วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 12:37:56

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแชร์ความคิดเห็นครับ  (อ่าน 1764 ครั้ง)
wachira07
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 11:06:34 »

ขอคำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ..คือถ้ามีงบประมาณอยู่ 250,000 บาท อยากทราบว่าจะเล่นรถอะไรได้บ้างครับถ้าไม่ใช่ PG แล้วรุ่นไหนน่าใช้ครับ (ขอเป็นเกียร์ออโต พวงมาลัยเพาเวอร์)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
SODA 405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 11:36:52 »

ขอคำแนะนำและข้อคิดเห็นครับ..คือถ้ามีงบประมาณอยู่ 250,000 บาท อยากทราบว่าจะเล่นรถอะไรได้บ้างครับถ้าไม่ใช่ PG แล้วรุ่นไหนน่าใช้ครับ (ขอเป็นเกียร์ออโต พวงมาลัยเพาเวอร์)

....คำถามมันกว้างมากตอบกันยากครับ ต้องมีรุ่น.ยี่ห้อ,ฯลฯ อยู่ในใจแล้วค่อยเอาออกมาถามเปรียบเทียบซิครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
Chart lp 87
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 11:57:19 »

เอาไปดาว์น มาร์ช 200,000.00 แต่งเพิ่ม 50,000.00 บาท
ที่เหลือผ่อนต่อ+เป็นหนี้ไปอีก 4 ปี
wachira07
สิงห์มัธยม

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 12:00:21 »

ตอนนี้ผมมองอยู่ 2 รุ่นครับ โตโย.หยดน้ำ 1.5e ปี 2000 กับ ไฮทอกซ์ ประมาณ ปี 99 ครับ ดูในเวปแล้วราคาไกล้เคียงกันกับแต่ต่างที่ความสดของรถคับ
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 12:27:51 »

ตอนนี้ผมมองอยู่ 2 รุ่นครับ โตโย.หยดน้ำ 1.5e ปี 2000 กับ ไฮทอกซ์ ประมาณ ปี 99 ครับ ดูในเว็บแล้วราคาไกล้เคียงกันกับแต่ต่างที่ความสดของรถครับ
หยดน้ำนี้คือโซลูน่าใช่ไหมครับแล้วไฮทอกซ์มองเครื่อง1.6หรือ1.8อะครับแต่จะเล่นเครื่องไหนก็เหนือกว่าโซลูน่าอยู่รถมันคนละระดับกันเล็กกับกลางขอเชียร์ไฮทอกซ์ด้วยประการทั้งปวงครับ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 14:42:30 »

...โจทย์กว้างมากเลยครับ...!!! เอาเป็นว่า...
  - ชอบรถขนาดไหน(เล็ก,เล็ก-กลาง,กลาง-ใหญ่,ใหญ่)Huh
  - เน้นวิ่งในเมืองหรือออกทริปไกลๆ(บ่อยๆ) ...ซีซีจะเป็นตัวกำหนด???
  - ชอบญี่ปุ่นหรือฝรั่ง???(รถนะครับ 555)
  - ซื้อมาแล้วกะใช้เดิมๆ หรือกะแต่งแบบสุดๆ???
  - งบนี้น่าจะได้รถปี 2000 Up...!!!(อาจดาวน์เยอะๆหน่อยกรณีเกินงบ จะได้ผ่อนสบายๆ)
  - ถ้าไม่ใช่เปอโยต์...รถยุโรปที่เหลือราคาก็สูสีครับ บวก-ลบ(รถขนาดกลาง-ใหญ่)
    ...ที่เหลือ...ศึกษา ลองขับ(ถ้าเป็นไปได้) นิสัยการขับก็มีส่วนการตัดสินใจครับ...!!!
    ปล.แต่เห็นเอียงมาทางโต'ต้า.......งบนี้น่าจะได้หลายรุ่นนะครับ...!!! ส่วนตัวนะ ถ้าผมเอียงมาทางโต'ต้า และงบเท่านี้ ผมจะโฟกัส Camry ปี 2000(หรือรุ่นไมเนอร์เช๊นท์ไฟท้ายย้อยปี 2002) อัดดาวน์ซักสองแสน แล้วหารถเดิมๆ ไม่ช้ำ ผ่อนพอไหว(สวยอีกต่างหาก)...!!!
                                                                                                                                           ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 15:10:38 »

ใช่เลยครับเพิ่มเงินอีกแสนกว่าบาทได้เพิ่มเกรดของรถขึ้นมาอีกชั้นเลยครับ
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 15:24:09 »

ถูกต้องแล้วครับ ขอแสดงความคิดเห็นนิดหน่อย ถ้ามีเงินมาก ก็ซื้อรถยี่ปุ่ง ถ้าจะเก็บเงินไว้ซ่อมบ้างก็ต้องเล่นรถยุโรป ทำไมผมถึงบอกอย่างนี้ รถยี่ปุ่งซื้อมาแล้วขายได้ราคาดี ถูกต้องแล้วครับ รถยุโรปซื้อมาเวลาขายขาดทุน ไม่นะ ไม่นะ คนไม่นิยมและหายยากมาก โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ แต่รถยี่ปุนคนนิยมหายงานกว่า :เอิ๊กๆๆๆ: อะไหล่ยี่ปุ่นหาง่ายราคาแพงด้วย :เหงื่อแตก: ยุโรปหายากหน่อยแต่ก็ไม่ค่อยแพงถ้ารู้จักหาแหล่งซื้อ  555 
            พระเจ้าจอร์ท  สุดท้าย ลองเทียบราคารถยี่ปุ่ง กับยุโรป ในปีเดียวกัน ราคาต่างกันกว่าครึ่ง ในความคิดเห็นของผมซื้อยุโรปขอเก็บเงินไว้อีกครึ่งหนึ่งไว้ซ่อม เพราะรถทั้งสองค่ายเป็นรถมือสองด้วยกันทั้งคู่อะไหล่มันก็หมดอายุด้วยกันทั้งน้าน ถ้ายุโรปก็เอาเงินที่เหลือมาซ่อม ส่วนของยี่ปุ่งก็ต้องไปหาเงินให้ปวดหัวมาซ่อม อันใหนจะดีกว่ากัน อีกส่วนหนึ่งเกรดรถระหว่างยี่ปุ่ง กับ ยุโรป ต่างกันมาก ถ้าขับรถยุโรปแล้วการเกาะถนนเวลาตีโค้งไม่ต้องเหยียบเบรคเลยเนียบจริงๆๆ แต่ยี่ปุ่งเห็นเหยียบเบรคแดงๆๆเชียว คิดเอาครับยังมีรายละเอียดอีกมาก เช่นตัวถัง สี โอยเมื่อยพรรณามามากคิดเอานะคราบ สาวาดีครับ ขอให้โชคดีมีชัยตลอดไป โชคดี โชคดี โชคดี
guntuner
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 15:48:21 »

เยี่ยมเลยครับ :มอบดอกไม้:
Berline
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 17:36:33 »

ถูกต้องแล้วครับ
ผมก็เคยคิดว่าจะหาเงินมาดาวน์รถญี่ปุ่นบ้านๆพิมพ์นิยมมาใช้เหมือนกัน ด้วยความเชื่อว่าจะสะดวกในการซ่อม และก็เหมือนกับการลงทุนที่คุ้มค่าเมื่อคิดจะขาย พูดง่ายๆคือราคาไม่ตกจนเป็นลม ความคิดนี้เกิดหลังจากที่ผมซื้อโตโยต้าป้ายแดงมาให้ภรรยาใช้และมันก็ตอบสนองการใช้งานแบบบ้านๆได้ดีพอสมควร คือขับไปขับมาไม่เร็วมากไม่เสียกลางถนน ประหยัดระดับน่าพอใจ

แต่พอมาพิจารณานิสัยการขับรถของตัวเองพบว่า รถแนวยุโรปน่าจะเหมาะกับตัวเองมากกว่า ด้วยคุณสมบัติที่เพื่อนๆพี่ๆบอกมานั่นแหละ วิ่งเร็วน่ะผมไม่ค่อยสนใจมากเท่าไหร่ เพราะถ้าจะเน้นความแรง มีรถญี่ปุ่นที่แรง(กว่า)เยอะแยะ ของแต่งของโมดิฟายเพียบ แต่ได้ที่กินยุโรปไม่ค่อยลงคือเรื่อง ความเกาะถนนและระบบเบรก

การทรงตัวกับตอนหยุดนี่สำคัญมากนะครับ อย่าลืมว่าเราขับรถใช้งานในเมือง บนถนนที่มีอุปสรรคมากมาย แค่วิ่งประมาณ 50 km/h แล้วพุ่งชนท้ายรถคันหน้าแบบไม่เบรก นี่ก็ทำให้คุณเจ็บหนักได้แล้วครับ รถยุโรปเหนือกว่าตรงนี้เพราะดีกว่าทั้ง active และ passive safety

แนะนำว่าถ้าจะซื้อรถญี่ปุ่นมือสอง กรุณาหลีกเลี่ยงรุ่นเดียวกับรถแท็กซี่เป็นอันดับแรกครับ เพราะมีโอกาสมาที่จะได้เจอกับรถบ้านแปลงโฉม ตัวอย่างที่เช่น ไฮทอร์ค รุ่น 1.6 มีเป็นแท็กซี่เยอะพอสมควรเพราะช่วงนั้น altis กำลังจะออกขาย เลยต้องระบายรถกันหน่อย สมัยนี้รถแปลงโฉมดูภายนอกแทบไม่ออกเลยครับว่าเป็นอดีตแท็กซี่

ส่วนโซลูน่า หยดน้ำ มีหลายรุ่นย่อย แต่เครื่อง 5A-FE เหมือนกันหมด เครื่องทนมากมาย(อะไหล่ก็เยอะ) แต่จะหวังเรื่องการเกาะถนนคงไม่ได้ดั่งใจ เพราะช่วงเน้นการใช้งานทั่วไปรถมีน้ำหนักเบาวาบหวิวง่ายๆถ้าอัดเกิน 120 km/h ถ้าจะซื้อลองดูรุ่น G ปี2002 ก่อนเป็นวิออสนะครับ ได้ออพชั่นครบกว่า

แต่ถ้าเป็นผมนะ ผมจะไปดาวน์(แบบไม่ต้องมีคนค้ำ)รถใหม่ เลือกแบบที่ผ่อนไหวซัก 3 ปีหมด เพราะนอกจากรอดจากอดีตแท็กซี่แล้ว ยังต้องโชคดีไม่โดนแจ๊กพอตรถจมน้ำด้วยนะจะบอกให้

รีไซเคิลคลับไทย
http://facebook.com/recycleclubthai
406ja
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 21 เมษายน 2011 เวลา 18:02:00 »

cefiro a32 v6 2.0 ครับ ตัวนี้ผมใช้สลับกับ 406 d8 เอาไว้เดินทาง โดยเฉพาะกลับบ้านที่ยางตลาด กาฬสินธุ์ อะไหล่ไม่แพง ตัวรถใหญ่กว้างขว้าง นั่งสบาย เกาะถนนดี แต่ไม่มั่นใจเท่าเปอโยต์ a32 ผมติดแก็สหัวฉีดวิ่งตกโลละบาทกว่า ผมซื้อต่อท่านผู้บังคับบัญชามา 200000 เก็บสีติดแก็ส เปลี่ยนอะไหล่ สายพาน ลูกรอก น้ำมันเครื่อง ช่วงล่าง อีกประมาณ 40000 ครับ
wachira07
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 เมษายน 2011 เวลา 07:49:47 »

ขอบคุณคับ ..ป้ายแดงก็อยากได้อยู่ครับ :loveแต่ไม่อยากที่จะมีภาระเพิ่มอีกต้องการทีเดียวจบครับ
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 22 เมษายน 2011 เวลา 09:40:10 »

ลองเป็นอีก1ตัวเลือกนะครับ...ได้รถปี2003และเป็นรถที่ CCใกล้เคียงกับรถที่ท่่านสนใจอยู่อ่ะครับ

ตัวผมเองก็ไม่เคยใช้นะครับ แต่ในงบที่ให้มาแล้วได้ปีรถที่สดกว่าตัวอื่นๆอ่ะครับ...

* CPic.jpg (35.06 KB, 600x450 - ดู 105 ครั้ง.)

* CPic2.jpg (32.08 KB, 600x450 - ดู 104 ครั้ง.)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์