วันอังคารที่ 01 ตุลาคม 2024 เวลา 14:19:41

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  เอาอีกละมันเป็นอีกละ...เซ็งจิต
0 สมาชิก และ 5 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอาอีกละมันเป็นอีกละ...เซ็งจิต  (อ่าน 1216 ครั้ง)
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 20:30:05 »

ครับก็เรื่องพัดลม  306  ไม่ทำงาน 1 ตัวนั่นล่ะครับ...ตามแก้ตามเช็ดด้วยตัวเอง ก็หายเป็นปกติสักระยะ ดีใจได้แปล๊บเดียวแล้วก็เป็นอีก แถมหน้าแตกนึกว่าหายสนิทเอามาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ สมาชิกฟังด้วยความมาดมั่น... อาย

เล่าให้ฟังความเป็นมาก่อนเลยครับ มันเริ่มงอแงตั้งแต่โน่นล่ะครับ  ตอนภรรยาผมเขาหัดขับแล้วไปชนเสาไฟนั่นล่ะครับ  พัดลมโดนกดทับ มันทำงานไม่สะดวก  แต่ยังดันทุรังใช้จนเครื่องฮีตพ่นน้ำออกทางจุกระบายลมหม้อน้ำ  จุกกระเด็นหล่นหาย  จัดการซ่อมทุกอย่างจนอยู่สภาพปกติ พัดลมไม่โดนกดทับ   แต่สังเกตุหลังจากนั้นได้ว่าความร้อนขึ้นบ่อย ๆ

ตรวจสอบดูพัดลมไม่ทำงาน 1 ตัว   รื้อทุกอย่างออกมาดูพบ ซ๊อกเก็ตรีเลยหน้าหม้อน้ำ ไหม้  ทำการย้ำหางปลาใหม่เข้าไปแทน ตัวที่ไหม้  ก็ทำงานปกติ  ทำงาน สเต็ป 1 - 2  ปกติ ความร้อนปกติ ไม่เกิน 90  สวิงอยู่ที่ 80 - 85

ใช้ได้อีกไม่นาน  ก็เป็นอีกสังเกตุจากความร้อน ขึ้นเกิน 85 - 90 กว่า  จดรถดูมันทำงานแค่ตัวเดียว  ไม่เป็นไรรื้อใหม่  ทีนี้ตรวจ ขั้วปลั๊กซ๊อกเก็ตรีเลย รวมทั้งตัวรีเลย์ก็ปกติ....แต่ผิดปกติที่ขั้วต่อที่ยึดกับโครงพัดลมด้านล่างขวามือ   ขันเกลียวล็อค ถอดซ็อกเก็ตขั้วต่อออกมาดู  มันเป็นสนิมทองแดงเป็นตระกัน หางปลาที่เป็นสพานไฟด้านในก็ล้ม ก็จัดการฉีดพ่นน้ำยาครอบจักรวาล เช็ดขัดถูจนมั่นใจแล้วประกอบเข้าไปใหม่ใช้ได้ปกติ  ปกติในที่นี้ของรถผมคือ  ใช้งานทั่วไปเปิดแอร์ หรือรถติด ความร้อนไม่เคยเกิน 85  ครับ  ตอนดับเครื่องจอด สักพักหนึ่งพัดลมจะทำงานเองประมาณสเต็ป 1  สัก 5 - 6 นาทีแล้วถึงหยุดหมุน

มาวันนี้เอาอีกละเป็นอีกละ พัดลมไม่ทำงาน 1 ตัวอีกละ......เซ็งเว้ยยยย...  ว๊าก  มันอะไรของมันอีกเนี่ยหมดมุขแล้วนะเนี่ย  ใครก็ได้ช่วยผมหน่อยครับ  ชุดสายไฟพัดลม  มันเริ่มต้นทีตรงไหนครับจะได้ไล่ดูให้ดี ๆ อย่างละเอียดอีกที.......จะว่าพัดลมเสีย  คราวก่อนที่เป็นทีแรกผมก็ถอดสลับข้างแล้วนะครับ...แล้วไอ้ที่มันดับน่ะมันดับข้างซ้ายตลอดเลย  ไล่ยังไงดีครับ 
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
PG306SR
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 20:59:18 »

อาการคล้ายกันแต่ของผมขี่ไปสักพักติดเอง ว่าจะไปอู่เร็วๆนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ท่องเที่ยวทั่วไทยไปกับ 306
watdiy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:15:46 »

อาการคล้ายกันแต่ของผมขี่ไปสักพักติดเอง ว่าจะไปอู่เร็วๆนี้

นั่นยังปวดหัวไม่พอ  เวลาตกหลุมแรง ๆ แล้วมีเสียงจี๊ดดด....คล้าย ๆ เสียงลำโพง บัสเซอร์  ดังเสียงสูงจี๊ดดดดด...สักพักก็หาย.....ต้นเสียงมากจากตรงเก๊..เก็บของแต่เป็นด้านใน ไม่แน่ใจว่าจากตู้แอร์หรือเปล่า....เฮ้อ..เอาเข้าไปเอาให้เหมาะ....แต่ความคืบหน้าเป็นอย่างไรมาบอกเล่าแบ่งปันให้ฟังด้วยนะครับ....ขอบคุณครับ

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
PG306SR
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:02:07 »

555 อาการเดียวกันอีกแล้ว ช่างที่อู่เคยบอกประมาณนี้ละครับ พวกข้อต่อท่อแอร์ เคยล้วงๆจัดใหม่(เปิดเก๊ะ) หายไปพัก เดียวก็มาอีก
ให้เสียงจี๊ดๆเนี้ย เดียวกะเอาซิลิโคนทาตามข้อต่อดูว่าจะหายไปนานไหม :เครียดดูดบุหรี่:

ท่องเที่ยวทั่วไทยไปกับ 306
watdiy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 22:17:12 »

555 อาการเดียวกันอีกแล้ว ช่างที่อู่เคยบอกประมาณนี้ละครับ พวกข้อต่อท่อแอร์ เคยล้วงๆจัดใหม่(เปิดเก๊ะ) หายไปพัก เดียวก็มาอีก
ให้เสียงจี๊ดๆเนี้ย เดียวกะเอาซิลิโคนทาตามข้อต่อดูว่าจะหายไปนานไหม :เครียดดูดบุหรี่:

อ้าวเหร๋อครับ.....555.......เออ...อย่างนี้ก็ดีอย่างนะเนี่ยคันไหนซ่อมหายก็สามารถเอามาแก้อีกคันได้...ว่าแต่ว่าตอนนี้ผมยังไม่มีเวลาวันหยุดเลยครับคงต้องใช้ ๆ ไปก่อน...

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์