วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 20:15:12

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  หาร้านเปลี่ยนถ่านพัดลมไฟฟ้า , พัดลมแอร์
0 สมาชิก และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หาร้านเปลี่ยนถ่านพัดลมไฟฟ้า , พัดลมแอร์  (อ่าน 20299 ครั้ง)
Thaiman42
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 05 มิถุนายน 2011 เวลา 21:38:12 »

ใครพอจะแนะนำร้านที่รับเปลี่ยนถ่านพัดลมหม้อน้ำ และพัดลมตู้แอร์บ้างครับ
รถผม 405 GRI ตอนนี้มีความรู้สึกว่าพัดลมรอบมันช้ามากโดยเฉพาะ
Blower แอร์ในรถ 
กรุงเทพ ปริมณฑล ได้ครับ  ขอให้งานเนี๊ยบ + ราคาไม่แรง
ขอบคุณที่แนะนำครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
p_405
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 มิถุนายน 2011 เวลา 08:11:52 »

ร้านไดร์ไม่เกิน250 บาท....ค่าแปลงถ่านซื้อที่ร้านอะไหล่คู่ละ50บาท....ถ้าร้านไดร์คู่ละ100บาท...
สรุป..ไม่อยากเสียเงินมากรื้อพัดลมออกมาแล้วให้เพื่อนอิเลคทำให้.ง่ายๆ.....ส่วนพัดลมตู้แอร์ยังไม่เคยเปลี่ยน...
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ขอแรงมั่งดิ...
Thaiman42
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 08 มิถุนายน 2011 เวลา 17:34:21 »

ขอบคุณครับคุณ p_405 ที่แนะนำ
มีใครพอจะแนะนำร้านได้บ้างครับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 มิถุนายน 2011 เวลา 07:33:37 »

ขอบคุณครับคุณ p_405 ที่แนะนำ
มีใครพอจะแนะนำร้านได้บ้างครับ

แล้วคุณThaiman42 สะดวกแถวไหนครับเผื่อท่านอื่นเคยใช้บริการจะได้แนะนำได้ถูกครับ....
ส่วนตัวผมเคยใช้บริการแถวพระราม 3 งานก็พอไปได้ราคาก็พอประมาณแต่ช่างเนี่ยกวนหน่อยๆ...555

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Thaiman42
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 มิถุนายน 2011 เวลา 08:34:06 »

ผมอยู่แถวอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิครับ  สะดวกได้ทุกที่ครับในกรุงเทพปริมณฑล เสาร์ - อาทิตย์ ได้ทั้งวัน
ชอบร้านแบบพอมีที่ว่างๆทำงานสดวก เพราะผมชอบดูช่างตอนทำงานด้วย
ได้ความรู้ดี  ที่ตอนนี้ไล่ทำระบบต่างให้สมบูรณ์เพราะกำลังจะคิดไปติดแก๊สครับ
เห็นร้านที่คุณโจไปติดก็น่าสนใจแต่ราคาคุณโจคงไม่ได้แล้วช่วงนี้  คุณนันแนะนำให้ติด
ระบบดูดก็น่าสนใจประหยัดกระเป๋าดี  กำลังเก็บข้อมูลอยู่ครับ  ตอนนี้จะทำที่เหลือคือ พัดลม  ช่วงล่างนิดหน่อย
แล้วก็ตั้งวาลว์  เสร็จแล้วก็สูดแก๊สได้ กระเป๋าคงเบาช่วงแรก แต่ระยะยาวคงมีเงินเหลือ
ไปทำอะไรสนุกๆได้หลายๆอย่างครับ
ขอบคุณครับ.
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 มิถุนายน 2011 เวลา 15:53:32 »

ทั้ง โบเวอร์แอร์ และพัดลมหม้อน้ำ ใช้ถ่านมอเตอร์รุ่น BX-8 ราคาตามร้านอะไหล่ คู่ละ 70 บาท  มอเตอร์ พัดลมหม้อน้ำใช้ 2 คู่  โบเวอร์แอร์ใช้ 1 คู่

โบเวอร์แอร์เปลี่ยเองได้ไม่ยากส์ มีแค่ไขควงปากแบนกับกระดาษทราย ก็เปลี่ยนเองได้  ส่วนมอเตอร์ พัดลมหม้อน้ำนี่ต้องมีการตอกสกัดเจียร์ กันพอหอมปากหอมคอ แถมตอนใส่กลับอาจต้องมีการอ๊าคแต้มยึดฝาปิดด้วย  อ้อ มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำนี่หากได้รื้อแล้วก็ ถือโอกาสเปลี่ยนลูกปืนกับอัดจาระบีบูชแกนไปเลยครับ รับรองเงียบแถมใช้ยาว  แต่ทั้งสองรายการถ้ารื้อ+ประกอบไม่เป็นรับรองยาว เหมือนกันครับ
Thaiman42
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 09 มิถุนายน 2011 เวลา 18:06:31 »

ขอบคุณ  คุณ WAT_7229 มากครับ ที่แนะนำ
เห็นบอกว่าถ่านโบเวอร์แอร์เปลี่ยนเองได้ ชักสนใจ
ขอถามเพิ่มเติมซักนิด คือ
1.ถ่านที่ซื้อมาไม่ต้องมีการบัดกรีอะไรเลยใช่มั๊ยครับ เวลาใส่
2.มีวิธีถอดเก๊ะ  แล้วก็ตัวโบเวอร์มั๊ยครับ
ถ้าไม่ยากเสาร์นี้  คงมีอะไรทำสนุกๆอีก  พร้อมถอดหน้าปัดมาเช้ดหลอดไฟ
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 มิถุนายน 2011 เวลา 09:08:41 »

ขอบคุณ  คุณ WAT_7229 มากครับ ที่แนะนำ
เห็นบอกว่าถ่านโบเวอร์แอร์เปลี่ยนเองได้ ชักสนใจ
1.ถ่านที่ซื้อมาไม่ต้องมีการบัดกรีอะไรเลยใช่มั๊ยครับ เวลาใส่
2.มีวิธีถอดเก๊ะ  แล้วก็ตัวโบเวอร์มั๊ยครับ
ถ้าไม่ยากเสาร์นี้  คงมีอะไรทำสนุกๆอีก  พร้อมถอดหน้าปัดมาเช้ดหลอดไฟ

ถอดไม่ยากครับ มีไขควงแฉกอันเดียวก็ถอดไม้แล้ว ก้มลงตรงใต้คอนโซลฝั่งคนนั่งก็ถอดสกรูออกมาแค่ 3 ตัวเอวครับ
ส่วนตัวมอเตอร์พัดลมมันมีหลายรุ่นหลายแบบ แต่ก็คล้ายๆ กัน บางตัวอาจจะใช้ยางลอกมอเตอร์กับเสื้อ (เอาไขควงดันยางล็อกทั้ง 3 ด้านมันจะค่อย ๆ เลื่อนออกมา) บางตัวใช้สกรูล็อคตรงตูดเสีือ ก็ถอดออกได้เลย
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 10 มิถุนายน 2011 เวลา 09:09:51 »

ต้องบัดกรี ครับ  ถอดโบเวอร์แอร์ที่จำได้ไม่ต้องถอดเกะนะครับ  ไขควงแฉก พร้อมกับใจเอาๆกับผ้ารอง 1 ผืนก็พอครับ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 20:28:28 »

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ครับ

หลังจากเปลี่ยนพัดลมแอร์ ที่ซื้อจากคุณต่อ-ต่อย....เลย....รื้อของเก่า.....จะเปลี่ยนแปรงถ่าน....พอวัดขนาดเสร็จ 8 มม x 8 มม.....ยาวประมาณ 15-20 มม พอไปหาซื้อไม่มีเลยครับ....

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ.....ใช้แปรงถ่านของอะไรดี...จะได้อธิบายคนขายถูกครับ

ขอบคุณครับ

:ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ:

* Blower.JPG (43.5 KB, 350x373 - ดู 11896 ครั้ง.)

กล้วย แฮปปี้แลนด์
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 20:33:20 »

หลังจากเปลี่ยนพัดลมแอร์ ที่ซื้อจากคุณต่อ-ต่อย....เลย....รื้อของเก่า.....จะเปลี่ยนแปรงถ่าน....พอวัดขนาดเสร็จ 8 มม x 8 มม.....ยาวประมาณ 15-20 มม พอไปหาซื้อไม่มีเลยครับ....

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ.....ใช้แปรงถ่านของอะไรดี...จะได้อธิบายคนขายถูกครับ

ขอบคุณครับ

:ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ: :ยินดี อุอุอุ:

ผมซื้อแถวๆบ้าน คู่ละ 60 บาท สำหรับแปลงถ่านโบเวอร์แอร์
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 20:41:45 »

แสดงว่าผมเข้าผิดร้าน 555 ...เดี่ยวลองหาร้านใหม่ครับ....ขอบคุณ  คุณดำ บางซื่อครับ

รบกวนสมาชิกอีกเรื่องหนึ่งครับ....อ่านกระทู้เก่า ๆ บ้างท่านเปลี่ยนตัว transistors ดว้ย....ถามว่าเขาทำหน้าที่อะไรครับ....และจำเป็นไหมครับที่จะเปลี่ยน

* Transistor.jpg (33.63 KB, 483x340 - ดู 11228 ครั้ง.)

jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 20:57:38 »

ขอบคุณครับ

มันไม่มีขนาด ที่เราต้องการใช่ไหมครับพี่

ถ้ามันไม่มีไซค์ ที่เราต้องการ

พี่ธวัช ซื้อ ของอะไรมาก้อได้ ที่มันโตกว่า และยาวกว่า

แล้วก้อเตรียมกระดาษทราย 1 แผ่น

หลังจากนั้นก้อ ลงมือทำให้มันเหลือ ตามไซค์ที่เราต้องการ ก้อได้นี่ครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
กล้วย แฮปปี้แลนด์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 21:18:01 »

แสดงว่าผมเข้าผิดร้าน 555 ...เดี่ยวลองหาร้านใหม่ครับ....ขอบคุณ  คุณดำ บางซื่อครับ

รบกวนสมาชิกอีกเรื่องหนึ่งครับ....อ่านกระทู้เก่า ๆ บ้างท่านเปลี่ยนตัว transistors ดว้ย....ถามว่าเขาทำหน้าที่อะไรครับ....และจำเป็นไหมครับที่จะเปลี่ยน

Transistors ในโมดุลใช้ในการปรับค่าแรงดันไฟฟ้าให้มากน้อยตามการปรับค่าความต้านทาน (ตัวปรับความเร็วที่อยู่ในหน้าปัด จะถูกกำหนดค่าความต้านทานไว้ เมื่อปรับไปค่าหนึ่งจะได้แรงดันไฟฟ้าระดับหนึ่ง ผมก็จำไม่ได้แล้วว่าปรับค่ามากหรือน้อยมีผลต่อแรงดันไฟฟ้ามากน้อยอย่างไร ลักษณะการทำงานคล้ายๆ ความต้านทานแบบโวลลุ่มสำหรับ GR และแบบสไลด์สำหรับ GRI, SRI)
Transistors หากยังใช้งานได้ปกติก็ไม่ต้องเปลี่ยน แต่หากเสีย(จะมีอาการคือทำงานที่ความเร็วรอลสูงเพียงอย่างเดียวไม่สามารถเบาได้)จึงค่อยเปลี่ยน แต่เบอร์ที่มีขายในเมืองไทยจะไม่มีเบอร์ที่ตรงกับของเดิมที่ติดมากับโมดุล การทำงานจะด้อยกว่าที่ติดมาแต่ก็พอใช้งานแทนกันได้ เพียงแต่ว่าสปีดสูงสุดจะได้คาวมเน็วรอบไม่เท่าเดิม(จากที่เคยเปลี่ยนมานะครับ)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 ตุลาคม 2011 เวลา 21:28:19 »

ขอบคุณ คุณคำ บางซื่ออีกครั้งครับ....และ...คุณจ็อดดว้ยครับ....

แสดงว่า ทั้ง 2 ตัว    ( แปรงถ่าน + Transistors ) เปลี่ยนเมื่อเสีย....หรือ....หมดอายุ

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 10:17:17 »

ขอบคุณครับ

คุณธวัชครับ  เอาที่อยู่มา  ถ่านมอเตอร์จะลอยน้ำไปหาท่านนะบัดนาวววววววววว
เบอร์ของถ่านมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำใช้เบอร์เดียงกันคือ BX 8  ผมมีสำรองอยู่ 3 คู่ 
มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำจะใช้ 2 คู่
ส่วนโบเวอร์แอร์จะใช้ 1 คู่
ส่วน รีซีทแต๊นท์ (Transistors) นั้นถ้าตรงรุ่นจะเป็นของโมโตโรล่า เบอร์อะไรผมจำไม่ได้ แต่สามารถเทียบเบอร์ได้ ผมมีสำรองอีกเช่นกัน เดี๋ยวผมดูเบอร์ให้ ส่วนแหล่งที่ขายจะมีอยู่ที่ ร้านขายอะไหล่อิเล็คทรอนิค ในซอนลาดพร้าว ซอย 1 ชื่อร้านอะไรจำไม่ได้อีกเช่นกัน(ความจำสั้น  แต่สันหลังยาววววววววว 555555555555)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 ตุลาคม 2011 เวลา 10:26:28 »

คุณธวัชครับ  เอาที่อยู่มา  ถ่านมอเตอร์จะลอยน้ำไปหาท่านนะบัดนาวววววววววว
เบอร์ของถ่านมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำใช้เบอร์เดียงกันคือ BX 8  ผมมีสำรองอยู่ 3 คู่  
มอเตอร์พัดลมหม้อน้ำจะใช้ 2 คู่
ส่วน รีซีทแต๊นท์ (Transistors) นั้นถ้าตรงรุ่นจะเป็นของโมโตโรล่า เบอร์อะไรผมจำไม่ได้ แต่สามารถเทียบเบอร์ได้ ผมมีสำรองอีกเช่นกัน เดี๋ยวผมดูเบอร์ให้ ส่วนแหล่งที่ขายจะมีอยู่ที่ ร้านขายอะไหล่อิเล็คทรอนิค ในซอนลาดพร้าว ซอย 1 ชื่อร้านอะไรจำไม่ได้อีกเช่นกัน(ความจำสั้น  แต่สันหลังยาววววววววว 555555555555)

ขอบคุณมากมายเลยครับ...เดี่ยว PM  ไปให้ครับ

pong

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 30 ตุลาคม 2011 เวลา 09:50:15 »

ขอบคุณครับ

คุณธวัชครับ  เอาที่อยู่มา  ถ่านมอเตอร์จะลอยน้ำไปหาท่านนะบัดนาวววววววววว
เบอร์ของถ่านมอเตอร์พัดลมหม้อน้ำใช้เบอร์เดียงกันคือ BX 8  ผมมีสำรองอยู่ 3 คู่ 
ส่วน รีซีทแต๊นท์ (Transistors) นั้นถ้าตรงรุ่นจะเป็นของโมโตโรล่า เบอร์อะไรผมจำไม่ได้ แต่สามารถเทียบเบอร์ได้ ผมมีสำรองอีกเช่นกัน เดี๋ยวผมดูเบอร์ให้ ส่วนแหล่งที่ขายจะมีอยู่ที่ ร้านขายอะไหล่อิเล็คทรอนิค ในซอนลาดพร้าว ซอย 1 ชื่อร้านอะไรจำไม่ได้อีกเช่นกัน(ความจำสั้น  แต่สันหลังยาววววววววว 555555555555)

ร้านขายอะไหล่อิเล็คทรอนิค ในซอนลาดพร้าว ซอย 1 น่าจะเป็น ร้านเวสเท็ค (www.wt.co.th)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์