วันพุธที่ 09 ตุลาคม 2024 เวลา 02:31:13

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  หลากหลายอาการ หวิดรัปทานข้าวลิง
0 สมาชิก และ 19 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลากหลายอาการ หวิดรัปทานข้าวลิง  (อ่าน 1679 ครั้ง)
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 12:07:24 »

ไม่รู้นึกยังไงควบสิงห์แก่กลับต่างจังหวัด  ทั้ง ๆ ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์จะเล่าให้ฟัง
306 เปลี่ยนเครื่องมาแบบฃ๊อตบล็อกเครื่อง 2000 8 v ติดแก๊สแบบดูดเรียบร้อยแล้วครับ  พอดีว่าช่วงคืนวันอังคารที่ผ่านมาได้เอาออกทริปยาว ๆ 750 โล ฯ  ( นครพนม )  ก่อนไปนั้นก็มีปัญหานิด ๆ หน่อย ๆ อยู่ก่อนแล้วเช่น  ไฟสีส้มวงกลมโชว์ตอนเบรค  ก้มดูผ้าเบรคหน้าก็ยังหนาอยู่ คิดว่าคงใช้เดินทางใกลได้อยู่แค่มันโชว์ให้รำคาญตาแค่นั้น นี่อาการที่หนึ่ง

อาการที่สอง  เนื่องจากเป้นแอร์ที่เขาตัดระบบฮีตเตอร์มาก่อน จึงมีปํญหากับการปรับ เร่ง / ลด ความเย็นไม่ได้  แม่เจ้าแทบเป็นไก่แช่แข็ง  จะปิดก็ไม่ได้กระจกเป็นฝ้า  ต้องคอยปิด ๆ เปิด A/C ตลอดทาง  เออดีเหมือนกันมีกิจกรรมให้ทำตลอดทาง ลืมง่วงไปได้เลย  แต่ที่รับไม่ได้ก็คือน้ำครับ  ไม่รู้น้ำออกมาจากไหนท่วมขังตรงที่พักเท้าคนนั่งด้านซ้ายหน้า  เยอะเหมือนกันนะครับใช้ผ้าซับบบิดออกมาได้ประมาณ ขวดน้ำ 700 ซีซี นั่นเลยตลอดทางแ้ก้ยังไงน้อเนี่ย

เนื่องจากพึงติดแก๊สมาใหม่เหมือนกันเลยลองดูว่าจะกินประมาณไหน  ผมใช้แก๊สไปทั้งหมด 3 ถัง   เริ่มเต็มถังก่อนออกจากบ้านที่ปั๊มแก๊สโค้ง อินทรารักษ์ นวมินทร์  ให้เด็กอัดเต็ม  ๆ ถังที่ 1  320 บาท  ถังที่ 2 เติมที่เลี่ยงเมืองโคราช 360  ถังที่ 3 เติมที่อำเภอสมเด็จจังหวัดกาฬสินธ์ 280 บาท...ถึงนครพนมยังเหลือ...เออ...มันประหยัดจริง ๆ แฮะ..อันนี้เป็นที่พออกพอใจเป็นอย่างมาก  ใช้ความเร็ว 100 - 160 บางช่วง คนเต็มคัน

เสร็จธุระ  แล้วก็มาถึงขากลับอันแสนระทึกใจ...เนื่องจากผมเป็นคนบ้านนอกบ้านนาขากลับของฝากเต็มคันรถ  ไหนจะคนนั่งมากเต็มคัน  ออกจากบ้านช่วง บ่าย 3 โมงกว่า  แต่เจ้ากรรมฝนตกตลอดทางเลยครับพี่น้อง  เปิดทั้งแอร์เพื่อไล่ฝ้า  เปิดทั้งใบปัดน้ำฝน  มาถึงสกลนครช่วงขึ้นภูพานราชนิเวช  รถก็ออกอาการ ความร้อนไม่ขึ้น ( ฝนตก ) อยู่ที่ 70 องศา อ้าว...ได้ยินเสียงพัดลมสเต็ป 2 ทำงานตลอด  ใบปัดน้ำฝนปัดเหมือนไม่มีแรง ไฟ stop เริ่มโซว์ เออละเหว๋ยเวรแล้วตรู..จะว่าไดร์ชาร์ตก็เพิ่งเปลี่ยนได้ไม่นานนี่นา  คิดว่าแบ็ตเตอร์รี่แน่ ๆ เพราะมันเริ่มเก่า

ก็ได้แต่ประคองรถเอาไว้ให้ถึงกาฬสินธ์  ลงจากภูเขาเจอช่วงถนนแห้ง ๆ เลยลองอัดรถดูซัก 140  เพื่อจะสนับสนุนข้อสันนิฐาน  ว่าเป้นเพราะไดร์ชาร์ต  หรือแบ็ตเตอร์รี่กันแน่  มันก็ยังวิ่งได้ไหลลืนปกติ จอดพักเติมแก๊สไฟ stop ก็ยังไม่ดับ  สตาร์ทก็ได้ตามปกติ เนื่องว่ากระจกเป้นฝ้ามันเป็นสถาณการณ์ที่เลวร้ายสุด ๆ ระหว่างจอดเติมแก๊ส ก็เลยเอาน้ำยาเช็ดกระจกสีฟ้า ๆ เช็ดกระจกดู  เออ  มันใสดี  เลยเอามาเช็ดข้างบ้างเผื่อฝ้าจะหาย.....ที่ไหนได้เลวร้ายยิ่งกว่าเก่า  น้ำยาเช็ดกระจกมันก็เช็ดได้แต่กระจกจริง ๆ มันเช็ดฟิล์มไม่ได้นี่หว่า กว่าจะรู้ก็สายเสียแล้ว..ทำไงดีทีนี้

ดีที่ว่าว่ามันน้ำยาขัดสีของ 3 M ขวดสีขาว ๆ ครีม ๆ ติดรถดไปด้วยขัดสีได้ก็น่าจะขัดคราบน้ำยาที่เป็นฟิล์ม ๆ เคลือบออกได้ก็เสียเวลาขัดอยู่นั่นอย่างนาน...เออ..ที่นี้เดินทางต่อด้วยความทุลักทุเลฝนก็ตกมาเรื่อย ๆ ไม่หยุดหย่อน  มาถึงสารคาม  แม่เจ้าเว๊ย...ให้ตาเถอะมากี่ครั้งกี่ครั้ง โดยเฉพาะขาลงกรุงเทพ ฯ เป็นต้องได้หลงทางทุกที  ป้ายบอกทางที่สุดแสนจะมึนงง  มันจะต้อนเข้าเข้าตัวจังหวัดมันอย่างเดียว  กี่แยกกี่แยก ก็สารคาม  พอคิดว่าจะเลี่ยงมันก็หลงไปโน่นเลย  ร้อยเอ็ดครับพี่น้อง....ถึงตรงนี้สัจธรรมที่ว่า  หลงทางเสียเวลา..เจอกับตัวนี่มันใช่จริง ๆ.....เฮ้อเวรแท้ ๆ

กว่าจะหลุดเข้าถนนมิตรตภาพได้เวลาก็ล่วงเลย  4- 5 ทุ่มเวรกรรมจริง ๆ สารคาม  ผมสาบานได้ว่าผมกลับต่างจังหวัด ทุกครั้งก็หลงทางทุกครั้ง  แต่ทุกครั้งที่หลง ก็โน่นเลยเอาขอนแก่นเป็นที่ตั้ง   แต่เส้นทางที่ต้องการไปจริง ๆ คือเส้น  บรบือ  แล้วโผล่ออกมิตรภาพ  ห่วยแตกสิ้นดีสำหรับป้ายบอกทาง ของสารคามเขา...ผมนับได้ผมหลงทางไม่ต่ำกว่า 5 ครั้งครับตรงเขตสารคามเนี่ยแหละ...เซ็งจิตรจริง ๆ ให้ตาย..เข้ามิตรภาพสถาณการเริ่มคลี่คลาย บางช่วงถนนเริ่มแห้งได้ใช้ความเร็วได้เต็มที่  แต่ไฟ stop ก็ยังคงโซว์อยู่อย่างนั้น  จนมาถึงช่วง อำเภอกลางดง....

รถก็ติดระนาวยาวเหยียดไม่ขยับขเยื้อน นานนับช่วงโมงรถขาเข้าติดยาวเหยียดนับพันคัน  เออ...ดีเหมือนกันจะได้จอดนอนพักกลางถนนนั่นล่ะ...รถทุกคันพร้อมใจดับเครื่องนอนกันกลางถนนได้หลายตื่น  กว่าสถานการณ์จะคลี่คลาย  ซึ่งก็รวมกับรถผมด้วย  ไฟ stop ดับ  ออกเลี่ยงเมืองก่อนเข้า สระบุรี  อัดมันซะให้มันหลาบจำ 140 - 160 ยังเหลือแต่กลัวแล้ว ถึงบ้านน้องสาวที่หนองจอก ตี 5 กว่า ๆ   เง้อ......จบกันทีกับวิบากกรรรมการออกทริปครั้งนี้...

ปล...แค่บอกเล่าระบายความรู้สึกและประสบการณ์น่ะครับ  ว๊าก

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
papin
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 12:26:22 »

อย่างน้อย ก็กลับถึงบ้านโดยปลอดภัยนะครับ
we love PEUGEOT
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 12:53:14 »

เยี่ยมครับถ้าเป็นผมคงหงุดหงิดน่าดูเลย
ant123
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 16:37:42 »

ส่งเรี่องไปสารคามเลยครับ ผมชอบตรง มันจะต้อนเข้าจังหวัด ตรงใจครับ
โอ๋306
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 29 เมษายน 2011 เวลา 17:23:41 »

แอร์หนาวกับน้ำหยด ถ้าใส่เทอร์โมสตัทน่าจะหายทั้งสองอาการครับ
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 00:19:13 »

แล้วอาการไฟ STOP หาสาเหตุเจอรึยังครับ  เป็นไปได้ไหมที่น้ำเข้ามันเลยเพี้ยน

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 08:17:38 »

ถึงบ้านปลอดภัยครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกดี 55555 ระบายได้เต็มที่

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 02 พฤษภาคม 2011 เวลา 15:11:58 »

อย่างน้อย ก็กลับถึงบ้านโดยปลอดภัยนะครับ
we love PEUGEOT

ครับกระผมยังถือว่าโชคดีครับ..

เยี่ยมครับถ้าเป็นผมคงหงุดหงิดน่าดูเลย

ใช่ครับผมหงุดหงิดมากแต่ก็ทำใจได้เท่าที่ทำได้ครับ...เต็มที่ผมก็ก่นบรรพบุรุษคนทำป้ายบอกทางยับเยิน..55

ส่งเรี่องไปสารคามเลยครับ ผมชอบตรง มันจะต้อนเข้าจังหวัด ตรงใจครับ

อยากจะทำอย่างนั้นจริง ๆ ครับ  เจอเคสที่ว่าผมคิดถึงป้ายบอกทางไปสนามบินสุวรรณภูมิเลย น่าจะติดไว้ทุกจังหวัดไหน ๆ ก็ไหน ๆ ..555
แล้วอาการไฟ STOP หาสาเหตุเจอรึยังครับ  เป็นไปได้ไหมที่น้ำเข้ามันเลยเพี้ยน

อาการไฟ stop หายแล้วครับคิดว่าน้ำเข้าน่ะ หนึ่งล่ะเพราะผมเคยแงะยางกันขี้โคลนแล้วไม่ใส่ประกอบกลับคืนล้อทั้งสองข้าง  หน้าซ้ายขวา...ทำให้วงจรพัดลมทำงานเพี้ยนพัดสเต็ป 2 ตลอดกินไฟวอดวาย  แถมยังเปิดที่ปัดน้ำฝน  แล้วเปิดแอร์เพื่อไล่ฝ้าเปิดพร้อมกัน 3 อย่างนี้ก็กินไฟสาหัสทั้งนั้น ไฟที่เก็บไว้ที่แบตเตอร์รี่กระแสและแรงดันก็เลยตกตามไปด้วย...ระบบทั้งหมดเลยเละเทะ มุ่นอุ้ยปุ๊ยอย่างที่เห็น

ถึงบ้านปลอดภัยครับ

ผมเข้าใจความรู้สึกดี 55555 ระบายได้เต็มที่

คร๊าบกระผมก้ได้แค่ระบาย ส่วนปัญหาต่าง ๆ คงต้องแก้ทีละเปราะเอาที่จำเป็นเร่งด่วนก่อน...แต่ว่าไปมันก็จำเป็นทั้งนั้น ...555

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์