปเยอะ จะเลิกก็กลัวขาดทุน 55555555555555555555 ...ล้อเล่นครับพี่...!!! ตอนนี้ก็สูบน้อยลงเยอะพี่ กายมันเลิกได้ แต่ใจยังสนุกกับการอมควันแล้วพ่นอยู่คร๊าบบบบบ...!!!
        ขอบคุณพี่อีกครั้งครับ ขอให้พี่มีความสุข สวัสดีมีชัย ร่างกายแข็งแรงครับ...!!! โชคดี โชคดี โชคดี

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #40 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 04 กรกฎาคม 2011 เวลา 22:29:55 »

love love love :อะหา อะหา:ข้อความโดย: jod_ryhp     เพราะจะได้มีรายได้เข้ารัฐเอาเถอะน่า......ผมว่า ช่วยๆกันไป ช่วยรัฐบาลเขานะ
                                   ข้อความโดย: madmax     ผมคนนึงละครับยอมจ่ายด้วยความเต็มใจ *** โดยส่วนตัวผมพอใจกับการบริการของขนส่งมาก  สะดวก รวดเร็ว

:ยินดี อุอุอุ: ขอขอบคุณมากครับ    :มอบดอกไม้:  ที่ได้มาแสดงความคิดเห็นกันครับ  ผมเห็นด้วยกับการมีรายได้เข้ารัฐ และถ้าไม่มีอะไรแอบแฝงไว้โดยวิธีการปิดบังความเป็นจริงไว้ ถ้าผมไม่ได้ยินฅนที่ผมคุยด้วยเขาบ่นมาอีกฅนหนึ่ง :........: ก็แสดงว่ายังมีผู้ที่ต้องการเสียเงินน้อย เขาคิดว่าไอ้เงินร้อยครึ่งร้อยบางฅนยังไม่ค่อยมีเท่าไร ยุคนี้ข้าวของต่างๆๆมันก็แพงทั้งน้านๆ ยิ่งเป็นข้าราชการผู้น้อยไม่มีรายได้พิเศษอะไร รับประทานแต่เงินเดือน เงินเดือนจริงๆๆ ลองไปถามข้าราชการที่ไม่มีรายได้พิเศษอะไรทุกฅนกู้ๆๆๆ กู้ทุกอย่างที่ขวางหน้า ในจำนวนข้าราชการ 100 คน เป็นหนี้เสีย 99% ผมเห็นมาแล้ว ไม่อยากบอกว่าที่ใหน....... ถูกต้องแล้วครับ  อีกอย่างก็ยังไม่มีการยกเลิกในกฎกระทรวงฯการใช้บัตรแบบเก่า ก็ต้องปิดประกาศหรือถามประชาชนที่ไปทำก่อนว่าคุณต้องการแบบใหน? มิใช่การกระทำแบบลับๆๆอย่างนี้ ประชาชนไม่มีทางเลือกก็จำยอม มันเป็นสิทธิ์ขันพื่นฐานเท่าน้าน ผู้ที่อยากได้รูปหล่อ,สวย ก็เป็นอีกเรื่องหนึ่ง อิอิ แต่บางฅนก็ถือว่าทำมะดาก็ได้ราคาถูกดี ก็อีกความคิดหนึ่ง Devil นา นา จิตรตัง ต่างฅนต่างจิตรใจ จะให้เขาเหมือนเรา หรือ จะให้เราเหมือนเขาก็ไม่ได้ Devil ประเทศเราปกครองด้วยระบอบประชาธิปตายไงครับ 555 555 555 Harp Horse :มอบดอกไม้: โชคดี
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์