วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 14:38:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  การตั้งด่านตรวจรถ...ของตำรวจไทยฯลฯ กับ ต่างประเทศฯลฯ แตกต่างกันหรือไม่ ?
0 สมาชิก และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งด่านตรวจรถ...ของตำรวจไทยฯลฯ กับ ต่างประเทศฯลฯ แตกต่างกันหรือไม่ ?  (อ่าน 7169 ครั้ง)
P205
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 12 มิถุนายน 2011 เวลา 21:01:27 »

อะไรสวัสดีครับทุกๆๆท่าน  :มอบดอกไม้:  ผมมีความคิดเห็นอยากรู้จากผู้ใช้รถใช้ถนนทุกๆๆท่านทุกวันนี้    ว่ามีความคิดเห็นกันอย่างไร ? มีประสบการณ์อะไรบ้าง ? ในการตั้งด่านตรวจของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ฯลฯ ของไทย กับ ของต่างประเทศต่างๆๆ ฯลฯ  มาเล่าสู่กันฟัง โดยให้มีความคิดเห็นทั้งวิชาการ ปฎิบัติการ มาเล่าสู่กันฟังแล้วก็มีเรื่องตลกๆๆ สนุกสนานๆๆๆ ปนมาด้วย โดยไม่ต้องเคลียดกันมากนักครับ  Devil  เพราะผมมีควมสงสัยในการตั้งด่านของเจ้าหน้าที่ของไทยเรา  ว่ามันเกิดผลอย่างไรต่อประชาชนที่้รถใช้ถนน  และอยากฟังจากท่านที่ได้เคยไปอยู่หรือไปเห็นมาจากต่างประเทศ ฯลฯ มาเล่าให้ฟังบ้าง ในการปฏิบัติหน้าที่เหมือนของเราใหมครับ? เพื่อเป็นการประดับความรู้ครับ แต่ขออย่าให้รุนแรงนักนะครับ เอาพอท้วมๆๆเท่าน้าน เพื่อมันอาจ......Huh  จะเกิดประโยชน์ในการปรับปรุงบางสิ่งบางอย่างได้บ้าง  โดยผมคิดว่าเราจะจุดประกายเล็กๆๆ....แสดงความคิดเห็นกันมันๆๆๆ... อาจจะเกิดประโยชน์กับส่วนรวมต่อไปก็....Huh ได้นะครับ จึงขอขอบคุณต่อผู้เข้ามาแสดงความคิดเห็นไว้ล่วงหน้ามา ณ โอกาสนี้ครับผม  :ยินดี อุอุอุ: โชคดี โชคดี โชคดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 11:31:47 »

ไม่ต้องเดา  ๙๐% ด่าอยู่แล้ว แต่อยากโพสต์ในอีกแง่มุมนึง.....  

มองในด้านคนใช้รถใช้ถนน  ก็คงจะรำคาญ  ตรวจโน่นตรวจนี่  ค้นโน่นค้นนี่  จะหาเรื่องจับ ฯลฯ

แต่ถ้ามองในแง่ของการป้องกันอาชญากรรม  การตั้งด่านตรวจเป็นการป้องกันอาชญากรรมวิธีนึง

การของดูเอกสารต่างๆก็ดี  ชวนพูดโน่นพูดนี่ก็ดี ที่จริงเป็นการสังเกตุพฤติการณ์ซะมากกว่า มันจะแสดงพิรุธ

ออกมาเอง ( หน้าซีด มือสั่น ขนลุก เหงื่อออก เกรี้ยวกราด ประมาณนี้ ) เดือนๆนึงเจอทั้งอาวุธปืนไม่มีทะเบียน

ยาเสพติดเยอะแยะไปหมด รถมอเตอร์ไซด์ที่ถูกลักมาก็มีบ้าง (เผอิญว่ารายนี้คนลักไม่ใช่มืออาชีพ ถ้ามืออาชีพ

จริงๆมันย่อยเป็นชิ้นส่วนภายใน ๑๕ นาทีครับ ขอบอก มันก่อนที่คุณจะรู้ว่ารถหายเสียอีก )  

ด่านที่ถูกต้องเป็นยังไง.......

ระเบียบของ ตร. จะกำหนดรูปแบบการตั้งด่านอยู่ว่าจะต้องมี นายตำรวจสัญญาบัตรเป็นหัวหน้าด่าน  จะต้องมี

ป้ายมองเห็นชัดเจนในระยะกี่เมตร จะต้องมีคำสั่งจากผู้บังครับบัญชา ฯลฯ  ท่านคงหารายละเอียดได้ไม่ยากนัก

แต่ผมอยากจะบอกว่าการตั้งจุดตรวจนั้น ทางโรงพักจะต้องทำหนังสือขออนุญาตไปที่ภูธรจังหวัดทุกเดือน และ

จะมีหนังสือตอบกลับมาว่าให้ตั้งได้  หรือกรณีเหตุการณ์บ้านเมืองไม่ปรกติ ทางหน่วยเหนือก็จะมีหนังสือสั่งการ

มาเองว่าให้ตั้งกี่ครั้งต่อวัน  ดังนั้นคำถามที่ว่า  " ตั้งด่านขออุญาตถูกต้องรึเปล่า "  

อย่าเลยครับ ระคายเคืองเปล่าๆ  ไม่มีประโยชน์หรอก ใช้ได้แต่กับพวกตำรวจไก่อ่อน

แล้วเวลาเจอด่านตรวจจะทำยังไง......

ไม่เห็นต้องทำยังไง  รถไม่ได้ดัดแปลงสภาพ  เอกสารประจำรถครบถ้วน  ไม่ได้ขนของผิดกฏหมาย  ใครจะมา

ทำอะไรได้  " อย่าเปิดช่องโหว่ให้เขาเอากฏหมายมาเล่นงานเรา "  ผมมักเตือนเพื่อนๆผมแบบนี้เสมอ

อย่างผมเองเจอด่านตรวจ แค่บอกว่าเป็นตำรวจ เค้าก็ไม่ตรวจแล้ว แต่รถในบ้านผมทุกคัน เอกสารประจำรถครบถ้วนถูกต้อง

ใบขับขี่พกตลอด   ถ้าขี่แมงกะไซด์หมวกกันน๊อคสวมทุกครั้ง  ไม่เคยละเมิดกฏจราจรครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับ  ขอดูก่อนว่ากระทู้วิ่งรึเปล่า แล้วจะมาแชร์เรื่องราวต่อ  อิ...อิ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

If you want peace. Prepare for war.
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 13:11:06 »

ขออนุญาตลบนะจ๊ะ  

การบรรยายเหตุการณ์เป็นตัวอักษรบางครั้งก็ไม่สามารถแสดงข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นทั้งหมด

อาจทำให้เกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อน

:มอบดอกไม้:

If you want peace. Prepare for war.
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 13:54:25 »

love love love :ยินดี อุอุอุ: ข้อความโดย: madmax    ขอขอบคุณท่านผู้เป็น..... อย่างมากๆๆ... ที่ได้มาให้ความคิดเห็นและความรู้ดีๆๆครับ    ท่านที่  1  ครับ  :ยินดี อุอุอุ: :มอบดอกไม้: โชคดี ( :Ii:มีโอกาสเผื่อไว้ขอความช่วยเหลือบ้างเล็กๆๆๆๆ...น้อยๆๆๆๆ...... Devil ว๊าก.) :........: :เอิ๊กๆๆๆ:  

ถูกต้องแล้วครับ ขอความคิดเห็นบุคฅนท่านที่จะแสดงต่อไปครับ  555 555 555 :มอบดอกไม้:
Lucifer
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 17:51:54 »

ปกติ ผมเป็นคนขับรถระวัง และเคารพกฏจราจร แต่มีอยู่ครั้งหนึ่ง ขับรถออกจากหอสมุดแห่งชาติจะกลับบ้านไปทางสะพานซังฮี้ โดยไม่รู้ว่ามันเป็นวันเวย์ จนมาเจอตำรวจเรียกที่สี่แยกนั่นแหละ ซึ่งก่อนหน้านี้ก็มีรถถูกเรียกอยู่สองสามคันอยู่แล้ว พอเปิดกระจกไปถามว่าถูกเรียกด้วยเรื่องอะไร คุณตำรวจก็แจงว่าวิ่งทางวันเวย์ ผมก็เพิ่งนึกออกเพราะไม่ได้ใช้เส้นทางนี้มายี่สิบปีแล้ว ก็กล้อมแกล้มบอกไปว่าออกมาจากหอสมุด ไม่ทันเห็นป้ายห้ามวิ่ง (ที่จริงมันไม่มีป้ายห้ามวิ่งหรอกครับ คนที่จะเห็นต้องวิ่งมาจากเทเวศน์) สุดท้ายจาราจรก็บอกให้เลื่อนรถไปจอดเลียบฟุตบาทตรงทางขึ้นสะพานซังฮี้ พอผมลงจากรถไปหาที่ป้อม ยังไม่ทันได้พูดอะไร เจ้าหน้าที่ก็ถามว่า ตำรวจอีกคนริบใบขับขี่ไปหรือยัง ผมบอกว่ายัง เขาก็บอกพี่ไปเถอะ ผมก็บอกขอบคุณๆ แล้วเดินมาที่รถ ขับกลับบ้านปกติ โชคดีไป

ทว่า ทุกวันนี้ขับผ่านสี่แยกซังฮี้ทีไรก็เห็นรถเก๋งถูกเรียกทุกครั้ง จริงๆ นะครับ คนที่ไม่เคยวิ่งเส้นนี้โดนกันทุกวันทุกชั่วโมง ก็ไม่รู้ว่าจะทำยังไงดี กลัวว่าสักวันถ้าคุณตำรวจที่ป้อมเกเรขึ้นมา คนจะหาว่าตำรวจหาเรื่องรีดไถอีก ผมไม่อยากเห็นเหตุการณ์แบบนี้ และคุณเชื่อไหมว่า คำแรกของคนที่ทำผิดกฎจราจรเขาจะพูดว่าอะไร เขาจะบอกว่า "จ่าช่วยผมหน่อย ดาบช่วยผมหน่อย" ฉากต่อไปลองนึกภาพเอาเองแล้วกัน
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 21:05:17 »

love love love :มอบดอกไม้:ข้อความโดย: Lucifer โดยไม่รู้ว่ามันเป็นวันเวย์....................  :ยินดี อุอุอุ: สวัสดีครับ ท่านที่  2 ครับ

555 555 555 ขอขอบคุณครับ Devil  ที่ได้มาสำแดงประสบการณ์อีกท่าน ผมใช้เส้นทางนี้ผ่านสี่แยกสามเสนมา 30 ปีกว่า ขากลับจากทำงานจะขึ้นสะพานซังฮี้นี้ๆๆ..ตอนเย็นๆๆ..เห็น หมูๆๆๆๆ...... Devil ถูกต้อนเข้าคอกเป็นประจำไปดูได้เลยทุกวันนี้ มีทุกๆๆวัน เพราะถนนเส้นนี้มันบ้าๆๆชัดๆๆ มาจาก เทเวศย์เป็น ทูเวย์ แต่ดันมาหมดที่สามแยกท่าวาสุกรี คุณต้องเลี้ยวขวามาถนนตรงสวนอัมพรแล้วเลี้ยงซ้ายอีกทีเป็นถนนวันเวย์ หรือมิฉะนั้นก็ต้องเข้าซอยโรงเรียนเซนฟังมาทะลุตีนๆๆ....สะพานกรุงธน(ซังฮี้ๆๆ...) ถึงจะรอด ผมขอถามสักนิดว่ามันคืออะไร?Huh? ของกฎระเบียบ  ป้ายที่บอกก็หลบๆๆๆฅนไม่เคยมาก็ขับเพลินตามรถเมล์มาก็ ถูกตะเบ๊ะ สวัสดีครับชิดซ้ายจอดๆๆๆ.....อย่าเทียงๆๆๆๆๆ ไปเลยโรงพักสามเสนอยู่ใกล้ๆๆๆ...ท่านจะชี้ทางให้เรียบร้อยๆๆๆๆ......คุณน๊ะโชคดีที่ได้พบกับท่านที่เป็นผู้พทักษ์สันติราษฎ์ที่แท้จริงๆๆ ผมขอชมเชยท่านผู้พิทักสันติราษฎร์ท่านนี้อย่างสุดซื้ง ถ้าเจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติหน้าที่อย่างอะรู้มอะหร่วยอย่างนี้ ประชาชนจะรักเจ้าหน้าที่อย่างสายใจ ผมเลยขออวยพรให้ท่านผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ผู้นี้ที่มีคุณธรรม จงเจริญก้าวหน้าในหน้าที่ ด้วยอายุ วรรณ สุข พละ ตลอดไปครับ  :มอบดอกไม้:  ถ้าเมืองไตยเรามีบุคคลากรที่มีคุณธรรมเข้าใจเข้าถึงประชาชน ประเทศเราก็คงเจริญไปไกลสุดกู่แล้วละครับ ขอขอบคุณอีกครั้งครับที่มาเล่าเรื่องประสบการณ์มันๆๆๆมาให้ทุกท่านได้ฟังครับ ความคิดเห็นของผมที่มันๆๆยังไม่เปิดเผย เก็บไว้ก่อนครับ ของให้ทุกท่านมาคุยประสบการณ์กันมากๆๆก่อน แล้วผมก็จะค่อยๆๆคายออกมาครับ สวัสดีครับ :มอบดอกไม้: โชคดี

ถูกต้องแล้วครับ ขอเชิญท่านที่มีประสบการณ์มาเล่าต่อไปครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า มา ณ โอกาสนี้ครับผม :หวัดดีค่ะ: โชคดี
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 13 มิถุนายน 2011 เวลา 21:49:47 »

...ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ...!!!
   ...ผมว่า การตั้งด่านตรวจ เป็นเรื่องที่ดีครับ(ถ้าไม่มีสิ่งผิดกฎหมายและเคารพกฎจราจร ก็ไม่ต้องกลัวอะไร)...!!! สำหรับผม ผมไม่เคยมีปัญหากับตร.จราจร แต่ยอมรับว่าบางท่านอาจหงุดหงิดไปบ้าง ด้วยสิ่งแวดล้อมที่เต็มไปด้วยรถรา ควันรถ อากาศร้อน ตำรวจก็คนครับ(ผมคิดอย่างนั้น และไม่ได้มีญาติ-พี่น้องเป็นตำรวจ)...!!!
   ...ประสบการณ์ผมที่เจอ(แบบตลกร้าย) ดึกๆคืนหนึ่ง(หลายปีก่อน) ซักตีสองได้ ผมขับรถออกจากผับ(เล่นดนตรีประจำ)แถวๆถ.พระรามห้า ผมก็เลี้ยวซ้่ายเข้าวงแหวน เพื่อตรงไปถ.เพชรเกษม(ส่งนักร้องที่วง) ...จากวงแหวนที่เลี้ยว ผมเจอด่านเรียกสามด่าน(เรียกได้ว่ามีกี่ด่าน ผมโดนหมด 555) แต่ละด่านก็คล้ายๆกัน คือโบกให้หยุด ตรวจค้น(ผมประกบติดเลย ไปไหนไปด้วย) แต่ที่แปลกใจคือคืนนั้น ทุกด่านค้นรถผมละเอียดมาก ทุกซอกทุกมุม...!!! ผมก็ถามแบบง่วงๆว่า"ขอโทษครับ ทำไมตรวจรถผมซะละเอียดเลย" คุณตำรวจบอก(ผมจำติดสมองเลย) "ทำไมเหรอ ผมทำตามหน้าที่ มีสิ่งผิดกฎหมายรึไง???" อ้าว...ซะงั๊น...!!!
   ...มาอีกด่าน(ถ.เส้นเดียวกัน) ตำรวจเรียกอีก ผมก็จอด...ค้นเหมือนเดิม จนเปิดกระโปรงหลัง เจออุปกรณ์กลองของผม ท่านก็ถาม "เป็นนักดนตรีเหรอ ไหนร้องมาลีฮวนน่าให้ฟังซักเพลงได้มั๊ย???..." แล้วหัวเราะกันครืนๆ(แต่ผมจ๋อย...ง่วงด้วยครับ)
   ...ไฮไลท์คือด่านสุดท้าย(หน้า'มอลล์บางแค) โบกอีก ค้นอีก ทุกซอกทุกมุมเหมือนเดิม...!!! ผมชักไม่ไหวแล้ว ก็บอกคุณตำรวจแบบสุภาพๆ(ย้ำ...!!!สุภาพครับ) "ขอโทษครับ ด่านที่เรียกผมบนถนนเส้นนี้ ไม่ว.บอกเหรอครับว่ารถคันนี้ ทะเบียนนี้(ของผม)ไม่มีสิ่งผิดกฎหมาย มีแต่เครื่องมือทำมาหากิน"...โห...!!! คราวนี้ผมโดนทันที ไฟส่องป้ายทะเบียนขาด...!!! โอเค ข้อหานี้ผมยอมรับครับ(เพราะมันขาดจริง) แต่ทำไมไม่เล่นผมซะตั้งแต่ด่านแรกหล่ะครับ???...
   ...ครอบครัวผมเป็นข้าราชการทุกคนในบ้าน(ยกเว้นผม) ผมก็เลยมีสติ๊กเกอร์ของสำนักพระราชวังและป้ายเข้าวังสวนจิตรลดาติดอยู่มุมคนขับ ทีนี้คุณตำรวจท่านนั้นส่องไฟฉายเห็นเข้า ก็เลยถาม "บ้านอยู่ไหน???..."(เสียงงี๊ห้วนเชียว) ผมบอก "อยู่สายสองครับ พอดีมาส่งเพื่อนที่หมู่บ้าน........" คุณตำรวจถามต่อ "จะเอายังไงดี???..." ผมก็บอก(แบบสุภาพเช่นเคย) "ออกใบสั่งก็ได้ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมไปเสียค่าปรับ ที่สน........ใช่มั๊ยครับ...!!!" คุณตำรวจท่านนั้น ก็คืนใบขับขี่ผมแล้วบอก "เบื่อจริงๆพวกติดสติ๊กเกอร์เนี๊ยะ...!!!"
   ...สาบานได้ครับ ผมไม่ได้เบ่งเลย ไม่ได้ชี้ให้ดูว่าผมมีสติ๊กเกอร์...!!! ... อือๆๆ
                                                   ...ผมมิได้มีเจตนาใดๆครับ แค่เล่าสู่กันฟัง...!!!
                                                                                                                                         ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
mk.khlao
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 09:47:30 »

ผมก็อีกคนหนึ่ที่ท่านตำหรวจรักมากๆๆๆๆ :love love:เห็นเรียกทุกด่านคำถามที่ผมชอมชอบมากๆๆก็คือคำถามที่ว่า.....คุณเล่นยาหรือเปล่า55555โอ้พระเจ้า..... :หนาวจัง:...ที่ผมจะเล่าเหตุการณ์ต่อไปนี้เกิดขึ้นจริง......เพราะเมื่อก่อนผมทำงานบริษัทที่...กทม.แต่ต้องออกนอกพื้นที่ตลอดทั่วประเทศ.....คือยกเว้นสามจังหวัดเขาไม่ส่งไปนะครับ... :พักสบาย:ที่ฝังใจที่สุดก็ที่ด่าน...สามร้อยยอด...ย้ำครับที่ด่านสามร้อยยอดประจวบคีรีขันนะครับ.....ตรงข้ามกับโรงงานสามร้อยยอด....จะมีโรงพักเลยครับ....ผมเป็นวิศวกรแต่ด้วยหน้าที่และงานที่ผมรับผิดชอบมีแต่ฝุ่นและคราบน้ำมัน....วันนั้นเป็นเวลาเที่ยงออกไปทานข้าวมาตอนออกไปด่านตั้งตรงกันข้ามนะครับแต่หากจะเข้าไปทำงานก็ต้องวิ่งผ่านด่านนี้ก่อน...ผมทานเข้าเสร็จก็จะกลับเข้าไปทำงาน...ก็จะต้องให้พี่ตำหรวจตรวจก่อน...มีพี่ตำหรวจที่ดีๆๆก็มีพูดจาสุภาพผมก็ให้ตรวจตามปกติแต่มีท่านพี่ตำหรวจอีกคนพูดกับยังกับว่า....คำแรกที่เห็นหน้า...เขาถามผมว่า...คุณมาจากไหน...ผมก็พูดสุภาพนะครับมาจากทาข้าวครับ..แล้วคุณจะไปไหน...โอ้มันมาอีกแล้วคำที่ผมชอบๆๆ :okok:ผมก็ตอบไปว่าจะเข้าบริษัททำงานครับที่อยู่ตรงข้ามเนี่ยครับ...ทีนี้ได้โอกาศของคุญพี่ตำหรวจเลย...ถามมากกว่าเดิมแถม..มึงกู...ทุกคำถาม :เครียดดูดบุหรี่:เริ่มละซิครับใบขับขี่ก็ไม่ขอดู...มึงเล่นยามาหรือเปล่าเป็นคำถามที่สะกิดต่อมความเป็นสุภามของผมหมดไป......ผมยิงคำถามกลับไปว่า...พี่ครับช่วยพูดจาสุภาพหน่อยครับพี่พูดกูกับผมทุกคำเลยนะครับ..ท่านพี่ก็ตอบมาว่าแล้วมึงจะให้กูพูดยังไง...ผมตอบ.เรียกดีๆกันก็ได้ครับ.....ท่านพี่ตำหรวจ..แล้วมึงจะเอายังไงกับกู...ผมเริ่มมองรอบๆมีสัญญาบัตรยืนอยู่ใกล้ๆได้ยินทุกคำที่ผมพูดและที่ลูกน้องเขาพูดแต่ไม่ว่าอะไร.....นึกในใจเดียวจัดเต็มสักชุด... :correct:ผมพูดว่าคนอื่นพูดกูกับพี่เนี่ยพี่โกรษไหม...ผมไม่รู้เพราะเราไม่เคยรู้จักกันแต่ผมโกรษครับมึงว่ามามึงจะเอายังไง...พี่ครับหากผมพูดกูกับพี่บ้างละพี่โกรษไหม...มึงจะเอาอะไรอีกมึงว่ามา...พี่อนุญาติผมแล้วนะครับ...เอ๋ไอ้นี่เม๋งเดี่ยวก็เขาพูดมาอีก......ผมตอบไปว่าขอบคุญครับที่อนุญาติ...ที่นี้ผมบ้างละสุดทน...ผมพูดใต้ใส่เลยที่นี้จากพูดกลางเพราะๆๆดีๆๆกลายเป็นคนละคนผีเข้าละ.. :Mad:กูยืนฟังคุณพูดอยู่นานแล้ว   กูทนอยู่นานแล้ว   พูดหมาไม่แดกเลยนะกูว่าอี้ไม่แหลงแล้วนิ   แต่กูกดไม่ติดแล้ว....สหบปากเสียมั้ง...ที่นี้ท่านพี่ขอใบขับขี่กำลังจะดึงให้...เขาพูดสวนมาว่าเม๋งมึงเดี๋ยวกูจับตรวจจี่เลย...แล้วมึงไม่ต้องมาขอกูนะ....ผมก็เลยตอบไปว่า...หน่าอย่างมึงนะกูไม่ขอมึงหรอกหากกูเล่นยานะมึงก็ช่วยอะไรกูไม่ได้หรอก.....ให้ตรวจจี่.....ไม่เจอขอพาเข้าแล็บที่โรงพยาบาลสามร้อยยอดก็ได้ให้เอาไปตรวจ.....ตอนดึงใบขับขี่มันขอตรวจในกระเป๋าก็ให้ตรวจ :โอยยยยย:เจอรูปพ่อรูปแม่ผมเข้ามึงเอารูปไครมาใส่....รูปพ่อกับแม่กูเองทำไมจะเอาสักใบใหมเดียวให้แกขับรถเอามาให้ :โอยยยยย:กลับเดินหนี.....ให้สัญญาบัตรมาพูดแทน...ผมก็ถามคุณจะหนีกูทำไมมาตรวจให้เสร็จซิกูจะได้ไปทำงานต่อ....ท่านพี่เดินหายไปเลยหลังจากท่านพี่ตำหรวจคนนั้นเดินหายไปมีพี่ตำหรวจท่านอื่นก็เข้ามาทำหน้าที่แทนแต่แตกต่างกันคนละเรื่องเลย....ขอตรวจแบบดีๆๆให้ตรวจหมดเลยเสียเวลา2ชั่วโมงกว่าเข้าทำงานสายเลย.........พ่อก็รับราชการ......แม่ก็รับราชการ....เมียก็รับราช.....เหมือนกับใบเบิกทางให้พ้นกับ.....?........ทำไมตำหรวจเขาถึงพูดจากันอย่างนี้.....แต่ที่ดีๆๆก็มี........ไม่รู้จริงหรือเปล่า..........นี้เป็นบทเรียนของคนที่แต่งตัวไม่สะอาดน้อยใจ....กรุณามองคนให้ดีหน่อยอย่าเพิ่งดูถูกคนง่ายๆนะครับท่านพี่ตำหรวจ.........
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 09:58:15 »

love love love :มอบดอกไม้:   ...ผมว่า การตั้งด่านตรวจ เป็นเรื่องที่ดีครับ(ถ้าไม่มีสิ่งผิดกฎหมายและเคารพกฎจราจร ก็ไม่ต้องกลัวอะไร)...!!! สำหรับผม ผมไม่เคยมีปัญหากับตร.จราจร แต่ยอมรับว่าบางท่านอาจหงุดหงิดไปบ้าง ด้วยสิ่งแวดล้อมที่เต็มไปด้วยรถรา ควันรถ อากาศร้อน ตำรวจก็คนครับ(ผมคิดอย่างนั้น และไม่ได้มีญาติ-พี่น้องเป็นตำรวจ)...!!!        :ยินดี อุอุอุ: สวัสดีครับ   ท่านเป็นท่านที่   3

:มอบดอกไม้:ขอขอบคุณท่านครับที่เข้ามาเล่าประสบการณ์และเล่าลายละเอียดพอสมควรมาให้ฟังๆๆ...ครับ  "เรื่องการทำดี ฅน เทวดา ท่านสรรค์เสริญ" และไม่มีใครเลยไม่เคยทำผิดกฎหมาย แต่ผมเคยเรียน ม.รามฯ มาหนึ่งเทอม (ผมวุฒิ ม.ศ ๓) ไม่จบ แต่เคยไปนั่งฟังอาจารย์ รังสรรค์ ท่านบอกว่าการทำผิดกฎหมายนั้นมันอยู่ที่เจตนาฯ ผมจำได้เท่าน้านๆๆๆๆ    555  แต่ผู้ปฏิบัติต่อกฎหมายนั้นจะมีคุณธรรมแค่ใหนเท่าน้านๆๆๆ...... ไม่นะ ไม่นะ  ตามที่ท่านบอกมาน้านผมฟังมาเหมือนกับฅนอื่นที่มองเหริยญด้านเดียว Huh ต้องขออภัยนะครับมิได้สอนหรือว่า....เพียงพูดให้ฟังเท่าน้านๆๆๆๆ เหมือนกับฅนที่ออกรายการทั้งหนังสือพิมพ์ และสื่อต่างๆๆ. . มาแสดงความเห็นอกเห็นใจต่อผู้ปฏิบัตหน้าที่ในด้านนี้น่าสงสารมาก โถน่าสงสารต้องมาตรากตรำหน้าดำคลำเคลียดกันหน้าที่ ผมดูและฟังแล้ว :เอิ๊กๆๆๆ:    ลองคิดตามผมดูน๊ะครับว่าผมพูดเรื่องจริงหรือไม่ ผมไม่ได้จงเกียจจงชัง จนท.เขา ญาติพี่น้องผมก็มีครับไม่ใช่ไม่มีที่ทำหน้าที่ราชการ ผมขอตั้งคำถาม :What:หน่อยว่าก่อนที่ ทุกท่านที่จะเข้ามาทำงานอะไรขั้นแรกก็อยากมีงานทำให้มีเงินใช้เท่าน้านๆๆๆใช่ใหม โดยไม่มีข้อโต้แย้งใดๆๆทั้งสิ้น เวลาสมัครก็รู้ว่าจะมาทำหน้าที่อะไร บำลาก ต่ออุปสักๆๆๆ ฉึกๆๆๆ.....ต่างๆๆมากมาย พอได้ทำมานานเข้า กิเลส  Evil มันชักยุความคิดแล้วซิ ผมพูดย่อๆๆ ราชการระบบเก่าๆๆให้ฟังสั้นน๊ะ เป็นชั้นจัตวา พอสักพักก็คิด แหมได้ชั้นกรี.. สักหน่อยก็ดี Devil พอได้สักระยะก็คิดได้ ชั้นโทก็ดี พอได้ก็คิดถ้าได้ชั้นเอก ก็ดี พอได้เอกก็คิดว่าได้ชั้นพิเศษก็แจ๋ว คราวนี้มันก็คิดเพิ่มอยากต่อไปด้วยความลำพอง คิดต่อไป.......ถึงนายกรัฐมนตรีโน่น   :เอิ๊กๆๆๆ: คุณเชื่อใหม อะไร คุณลองไปถามเจ้าหน้าที่จราจรทุกท่านว่าท่านรู้ใหมว่ามาทำหน้าที่นี้มันต้องพบกับ อะไรบ้าง แล้วถามว่าถ้าคิดว่าไม่ดี ขอย้ายตัวเองขึ้นไปเป็นเจ้าหน้าที่ธุรการเอาไหม คุณจะได้รับคำตอบว่า  ว๊าก ไม่เอา 555 555 555 คุณลองคิดต่อไปอีกว่าทำไมเขาไม่เอา  ผมยอมรับเขาก็ยังเป็นฅนทำมะดา มีกิเลศตัณหาเหมือนเรา  แต่ควรจะมีความรู้สึกในจิตรใต้สำนึกสักกะหน่วยว่าเราต้องมีคุณธรรมบ้าง อย่าให้เขามาด่าบรรพบุรุตในใจ แล้วเอามาด่ากันในวงเสวนาก็พอแล้ว จบก่อนครับยิ่งพูดยิ่งยาว.......ขออภัย มา ณ ที่นี้ที่ผมได้แสดงความคิดเห็นเพียงเล็กๆๆน้อยมาให้ฟังแค่น้ำจิ้ม ในความคิดเห็นที่ตรงกัน และแตกต่างกันให้ฟังเท่าน้านครับ สวัสดีครับ ขอให้ท่านและครอบครัวมีแต่ความสุข สดชื่น สมหวัง ทุกประการ ร่ำรวยมากๆๆๆๆ โชคดี โชคดี โชคดี :มอบดอกไม้:
madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 14:05:45 »

อ้าว...ไปๆมาๆ กลายเป็นตำรวจจราจรซะงั้น   ถ้าอย่างนั้นขออธิบายเพิ่มเติมสักนิด

การที่จราจรรวมกลุ่มกันเยอะๆ ดักจับหมวกกันน๊อคเอย  ตรวจใบขับขี่เอย  ตามถนนน ตามสี่แยก

ที่เห็นกันบ่อยๆ  ไม่ถือว่าเป็นด่านตรวจ  เป็นการบังครับใช้กฏหมายพรบ.จราจรทางบก ตามอำนาจหน้าที่ของเจ้า

พนักงานจราจรอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องอาศัยระเบียบของ ตร.ว่าด้วยการตั้งจุดตรวจ จุดสกัด (ตำรวจสายงานอื่น

จะไปยืนโบกเรียกตรวจทื่อๆแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีอำนาจ ยกเว้นบางกรณี)   ต่างกันโดยสิ้นเชิง ของผมเสี่ยงกว่ากัน

เยอะ ไอ้ประเภทยืนแอ่นพุงเขียนใบสั่งไม่มีหรอก ....ไม่สนใจด้วย    ปืน แมกสำรองสองแมก เสื้อเกราะ ต้องพร้อม

โดยเฉพาะตอนเข้าคอนแทค มือขวาจับซองปืนตลอด   ที่สำคัญกำลังต้องเยอะพอสมควร ถ้าน้อยๆมีแค่สี่ห้าคน

ไม่ตั้งครับ  เสี่ยงเกินไปไอ้พวกค้ายามันสู้อยู่แล้ว  เข้าไปขอค้นทื่อๆรถติดฟิล์มมืดๆมันยิงสวนมาตายฟรีหลาย

รายแล้วครับ  

การตรวจค้นรถยนต์ ไม่ว่าตำรวจไทยหรือตำรวจต่างประเทศ ผมว่าเสื่ยงพอๆกันแหละ

http://www.youtube.com/watch?v=_RRCTIbiTvk
อีตาคนนี้รอดมาได้เพราะแกทำตามหลักของการยิงต่อสู้ระยะประชิดครับ

ส่วนนี่ดูการช่วยเหลือตัวประกันของตำรวจจีน  คนร้ายมีแค่มีดเล่มเดียว  ถ้าเป็นเมืองไทย.....ตำรวจติดคุกแน่
http://www.youtube.com/watch?v=vg1Vea3gWyw&feature=related

jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 14:49:53 »

อ้าว...ไปๆมาๆ กลายเป็นตำรวจจราจรซะงั้น   ถ้าอย่างนั้นขออธิบายเพิ่มเติมสักนิด

การที่จราจรรวมกลุ่มกันเยอะๆ ดักจับหมวกกันน๊อคเอย  ตรวจใบขับขี่เอย  ตามถนนน ตามสี่แยก

ที่เห็นกันบ่อยๆ  ไม่ถือว่าเป็นด่านตรวจ  เป็นการบังครับใช้กฏหมายพรบ.จราจรทางบก ตามอำนาจหน้าที่ของเจ้า

พนักงานจราจรอยู่แล้ว ไม่จำเป็นต้องอาศัยระเบียบของ ตร.ว่าด้วยการตั้งจุดตรวจ จุดสกัด (ตำรวจสายงานอื่น

จะไปยืนโบกเรียกตรวจทื่อๆแบบนี้ไม่ได้ ไม่มีอำนาจ ยกเว้นบางกรณี)   ต่างกันโดยสิ้นเชิง ของผมเสี่ยงกว่ากัน

เยอะ ไอ้ประเภทยืนแอ่นพุงเขียนใบสั่งไม่มีหรอก ....ไม่สนใจด้วย    ปืน แมกสำรองสองแมก เสื้อเกราะ ต้องพร้อม

โดยเฉพาะตอนเข้าคอนแทค มือขวาจับซองปืนตลอด   ที่สำคัญกำลังต้องเยอะพอสมควร ถ้าน้อยๆมีแค่สี่ห้าคน

ไม่ตั้งครับ  เสี่ยงเกินไปไอ้พวกค้ายามันสู้อยู่แล้ว  เข้าไปขอค้นทื่อๆรถติดฟิล์มมืดๆมันยิงสวนมาตายฟรีหลาย

รายแล้วครับ 

การตรวจค้นรถยนต์ ไม่ว่าตำรวจไทยหรือตำรวจต่างประเทศ ผมว่าเสื่ยงพอๆกันแหละ

http://www.youtube.com/watch?v=_RRCTIbiTvk
อีตาคนนี้รอดมาได้เพราะแกทำตามหลักของการยิงต่อสู้ระยะประชิดครับ

ส่วนนี่ดูการช่วยเหลือตัวประกันของตำรวจจีน  คนร้ายมีแค่มีดเล่มเดียว  ถ้าเป็นเมืองไทย.....ตำรวจติดคุกแน่
http://www.youtube.com/watch?v=vg1Vea3gWyw&feature=related

...รบกวนสอบถามครับพี่ madmax...!!! ของผมที่เจอ เป็นด่านแบบมีกรวยตั้งเป็นช่องๆครับ(ไม่ใช่ด่านเป่าฯ) น่าจะมีนายตำรวจสัญญาบัตรด้วยครับพี่...!!! แต่หลายๆคัน(ก่อนคันผม) บ้างก็โบกให้ไป(ไฟฉายส่องนิดหน่อย) บ้างก็โบกให้เข้าข้างทาง...!!!  ...แต่ของผม ไม่รอด โดนโบกให้เข้าข้างทางทุกด่านครับ...!!! 555555 ...ผมเองก็งงๆ เพราะถนนเส้นเดียว 3 ด่าน(ถ.วงแหวนกาญจนาฯ) แต่ละด่านห่างกันพอควร แต่รถผมโดนเรียกครบถ้วนทุกด่าน...!!! ประเด็นที่อยากทราบคือ...
 1.กรณีตั้งด่านบนถนนเส้นเดียว(แต่เป็นถนนใหญ่ อันนี้ผมเข้าใจ) ถ้าด่านแรกโบกให้ผ่าน แล้วถ้าไปโดนตรวจด่านที่สอง ความหมายคืออะไรครับ???...ทำไมรถคันนั้น ไม่โดนตรวจค้นตั้งแต่ด่านแรก...!!!
 2.กรณีผม ผมโดนทั้งสามด่าน ผมก็ไม่เข้าใจ...!!! เขาไม่สื่อสารกันระหว่างด่านเหรอครับ ว่ารถคันนี้ไม่มีอะไรพิรุธ(หรือเพราะต่างท้องที่)
 3.สมมุติรถคันนั้นมีสิ่งผิดกฎหมาย แล้วรอดทั้งสามด่าน(เพราะโบกให้ผ่าน)...แล้วผมหล่ะ ไม่มีสิ่งผิดกฎหมายอะไรเลย ไม่มีพิรุธ ให้ความร่วมมืออย่างดี แต่โดนสามด่าน โดยเฉพาะด่านสุดท้าย ที่เห็นสติ๊กเกอร์ผมแล้วทำหงุดหงิดใส่...ผมไม่เข้าใจครับพี่...!!!
   ...ยังไงๆ ผมก็อยากให้มีด่านตรวจครับ จะได้สกัดกั้นคนร้าย ซึ่งอาจจะมีอาวุธอย่างที่พี่บอกครับ...!!! ส่วนที่ยืนพุงพลุ้ยเขียนใบสั่งหรือ...........ผมก็เคยเจอ แต่ไม่ขอกล่าวถึงครับ...!!!
                                                                                                                                    ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 15:01:21 »

อย่าไส่ใจเลยคุณmk.khlao....มันเป็น สันด..น  ของแต่ละคนครับ ให้เปลื่ยนอาชีพไปทำอย่างอื่น หรือให้การ

ศึกษาสูงแค่ไหนเค้าก็หยาบแบบนี้แหละ  ผมเองก็เจอเจอบ่อย  คนประเภทนี้เค้าไม่ได้หยาบกับเราแค่คนเดียว

เค้าหยาบกับทุกคน สุดสังคมจะลงโทษเอง คือไม่มีใครคบด้วย หรือคบด้วยก็มีแต่พวกหยาบด้วยกัน

อยากเจอตำรวจพูดเพราะๆลองมาดูเจ้าหน้าที่ประจำวันโรงพักผมซิ  ผัวเมียทะเลาะกัน จะมาขอลง

บันทึกประจำวันแล้วจะไปหย่าที่อำเภอ  แกไม่ลงให้แต่กล่อมซะน้ำตาซึมหมดเลยเลย ทั้งคู่กรณี ทั้งชาวบ้านที่มา

นั่งรอแจ้งความ     สุดท้ายก็เปลื่ยนใจจูงมือกันเดินกลับ   

mk.khlao
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 15:04:15 »

:ยินดี อุอุอุ:กระผมต้องขอโทรษ....พี่ๆและน้องๆละกันนะครับที่เป็นตำหรวดีๆนะครับไม่ใช่ว่าไม่มี...มีครับ.....ก็เห็นว่ามาเล่าประสบการณ์ที่เจอนะครับ อะไร....ผมว่าแต่คนที่ไม่ดีนะครับในเรื่องที่ผมเล่าไปก็มีคนที่ดีนะครับ.......แต่หากคิดกลับละครับ....ในความโกรธของคนในขณะนั้น...... ว๊าก...เหมือนกับการตบหัวแล้วลูบหลังเลย..... :ใบเหลือง:...ให้คนที่พูดจาไม่ดีมาพูดอยู่ได้โดยไม่ทำอะไรเลย.... :อุดหู: :แคะ:แต่พอเข้าด้ายเข้าเข็มทั้งๆที่เราเสียเปรียบนะ....มาพูดดีกลบเกลื่อน.....แต่บางที่น่าจะมีการพูดที่หยาบกลับพูดดีใจหายเลยครับ :Oww:อย่างด่านตรวจทางไปปัตตานีเนี่ยพูดเพราะมากๆ...ชอบๆๆ........... :correct:ขอโทรษนะครับขอถามหน่อนนะครับแล้วนี่ขนาดตั้งด่านยังมีข้อถกเถียงกันอยู่นะครับ.....แล้วที่ขับรถไปเรื่อยๆ...เนือยแล้วเรียกจอด(ขับรถไปช้าๆ....ถึงเวลาหิวก็เรียก)ละครับเราไม่จอดก็ไม่ผิดซิครับถ้าอย่างนั้น.......แล้วอย่างที่จับวิ่งขวาเนี่ยมันยังไงครับช่วยอธิบายหน่อยนะครับไม่รู้จริงๆเขากำหนดยังไงกันครับขอบคุญครับ :มอบดอกไม้: :มอบดอกไม้:....ส่วนกับต่างประเทศนะครับแต่กต่างกันคนละม้วนเลยครับ.. :หวัดดีค่ะ:....
madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 16:40:21 »

1.กรณีตั้งด่านบนถนนเส้นเดียว(แต่เป็นถนนใหญ่ อันนี้ผมเข้าใจ) ถ้าด่านแรกโบกให้ผ่าน แล้วถ้าไปโดนตรวจด่านที่สอง ความหมายคืออะไรครับ???...ทำไมรถคันนั้น ไม่โดนตรวจค้นตั้งแต่ด่านแรก...!!!

การจะเรียกตรวจคันไหน บอกตรงๆเลยครับ อยู่ที่ดุลพินิจของคนเรียกครับ  ซึ่งแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คุณเจมส์ลองมองดูรถที่วิ่งผ่านไปผ่านแล้วสมมุติเล่นๆดูว่าถ้าเป็นคุณจะเรียกคันไหน รับรองไม่เหมือนผมแน่ ถามว่าถูกต้อง ๑๐๐% ไหมไม่เลยครับ อย่างผมถ้าพวกพนักงานบริษัทไปเข้ากะ หรือออกกะ ผมปล่อยผ่าน แต่เร็วๆนี้ก็เพิ่งค้นเจอยาบ้าในรถพนักงานระดับผู้จัดการโรงงาน ( อย่างที่บอกการตั้งด่านเพื่อป้องกันเหตุ ไม่ไช่การแสวงหาผู้กระทำผิด แต่ถ้าเจอก็ถือว่าฟลุค)  บางทีตั้งทั้งคืนไม่ได้อะไรก็มี แต่เหตุไม่เกิด ก็ถือว่าคุ้ม   

2.กรณีผม ผมโดนทั้งสามด่าน ผมก็ไม่เข้าใจ...!!! เขาไม่สื่อสารกันระหว่างด่านเหรอครับ ว่ารถคันนี้ไม่มีอะไรพิรุธ(หรือเพราะต่างท้องที่)

วัตถุประสงค์ที่มีหลายๆด่านในเส้นทางเดียวกันก็เพื่อให้โดนตรวจทุกด่านนะแหละครับ เช่นรอดจากด่านแรกเพราะเจ้าหน้าที่ด่านแรกค้นไม่เจอเนื่องจากง่วงนอน  ด่านที่สองอาจจะค้นเจออย่างนี้เป็นต้น  ในทางปฏิบัติจะสื่อสารกันเฉพาะการสกัดจับรถที่ก่อเหตุครับ

3.สมมุติรถคันนั้นมีสิ่งผิดกฎหมาย แล้วรอดทั้งสามด่าน(เพราะโบกให้ผ่าน)...แล้วผมหล่ะ ไม่มีสิ่งผิดกฎหมายอะไรเลย ไม่มีพิรุธ ให้ความร่วมมืออย่างดี แต่โดนสามด่าน โดยเฉพาะด่านสุดท้าย ที่เห็นสติ๊กเกอร์ผมแล้วทำหงุดหงิดใส่...ผมไม่เข้าใจครับพี่...!!!

อย่างที่บอกแหละครับ อยู่ที่ดุลพินิจ  ส่วนด่านสุดท้ายที่เค้าทำแบบนั้นผมว่าพูดแก้เกี้ยวไปงั้นแหละ
จะปล่อยเฉยๆก็กลัวเสียฟอร์มนะ  เลยทำเป็นหงุดหงิด  คุณก็ตามน้ำซะหน่อย เช่นบอกว่า"พี่ใจดีจัง ขอบคุณครับพี่"   อะไรประมาณเนี้ย

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 21:20:50 »

love love love  :มอบดอกไม้: โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ตอนนี้ถึงท่านที่    8    แล้วครับ   Devil  รสชาติเริ่มเข้มข้นขึ้นแล้วน๊ะคราบๆๆๆๆ มาทั้งเหตุและผล ขอให้มีอีกมากๆๆๆน๊ะครับ อย่าคิดว่าเป็นการทะเลาะกันน๊ะ  อิอิ    เดี๋ยวๆๆๆ ท่าน ภณ เจ้าของเว็บฯ   จะหาว่าผมเป็นตัวต้นเหตุทำให้พวกเดียวกันตีกันเหมือนแบ่งสีแบ่งสรร นะคราบ เบาๆๆ.....กันหน่อย เอาแค่มันๆๆ...เอาอกชนกันจึ๊งๆๆๆ....เหมือนฝาหรั่งเขายั๊วกันเท่าน้านพอๆๆๆๆ  555 555 555

ถูกต้องแล้วครับ ยังไม่มีใครที่ไปหรืออยู่เมืองนอกมาคุยให้ฟังบ้างเลยครับ อืมอืมอืมม ในใจผมคิดว่ามีแต่เขากำลังดูเชิงอยู่หรือเปล่าครับ ขึ้นเวทีได้บ้างแล้วครับ  อะไร ประคารมภ์ครับ ไม่ใช่ต่อยกันครับๆๆๆ......... ไม่นะ ไม่นะ

:หวัดดีค่ะ: ขอประทานโทษครับ อ่านข้อความของ  ท่าน ข้อความโดย: mk.khlao ส่วนกับต่างประเทศนะครับแต่กต่างกันคนละม้วนเลยครับ  อ่านข้ามไป ขอให้ท่านช่วยมาเปิดเผยเป็นน้ำจิ้มๆๆ......ให้ฟังสักกะหน่อยครับ  พระเจ้าจอร์ท อยากรู้ไว้ประดับความรู้มากๆๆเลยครับ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ได้โปรดนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง :ยินดี อุอุอุ:

madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 23:09:10 »

:หวัดดีค่ะ: ขอประทานโทษครับ อ่านข้อความของ  ท่าน ข้อความโดย: mk.khlao ส่วนกับต่างประเทศนะครับแต่กต่างกันคนละม้วนเลยครับ  อ่านข้ามไป ขอให้ท่านช่วยมาเปิดเผยเป็นน้ำจิ้มๆๆ......ให้ฟังสักกะหน่อยครับ  พระเจ้าจอร์ท อยากรู้ไว้ประดับความรู้มากๆๆเลยครับ  โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ ได้โปรดนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่ง :ยินดี อุอุอุ:

ตามลิงค์ไปเลยครับคุณพี่

ส่วนอันนี้เคาเอาเพลง "Welcome To The Jungle" ของวง Guns&Roses มาประกอบ
 ใครที่อายุซัก ๔๐+- น่าจะรู้จัก (เช็คอายุไปในตัว ก๊ากๆๆๆ)
http://www.youtube.com/watch?v=QKqdkHU2LJ0&feature=related

apo
สิงห์มัธยม

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 14 มิถุนายน 2011 เวลา 23:36:19 »

เหมือน จะเป็นกระทู้ ให้เกิดความรังเกียจ กันมากกว่า มั้ง ไม่มีประโยชน์ เท่า ไร หรอก
406ja
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 00:18:29 »

ถ้าจะตอบตามคำถาม ก็จะจะบอกว่าไม่ต่างกัน ตำรวจเมืองนอกก็มีการตั้งด่วนแบบตำรวจไทย บางทีเห็นเมืองนอกเขาทำกันแบบมีระเบียบแบบแผนก็เพราะ คนในประเทศเขารู้กฎหมาย และรักษากฎ ปฏิบัติตามกฏ ผิดคือผิด จับปรับกันจริง ผู้รักษากฏหมายทำผิดโดนสองเท่า คือเรื่องนี้มันต้องพูดกันยาวในฐานะผมเป็นตำรวจจราจรกลางมาก่อน ตอนนี้ ชรก.รัฐสภา(รถนำ)ดูเหมือนพี่น้องจะมองตำรวจไปในทางลบ อันนี้ก็จริงเพราะอาชีพนี้มันสุ่มเสี่ยง มีคนดีๆและหลายคนมองเห็นเงินดีกว่า อุดมการณ์ คำปฏิญาณและกฏหมายที่ถืออยู่ทั้งๆที่ตนเองไม่ได้มีหน้าที่ชี้มูลความผิด (นอกจากความผิดซึ้งหน้า) และอยากให้พี่น้อง Vlovepg มองสังคมไทยเราด้วยว่ามันเป็นอย่างไร เข้มงวดมากก็ว่า ปล่อยปะละเลยก็ว่า ในสังคมทุกองค์กรมีทั้งคนดีและคนไม่ดี ซึ่งผมรักอาชีพนี้นะทุกวันนี้มีหน้าที่นำอารักขาบุคคลสำคัญ แต่เมื่อเห็นประชาชนเดือดร้อน ไม่ว่าผมจะอยู่ที่ใดเวลาใดก็จะเข้าช่วยทันที่ แต่ผมก็ไม่ใช่ตำรวจที่ดี 100% ผมต้องอยู่แบบตามน้ำ ในสังคมเราจะดีสุดขั่ว ชั่วสุดขีดไม่ได้ครับ
madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 01:09:06 »

หลุดหัวข้อกระทู้ไปพอสมควร   คุณพี่ 406ja แกตอบคำถามตามหัวข้อกระทู้ไว้ชัดเจนแล้วครับ

มีสิ่งที่ต่างกันก็คือเรื่องของการใช้กำลัง  ถ้าประเทศที่อาชญากรรมเกิดทุกนาทีำอย่างบางรัฐในเมกา

บอกได้คำเดียว........ ดิบกว่าตำรวจไทยเยอะ    

ท่านถามด้วยเหตุผล  ผมก็ตอบด้วยเหตุผล แบบนี้จึงจะเรียกว่าการสนทนาครับ  ผมถือว่าคุยกันในนี้ คุยกันแบบเพื่อน

แบบพี่ แบบน้องครับ

เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 08:44:20 »

ผมก็เห็นใจตำรวจดี เหมือนกันเราไม่ผิดกฎหมาย แล้วใครที่ไหนจะมาจับได้
ไม่ใส่หมวกกันน๊อค...โดนจับ   ด่าตำรวจ  (ความปลอดภัยแท้ๆ)
ไม่รัดเข็มขัด...โดนจับ ด่าตำรวจ (ความปลอดภัยตนเอง)
โทรศัพท์ขณะขับ....โดนจับ ด่าตำรวจ (ความปลอดภัยอีก)
ขับรถเร็ว...โดนจับ ด่าตำรวจ(เจ็บตายไปใครเดือนร้อน)
แซงซ้าย,ฝ่าไฟแดง,แซงทางโค้ง ....โดนจับก็ด่าตำรวจ
ทะเบียนขาด,ไม่ต่อ พรบ.,ไม่แจ้ง Gas โดนจับ ก็ด่าตำรวจ (.......)
ค้ายา...โดยจับ ก็ยังด่าตำรวจ
ใช้ชีวิตอย่าผิดกฎ...หมาย ใครที่ไหนก็ไม่มีสิทธิจับ จะได้ไม่ต้องด่าตำรวจ
(แค่ผมมองกลับอีกมุม) ไม่ว่ากันนะ

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 11:26:33 »

love love love :มอบดอกไม้:ข้อความโดย: apoเหมือน จะเป็นกระทู้ ให้เกิดความรังเกียจ กันมากกว่า มั้ง ไม่มีประโยชน์ เท่า ไร หรอก

:ยินดี อุอุอุ: ขอประทานโทษครับท่าน apo  การตั้งกระทู้นี้นัันขึ้นมาไม่ได้มีเจตตนาเป็นการทำลายใครๆๆทั้งสิ้น ของทุกอย่างในโลกนี้ มันมีทั้งคุณและโทษ เกิดประโยชน์ และ ไม่เกิดประโยชน์อย่างที่ท่านบอกมมา  เรามีเหรียญอยู่สองด้านต้องให้ทุกท่านมามองดูกันทั้งสองด้าน มิใช่มองด้านเดียวว่า ดี หรือไม่ดี  ถ้าสิ่งใหนไม่ดีก็ทิ้งไป ถ้าสิ่งใหนดีก็เก็บเอาไปใช้ ผมบอกไว้แล้วไงว่าเป็นการมองมุมเพื่อสะท้อนของสังคมในปัจจุบัน คุณยอมรับได้ไหมว่าทุกวันนี้ประเทศเราเกิดอะไรขึ้น สาเหตุมาจากอะไร ถ้าพวกเรามาช่วยกันจุดประกายบางอย่างไว้บอกกล่าวเล่าความให้กันฟัง ถ้าสิ่งใหนไม่ดีก็เอาไปช่วยกันแก้ไขปรับปรุง ผมเป็นตัวไลของๆๆๆไก่ หรือเห็บของหมา ตัวเล็กๆๆตัวหนึ่ง เท่านั้นที่มีความคิดเพื่อจะสะท้อนอะไรบางอย่างไว้ในสังคม ก่อนที่ผมจะลาโลกนี้ไป อยู่ในแดน นรก หรือ สวรรค์ ผมก็ยังไม่รู้เลย ผมนับถือศาสนาพุทธ เชื่อในเรื่องกฎแห่งกรรม ใครทำดีต้องได้ดี ใครทำชั่วก็ต้องได้ชั่ว ผมเองยอมรับว่าผมไม่ใช่ฅนดี ผมยังมีกิเลส ตัณหา ราคะ เพียบ ไม่ได้มีอัคติใดๆๆๆ...ไว้มากมาย เอาไว้ใกล้สุดท้ายที่ผมพอใจแล้วผมก็จะมา สรุป ข้อความทั้งหมดให้ทุกฅนเห็นความเป็นจริงของธรรมชาติ  ถูกต้องแล้วครับ  และจะบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ใช้นักวิชาการ ที่มาพูดออกโทรศัทน์หน้าดำคร่ำเครียด ชอบพูดว่าต้องอย่างนั้นอย่างนี้ ผมดูบ่อยๆๆ :Mad:ผมเป็นแต่เพียงนักวิชาเกิน พูดเป็นน้ำจิ้มเล็กให้ฟังไว้นิดๆๆน๊ะว่าคุณเคยได้ยินใครพูดเป็นปัชญาว่า "ฅนๆๆๆ"  (ไม่ใช่มนุษย์ผมพยายามหลีกเลี่ยงการใช้คำนี้มาตลอด เพราะอะไร เอาไว้แล้วผมก็จะค่อยๆๆเปิดเผยมาทีละอย่าง อะไร)  ปัชญาที่ผมจะยกมาบอกข้อหนึ่ง คืน ฅนชอบ 2 อย่าง   Evil มีสั่งการต้องอย่างนั้นอย่างนี้สิ..... :devil:อีกคำต้องทำอย่างนั้นซี่ คือชอบเอาความคิดเห็นของตัวเองเป็นใหญ่ โดยไม่ชอบให้ใครมาขัดใจ จริงหรือไม่ครับมันคือหลักง่ายของธรรรมชาติของสัตว์โลก???   ตาดำๆ จาก ประสบการณ์ชีวิตของผมมีมากมายที่ได้เห็น พบ สัมผัสมาแทบๆๆๆนะครับ จะไม่เหมือนใครๆๆๆ........เป็นใคร ? ผมยอมรับว่าตัวเองไม่มี IQ เหมือนท่านที่มีความรู้สูงๆๆ ผมเรียนจบแค่ ม.ศ.๓ บ้านนอก มาเผจิญชีวิตในกรุงเตพฯ แทบตลอดชีวิต สุขและทุกข์ มันมีผสมปนเปไปหมด แต่ส่วนมากทุกข์จะมากกว่าสุขมากมาย แต่มีใช่มาประชดชีวิตเอาความสามารถและประสบการณ์ชีวิตมาคิด ทำลาย บุคฅน สังคม และประเทศชาติ ถ้าท่านข้อความโดย: apo อยากรู้ตัวตนของผมให้ดียิ่งขึ้น ผมบอกไว้ก่อนว่าผมไม่ได้มีเงินทองมากมายพอกินพอใช้ไปเดือนๆๆเท่าน้าน ผมขอเชิญท่านมาหาผมพบผม(โดยส่งข้อความเข้ามาในข้อความส่วนตัวก่อนก็ได้ครับ) แล้วมานั่งทานข้าวด้วยกัน หรือมีใครจะมาอีกก็ได้ ผมยินดีที่จะเลี้ยงอาหารท่านสักมื้อหนึ่ง ด้วยความเต็มใจ ผมบอกไว้ก่อนว่าอย่าคิดมากในเรื่องเลี้ยงพักพวกพี่น้อง ผมคิดเพียงว่าขอทำความดีแและเล่าเรื่องที่ผมพบรู้มาให้ฟังกันสานุกๆๆๆอีกมากมายให้ฟังกันก่อนที่ผมจะลาจากโลกอันวุ่นวายตามเวลาอันสมควรของกฎแห่งกรรมเท่านั้น วันนี้ขอชี้แจงข้อส่งสัยเล็กๆๆของท่าน หวังว่าท่านคงให้โอกาสพบท่านและได้คุยกันบ้าง จะเป็นพระคุณอย่างสูง ครับ สวัสดีครับ ขอให้ท่านและครอบครัว จงมีแต่ความสุข สดชื่น สมหวัง ทุกประการๆๆๆๆๆร่ำรวยๆๆๆๆๆ โชคดี  โชคดี โชคดี (การเล่ามาครั้งนี้ผมเขียนจากใจจริงมิได้มีการร่างมาก่อน และไม่ใช้นักเขียนนิยายน้ำเน่าๆๆๆๆ :devil:ด้วยเลย มันออกมาจากใจครับผม) :มอบดอกไม้: :มอบดอกไม้:
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 12:09:05 »

การจะเรียกตรวจคันไหน บอกตรงๆเลยครับ อยู่ที่ดุลพินิจของคนเรียกครับ  ซึ่งแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน คุณเจมส์ลองมองดูรถที่วิ่งผ่านไปผ่านแล้วสมมุติเล่นๆดูว่าถ้าเป็นคุณจะเรียกคันไหน รับรองไม่เหมือนผมแน่ ถามว่าถูกต้อง ๑๐๐% ไหมไม่เลยครับ อย่างผมถ้าพวกพนักงานบริษัทไปเข้ากะ หรือออกกะ ผมปล่อยผ่าน แต่เร็วๆนี้ก็เพิ่งค้นเจอยาบ้าในรถพนักงานระดับผู้จัดการโรงงาน ( อย่างที่บอกการตั้งด่านเพื่อป้องกันเหตุ ไม่ไช่การแสวงหาผู้กระทำผิด แต่ถ้าเจอก็ถือว่าฟลุค)  บางทีตั้งทั้งคืนไม่ได้อะไรก็มี แต่เหตุไม่เกิด ก็ถือว่าคุ้ม  

วัตถุประสงค์ที่มีหลายๆด่านในเส้นทางเดียวกันก็เพื่อให้โดนตรวจทุกด่านนะแหละครับ เช่นรอดจากด่านแรกเพราะเจ้าหน้าที่ด่านแรกค้นไม่เจอเนื่องจากง่วงนอน  ด่านที่สองอาจจะค้นเจออย่างนี้เป็นต้น  ในทางปฏิบัติจะสื่อสารกันเฉพาะการสกัดจับรถที่ก่อเหตุครับ

อย่างที่บอกแหละครับ อยู่ที่ดุลพินิจ  ส่วนด่านสุดท้ายที่เขาทำแบบนั้นผมว่าพูดแก้เกี้ยวไปงั้นแหละ
จะปล่อยเฉยๆก็กลัวเสียฟอร์มนะ  เลยทำเป็นหงุดหงิด  คุณก็ตามน้ำซะหน่อย เช่นบอกว่า"พี่ใจดีจัง ขอบคุณครับพี่"   อะไรประมาณเนี้ย

...ขอบคุณมากครับพี่ madmax...!!! ผมมิได้เจตนาใดๆครับ...!!! และยังยืนยันว่าควรมีการตั้งด่านตรวจ เพื่อสกัดกั้นสิ่งผิดกฎหมายทุกรูปแบบอย่างที่พี่บอกครับ...!!!
                                                                                                                                           ขอบคุณครับ

darkvirus
สิงห์มัธยม

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 14:04:42 »

ง่าย ๆครับ ด่านตรนอก ตั้งด่านเห็นชัดเจน ตรไทย ซุ่มหลังต้นไม้ หรือใต้สะพานลอย พอเจอใครต้องชะตาปุ๊บ จะแสดงกายทันที
ด่านที่ตั้งเห็นชัดก็มีนะครับ แต่นาน ๆ จะเจอที ส่วนมากพอสิ้นเดือนหรือต้นเดือนจะเจอซุ่มๆบ่อย อิอิ ทางทีดีไม่ทำอะไรผิดอย่าไปกัว ถ้าจะค้นรถ ขอดูมือก่อนเลยครับ กันยัดยา พ่อผมทำประจำ 55+

มาจอยกันใน facebook ได้แล้วนะคร๊าบ
seach หา ได้เลย VlovePEUGEOT มาคุยกันสด ๆ ได้เลยครับ
หรือคลิ๊ก ที่ >> http://www.facebook.com/?ref=home#!/home.php?sk=group_149563268450461
madmax
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพุธที่ 15 มิถุนายน 2011 เวลา 14:42:58 »

ยเ
ง่าย ๆครับ ด่านตรนอก ตั้งด่านเห็นชัดเจน ตรไทย ซุ่มหลังต้นไม้ หรือใต้สะพานลอย พอเจอใครต้องชะตาปุ๊บ จะแสดงกายทันที
ด่านที่ตั้งเห็นชัดก็มีนะครับ แต่นาน ๆ จะเจอที ส่วนมากพอสิ้นเดือนหรือต้นเดือนจะเจอซุ่มๆบ่อย อิอิ ทางทีดีไม่ทำอะไรผิดอย่าไปกัว ถ้าจะค้นรถ ขอดูมือก่อนเลยครับ กันยัดยา พ่อผมทำประจำ 55+

ถ้าเขาไม่ใช่ตำรวจจราจร  แล้วซุ่มจับแบบนี้ผมขอร้องให้คุณแอบถ่ายรูป แล้วร้องเรียนจเรตำรวจเลยครับ ขอให้มีรายละเอียดที่สามารถนำไปสู่ข้อเท็จจริงด้วยนะ  โดนหนักแน่ผมรับรอง นึกว่าช่วยเหลือสังคมตามหน้าที่ของพลเมืองที่ดีเถอะครับ  สมัยนี้แม้แต่คนโง่ที่สุดก็ไม่ทำแบบนี้ เพราะมันผิดระเบียบ ตร.สั่งห้ามชัดเจน ไปจับอย่างอื่นที่มันผิดจริงๆง่ายกว่ากันเยอะ  

แต่โดนเป็นจราจรจับ ลองย้อนกลับไปอ่านด้านบนดูครับ โดยเฉพาะความเห็นคุณ เปี๊ยก&Snow น่ะครับ ลองอ่านดู ตรงประเด็นดี

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์