วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 14:29:56

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  มีใครได้ไปต่อใบขับขี่ใหม่บ้าง และ ครั้งละ 5 ปีบ้าง
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครได้ไปต่อใบขับขี่ใหม่บ้าง และ ครั้งละ 5 ปีบ้าง  (อ่าน 4734 ครั้ง)
P205
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 20:44:46 »

love love love :อะหา อะหา:  สวัสดีครับ ท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมอยากทราบเรื่องใบขับขี่รถยนต์-แมงกะไช มีการทำและต่อตั้งแต่ใหม่ 1 ปี และต่อไป 5 ปี ท่านเสียค่าต่อ 5 ปี เสียค่าต่อครั้งหนึ่ง เป็นเงินเท่าไร Huh  ใบขับขี่แบบใหน ท่านทราบใหมว่ามี 2 แบบๆ แข็ง กับ อ่อน และพอใจกับเงินที่เสียไปนั้น ท่านพอใจและเข้าใจหรือเปล่าว่าเรามีสิทธื์เลือก เสียกะตังลดลงได้กินข้าวแกงอีก 3 จานด้วย  ผมขอถามเท่านี้ก่อน Devil แล้วผมจะมาเล่าอะไรเล็กๆๆน้อยๆๆให้เป็นน้ำจิ้มฟังครับ ช่วยมาตอบกันก่อนว่าท่านเสียกะตังต่อครั้งละเท่าไร สวัสดีครับ :ยินดี อุอุอุ: :มอบดอกไม้: โชคดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
whatever
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 28 มิถุนายน 2011 เวลา 23:19:50 »

ถ้าจำไม่ผิด ห้าปี ห้าร้อย นะครับ ถ้าผิดก็ขออภัย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
su405
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 05:56:08 »

ของผมตลอดชีพทั้ง  2  ใบครับ :พักสบาย: :พักสบาย: :พักสบาย:
Tako405
ครูบ้านนอก
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 06:39:19 »

ต่อใบขับขี่มอ'ไซต์  จาก   5 ปี  เป็น  5  ปี   ราว ๆ  200  บาท (นานแล้ว ลืมอ่ะ...)

ใบขับขี่รถยต์  จาก 1   ไป  5 ปี  600  กว่าบาทครับ

ชีวิต คือ การเดินทาง ล้มบ้าง เจ็บบ้าง ผิดหวังบ้าง  เป็นสิ่งที่คอยย้ำเตือนตัวเราว่า " ยังมีลมหายใจ "
toh
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 08:34:04 »

ลืมแล้วอ่ะครับ น่าจะห้าร้อยนะ หาบิลไม่เจอ
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 08:51:51 »

ของผมตลอดชีพทั้ง  2  ใบครับ เช่นกัน 

เพราะสมัยก่อน ตอนที่ใช้เป็นใบสีฟ้าอมเขียวนั้น

ผมทำงานอยู่ที่ระยอง แต่บ้านอยู่น่าน

ผมต้องกลับบ้านในหนึงปีบ่อยมาก เพราะไอ้เจ้า 2 ใบนี้แหละ

สาเหคุอะเหรอ...มันหมดอายุไม่ตรงกัน

เลยตัดสินใจ แมงกะไซค์ 505 บาท  รถยนต์ 1005 บาท  ผมว่า เท่านนี้ก้อคุ้มแล้วครับ

ไม่ต้องไปเสียอีกแล้ว  เศษ 5 บาท คือค่าคำขอ ครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 09:43:38 »

love love love :ยินดี อุอุอุ:  สวัสดีครับทุกๆๆท่าน ขอขอบคุณครับที่เข้ามาตอบกระทู้นี้ ท่านที่ได้ทำใบขับขี่ทั้งสองอย่าง ตลอดอายุขัย Devil ก็รอดตัวโชคดีไป  โชคดี กับการไม่ต้องเสียเป็นรายปีครับ 555 555 555 แต่ผมก็ยังอยากทราบว่าท่านที่ทำใบขับขี่ปัจจุบันด้วยครับ ว่าเสียค่าต่อครั้งและเท่าไร่ Huh ขอตัวเลขชัดเจนต์ครับ แล้วก็จะมาเล่าเรื่องเล็กๆๆให้ท่านฟังของระบบงานของรัฐให้ฟังกันเล่นๆๆๆครับ :........: สวัสดีครับ :มอบดอกไม้: โชคดี
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 10:08:26 »

การต่อใบอนุญาตขับขี่ครั้งต่อไป มีอายุ 5 ปี

1 .ใบขับขี่ใบเก่า

2. ค่าถ่ายรูป 100 บาท

3. ค่าธรรมเนียม 505 บาท มีอายุ 5 ปี

* ถ้าใบขับขี่หมดอายุแล้วเกินกว่า 1 ปี แต่ไม่เกิน 3 ปี ต้องทดสอบสายตาบอดสีและข้อเขียนใหม่ จึงจะออกใบขับขี่ใหม่ได้

แต่ถ้าใบขับขี่หมดอายุเกินกว่า 3 ปี ต้องสอบใหม่ทุกอย่าง

* ติดต่อ กรมขนส่งทางบก 02-2725322 , 02-2725416

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 10:10:15 »

เอาข้อมูลจากกรมการขนส่งมาให้ดูครับ

ถาม: มีใบขับขี่รถยนต์ตลอดชีพและจักรยานยนต์ตลอดชีพรุ่นเก่า จะมาเปลี่ยนเป็นแบบสมาร์ทการ์ด ขอทราบรายละเอียดด้วยค่ะ
ตอบ: คุณสามารถมาเปลี่ยนเป็นแบบสมาร์ทการ์ดได้โดยไม่ต้องอบรม-ทดสอบใดๆเลยครับ ยื่นคำขอพร้อมหลักฐานคือ สำเนาบัตรประชาขน 2 ฉบับ สำเนาใบเปลี่ยนชื่อ-สกุล(ถ้ามี) 2 ฉบับ ค่าธรรมเนียมฉบับละ 105.- บาท ค่าแก้ไขรายการฉบับละ 50.- บาท และค่าบัตรสมาร์ทการ์ดฉบับละ 100.-บาท โดยจะเป็นชนิดตลอดชีพเหมือนเดิมครับ

pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 10:25:33 »

อืม...กระทู้นี้อ่านแล้วได้ประโยชน์ จิงๆ
 ของผม ตลอดชีพตั้งแต่ปี 34 โน่นแล้ว ทุกวันนี้เวลา ท่านๆ เรียกตรวจใบขับขี่ จะมองหน้าผมทะแม่งๆ ไอ้ผมก็ไม่กล้าไปทำใหม่กลัวได้ แบบปี ต่อ ปี
 ขอบคุณคร๊าบ..คุณ jod_ryhp
สิงห์ ลั้น..ลา
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 10:43:41 »

แจ้งหายครับพี่แล้วทำใหม่ได้ตลอดชีพเหมือนเดิม
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 10:49:50 »

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ตรงนั้น

ทำใหม่มันก้อทำได้

แต่รูปมันไม่เวริค ไง

รูปที่ใช้เมื่อก่อน มันดูแล้วน่าเกรงขามอะ แบบว่ามีสี อะ

ทำใหม่มันไม่ได้ดังใจอะ  ผมเคยไปถามหลายท่านแล้วอะ

k.nimit
สิงห์มัธยม

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 11:22:00 »

ก็ดีนะ ใบขับขี่ 5 ปี  ได้เข้ารับการอบรมเครื่องหมายการจราจร  เทสก์ความสามารถทางด้านประสาท ความคิด ครึ่งวันเช้า แล้วก็รอรับใบขับขี่  ได้เปลี่ยนรูปถ่ายให้เป็นปัจจุบัน  ขนาดแรงงานต่างด้าว พม่า กระเหรี่ยง มอญ เขมร  ยังขับรถมอเตอร์ไซค์  รถยนต์ กันเกลื่อนเมืองได้ 
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 14:12:35 »

แจ้งหายครับพี่แล้วทำใหม่ได้ตลอดชีพเหมือนเดิม

Yessssss 
ผมก็แจ้งหายแล้วทำใหม่เป็นตลอดชีพเหมือนเดิมครับ  แต่มันมีเรื่องราวมากกว่านั้นครับ
ผมได้ไปแจ้งหายเพื่อขอออกใบใหม่ แต่ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่เช็คประวัติแล้วแจ้งว่าผมได้แจ้งหายและไปแจ้ขอออกใบใหม่ไว้แล้วที่ขนส่งเชียงใหม่  ผมถึงกับงงงงง  ว่าผมไม่เคยทำใบขับขี่หาย นี่เป็นครั้งแรกในชีวิต (เพราะใบขับขี่ก็เป็นแบบตลอดชีพ)  และก็ไม่เคยทำหาย  แต่ไฉน มีประวัติว่าผมเคยแจ้งหายและไปขอทำใหม่ที่เชียงใหม่  ก็ยืนยันไปว่าไม่เคย  เจ้าหน้าที่ก็บอกว่างั้นเดี๋ยวเราแก้ไขประวัติและออกใบใหม่ให้  อ้าวววววววงงงงงงไปใหญ่อีก  นี่เค้าแก้ประวัติกันได้ง่ายๆอย่างนี้เลยหรือ  หากมีพม่า  เขมร   อยากได้บัตรประชาชน ก็สวมใบขับขี่ผมไปโดยแจ้งหายในต่างจังหวัด  แล้วออกใบขับขี่ใหม่โดยใช้รูปใหม่ (เพราะใบขับขี่ตลอดชีพผมทำมาตั่งแต่อายุ 20  จนปัจจุบัน มันผ่านไปยี่สิบกว่าปี หน้ามันคงเหมือนเดิมหรอกนะ)  แล้วก็ไปแจ้งขอใบขับขี่ เมื่อได้ใบขับขี่เป็นหลักฐานก็ไปแจ้งบัตรประชาชนหาย โดยมีใบขับขี่เป็นหลักฐาน  แบบนี้ก็สบายใจกันเลย ชิมิส์
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 29 มิถุนายน 2011 เวลา 20:05:47 »

love love love :อะหา อะหา: 555 555 555 สวัสดีครับ มาเล่าประสบการณ์ของส่วนราชการ อันนี้เป็นตัวอย่างหนึ่งแล้วไงๆๆ......  :Ii:เอาๆๆขอเชิญท่านอื่นมาเล่าต่อไปว่ามีประสบการณ์อะไรก็นำมาเล่าสู่กันฟัง Devil ใครมีปัญหาก็ถามกันได้ มีผู้มาตอบไขข้อสงสัยได้เป็นอย่างดี ถูกต้องแล้วครับ เดียวเอาไว้ตอนท้ายๆๆ ...ผมก็จะมาสรุปมันๆๆ...ที่ไปพบมาให้ฟังครับ  :ยินดี อุอุอุ: :มอบดอกไม้: โชคดี
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 08:54:49 »

ถ่ายเอกสารสี ใบขับขี่ 2 หน้าเลย (เหมือนเป๊ะ) แล้วเจ้าของลงลายเซ็นต์สลักหลังไว้ พร้อมคำว่า สำเนา นำไปเคลือบ พกแทนของจริงเพราะกลัวหาย
ถามครับว่า    ผิดไหม (เพื่อนผมเขาทำแบบนี้ ผมยังไม่กล้า)
กล้วโดน ใบแดง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 09:17:01 »

ถ่ายเอกสารสี ใบขับขี่ 2 หน้าเลย (เหมือนเป๊ะ) แล้วเจ้าของลงลายเซ็นต์สลักหลังไว้ พร้อมคำว่า สำเนา นำไปเคลือบ พกแทนของจริงเพราะกลัวหาย
ถามครับว่า    ผิดไหม (เพื่อนผมเขาทำแบบนี้ ผมยังไม่กล้า)
กล้วโดน ใบแดง

ผิดครับ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 10:54:23 »

ถือว่าปลอมแปลงเอกสารด้วยครับ

เขาให้พกบัตรประจำตัวประชาชน-ใบอนุญาติขับขี่

เขาไม่ได้บอกให้เรา พกสำเนาบัตร ฯ

ผิดอยู่แล้วครับ

เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 11:13:04 »

ปลอมทำไมหายก็ขอใหม่ได้นี้ครับ

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 11:18:32 »

โดน 3 ข้อหาเลยครับ
1. ปลอมแปลงเอกสารราชการ
2. ไม่แสดงใบอนุญาตขับขี่เมื่อเรียกตรวจได้
3. ใช้เอกสารทางราชการปลอม
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 11:45:25 »

2. ไม่แสดงใบอนุญาตขับขี่เมื่อเรียกตรวจได้

สุดยอดเลยครับพี่วัตน์
1.  แค่ปลอมก้อผิดแล้ว
มาเจอข้อ 3. อีก  ปลอมแล้วยังเมมาใช้อีก หนักกว่าเดิมอีก  นะ    555555....405

nun
คนร้อยเอ็ดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 12:41:41 »

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ตรงนั้น

ทำใหม่มันก้อทำได้

แต่รูปมันไม่เวริค ไง

รูปที่ใช้เมื่อก่อน มันดูแล้วน่าเกรงขามอะ แบบว่ามีสี อะ

ทำใหม่มันไม่ได้ดังใจอะ  ผมเคยไปถามหลายท่านแล้วอะ

ถูกใจผมจริงๆครับ สำหรับ ขรก. เวลาที่ตำรวจเรียกตรวจอย่างน้อยเขาก็เกรงใจในการเป็น ขรก.ด้วยกัน ทุกวันนี้ผมเดินทางไกลโดนเรียกตรวจตลอด ทั้งตำรวจท้องที่ ตำรวจทางหลวง ไม่เคยโดนไบสั่งเลย เพราะอย่างน้อยๆผมก็อ้างว่าประชุมด่วน ผวจ.เรียกด่วนบ้าง   ถ้าเดินทางเข้า กทม. ก็บอกว่า อธิบดีกรมเรียกประชุมด่วน ส่วนเรื่องประชุมแล้วแต่จะคิดออก ตำรวจชอบโกหกครับ ถ้าเราพูดเรื่องจริงไม่ยอมเชื่อ
ส่วนทุกวันนี้ก็ต้องใช้แบบตลอดชีพที่แสนจะเก่า อยากเปลี่ยนแต่ไม่ชอบเพราะของใหม่แบบสมาร์ทการ์ดมันดูไม่สวยเลย สู้เเบบเดิมไม่ได้

ไปดูที่เว็บกรมการขนส่งครับ

http://www.dlt.go.th/th/index.php/2009-09-14-18-52-41.html

มีทุกอย่างที่อยากรู้เกี่ยวกับขนส่ง

มิตรภาพไร้พรมแดน
Tel 0868569846
405 gr  3s ge ไอดีกลม  ,    306 SR เดิมๆ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 13:05:02 »

สุดยอดเลยครับพี่วัตน์
1.  แค่ปลอมก้อผิดแล้ว
มาเจอข้อ 3. อีก  ปลอมแล้วยังเมมาใช้อีก หนักกว่าเดิมอีก  นะ    555555....405

เอกสารทางราชการ แค่ปลอมก็ผิดแล้ว คร๊าบบบบบบบ
pha

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 30 มิถุนายน 2011 เวลา 18:06:47 »

ขอบคุณหลายๆ รู้แล้ว จะได้ไม่ทำ
 :ยินดี อุอุอุ:
แต่ทำอยู่อย่างนึงครับ ไม่ผิดกฏหมาย แถมดีต่อตัวเราอีก ตะหาก ยังงี้ ครับ..
  ด้วยความที่ผมต้องเดินทางไกลบ่อยๆ หากเป๋าตังค์ หรือเป๋าเอกสารหาย / เอกสารต่างๆ มากมาย บางครั้งต้องใช้ด้วยซิ
ผมใช้วิธี สแกน ทุกอย่าง และส่ง mail เก็บไว้ใน mail ตัวตัวเองเลย ฉุกเฉินเข้าร้านเน็ท ไปเปิดปริ๊นซ์ เอาได้ทั่วโลก...
เช่น   รูปสมุดบัญชีธนาคาร (จำเลขบัญชีได้ไม่ครบทุกเล่ม) / ทะเบียนรถ
        ทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน บัตรต่างๆ หรืออื่นๆ จิปาถะ ที่คิดว่าสำคัญ mail เก็บไว้เลยครับ (เพราะเก็บไว้ฟรี)
 ไอเดีย ได้มาจากเพื่อนอีกทีครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์