วันอังคารที่ 01 ตุลาคม 2024 เวลา 18:27:57

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  พี่น้องชาวสุราษฎร์ธานี สงขลา และพื้นที่เส้นทางลงใต้ รบกวนหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่น้องชาวสุราษฎร์ธานี สงขลา และพื้นที่เส้นทางลงใต้ รบกวนหน่อยครับ  (อ่าน 3065 ครั้ง)
PG306SR
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 20:15:00 »

กำลังจะไปงานแต่งเพื่อนที่สุราษฎร์ธานี 25/02/54 และจะวิ่งต่อกลับบ้านที่สงขลา
รบกวนท่านใดที่อยู่ตามเส้นทางลงใต้สามารถให้เบอร์ติดต่อได้บ้างครับ (เผื่อฉุกเฉิน หรือผ่านหน้าบ้านท่านจะแวะทักทายหน่อยครับ)
306 sr 1.8 ไม่เคยวิ่งยาวๆรอบเดียวไม่พักไม่เคยเกิน 200 โลเลย ไม่รู้จะไหวป่าว รถใช้น้ำมัน ตอนแรกว่าจะติดแก๊สก่อน แต่มาคิดวิ่งปีละ 10000 โลเอง
แล้วส่วนใหญ่ก็วิ่งใกล้ๆ 3-20 โล (เมียไปประตูน้ำเอาของไม่เยอะยังให้ไปรถเมล์กลับแท๊กซี่เลย ตาดำๆ)
.
ฝากรบกวนพี่น้องทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ
.
เบอร์ผม 086-8306683 เอกครับ
.
 :Pika:ไม่ได้ไปงานครบรอบ 10 ปี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ท่องเที่ยวทั่วไทยไปกับ 306
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 12:44:37 »

306 sr 1.8 ไม่เคยวิ่งยาวๆรอบเดียวไม่พักไม่เคยเกิน 200 โลเลย ไม่รู้จะไหวป่าว รถใช้น้ำมัน ตอนแรกว่าจะติดแก๊สก่อน แต่มาคิดวิ่งปีละ 10000 โลเอง
แล้วส่วนใหญ่ก็วิ่งใกล้ๆ 3-20 โล (เมียไปประตูน้ำเอาของไม่เยอะยังให้ไปรถเมล์กลับแท๊กซี่เลย ตาดำๆ)
วิ่งไหวอยู่แล้ว ต้องมั่นใจซิครับ มาเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก ปั้มฯ สายใต้เริ่มจากเพชร เป็นต้นไปจนถึงสุราษฎร์ ใหญ่ๆทุกปั้ม เปิด 24 ชม. แถมบางปั้ม มีบริการนวดด้วย(จ่ายตังค์) ของกินเยอะแยะ หากกลัวไม่ไหวก็อย่าฝืนเกิน 3 ชม. ต่อการหยุดพัก 1 ครั้ง (ตามทฤษฎี)
1. จากกรุงเทพฯ น่าจะมาพักแถวๆ ปลายๆเพชรฯ ซื้อของฝาก แม่กิมไล้ กิมลั้ง ฯลฯ  หรือลากไปประจวบฯ , กุยบุรีก็ปั้มใหญ่ แต่เลยประจวบฯไป (มันจะโหดไปหน่อย)
2. จากเพชร ก็ไปหยุดอีกที ที่ท่าแซะก่อนถึงชุมพร 30 โล  (แยกปฐมพร ที่ชุมพร ไม่มีปั้ม หย่ายยย)
3. จากท่าแซะ ก็ซัดยาวได้เลย ปั้มรายทางเริ่ม มีขนาดเล็กลงเรื่อยๆ แล้ว จอดได้เรื่อยๆ แหละจนถึงที่หมาย
4. เรื่องของทางหลวง และ สภาพถนน ระวังเอาเองนะครับ อันนี้ตัวใครตัวมัน
  ผมอยู่หาดใหญ่ ไป-กลับ ราด'รี ขับคนเดียว นั่งคนเดียวตลอด และชอบวิ่งกลางคืน(ทุกเที่ยว) หมู หมา กา ไก่ นอนหมดแล้ว ขับบายใจ จำโค้งได้เกือบหมดแล้วเลยทำเวลาได้
โชคดี เดือนทางปลอดภัยครับ
            Lier 081-9905605 โทรฯ มาได้ครับ แต่ตัวไม่ค่อยว่าง ช่วงนี้ทำงาน Project อยู่ อ.สะเดา ไปเช้า กลับ ดึก ทุกวันไม่มีวันหยุด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
PG306SR

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 16:26:52 »

ขอบคุณครับ เคยแต่เอา bigM มังกร คาเมโอ ไปรถดีเซลเครื่องมันไม่ค่อยร้อนดี
306 เป็นเก๋งคันแรกของผมเลยครับ ใช้มา2ปีแล้วครับ จะวิ่ง 3 ชม.พักแบบที่คุณpha แนะนำเลยครับขอบคุณครับ

เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:14:31 »

ขอบคุณครับ เคยแต่เอา bigM มังกร คาเมโอ ไปรถดีเซลเครื่องมันไม่ค่อยร้อนดี
306 เป็นเก๋งคันแรกของผมเลยครับ ใช้มา2ปีแล้วครับ จะวิ่ง 3 ชม.พักแบบที่คุณpha แนะนำเลยครับขอบคุณครับ
  วิ่้่งไปเถอะครับ เอาที่ร่างกายพอไหว แล้วค่อยพักอย่าไปดูถูกรถเราเกินไปว่ามันจะไม่ไหว   ผมกลับบ้านที่พัทลุง  ใช้ 405 SRI  เชื่อไหมครับไม่เคยดับเครื่องเลยระยะทางเป็น พันกิโลเมตร  แรงไม่เคยตก  ยิ่งเหยียบยิ่งไหล  ผมทำมาอย่างนี้เข้าปีที่  10 แล้วครับ
PG306SR

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 23:41:22 »

งั้นก็ยาวๆถึงสุราษฎร์ธานี แล้วค่อยพักก็แล้วกันครับ อ.เฟืองทอง

Monobo

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 02:12:48 »

นั่นซิครับ อย่าดูถูกรถตัวเองมากเกินไป......ผม 405 gr ปี 92 เก่ากว่าคุณตั่งหลายปี มิหน่ำซ้ำ ยังเป็นเครื่อง คาบิวอีก ต่างหาก..
อันดับแรก พักผ่อนไห้เพียงพอ..เพราะเราต้องนั่งท่านั้นร่วม 10 ชั่วโมงรถก็ต้องตรวจเช็คให้เรียบร้อย...ของผมสายพานต่างๆๆ
ลูกรอกสายพานเปลี่ยนไหม่เลย..ท่อยางหม้อน้ำ..ไม่ดีก็เปลี่ยนเลย...เก็บของเก่าใว้ซักท่อน..เตรียมเข็มขัดรัดท่ออย่างน้อยๆๆซัก 4 ตัว
และเหล็กแป็บ ขนาดเท่าที่สอดเข้าท่อยางหม้อน้ำได้ซัก 2 ท่อน เผื่อ ไว้ติดไว้ไม่เสียหลาย เผื่อท่อยางหม้อน้ำมันแตก กันไว้ก่อน
อิอิ....รถผมที่ไปร่อนพิบูลย์มา..ผมชอบขับกลางคืนเพราะเราใช้ความเร็วได้เต็มที่เลย..กดไป120-160 แช่ยาวๆๆสบายๆๆคับความร้อนก็ไม่ขึ้น
ผมจอดเติมแก็สแค่ 2 ครั้ง..และไม่ได้จอดพักรถเลย จนถึงจุดหมายแล้วเติมอีกครั้ง...405 gr ผมไม่เคยงอแงเลย...ดูแล้วยังสามารถไปต่อได้อีก
ไกลเลย...ถ้าเราเปลี่ยนอะไหล่ไหม่ๆลงไปเราก็มั่นใจกับประสิทธิภาพและสมรรถนะของรถคับก่อนออกเข้าไปหาช่างที่รู้ใจไห้ยกรถลอยตรวจดู
อุปกรณ์ที่อยู่ไต้ท้องรถทั้งลูกหมากต่างๆลูกยางไล่ดูน็อตต่างๆๆไห้มันแน่นๆ..เสมอๆ..ทีนี้ละ.คนพร้อมรถพร้อม.บวกกับความมั่นใจในรถ
คุณจะมีความรู้สึกเลยว่าเหมื่อนคุณกำลัง.ขับรถรุนไหม่ๆไม่ต้องมากังวลว่าจะไปกินข้าวลิงที่ไหน...อิอิอิ แต่เวลาออกมาจากรถ..5555   นี่มันรถ
10 กว่าปีแล้วเหรอเนี๊ยะ.. 555
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 12:02:35 »

ติดกาวซ่อมหม้อน้ำไว้ซักชุดก็ดีนะ หาซื้อได้ตามร้านขายอะไหล่หรือร้าหม้อน้ำที่มีอะไหล่หม้อน้ำขาย อเนกประสงค์ ดี อุกได้เกือบทุกอย่าง (ยกเว้นปากเสียๆ 555)
หน้าตามันจะเป็นแท่ง 4 เหลี่ยม 1x1 ซม.หรือมากกว่าแล้วแต่ยี่ห้อ ยาวประมาณ 5-6 ซม.  2 แท่ง นิ่มเหมือนดินน้ำมัน เวลาใช้ก็แบ่งมาตามปริมาณตามแผล เอามาผสมให้เข้ากัน ทำความสะอาดผิวชิ้นงานให้แห้งแล้วปะเข้าไปกดๆ รีดๆ  ทิ้งไว้ให้แห้ง (ให้ดีไม่น้อยกว่า 1 ชม. แข็งเป้ก เลยยิ่งร้อย ยี่งแน่น) ใช้กันจนลืม
 ตอนห้องเครื่องผมแตกก็ใช้ตัวนี้แหละ ปะไว้ กว่าจะได้ซ่อม 3 เดือนแล้ว  มันยังทำท่าจะแกะไม่ออกเลยต้องเจียรถึงจะออก ไม่ใช่กาวอีพ๊อคซี่ นะคนละอย่างกัน อีพ๊อคซี่เวลาร้อนมากๆ มันจะร่อน (ไม่ดี แต่ถ้าเป็นสาวๆ ..ดี 555) ถูกต้องแล้วครับ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 13:28:32 »

...ขออนุญาติด้วยคนครับ...!!! ผมเอาแดงแก้วลงไปนครศรีฯบ่อยๆ...ซัก 5-6 ปีที่แล้ว ปีละ 2-3 ครั้ง...!!! 405 จีอาร์(คาร์บูฯ) ผมออกเดินทางกลางคืนครับ(ชอบเพราะอากาศไม่ร้อน เครื่องไม่ต้องทำงานหนัก)...ผมใช้วิธีซัดยาวเลยครับ(เป็นวิธีที่ไม่ควร แต่ผมชินครับ) จอดเฉพาะเติมน้ำมันกับจอดทำธุระส่วนตัว...!!! จำได้ ออกจากบ้านสามทุ่ม เติมเต็มถัง(ตอนนั้น 91 ลิตรละยี่สิบกว่าๆ) ถ้าแม่และผมไม่ปวดห้องน้ำ ผมซัดยาวเลยครับ...!!! ตั้งแต่กรุงเทพฯยันนครศรีฯ ผมไม่ดับเครื่องเลย...!!!
   ...ความเร็วก็ป้วนเปี้ยนแถว 100>140 แล้วแต่เส้นทาง...!!! จำได้...เข้าสุราษฐ์ฯ แม่ต้องคอยตบหน้ามั่ง ให้อมมะนาวฝานเป็นชิ้นๆ กินยาลมเพียวๆ ผ้าเย็นเช็ดหน้ามั่ง...หน้างี๊ขาวว๊อก 55555555555555555555   ...ใจหน่ะไหว แต่ตาจะหลับ(แถมเริ่มมีหลับใน)
   ...แม่บอกจอดหลับหน่อยเป็นไร ผมบอกไม่เอา ถ้าหลับล่ะยาวแน่ ฝืนให้ถึงบ้านดีกว่า...!!!
     ...สูตรใครก็สูตรใครแล้วกันครับ...!!! ยกเว้นไม่เคยซัดยาวๆ เจ็ดร้อยกว่าโลฯ...!!! และขอให้ปลอดภัยทั้งไปและกลับนะครับ...!!!
                                                                                                                        ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:15:24 »

ไปตรังมาเหมือนกัน 2 เที่ยว ซัดยาวเหมือนกัน ออกจากกรุงเทพ 3 ทุ่ม  หกโมงเช้าไปนั่งรอกินกาแฟที่ตรัง คร๊าบบบบบ  จอดห้องน้ำหลายเที่ยวเหมือนกันเพราะไปช่วง พฤษจิกายน ปีที่แล้ว  อีกเที่ยวไปนาบอน (ไม่รู้จังหวัดอะไร) ออกจากกรุงเทพ 5 ทุ่ม  ซัดยาว เจ็ดโมงเช้า นั่งกินข้าวที่ร้านในนาบอนแล้ว
คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:40:01 »

เห่อๆ
ปกติไม่ค่อยชอบขับรถกลางคึน
ถ้าไม่คุ้นเส้นทาง
หรือไม่จำเป็นจริงๆ
แบบว่าแพ้แสงที่แยงตาครับ
แต่ถ้าจำเป็นก็ต้องจัดหนักกันบ้าง อิอิ

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
PG306SR

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:59:15 »

ขอบคุณทุกท่านครับ ตอนนี้ก็เช็ครถเตรียมความพร้อมอยู่ครับ
สิ่งที่ต้องทำก็เปลี่ยนหม้อน้ำ แล้วก็แรคพวงมาลัย ท่อน้ำมัน วันจันทร์ อังคาร น่าจะเรียบร้อย จะได้ลองรถอีก 2วัน
ส่วน เบรค ยาง เปลี่ยนไปตอนปีใหม่แล้ว แอร์ก็ยังเย็นดีมาก
เดี๋ยวจะติดท่อน้ำ แล้วกาว ไปด้วยครับคุณ pha
.
อ.นาบอน จ.นครศรีธรรมราช ครับพี่วัฒน์
.

ขอบคุณทุกท่านจริงๆครับ

เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 18:31:25 »

เดินทางปลอดภัยครับ  ไม่ต้องเร็วมากก็ได้  ตัวผมขับเองจะเฉลี่ยประมาณ  120  ครับ ไม่  ช้ากว่านี้ก็ง่วง   เร็วกว่านี้ก็อันตราย   ระวังพวกมอเตอร์ไซค์ที่ชอบโผล่  มาจากตรงกลางถนนน่ะครับ  และบริเวณที่กลับรถ  ต้องระวังเป็นพิเศษ  มองไปให้ไกล  ถ้าง่วงนอนอย่าฝืน รีบหาที่นอนพักหรือเปลี่ยนคนขับ  นครศรี ใช้เวลาในการเดินทางประมาณ  12 ชั่วโมง   ถ้าเวลาปกตินอนประจำกี่โมงก็ให้ออกเดินทางนับถอยหลังไปประมาณ 13 ชั่วโมงแล้วออก  มันจะไม่ฝืนขับการง่วงนอนมาก  //  เล่าความรู้สึกเปอร์โยต์  เป็นรถขับทางไกลที่สนุกครับ ยิ่งเกียร์ธรรมดา  เวลาแซงตบมาที่าเกียร์ 4 มันแซงได้ใจจริง ๆ  เมื่อก่อนน้ำมันเพียง ลิตรละ เก้าบาท กว่า  ๆ เหยียบไม่กลัวเปลืองน้ำมันจริง ๆ
PG306SR

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 20 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:17:18 »

ตามนั้นครับ อ.เฟืองทอง
ผมขับ 100-140 ครับ (ถ้าทางโล่งก็กดหน่อย 160 เกียร์ธรรมดาขับมันส์จริงๆ )
ขอบคุณครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์