วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 12:20:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  กระดานซื้อขายเก่า จบธุรกรรมแล้ว สำหรับอ้างอิง
| |-+  กระดานซื้อขายของ
ที่จบธุรกรรมแล้ว ไว้อ้างอิง

| | |-+  ขอความช่วยเหลือครับ เสื้อเกียร์ Manual ของ 405 SRI แตก
0 สมาชิก และ 9 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ เสื้อเกียร์ Manual ของ 405 SRI แตก  (อ่าน 4201 ครั้ง)
Thawatpra
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 12:32:27 »

ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ พอรถเเสียตั้งแต่วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ตอนแรกเข้าใจว่าซีลเกียร์รั่ว....พึ่งยกลงปรากฎว่าเสื้อเกียร์มีรอยแตกทำให้น้ำมันเกียร์รั่วครับ

ใครมีเสื้อเกียร์ Manual ของ 405 SRI บ้างครับ..เก็บไว้สำรองหรือไม่ได้ใช้ รบกวนด้วยครับ....จะ post หรือ PM หรือ โทร ที่ 081 - 924 - 9166 ก็ได้ครับ

ตอนนี้รถจอดที่อู่ช่างลอยครับ

ไม่สบายๆๆๆๆ ไม่สบายๆๆๆๆ ไม่สบายๆๆๆๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:20:28 »

เกียร์ที่เสียแล้วก็ได้นะครับ แต่เสื้อเกียร์ไม่แตกร้าว คุณธวัช จะเอามาสลับเสื้อกันครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:48:45 »

เสื้อเกียร์มันเหมือนของgr :ประหลาดใจ:
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:56:54 »

เสื้อเกียร์ของ SRi จะใหญ่กว่าของ GR ครับ เพราะว่า Clutch Cover และ Disc จะใหญ่กว่ากัน ครึ่งนิ้วครับ

worathep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 17:41:59 »

เครื่อง+เกียร์ของผมทิ้งไว้ที่อู่ช่าง เอ นวมินทร์ เครื่องเป็น sri แต่เกียร์ไม่แน่ใจ ว่าเป็น sri หรือ gr ลองโทรหาช่าง เอ ดูครับว่ามันใส่กันได้มั๊ย (บอกแกว่าเครื่องของคุณ วรเทพ...ขอนแก่น ) ถ้าใส่ได้ผมให้ฟรีครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 17:54:38 »

เครื่อง+เกียร์ของผมทิ้งไว้ที่อู่ช่าง เอ นวมินทร์ เครื่องเป็น sri แต่เกียร์ไม่แน่ใจ ว่าเป็น sri หรือ gr ลองโทรหาช่าง เอ ดูครับว่ามันใส่กันได้มั๊ย (บอกแกว่าเครื่องของคุณ วรเทพ...ขอนแก่น ) ถ้าใส่ได้ผมให้ฟรีครับ

แล้วครื่องใช้ได้หรือป่าวครับผมอยากได้ฝาสูบ

วัฒน์ 080 079 8914
worathep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 18:35:08 »

ฝาสูบผมไปไสมาแล้วนิดหนึ่ง  แต่ก็ใช้ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรครับ
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 20:22:34 »

อ้าวเห็นเพิ่งโดนคอม.แอร์ไปนี่โดยเกียร์อีกแล้วขอให้หาของได้ไวไวนะครับ
แล้ววันที่16นี้ก็เล่นเลขทะเบียนรถติดไว้สักหน่อยครับ
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม 2011 เวลา 21:59:22 »

เสื้อเกียร์ SRI  หน้าตา ต้องประมาณนี้ ครับ

ขออนุญาต vlovepeugeot ลงรูป

ผมมี GRI อยู่ 1 ลูก GR 1 ลูก SRI 1 ลูก 306D8 16V 1 ลูก  ซึ่งเท่าๆที่ดู ผมว่า เกียร์ SRI กับ BE3 ของ 306 16 V หน้าตาเหมือนกัน  เกียร์ GRI หน้าตา คล้ายๆ GR ไม่มั่นใจเหมือนกันไหม

เกียร์ SRI ลูกนี้ ผมว่าจะรื้อเก็บแต่ไส้เอาไว้ นานมาแล้ว  แต่ก็ยังไม่ได้รื้อสักที โดนพ่อกะแม่บ่นหลายทีแล้ว

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:48:22 »

ถ้ายังหาไม่ได้ เอาของผมไปไส่แก้ขัดก่อนก็ได้ครับ

If you want peace. Prepare for war.
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:57:43 »

ขอบคุณทุกท่านครับ
@ คุณวรเทพ....ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ....เดียวผมลองต่อช่างเอดูนะครับว่าเป็นของ SRI หรือ GR
@ jatupum ....ต้องลองซักน้อยแล้วถ้าช่วงนี้....คุณจตุภูมิจะตามก็ได้นะครับ....5555...ทะเบียนรถผมมีเลข...1....3....6 ...ครับ
@ maxZ....เกียร์ SRI ลูกนั้นเป็นอะไรหรือครับถึงจะรื้อเอาเฉพาะใส้ใน....
@ WAT_7229...เดี่ยวผมลองถามช่างเอให้นะครับว่าสภาพเป็นอย่างไรบ้างครับ
@ madmax...ขอบคุณมากครับ....ถ้าแก้ไขปัญหาไม่รอดอย่างไรคงต้องพึ่งคุณแว่นหล่ะครับ

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 09:56:45 »

@ maxZ....เกียร์ SRI ลูกนั้นเป็นอะไรหรือครับถึงจะรื้อเอาเฉพาะใส้ใน....

ตอนผมยกลง มันไม่เป็นอะไรครับพี่  ที่ยกลงเพราะคลัชต์ GRI ที่ใส่ ลูกปืนแตกกระจุยกระจาย  แล้วไปเจอเกียร์ 306 2000 16V   พร้อมคลัชต์หนาๆ ในราคาเดียวกะชุดยกคลัชต์ SRI เลยเปลี่ยน

แต่ทีนี้  เจ้าเกียร์ลูกนี้ ผมไม่ได้เก็บเอาไว้ในร่ม โดนแดดโดนฝน  กลัวข้างในสนิมมันจะกินไปแล้ว ครับ เลยว่าจะรื้อไส้ออกมาดูก่อน  ถ้าใชการไม่ได้ มันก็ไม่มีค่าแล้ว ครับ   

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2011 เวลา 13:28:35 »

เสื้อเกียร์ของ SRi จะใหญ่กว่าของ GR ครับ เพราะว่า Clutch Cover และ Disc จะใหญ่กว่ากัน ครึ่งนิ้วครับ
. ครับ
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:31:40 »

หาได้หรือยังครับ
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:39:01 »

@ guntuner ขอบคุณมากครับที่ช่วย up
@ คุณวรเทพ ครับผมโทรไปหาช่างเอแล้วครับ...ช่างเออยู่ ตจว.จะกลับวันจัทร์...ช่างเอก็ไม่แน่ใจเหมื่อนกันว่าเป็น SRI หรือ GR ....ต้องรอไปก่อน ( แต่ฟัง ๆดูแล้ว ทำให้ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น GR ครับ )
@ sathapron ยังเลยครับ.....อาจารย์...ที่มีอยู่ราคาก็เอาเรื่องอยู่...บวกกับช่วงนี้ผมโดนหนักด้วย...คอมแอร์....กระจกบังลม...แล้วก็เกียร์....แบบติด ๆ อาทิตย์ต่ออาทิตย์เลยครับ อาจารย์
@ WAT_7229 รอก่อนนะครับช่างเอกลับจาก ตจว.แล้วจะถามให้อีกครั้งหนึ่งครับ

AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:50:24 »

คุณธวัชครับ เห็นมีกระทู้ขายชุดเกียร์ SRI ทั้งชุด 8 พัน ไม่ลองติดต่อดูครับ อาจจะแยกขายเฉพาะเกียร์ ต่อรองราคาดูหรือยังครับ อิ ๆๆ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 14:54:57 »

คุณธวัช รถเป็นงัยบ้างครับ ไปถึงไหนแล้วครับ...!
Thawatpra
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:19:52 »

ขอบคุณครับ

คุณ Ratchai ลองโทรไปแล้วครับตอนนี้...เขายังไม่แยกขายครับ....เอาไว้โทรคุยใหม่ครับ

คุณ เจษ ครับซ่อมแบบใช้งานไปก่อนครับ....แต่ต้องรีบหาเกียร์มาให้เขาใหม่นะครับ....ตอนนี้เช็คหลายที่ครับ...แต่พอรู้งบประมาณแล้วครับ...ยังงัยก็ไม่เกิน 10,000 ครับ
...ที่ศูนย์รองเมือง มีเกียร์  GR ใหม่ ๆอยู่ 4-5 ลูก อัตราทดต่างกันกับ SRI นิดหน่อย กำลังต่อรองกับพี่อ้วน ( สโตร์อะหลั่ยอยู่ )ว่าเขายอมลดเหลื่อเท่าไหร่...แต่ราคาเกียร์ใหม่ใกล้ราคาเกียร์ used ญี่ปุ่นเลยครับ )

...เกียร์ 306 เครื่อง 2000 CC16V อายุไม่เกิน 50000 โล ตอนนี้เช็คราคาได้ 8000 บาท

..แล้วก็เกียร์  SRI ถอดลง......หลายราคาครับ

แล้วแต่โชคครับถ้าได้ของดีราคาสมเหตุสมผลก็  โอ อยู่นะครับ....

สำหรับความแตกต่างของเกียร์ GR / SRI ผมทำมาให้ดู 3 จุดใหญ่นะครับ

1  ช่องสังเกตุ flywheel ของ SRI จะเป็นเหลี่ยม GR จะโค้งมน
2  กระโหลกเกียร์ SRi ใหญ่กว่า
3  ตำแหน่ง sensor เกียร์ถอย

โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:20:54 »

สอบถามหนุ่ย เสนา..หรือยังครับ...
ขอเป็นกำลังใจให้นะ..สู้ๆๆ

* Mon30801-N-DG5RMb7.jpg (17.83 KB, 325x430 - ดู 492 ครั้ง.)

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:31:22 »

ถ้าต้องซื้อของ GR ใหม่ มาเอาของของผมไปใช้ดีกว่า  ไม่ต้องซื้อครับ เอาไปใช้เลย

If you want peace. Prepare for war.
คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:52:39 »

ถ้าต้องซื้อของ GR ใหม่ มาเอาของของผมไปใช้ดีกว่า  ไม่ต้องซื้อครับ เอาไปใช้เลย
สุดยอดเลยครับพี่แว่น

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
สิงห์ภูธร
สิงห์มัธยม

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 12 พฤษภาคม 2011 เวลา 23:04:27 »

โห ทำไมกระทู้นี้มีแต่การแบ่งปันทั้งนั้นเลย สุดยอดเลยน้ำใจของพี่น้อง PG งั้นไม่ทราบใครพอมี BE3 ของ SRI ถอดทิ้งบ้างครับ เก่าก็ได้ครับขอให้ใช้การได้ ผมเปลี่ยนเครื่องได้แต่ยังไม่ไ้ด้เปลี่ยนเกียร์นะครับ อยากทดสอบจับคู้แท้ มานานแล้ว ตอนนี้ใช้ 2.0SRI + BE4 อยู่สงสารเครื่องจัง ได้รอบแต่ไม่ได้เร็วเท่าไหร่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์