วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 10:22:00

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  สงสัยเรื่องยาง......
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องยาง......  (อ่าน 1613 ครั้ง)
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:09:49 »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมได้ไปเปลี่ยนยางแถววงเวียน 22 ยางขอบ 14 เดิมๆ 185/65 ปี 2011 สัปดาที่ 8 เส้นละ 1,300 บ.
ไม่มีโปรโมชั่นใดเลยนอกจากรับประกันยางถ้ามีปัญหาเรื่องยางไม่มีคุณภาพมาขอเปลี่ยนได้เลย...
ผมก็เลยสงสัยอยากถามท่านที่เคยเปลี่ยนหรือพอจะมีข้อมูลเพื่อศึกษา ดังนี้ครับ
1.เจ้าของร้านบอกว่ายางเป็นของบริสโตนแต่ผลิตภายใต้ชื่อดีสโตน.......มันจริงหรือป่าวครับ
2.ผมได้ยินว่ายางดีสโตนเนี่ยมันต้องมีน้ำยากันซึมใส่ยางด้วย.......มันจริงหรือป่าวครับ
3.ใครเคยใช้มาบ้างแล้วมันทนทานหรือป่าวครับ
4.แล้วลมไนโตรเจนมันดีอย่างไร..เสียอย่างไรครับ

รบกวนท่านผู้รู้หรือผู้เคยใช้ยางยี่ห้อดีสโตน..ช่วยไขปัญหาหน่อยครับ..จากคนขี้ฉงฉัย..
 ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:41:18 »

ข้อที่ 1 ถึงจะผลิตให้บริดสโตน แต่คุณภาพแตกต่างกันแบบเห็นชัด ๆ เลยครับ  ผมยอมกัดฟันซื้อยางราคาแพงกว่าแต่ทุกอย่างของปัญหาจบครับ  ยกตัวอย่างเหมือนที่เรา ๆ พูดกัน ว่าผมขับรถไม่เร็ว  แต่ถ้ามีอะไรที่ตัดหน้ากระชัดชิดแม้ความเร็วที่ 80 ถือว่าอันตราย  ถ้ายางดี ๆ มันจะมีขีดความสามารถสูงสุดในการหยุดรถมากว่ายางคุณภาพต่ำ  ถึงแม้การใช้รถเราไม่ประมาทแต่ถ้าเรามีอุปกรณ์ที่ใช้ได้เต็มความสามารถของคุณภาพ กับมีแบบประเภทพอใช้  เวลาใช้งานในขีดของเต็มประสิทธิภาพจะมีความแตกต่างให้เห็นกันครับ

ข้อที่ 4 ไนโตรเจนเป็นก๊าซเฉื่อย ไม่ทำปฏิกิริยาใด ๆ ทั้งสิ้น เช่นเมื่อได้รับความร้อนก็จะไม่ขยายตัว  เมื่ออุณหภูมิต่ำ ก็ไม่หดตัว เขาจึงเอาไปใส่แทนลมยางที่มีไอน้ำปนอยู่ด้วย  เพราะฉนั้นเมื่อวิ่งรถไปนาน ๆ ความร้อนจะถ่ายเทไปที่ลมยาง ถ้าลมยางนั้นมีความชื้นอยู่จะทำให้เกิดการขยายตัวยางจะแข็งขึ้นกลับตรงข้ามกับไนโตรเจนที่มีแรงดันคงที่   ส่วนถ้าอุณหภูมิต่ำ ก็จะมีผลการหดตัวยางจะแฟบครับ    // ผมจำได้ว่าคุณสมบัติของก๊าซน่าจะเรียนตอนมัธยม //

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 09:48:26 »

ขอขอบคุณๆเฟืองทอง ครับ ที่ให้ข้อมูล....มีท่านไหนพอจะแนะนำเพิ่มไหมครับ..จะได้เป็นฐานข้อมูลให้กับชาวสิงห์ทั้งหลาย
  ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ ตาดำๆ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 10:20:52 »

ข้อ 1 ผมว่าคล้าย ๆ กับ ลีโอ กับ สิงห์ มั้งครับ
ปัจจุบัน ผมใช้ Nitto กับ maxxis ครับ ราคาไม่ค่อยแรงเท่าไหร่
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 10:25:41 »

ชอบใช้ของที่ชาวบ้านเค้าไม่ใช้จริงๆ ตั้งแต่แก๊สมาแระ
ชอบลองของแปลกเหรอ น้องโจ..!
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 11:27:15 »

ชอบใช้ของที่ชาวบ้านเขาไม่ใช้จริงๆ ตั้งแต่แก๊สมาแระ
ชอบลองของแปลกเหรอ น้องโจ..!

ไม่ดีหรือป๋า...ให้น้องทองไพรำรองยาก่อน..เพื่อชาวสิงห์..น้องทองไพรำขอสู้ตาย.... ชิวนะ ชิวนะ

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 11:32:08 »

มันก็พอใช้ได้แหละ แต่อายุการใช้งานมันจะน้อยกว่า สะพานหิน ที่ผมลองใส่ดูนะของดีสโตน มันก็ดีอยู่นะ(ก็เปลี่ยนมาแล้วนี่)  ใช้ไปเหอะ
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 11:43:32 »

ก็เปลี่ยนมาแล้วล่ะซิ..ถึงอยากรู้ว่ามันใช้ได้ถึงเมื่อไหร่..จะได้เริ่มเก็บตังค์.....เงินทองของนอกกายไม่ตายก็หาลำบากเหมือนกัน..อิๆๆ 
 :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว:

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 11:58:45 »

ก็เปลี่ยนมาแล้วล่ะซิ..ถึงอยากรู้ว่ามันใช้ได้ถึงเมื่อไหร่..จะได้เริ่มเก็บตังค์.....เงินทองของนอกกายไม่ตายก็หาลำบากเหมือนกัน..อิๆๆ 
 :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว:

ปีครึ่ง ถึง สองปี  ถ้าดอกยางไม่หมดเสียก่อน
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 12:16:59 »

บางทีดอกยังไม่หมดก็มีบวมหรือเนื้อยางแข็งก่อน.........
RIGHT_____KMUTT
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 12:49:07 »

เคยซื้อมาใส่สิบล้อขนทราย   ไม่ดีเท่าบริสโตนครับ  พอใช้ได้เท่านั้น

วิ่งหนักยางบวมง่ายกว่าบริสโตน
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 13:39:01 »

ร้อนจัง น้าโจ ทำไมไม่ใช้ ของ MAXXIS ละครับราคาเท่ากัน นี้ผมว่าจะไปเปลี่ยนที่วงเวียน 22 อยู่ ไซด์ 185/65/14
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 15:28:03 »

ร้อนจัง น้าโจ ทำไมไม่ใช้ ของ MAXXIS ละครับราคาเท่ากัน นี้ผมว่าจะไปเปลี่ยนที่วงเวียน 22 อยู่ ไซด์ 185/65/14

เรียกซะแก่เลย..เดี๋ยวตีก้นเลย...ทีแรกก็ไปวนๆดูแถววงเวียน 22 กะว่าจะไปถามเฉยๆพอดีสาวทอมเป็นเจ้าของร้านเลยหลงคา.....รม.ไปหน่อย.....อิๆๆมันแปลกดีนัก
 ไออย๋า ไออย๋า ไออย๋า ไออย๋า

เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 17:01:43 »

พี่โจขอโทษด้วยเมื่อวานไม่ได้นั่งคุยกันเลยพอดีผมมีอบรมและ presen อ.ดุด้วยเรียกว่างานเครียดเลยล่ะ
ตั้งแต่เช้ายังหกโมงกว่าจะเลิก ไว้โอกาสหน้าจะได้นั่งจิบกาแฟกัน

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอังคารที่ 15 มีนาคม 2011 เวลา 17:08:56 »

พี่โจขอโทษด้วยเมื่อวานไม่ได้นั่งคุยกันเลยพอดีผมมีอบรมและ presen อ.ดุด้วยเรียกว่างานเครียดเลยล่ะ
ตั้งแต่เช้ายังหกโมงกว่าจะเลิก ไว้โอกาสหน้าจะได้นั่งจิบกาแฟกัน

ได้เลย..เมื่อวานผมก็รีบเหมือนกัน..นี่เห็นแกป๋าวัฒน์นะเนี่ย..กลัวป๋าแกไปขอนแก่นแบบคนต่างด้าวเพราะบัตรประชาชนเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยชัว..สู้ใบขับขี่ไม่ได้...แต่ป๋าแกก็เหลือเกินบนทางด่วนยังขับเร็วอีก..เลยโดนใบสั่งเลย..อิๆๆ
 ใบแดง ใบแดง ใบแดง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์