วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 00:32:19

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  กราวน์ไวร์ Ground Wire
0 สมาชิก และ 134 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 8 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กราวน์ไวร์ Ground Wire  (อ่าน 23985 ครั้ง)
่่สูตรสำนักแต่ง
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 09:50:55 »

กราวน์ไวร์ Ground Wire เป็นอุปกรณ์ที่ได้รับความนิยมกันมากในรถแข่ง แต่ที่เราไม่ค่อยจะได้เห็นเพราะส่วนใหญ่เขาจะไม่ใช้สีสันใช้เป็นสายสีดำจนเรามองผ่านๆ เป็นส่วนช่วยให้ไฟฟ้ากระแสลบเดินครบวงจรมากขึ้นกว่าการใช้ตัวถังรถเป็นส่วนนำไฟฟ้าแบบโรงงาน

:: แล้วมันช่วยอะไรได้บ้าง
จากการสัมภาษณ์ผู้ที่ติดตั้งร้อยละเก้าสิบให้ความคิดเห็นว่า อัตราเร่งดีขึ้น เครื่องยนต์เดินเรียบขึ้น
มีแนวโน้มประหยัดน้ำมันมากขึ้นแต่ไม่กินมากไปกว่าเดิมแน่ ( ยกเว้นแต่จะกระทืบคันเร่งมากกว่าเดิม )
สตารท์ง่ายขึ้น เสียงดังของอุปกรณ์ไฟฟ้า เช่น ปั้มติ๊ก พัดลมแอร์ เสียงกวนวิทยุลดลง และอีกมากมายมีแต่จะดีขึ้น
มิน่าล่ะนักแต่งรถอเมริกาและญี่ปุ่นถึงนิยมกันนัก อย่างนี้ต้องรีบหามาติดตั้งบ้าง แต่พอไปเจอราคา
แล้วแทบจะเปลี่ยนใจ เพราะราคามีตั้งแต่ 1,500 จนถึง 8,000 บาท ยิ่งเป็นของสำนักแต่งแรงๆกลับยิ่งแพงมาก
หน้าตาก็เหมือนๆกันเก็บสตางค์ไว้เติมน้ำมันดีกว่า แต่จริงๆแล้วเราสามารถทำเองได้ด้วยงบประมาณ
ไม่กี่ร้อยบาทอย่างนี้ค่อยน่าลงทุนลงแรงทำกันหน่อย

:: รู้จักประโยชน์ และ จุดที่จะติดตั้ง
ก่อนที่เราจะติดตั้งคุณต้องรู้ก่อนว่าจะติดตั้งที่ไหนเพราะอะไรจึงจะมีประโยชน์สูงสุด และ สิ้นงบประมาณ น้อยที่สุด
1. แบตเตอร์รี่ ที่ขั้วลบเป็นหัวใจหลักของงานเป็นตัวที่เราจะดึงกระแสไฟฟ้า ไปใช้ในส่วนต่างๆ ของ เครื่องยนต์ และ
ในรถนต์

2. ขั้วดินของไดชารจ์ ไดชารจ์เป็นตัวสร้างกระแสไฟไปเก็บสะสมไว้ที่แบตเตอร์รี่ ถ้าไฟชารจ์เข้า แบตเตอร์ร ี่ได้ไวขึ้น
ไดชารจ์จะตัดการทำงานเป็นการลดภาระของเครื่องยนต์ มีส่วนให้ประหยัดน้ำมัน ได้มากขึ้น

3. ขั้วกราวน์ของกล่องคอมพิวเตอร์ เป็นศูนย์รวมของกระแสลบที่จะต่อเข้าเซนเซอร์ต่างๆ เช่น กล่องควบคุมเครื่องยนต์
, หัวฉีด , คอยล์ , จานจ่าย ,ปั้มน้ำมัน,เซนเซอร์เครื่องยนต์ ฯลฯ ส่วนใหญ่ ่ทุกเครื่องยนต์จะมีสายรวมกราว์นที่ออกมา
จากกล่องคอมพิวเตอร์ เป็นชุดสายไฟยึดลงกราวน์รวมไว้ที่เครื่องโดยอาศัยโลหะตัวเครื่องเป็นตัวส่งกระแสไฟ
แต่ตัวเครื่องยนต์นั้นประกอบด้วยโลหะหลายชนิด รวมกันทำให้เกิดความต้านทาน ดังนั้นการต่อไฟตรงจะทำให้กล่อง
และเซนเซอร์ต่างๆ ควบคุมทำงาน ได้เต็มที่ เครื่องยนต์เดินราบเรียบขึ้น อัตราเร่งดีขึ้น

4. สายกราวน์รวมของตัวถังรถยนต์ สังเกตว่าโรงงานจะอาศัยตัวถังรถยนต์ที่เป็นเหล็กเป็นส่วนนำไฟฟ้า แต่เนื่องจาก
เป็นพื้นที่ขนาดใหญ่ จะมีความต้านทานมากสูญเสียพลังงานไฟฟ้า ดังนั้นจึงควรมองหา สายดินรวมของตัวถังรถยนต์
ส่วนใหญ่แล้วมักต้องไล่ดูจากชุดสายไฟ จะทำให้ระบบไฟต่างๆ ในรถยนต์ ทำงานดีขึ้น เช่นไฟหน้าสว่างขึ้น
พัดลมไฟฟ้าทำงานแรงขึ้น และอีกมาก

5. สายดินของเครื่องยนต์ แถวๆไดสตาร์ทจะทำให้รถสตาร์ทติดได้ง่ายขึ้น

6. อุปกรณ์เสริมต่างๆ เช่น ปั้มน้ำมันเชื้อเพลิง เครื่องเสียง เพาเวอร์แอมป์ ที่เพิ่มเข้าไปจะทำให้ทุกอย่าง ทำงานได้
้มีประสิทธิภาพมากขึ้น
:: การเตรียมอุปกรณ์
1. สายไฟขนาด 6 mm หรือ 8 mm เลือกได้
ทุกสีตามใจชอบ หาซื้อได้ที่บ้านหม้อ หรือ
ร้านเครื่องเสียงทั่วไป ราคาเมตรละ 40 ? 80 บาท

2. แผ่นทองแดง , ทองเหลือง , หรืออลูมิเนียม , เหล็ก
หนาซัก 1.5 ? 2 หุน หาได้ตาม ร้านขายของเก่า
หรือร้านฮาดท์แวร์ ขายเป็น กิโลกรัม
ราคาแล้วแต่วัสดุที่เลือกใช้ เพื่อนำกระแสไฟฟ้า
( ดูจากค่านำกระแสไฟ ดีที่สุดคือ ทองคำขาว > ทองคำ >
เงิน > ทองแดง > ทองเหลือง > สแตนเลส > เหล็ก >
อลูมิเนียม ) ถ้าเป็นทองเหลืองของใหม่ ก.ก. ละ
200 ? 250 บาท (ใช้ไม่เกิน 2 ขีดต่อตัวหละครับ)
3. หัวหางปลาที่จะเชื่อมกับสายไฟ ใช้หัวแบนกลม ประมาณ 10- 12 ตัว ราคาตัวละ 3 ? 5 บาท
4. น็อตสแตนเลสหกเหลี่ยมยึด ใช้เป็นเบอร์ 10 ยาว 1/2 นิ้ว 6 ตัว ราคาตัวละ 5 -10 บาท / ตัว
5. อุปกรณ์ต่างๆ เช่น ตะกั่วบัคกรี ท่อหด เทปพันสายไฟ สายรัด

:: ขั้นตอนการทำ
1. หากระดาษแข็งมาวาดรูปแล้วตัดกระดาษแบบให้ได้รูปตามที่เราต้องการ
2. นำแบบทาบกับวัสดุ เช่นทองเหลือง หรืออลูมิเนียม ที่จะใช้เป็นเพลทยึดสายไฟให้ได้ตามแบบ แล้วตัดแผ่น
ทองเหลือง หรือ วัสดุให้ได้ตามแบบ แล้วทำการตกแต่งชิ้นงาน
3. เจาะรูวัสดุที่แผ่นเพลต ตราฟเกลียว เพื่อใช้ยึดน๊อตหกเหลี่ยม
4. วัดสายไฟในจุดที่ต้องการแต่ละจุด ตัดสายไฟออกเป็นเส้นๆ แล้วสวมหางปลา แล้วบัคกรีตะกั่ว
เพื่อความแน่นหนา
5. นำแผ่นเเพลตยึดกับจุดในตัวรถ หรือแบตเตอร์รี่ แล้วนำสายที่ใส่หางปลา แล้วมายึดติดแล้วต่อ
ไปยังจุดและอุปกรณ์ที่ต้องการ

:: ข้อเเนะนำ
ควรเช็คให้ดีว่าจุดที่จะยึดเป็นจุดกราวน์แน่นอน ถ้ามีการย้ายเเบตเตอร์รี่ไว้หลังรถ ควรต่อสาย
ไปยังเเบตเตอร์รี่เลยดีที่สุด ควรหาสายรัดและเทปพันสายไฟพันสายไฟเพื่อป้องกันไฟรัดวงจร
และห่างจากจุดหมุนพวกสายพาน สายไม่จำเป็นต้องใช้สายที่มีขนาดใหญ่มาก สิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ
แต่ควรจะยึดในส่วนที่สำคัญและหลายๆจุดดีกว่า หรือทำไว้หลายๆตัวแล้วเดินสายให้ได้มากจุดที่สุด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SODA 405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 10:26:48 »

....สงสัยอยู่มานานแล้วว่ามันมีอะไรนักอะไรหนา ได้รู้กันวันนี้    ไออย๋า โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ  ขอบคุณ! :มอบดอกไม้:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
metalstorm
รู้อะไรไม่สู้ รู้งี้
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 11:56:38 »

แนะนำเพิ่มครับ

รถที่ไปทำสีใหม่มา แนะนำให้ติด ground wire ใหม่ครับ ไม่เฉพาะในห้องเครื่องยนต์มิฉะนั้นระบบไฟจะเดินไม่ครบวงจร เพราะสีใหม่ที่พ่นทับจะเป็นฉนวนอย่างดี เช่น
ตำแหน่งประตูรถกับตัวถัง ผลกระทบกับระบบกระจกไฟฟ้า
ตำแหน่งกระโปรงท้ายหรือประตูหลัง เชื่อมกับตัวถัง ผลกระทบกับที่ปัดน้ำฝนหลัง  ไฟเบรค กรณีที่รถเปิดท้ายได้ 205 306XR

ถ้าไฟไม่ครบวงจร หรือ ขาด จะมีผลกับระบบไฟฟ้าของรถทั้งระบบ หรือไม่ก็อาจทำให้สายไฟร้อนจนเป็นอันตรายได้

Have you ever drive 205? Try it!!!
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 12:40:07 »

.5.5.5..มาเองเลยเหรอครับป๋า..

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 13:33:17 »

:ยินดี อุอุอุ:ขอขอบพระคุณอย่างยิ่ง ที่ได้ให้ข้อมุลความรู้ดีๆๆอย่างนี้  :มอบดอกไม้: ซึ่งมีทั้งข้อมูลและขี้มูลพร้อมดียิ่งครับ พระเจ้าจอร์ท ขอให้ท่านจงมีแต่ความสุข สดชื่น สมหวัง ทุกประการ ร่ำรวยๆๆๆๆยึ่งๆๆขึ้นไปอีก โชคดี โชคดี โชคดี
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 13:38:56 »

...ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีๆอีกแล้ว...!!! ถูกต้องแล้วครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
306PBN
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2011 เวลา 21:43:49 »

:ยินดี อุอุอุ:  ขอบคุณครับ
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 17:53:18 »

*-*

สิงห์ประถม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 17:57:48 »

หากมีท่านใดที่สนใจหรื่อไม่อยากทำเอง
โทรมาสอบถามได้ครับ
ผมอยู่   ลำพูน  ลำปาง   เชียงใหม่

แต่ตั้งนัดผมก่อนนะครับ เพราะผมเป็นคนอยู่ไม่เป็นที่ครับ

082-1952546
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 25 เมษายน 2011 เวลา 19:31:35 »

:อะหา อะหา:อันนี้ของป๋มคร้าบ.......

1.  ตูดไดชาร์จ
2.  คอยล์ไฟสูง
3.  จุดกราวน์ไฟหน้าซ้าย  
4.  จุดกราวน์ไฟหน้าขวา
5.  จุดกราวน์บริเวรหม้อลมเบรกตรงช่องปิดอกาศเห้องโดยสาร
6.  บอร์ดี้ กล่อง ECU.
7.  เสื้อสูบบน ( ไม่ใช่ฝาสูปนะ )

สายไฟชนิด VSF 1 x 6 mm.
หางปลากลม น๊อดเบอร์ 8 = 14 ตัว
น๊อตเบอร์ 8 ตัวผู้ตัวเมีย  6 ตัว

ทำมา 3 ปี แล้ว.....เบ็ดเสร็จประมาณ 350 บาทคร้าบ...........

รูปถ่ายนานแล้วก่อนใส่ค้ำโชค        โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 07:46:34 »

อยากได้แต่ทำไม่เป็น...ใครพอจะทำได้บ้างครับหรือจะทำมาขายก็ดีครับอยากได้......
ปล.ของผมเป็รGRI แต่ก่อนถ้าเปิดไฟหน้ารถไว้แล้วดับเครื่องมันจะร้องเตือนแต่เดี๋ยวนี้มันไม่ร้องเตือนเลย...ผมต้องตรวจดูจุดไหนหรือครับช่วยบอกที.....ขอคุณล่วงหน้าครับ
 ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 08:19:05 »

อะนะมีรูป ปลากรอบ เอ้ย ประกอบด้วย

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 08:21:10 »

ขอชมหน่อยดิ.....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 08:44:05 »

:โอ้ววววววววววว:เยี่ยมมากครับ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 10:28:00 »

อันนี้เป็นคัน GR.  คันเก่าของป๋ม  ขายให้ลูกน้องไปใช้งานแล้ว

ติดตั้ง 5 จุด

ตามรูปครับ

1.  จุดรวมกราวน์ไฟหน้าซ้าย
2.   จุดรวมกราวน์ไฟหน้าขขวา
3.  ตูดไดรชาร์จ
4.  หัวนกกระจอกใกล้โมดูล
5.  เสื้อสูบด้านหลังบริเวณแป็บน้ำแฮนด์จักรยาน

ตามรูปครับ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 10:40:29 »

:NONONONO:เพิ่มเติอีกรูป ครับ

ขายให้ลูกน้องไปแล้วยังเสียดายอยู่เลย

( มันไม่ค่อยดูแลรถสักเท่าไหร่อะครับ สภาพรถตอนนี้ ไม่สวยเลย..........ฮือ......ฮือ....ฮือ ) ไม่นะ ไม่นะ

เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 10:43:21 »

:อะหา อะหา:อันนี้ของป๋มคร้าบ.......

1.  ตูดไดชาร์จ
2.  คอยล์ไฟสูง
3.  จุดกราวน์ไฟหน้าซ้าย 
4.  จุดกราวน์ไฟหน้าขวา
5.  จุดกราวน์บริเวรหม้อลมเบรกตรงช่องปิดอกาศเห้องโดยสาร
6.  บอร์ดี้ กล่อง ECU.
7.  เสื้อสูบบน ( ไม่ใช่ฝาสูปนะ )

หางปลากลม น๊อดเบอร์ 8 = 14 ตัว
น๊อตเบอร์ 8 ตัวผู้ตัวเมีย  6 ตัว

ทำมา 3 ปี แล้ว.....เบ็ดเสร็จประมาณ 350 บาทคร้าบ...........

รูปถ่ายนานแล้วก่อนใส่ค้ำโชค        โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ทำให้ผมหน่อยได้ไหมครับ+ค่าแรงเลยครับ..อยากได้มาก...

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 11:00:02 »

1.  ตูดไดชาร์จ
2.  คอยล์ไฟสูง
3.  จุดกราวน์ไฟหน้าซ้าย  
4.  จุดกราวน์ไฟหน้าขวา
5.  จุดกราวน์บริเวรหม้อลมเบรกตรงช่องปิดอกาศเห้องโดยสาร
6.  บอร์ดี้ กล่อง ECU.
7.  เสื้อสูบบน ( ไม่ใช่ฝาสูปนะ )

น๊อตเบอร์ 8 ตัวผู้ตัวเมีย  6 ตัว

รูปถ่ายนานแล้วก่อนใส่ค้ำโชค        โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ

ทำให้ผมหน่อยได้ไหมครับ+ค่าแรงเลยครับ..อยากได้มาก...

ได้ครับ

แต่พี่โจต้องมาที่ ระยอง  น๊ะ

ค่ารงค่าแรงผมไม่เอาหรอก.....( เบียร์เย็นๆนั่งกินกันคุยกันก้อพอแล้วครับ )

ผมจะได้นัดพี่ จตุภูมิ  ( jatupum )  พี่แว่น ( madmax ) พี่ ติดดิน  ( tiddin )

และเผื่อมีสามาชิกท่านใดระแวกใก้ลเคียง สนใจ  มาร่วมทำด้วยกันเลย เอา ช่วงวันหยุดที่ใกล้จะถึงนี่แหละ 7 - 8 พฤษภาคม 

เร็วดี  ผมว่างด้วยครับ   เพราะว่า ระหว่างวันที่ 12 - 22 พฤษภาคม   ผมจะพาลูกสาวกลับไปเยี่ยมคุณย่าทวด คุณปู่ คุณย่า  

ที่ จังหวัด น่าน ครับ  พอดีว่า ช่วงสงกรานต์ไม่ได้กลับครับ

เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 11:12:08 »

ขอบคุณมากครับนึกว่าอยู่กทม.
  อยากไปเหมือนกันผมยังไม่เคยไปทัวร์พวกสวนผลไม้เลย....แต่เสียดายจังวันหยุดที่จะถึงนี้คิวยาวเลย..วันเสาร์ต้องไปปีนห่อกระท้อน..วันอาทิตย์ติดทำบุญบ้านพ่อตา..วันจันทร์ติดไปลงแขกบ่อกุ้งเพื่อน.....ถ้าอย่างไงรบกวนทำเผื่อไว้ให้อันนึงนะถ้าจัดคิวได้เมื่อไหร่จะรีบไปหาทันใดเลย..อยากได้ม๊ากมาก.......

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 13:28:22 »

5.  จุดกราวน์บริเวรหม้อลมเบรกตรงช่องปิดอกาศเห้องโดยสาร
7.  เสื้อสูบบน ( ไม่ใช่ฝาสูปนะ )

น๊อตเบอร์ 8 ตัวผู้ตัวเมีย  6 ตัว

ได้ครับ

แต่พี่โจต้องมาที่ ระยอง  น๊ะ

ค่ารงค่าแรงผมไม่เอาหรอก.....( เบียร์เย็นๆนั่งกินกันคุยกันก้อพอแล้วครับ )

ผมจะได้นัดพี่ จตุภูมิ  ( jatupum )  พี่แว่น ( madmax ) พี่ ติดดิน  ( tiddin )

และเผื่อมีสามาชิกท่านใดระแวกใก้ลเคียง สนใจ  มาร่วมทำด้วยกันเลย เอา ช่วงวันหยุดที่ใกล้จะถึงนี่แหละ 7 - 8 พฤษภาคม 

เร็วดี  ผมว่างด้วยครับ   เพราะว่า ระหว่างวันที่ 12 - 22 พฤษภาคม   ผมจะพาลูกสาวกลับไปเยี่ยมคุณย่าทวด คุณปู่ คุณย่า 

ที่ จังหวัด น่าน ครับ  พอดีว่า ช่วงสงกรานต์ไม่ได้กลับครับ

ได้ครับ

แต่พี่โจต้องมาที่ ระยอง  น๊ะ

ผมจะได้นัดพี่ จตุภูมิ  ( jatupum )  พี่แว่น ( madmax ) พี่ ติดดิน  ( tiddin )

และเผื่อมีสามาชิกท่านใดระแวกใก้ลเคียง สนใจ  มาร่วมทำด้วยกันเลย เอา ช่วงวันหยุดที่ใกล้จะถึงนี่แหละ 7 - 8 พฤษภาคม 

เร็วดี  ผมว่างด้วยครับ   เพราะว่า ระหว่างวันที่ 12 - 22 พฤษภาคม   ผมจะพาลูกสาวกลับไปเยี่ยมคุณย่าทวด คุณปู่ คุณย่า 

ที่ จังหวัด น่าน ครับ  พอดีว่า ช่วงสงกรานต์ไม่ได้กลับครับ

ไปด้วยได้ไมี จอร์ท
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 13:54:34 »

ไปไหนหละครับพี่วัตน์.......ระยอง หรือว่า...น่าน......

ยินดีต้อนรับครับพี่วัตน์

แต่ตอนนี้ผมยั่วน้ำลาย ท่านโจดีกว่า

ตอนพักเที่ยงไปตัดอลูมิเนียม หนา 3 มม.  ตัดทำจำนวน 4 ชิ้น  กำลังเจาะอยู่ครับ

ยังไม่เสร็จ เดี๋ยวตัดแต่งเป้นรูปครึ่งวงกลม แบบเบี้ยวก่อน.......ขอย้ำนะครับ 4 ชิ้น  เรื่องน๊อต เรื่องสาย ค่อยว่ากันอีกที    ผมใช้น๊อตเบอร์ 8 ตัวผุ้ตัวเมียนะครับ  ตาปเกรียวเคยทำแล้ว เกรียวรูดครับ  อลูมิเนียม มัน อ่อน

ตามรูปเลย

jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 14:00:53 »

เดี๋ยว รองาน ว่างๆก่อน ค่อยไปตัดเป็นรูป แล้วค่อยตกแต่งด้วยตะไบอีกทีนะครับ

ให้ดูงานดิบๆไปพรางๆก่อน

จ๊อดครับ 081 3193708

ท่านโจ    ว่ายังไงครับ   สนมั้ย

jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 14:14:19 »

...สุดยอดครับ...!!!

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
jod_ryhp
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 26 เมษายน 2011 เวลา 15:43:44 »

:เหนื่อยร้อน:

มารายงานความคืบหน้า ยั่ว ท่าน โจ อีก นิด

:เปียกปอน:

หน้า: [1] 2 3 4 5 ... 8 ขึ้นบน พิมพ์