วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 16:20:26

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ชุบโคเมียมโคมฉาย SRI & ขอควรระวัง
0 สมาชิก และ 23 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ชุบโคเมียมโคมฉาย SRI & ขอควรระวัง  (อ่าน 7212 ครั้ง)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 10:55:15 »

จากกระทู้ ที่สมาชิกส่งชุบไ้ว้

http://www.vlovepeugeot.com/webboard/09759.html

http://www.vlovepeugeot.com/webboard/09849.html

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=23136.0

และผมก็ส่งงานชุบ.....ผมได้งานที่คาดหวังไว้ 1 คู่ คือ ทุกตารางนิ้วเคลือบผิวโคเมียม....เงางามดี กับ อีก 1 คู่ ที่ได้มาแบบผิดหวังนิด ๆ แต่ไม่ใช้ความผิดของร้านชุบนะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

504hero
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 10:59:51 »

ค่าชุบเค้าคิดยังไงอ่ะครับ แล้วที่ว่าผิดหวัง ยังไงหรือ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:03:16 »

ร้านชุบพลาสติด  T PART  นั้น  เค้าจะไม่เก็บผิวงานให้เราส่งอย่างไรเค้าชุบอย่างงนั้น  (ผมเคยส่งชุบ ขนาดมีหยักไย่ เค้ายังชุบมาทั้งอย่างนั้นเลย  นาจะปัดออกให้สักหน่อย)  ดังนั้นงานที่ส่งชุบ(ที่นี่)  ต้องขัดผิวงานให้เนียน ก่อนส่งครับ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:07:37 »

อีก 1 คู่ที่ผิดหวังนั้น มีคราบโคเมียม ด้าน ๆ อยู่ในโคม ( ตามรูปด้านล่าง แต่อีกโคมเป็นมากกว่านี้ครับ ).....เมื่อสอบถามกลับไปทางร้าน....ให้เหตุผลว่าเนื้อพลาสติกเสียแล้ว.....ผมก็เริ่มเข้าใจ...เพราะว่าทีผ่านมาผมต้องการความสว่างก็เลยเปลี่ยนหลอด จาก 55 W เป็น 100 W ความร้อนในโคมเลยสูงกว่าปกติ พลาสติก...นอกจากผิวโคมเมียมจะไหม้เร็วขึ้นแล้วยังทำให้ผิวพลาสติกละลายอีกด้วย

แต่ขอรอดูงานแก้ก่อนนะครับแล้วจะมาเล่าให้ฟังต่อว่า...โคมที่เคยผ่านการใช้งานหลอด 100 w แล้วเสียหายจนไหม้ ซ่อมได้หรือไม่ ?

Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:10:43 »

ผมกำลังมีความคิดอย่างคุณวัฒน์เลยครับ.........แสดงว่าใครคิดจะส่งโคมฉายไปชุบร้านนี้ก็ขัดโคมด้วยกระดาษทรายเบอร์ 800-1000 ให้เห็นเนื้อพลาสติก 100 % ก่อนชุบเป็นดีที่สุดครับ

40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:19:46 »

ลองไปซื้อสติกเกอร์โครเมียมมาแปะสิครับ แผ่นใหญ่มากแค่ 40 บาท ตรงไหนลอกแปะตรงนั้น
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:25:44 »

ค่าชุบเขาคิดยังไงอ่ะครับ แล้วที่ว่าผิดหวัง ยังไงหรือ

ค่าชุบชิ้นละ 350 บาทโคม SRI 4 ชิ้น 1400 บาท มีบริการส่งทางพัสดุครับ

สิ่งที่ผิดหวัง ก็ตามวงแดงหล่ะครับ ( อันนี้พอรับได้ครับ )....แต่อีกโคมรับไม่ได้ครับให้ลองแก้งานครับดูครับ....หลังจากซ่อมงานเสร็จจะเอารูปมาลงให้ดูครับ

สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:30:37 »

ผมคิดว่าก่อนที่เราจะส่งชุบ เคลือบผิว ไม่ว่าจะเป็นโลหะ หรือ พลาสติค เราควรต้องเตรียมพื้นผิวให้สะอาดทุกครั้งครับ
    โรงงานที่รับชุบพวกนี้ เขาไม่มาทำความสะอาดให้เราแน่นอนครับ

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 12:17:57 »

ผมก็เคยส่งชุบมาและก็ผิดหวังเช่นเดียวกัน  เราดูเหมือนว่ามันจะเงาและให้แสงสว่างและคาดหวังอย่างนั้นแต่ทุกอย่างกลับตรงกันข้ามกันหมด  ครั้งพอเราอัพวัตต์ของไฟเพิ่มสิ่งที่ตามมาคือความสว่างแต่อยู่ได้ไม่นานเท่าไร เพราะโคมที่ชุบมามันร่อนเพราะความร้อนจากวัตต์ที่สูงขึ้นถึงแม้จะใช้วัตตืเท่าเดิมก็ไม่สว่าง    ผลสุดท้ายของผมคือไฟโปรเจคเตอร์ที่มีในท้องตลาดที่สามารถนำมาแปลงใส่และได้ผลที่ใช้งานเหมือนรถทั่ว ๆ ไปได้ดีเช่นเดียวกัน
คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 12:28:05 »

เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าโคมSRIเป็นปล๊าสสะติก คิดว่าเป็นเหล็กเหมือนแดงน้อยเสียอีก

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 12:33:01 »

ผมกำลังมีความคิดอย่างคุณวัฒน์เลยครับ.........แสดงว่าใครคิดจะส่งโคมฉายไปชุบร้านนี้ก็ขัดโคมด้วยกระดาษทรายเบอร์ 800-1000 ให้เห็นเนื้อพลาสติก 100 % ก่อนชุบเป็นดีที่สุดครับ

ใช่เลยครับ  แต่จะบอกว่าตามที่อ.เฟืองทองบอกอ่ะครับถูกต้องที่สุดเพราะงานชุบพลาสติกนั้น  (ที่นี่)เค้าชุบจับเฉพาะผิวจริงๆครับ  ผมเลยไม่คิดจะส่งชุบอีกเลย
    ผมคิดว่าก่อนที่เราจะส่งชุบ เคลือบผิว ไม่ว่าจะเป็นโลหะ หรือ พลาสติค เราควรต้องเตรียมพื้นผิวให้สะอาดทุกครั้งครับ
    โรงงานที่รับชุบพวกนี้ เขาไม่มาทำความสะอาดให้เราแน่นอนครับ

แต่ที่เคยส่งอะไหล่ฮาเลย์ไปชุบเค้าก็เก็บผิวให้นะ อย่างแฮน  เหล็กโครงบังลม คิ้วบังโคลน  ฯลฯ  แต่ราคาก็เอาการอยู่
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 12:49:54 »

อันนี้ผมคิดเล่นนะครับ....เคยใช้โคม DEPO แล้แต่ว่าแสงมันฟุ้งกระจายไม่จับถนน.....ถ้าโคม SRI ทำมาแล้วไม่ work.....ผมยังมีโคมฉายแท้ของ GR อยู่อีก 1 คู่ที่เป็นเหล็ก ส่งชุบโคมเมียมแล้วทำโคม GR ปรับระดับได้ใส่ SRI >> โคม GR เป็นเหล็กขึ้นรูปมาของติดรถมาจะมีการรวมแสงดีกว่าของ Depo และแสงจับถนนดีกว่าด้วยครับ.....สามารถประกอบกับ กรอบและมอเตอร์ปรับระดับของ SRI ได้ครับ<<

....แต่ถ้าต้องการให้โคเมียมจับที่โคมดี ๆ ต้องเจาะรูที่บริเวณก้นโคมด้วยนะครับ...เขาบอกว่าลักษณะโคมที่เป็นถ้วย.....ก้นถ้วยจะเป็นจุดอับของกระแสไฟฟ้าในการชุบนะครับ  สมาชิกทีทำงานชุบช่วยเสริมด้วยนะครับ...ผมรู้แค่งูๆปลาๆ...จำเขามาอีกที่หนึ่งครับ

ผมก็จะได้โคมไฟที่สว่าง...ลำแสงจับถนนดี....สามารถปรับได้เหมือนโคมเดิม.....แต่โคมไฟสูงหายไปหนึ่งโดมครับ...คิดเล่นๆ ครับ

ร้อนจัง ร้อนจัง ร้อนจัง

madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 13:15:35 »

เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าโคมSRIเป็นปล๊าสสะติก คิดว่าเป็นเหล็กเหมือนแดงน้อยเสียอีก

โคมโปเจคเตอร์ไปถึงไหนแล้ว  หลังเลือกตั้งว่าลองดูมั่ง

If you want peace. Prepare for war.
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 13:21:29 »

โคมโปเจคเตอร์ไปถึงไหนแล้ว  หลังเลือกตั้งว่าลองดูมั่ง
เสร็จไปหนึ่งข้างแล้วครับ กำลังรอแรงฮึดให้ทำอีกข้าง
ตอนนี้รถยังอยู่ที่อู่สีก็เลยยังนิ่งๆทำไรไม่ได้ ต้องทำไปลองใส่ไปครับ กลัวคัทออฟกับมุมที่แสงตกกระทบจะไม่สวย
ปล.เจ้าตัวเล็กเป็นอย่างไรบ้างครับ คงกำลังน่ารักน่าดู

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 13:55:37 »

โคมโปเจคเตอร์ไปถึงไหนแล้ว  หลังเลือกตั้งว่าลองดูมั่ง
เสร็จไปหนึ่งข้างแล้วครับ กำลังรอแรงฮึดให้ทำอีกข้าง
ตอนนี้รถยังอยู่ที่อู่สีก็เลยยังนิ่งๆทำไรไม่ได้ ต้องทำไปลองใส่ไปครับ กลัวคัทออฟกับมุมที่แสงตกกระทบจะไม่สวย
ปล.เจ้าตัวเล็กเป็นอย่างไรบ้างครับ คงกำลังน่ารักน่าดู

ไม่ได้หลับได้นอนทั้งคืน มันร้องทุกสองชั่วโมง  ถามอะไรมันก็ไม่ยอมพูด  มันร้อง แอ๊.....แอ๊.... อย่างเดียว

สงสัยต้องหานมแพะมาให้มันกิน

If you want peace. Prepare for war.
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 13:59:57 »

ไม่ได้หลับได้นอนทั้งคืน มันร้องทุกสองชั่วโมง  ถามอะไรมันก็ไม่ยอมพูด  มันร้อง แอ๊.....แอ๊.... อย่างเดียว

สงสัยต้องหานมแพะมาให้มันกิน

...เหมือนเพื่อนผมเลยพี่ เพิ่งมีลูกคนแรก...!!! เจอมันล่าสุด ตาเหมือนหลินปิงเลย 55555555555555555555555555555555

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 14:03:00 »

ดีนะลูกโตแล้ว กร้ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 14:09:49 »

ดีนะลูกโตแล้ว กร้ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

...มิน่า...!!! จะหาเพิ่ม คิก คิก............. Ho Ho

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 14:14:55 »

ตอนลูกเล็กๆ ลูกก็ดูดนมเมียพ่อ
แล้วตอนลูกโต พ่อจะขอดูดนมเมียลูกบ้างจะได้มั๊ยเนี่ย
55555

madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 14:55:39 »

ตอนลูกเล็กๆ ลูกก็ดูดนมเมียพ่อ
แล้วตอนลูกโต พ่อจะขอดูดนมเมียลูกบ้างจะได้มั๊ยเนี่ย
55555

คิดได้ไงเนี่ย.......:เหงื่อแตก:

รับไม่ด้ายยยยยยยย

LEX @BENZ
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 17:23:26 »

มีใครเคยลองใช้สีสเปรโครมเนียมพ่นดูบ้างหรือเปล่าครับ 

รับjobซ่อมแอร์บ้าน-แอร์รถ งานไฟฟ้าบ้าน โรงงาน ตู้คอนโทรลมอเตอร์ ติดต่อสอบถามได้ครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 18:36:44 »

อันนี้ผมคิดเล่นนะครับ....เคยใช้โคม DEPO แล้แต่ว่าแสงมันฟุ้งกระจายไม่จับถนน.....ถ้าโคม SRI ทำมาแล้วไม่ work.....ผมยังมีโคมฉายแท้ของ GR อยู่อีก 1 คู่ที่เป็นเหล็ก ส่งชุบโคมเมียมแล้วทำโคม GR ปรับระดับได้ใส่ SRI >> โคม GR เป็นเหล็กขึ้นรูปมาของติดรถมาจะมีการรวมแสงดีกว่าของ Depo และแสงจับถนนดีกว่าด้วยครับ.....สามารถประกอบกับ กรอบและมอเตอร์ปรับระดับของ SRI ได้ครับ<<

....แต่ถ้าต้องการให้โคเมียมจับที่โคมดี ๆ ต้องเจาะรูที่บริเวณก้นโคมด้วยนะครับ...เขาบอกว่าลักษณะโคมที่เป็นถ้วย.....ก้นถ้วยจะเป็นจุดอับของกระแสไฟฟ้าในการชุบนะครับ  สมาชิกทีทำงานชุบช่วยเสริมด้วยนะครับ...ผมรู้แค่งูๆปลาๆ...จำเขามาอีกที่หนึ่งครับ

ผมก็จะได้โคมไฟที่สว่าง...ลำแสงจับถนนดี....สามารถปรับได้เหมือนโคมเดิม.....แต่โคมไฟสูงหายไปหนึ่งโดมครับ...คิดเล่นๆ ครับ

ร้อนจัง ร้อนจัง ร้อนจัง

คุณธวัชครับ  ผมว่าการกระจาย / รวมแสง  ผมว่าหลักมันอยู่ที่  ลายของกระจกไฟไม๊ครับ เพราะเคยสังเกตุ  ลายบนกระจกของ ดีโป้ กับ ซีบี้  มันไม่เหมือนกัน
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 18:39:28 »

มีใครเคยลองใช้สีสเปรโครมเนียมพ่นดูบ้างหรือเปล่าครับ 

ไม่ทน
madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 20:47:38 »

พ่นเสร็จไม่เงาแบบโครเมื่ยมนะสิ  ออกมาด้านๆยังกะสีตะกั่ว  หนักกว่าเดิมอีก

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์