วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 04:35:35

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  มือใหม่ถามทางนี้
| | |-+  สงสัยเรื่องแอร์....
0 สมาชิก และ 76 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องแอร์....  (อ่าน 18534 ครั้ง)
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #48 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:02:28 »

รถผมเนี่ย แอร์อย่างมั่ว ขอบอก
คอม ก็เปลี่ยนเป็น 709 ใช้น้ำยาแอร์ตัวใหม่ แปลงตัดต่อสายเติมมาไว้ด้านบน
วาวล์ แอร์ เอาของรถเบ็นซ์ เขาว่าฉีดเป็นฝอย เย็นดีกว่า
ระบบการจ่ายน้ำยา เรียกรัยไม่รู้ ก็เอาของญี่ปุ่นมาใส่ หมุนๆ เอาอ่ะ
ระบบวัดความเย็น ที่เรียกว่า หางหนูอะไรน่ะ ก็รู้สึกจะไม่ใช่ของเดิม

แต่รวมๆ แล้ว มันก็เย็น (ถ้าแดดร่มลมตก เย็นจนหนาว) ถ้าแดดเปรี้ยง รถวิ่งก็เย็น รถติดก็เย็นแต่น้อยลงหน่อย)

555555555  ป่าเจษ ถ้าคอม 709 ป๋าก็ไปให้เค้าอุดวาวล์ตัวที่ว่านี้ด่วนเลย  มีแน่ๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #49 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:32:39 »

.. ถ้าดูจากตาแมว มันเป้นอะไรที่พูดยากครับ
.. ผมเคยเติมน้ำยากับช่างทรัพย์ เย็นจนได้สเป๊ก มองตาแมว มีฟองเต็มไปหมด ถามช่างทรัพย์แก แกบอกว่าแกไม่ได้ดูตรงนั้น ..แล้วก็ไม่ได้บอกอะไรเพิ่ม(แต่ความเย็นได้เลย)

.. ใช้มา 3 ปีจนแอร์มีปัญหา ไปทำมากับช่างอื่น(เำพราะแกเสียไปแล้ว) เติมน้ำยามาไม่เต็มดี มองจากตาแมวเห็นฟองเต็มไปหมด
.. วิ่งๆไปก็เย็นไม่เต็มที ได้แค่ 20-25 องศาซี ผมก็เลยเอากลับไปบอกช่างให้เติมให้เต็ม จนมองตาแมวแล้วใสปิ๊ง ตอนแรกช่างทำท่าจะไม่เติมให้ แต่สุดท้ายก็เติม ผลปรากฏว่า ความเย็นได้เหมือนเก่า คือ  8-15 องศาซี ครับ

.. แบ่งปันประสบการณ์ให้ฟังครับผม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #50 เมื่อ: วันอังคารที่ 24 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:58:31 »

...รอดไป แดงแก้วมีแต่ลม 5555555555555555555555555555

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #51 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:16:12 »

วิธีดูดรายเออร์แอร์

อีนนี้น้ำยาแอร์ขาดจะมีฟองน้ำผุดขึ้นมาให้เห็น และมีความขุ่นมาก

เมื่อวานผมจอดรถหน้าบ้านแล้วเปิดดูพบว่ามันมีฟองน้ำผุดขึ้นมาให้เห็นแต่ไม่ขุ่นเลย..........มันจะเป็นไรหรือป่าวครับ
ถ้าไปเติมน้ำยาแอร์เพิ่มได้ป่าวครับ....แล้วปกติเนี่ยถ้าเติมน้ำยาแอร์เต็มแล้วมันจะอยู่ได้นานแค่ไหนครับ....แล้วค่าเติมน้ำยาแอร์เนี่ยมันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #52 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:22:40 »

พี่โจครับ ถ้ามันยังเย็นอยู่อย่าไปยุ่งกับมันเลยครับ เด๋วงานเข้ายาวเลย ถ้าไม่เย็นแล้วค่อยว่ากันครับ อิ ๆๆ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #53 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:26:59 »

ถูกต้องครับ คุณน้องโจ "ถ้ามันยังเย็นอยู่ ก็อย่าไปยุ่งกันมันจร้า" เดี๋ยวจะเสียเงินเพื่อทำให้มันพัง

"น้ำยาแอร์ เท่าที่รู้ ถ้าไม่มีจุดรั่ว มันก็ไปไหนไม่ได้"
ค่าเติมน้ำยาแอร์ ก็มี 300 - 400 บาทแล้วแต่ร้าน ถ้ามีแว๊คน้ำยาคอมอีกก็บวกเข้าไปอีกนะจ๊ะ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #54 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:39:53 »

รถผมเนี่ย แอร์อย่างมั่ว ขอบอก
คอม ก็เปลี่ยนเป็น 709 ใช้น้ำยาแอร์ตัวใหม่ แปลงตัดต่อสายเติมมาไว้ด้านบน
วาวล์ แอร์ เอาของรถเบ็นซ์ เขาว่าฉีดเป็นฝอย เย็นดีกว่า
ระบบการจ่ายน้ำยา เรียกรัยไม่รู้ ก็เอาของญี่ปุ่นมาใส่ หมุนๆ เอาอ่ะ
ระบบวัดความเย็น ที่เรียกว่า หางหนูอะไรน่ะ ก็รู้สึกจะไม่ใช่ของเดิม

แต่รวมๆ แล้ว มันก็เย็น (ถ้าแดดร่มลมตก เย็นจนหนาว) ถ้าแดดเปรี้ยง รถวิ่งก็เย็น รถติดก็เย็นแต่น้อยลงหน่อย)

ที่คุณเจษพูดมา...ผมมีหมดเลยนะนะ...ทั้งหางหนู...ตัวปรับการตัดต่อแบบหมุนเก็บใต้คอนโซน...วาวล์ฉีดน้ำยาของเบ็นซ์.... 555 555 555

jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #55 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:58:02 »

สรุปว่ารถ ท่านโจเนี่ย มันเย็นหรือไม่เย็น ครับเนี่ย

ไม่เป็นไร รีบๆมาระยองซะ เดี๋ยวผมล้างคอยล์ร้อนให้ก่อน  แล้วค่อยว่ากัน

หิวเหล้า.........เฮ้ยหิวข้าว

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
เซียนสิงห์

« ตอบ #56 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:12:23 »

สรุปว่ารถ ท่านโจเนี่ย มันเย็นหรือไม่เย็น ครับเนี่ย

ไม่เป็นไร รีบๆมาระยองซะ เดี๋ยวผมล้างคอยล์ร้อนให้ก่อน  แล้วค่อยว่ากัน

หิวเหล้า.........เฮ้ยหิวข้าว

นั่นนะซิ..ผมก็งงตัวเองเหมือนกันเพราะบางวันผมรู้สึกว่ามันเย็นน้อย..สงสัยต้องไปหาซื้อตัววัดอุณภูมิมาวัดดูเสียแล้ว...แต่ตกลงที่มันมีฟองผุดๆใสๆเนี่ยต้องเติมน้ำยาแอร์เพิ่มป่าว......

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #57 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:16:04 »

ถ้าน้ำยาขาดฟองมันจะเยอะมีฟองผุดขึ้นเต็มเลย ถ้าน้ำยาไม่ขาดก็จะเห็นเป็นน้ำยาวิ่งวนอยู่เฉย ๆ มีฟองบ้างเล็กน้อย ถ้าฟองฟอดเลยก็เอาไปเติมได้ 2-3 ร้อยบาทครับ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #58 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:16:51 »

ไอ้น้ำยามันเช็คได้
พี่โจ ก้อวิ่งไปที่ร้านแอร์ แป๊บนึง
ช่างเขาก้อจะเอาเกจ วัดน้ำยามาลองวัดดู
ถ้าขาดก้อเติม เติมมากน้อยก้อคิดตาม จำนวน ที่เติม โดยการช่าง กก.  ของถังน้ำยา

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
เซียนสิงห์

« ตอบ #59 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:21:19 »

ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าถ้าเติมน้ำยาแล้วมันจะอยู่ได้นานเท่าไหร่หรือครับเพราะผมจำได้ว่าเพิ่งเติมน้ำยาไปเมื่อเดือนมีนาคมนี้เองทำไมมันหมดเร็วจังหรือว่ามันผิดปกติตรงไหนหรือครับ.....

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #60 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:27:24 »

ก้อบางทีมันอาจจะรั่วตรงหัวลูกศรก้อได้มั้ง
เวลาเติมน้ำยาแล้วต้องเช็ครอยร่วตรงวาวล์ที่เราเติมด้วย

AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #61 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:27:35 »

ถ้าต้องเติมบ่อย ๆ ก็อาจจะมีจุดรั่วครับ ผู้ต้องสงสัยรายแรกที่ช่างจะเปลี่ยนก็คือ "วาล์ว" แต่ทั้งนี้ทั้งก็ช่างก็จะทำการเช็ครั่วก่อนนะครับ บางทีอาจจะแค่โอริงเสื่อมสภาพก็ได้ แต่ที่ผมเจอก็คือ "พี่แอร์ไม่เย็นครับ" พี่แกก็เปลี่ยนวาล์วให็ผมทันที ทำเสร็จ 2600 เจ็บไป 5555
แต่ถ้าช่างที่มีจรรยา เขาก็จะทำการตรวจเช็คจนแน่ใจว่ามันเสียตรงจุดไหนครับ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #62 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:30:13 »

ก็บอกแล้วว่า  ถ้าน้ำยาแอร์ขาด ก็แสดงว่า รั่ว  ใบแดง
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #63 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:40:16 »

...พี่โจอยากเสพลมจากธรรมชาติแบบแดงแก้วก็ม่ายบอก อิ อิ................................... Ho Ho

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
Gun'n
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #64 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:50:37 »

.. เติมบ่อยแสดงว่ามัน รั่ว อยู่แล้วครับ คุณโจ  แต่ว่า "บ่อย" นี่บ่อยแค่ไหน
.. บ่อย 3 เดือนเติมหน, บ่อย 6 เดือนเติมหน  หรือบ่อย เติมปีละหน

.. อย่างรถผม ก็รั่ว เติมปีละหน ผมก็ไม่เอาไปซ่อมหรอก เพราะถือว่ารั่วน้อยครับ ใช้ไป ปีเติมหน ชิวๆ ดีกว่าไปรื้อระบบ แล้วไม่จบไม่สิ้น แหะๆ(แบบตอนนี้ แงๆๆ)
.. ซื้อ ตัววัดอุณหภูมิ มาิติดไว้ไม่เสียหายครับ ตัวละร้อยเอง เย็นไม่เย็นไม่ต้องใช้ความรู้สึก มองจากหน้่าจอก็ทราบเลย

jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #65 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:03:56 »

...อยากเย็น(เจี๊ยบ)แบบรถพี่กัน(ย์)อ่ะค๊าบบบบ....................... ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #66 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:05:30 »

...อยากเย็น(เจี๊ยบ)แบบรถพี่กัน(ย์)อ่ะค๊าบบบบ....................... ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ

เหรอออออออ  หารู้ไม่ คันนี้ พอมีคนนั่งข้าง อ่ะอุณหภูมิมันจะสูงขึ้นมากมายก่ายกองนะ
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #67 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:08:20 »

เหรอออออออ  หารู้ไม่ คันนี้ พอมีคนนั่งข้าง อ่ะอุณหภูมิมันจะสูงขึ้นมากมายก่ายกองนะ

...พี่ว๊าดดดด พี่กัน(ย์)แกไฟแร๊งสสสสสสสสส์............................ Ho Ho

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #68 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:10:06 »

...พี่ว๊าดดดด พี่กัน(ย์)แกไฟแร๊งสสสสสสสสส์............................ Ho Ho

ไม่ใช่  คนนั่งข้างๆต่างหาก ที่อุณหภูมิสูง(เดือด) เพราะดานเจอ กุงเกงนาย หล่นอยู่ใต้เบาะ    จ๊ากกกกกกกกก
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #69 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:15:37 »

[/quote]

ไม่ใช่  คนนั่งข้างๆต่างหาก ที่อุณหภูมิสูง(เดือด) เพราะดานเจอ กุงเกงนาย หล่นอยู่ใต้เบาะ    จ๊ากกกกกกกกก
[/quote]

...สำหรับพี่กัน(ย์)...โผ๊มมมมมม่ายเชื่อ...!!! แต่ถ้าไอ้บ้าก้อง...เชื่อสนิท เพราะกุงเกงนาย(ชาย)หล่นอยู่่บาะหลังสิงห์สำราญ...55555555 Ho Ho

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #70 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:21:05 »

[/quote]

...สำหรับพี่กัน(ย์)...โผ๊มมมมมไม่เชื่อ...!!! แต่ถ้าไอ้บ้าก้อง...เชื่อสนิท เพราะกุงเกงนาย(ชาย)หล่นอยู่่บาะหลังสิงห์สำราญ...55555555 Ho Ho
[/quote]

หารู้ไม่  นี่แหละตัวพ่อเล๊ยยยยยย
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #71 เมื่อ: วันพุธที่ 25 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:24:44 »

...สำหรับพี่กัน(ย์)...โผ๊มมมมมไม่เชื่อ...!!! แต่ถ้าไอ้บ้าก้อง...เชื่อสนิท เพราะกุงเกงนาย(ชาย)หล่นอยู่่บาะหลังสิงห์สำราญ...55555555 Ho Ho
[/quote]

หารู้ไม่  นี่แหละตัวพ่อเล๊ยยยยยย
[/quote]

...ม่ายอาววว เปลี่ยนเรื่อง........... :หนาวจัง: :หนาวจัง: :หนาวจัง: :หนาวจัง:....................... :นอนตายดีกว่า:

หน้า: 1 2 [3] 4 ขึ้นบน พิมพ์