วันพุธที่ 25 กันยายน 2024 เวลา 23:29:28

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  405 Blind spot; บทวิเคราะห์ส่วนตัว ตอนที่ 1
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 405 Blind spot; บทวิเคราะห์ส่วนตัว ตอนที่ 1  (อ่าน 3078 ครั้ง)
Berline
สิงห์ปริญญาโท

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 05:51:43 »

หลังจากได้ขับ 405 มาสองคันคือ GR ปี 89 จนมาถึง Sri ปี 96 พบว่ามีปัญหาที่ผมเองได้เจอเหมือนกันทั้งสองคันคือ เรื่องจุดบอด (blind spot) ในขณะเปลี่ยนช่องทาง เนื่องจากทัศนวิสัยด้านข้างและด้านหลังของตัวรถ ทำให้เกิดการมองไม่เห็นภาพรถที่วิ่งมาด้านขวา เป็นเวลาค่อนข้างนาน (ประมาณ 2 วินาที)

แล้วอันตรายไหม ส่วนตัวคิดว่าอันตรายมาก โดยเฉพาะเมือวิ่งด้วยความเร็วสูงเช่นบนทางด่วน หากเปลี่ยนช่องทางจากซ้ายมาขวาแล้วมองไม่เห็นรถที่วิ่งมาข้างหลังก็ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ (เจอมากับตัวเอง แต่แค่เกือบชน)

สาเหตุที่เกิดจุดบอดนี้ น่าจะเป็นเพราะการออกแบบตัวรถที่มีเสาหลังคาเส้นกลาง (b pillar) ขนาดใหญ่ ประกอบกับเสาหลังคาด้านหลัง (c pillar) ยกเอียงตามแนวด้านข้างของตัวรถ ทีทำให้กระจกหลังดูแบนเล็กเหมือนรถสปอร์ต  โดยเสานี้ก็มีขนาดใหญ่เช่นกัน ทำให้มุมมองไปทางด้านหลังผ่านกระจกมองหลังและกระจกมองข้างต้องถูกเสาหลังคาทั้งสองนี้บดบังไปมากทีเดียว ยิ่งกระจกมองข้างมีขนาดไม่ใหญ่ด้วย ทำให้โอกาสของการมองไม่ชัดเวลาที่ต้องเปลี่ยนช่องทางกะทันหันเลยเกิดอันตรายได้ง่าย
(ภาพจาก wikipidia.com)

ยังมีต่อ..

* zxx_0001.jpg (69.4 KB, 472x640 - ดู 352 ครั้ง.)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รีไซเคิลคลับไทย
http://facebook.com/recycleclubthai
studee

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:02:53 »

ผมใช้กระจกกลมมาติดที่ปลาย กระจกมองข้างครับ ก็ช่วยได้บ้าง

ส่วนตัวผมว่าทัศนะวิศัย 405 มันโล่งกว่า 406 ซะอีกครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ภณ(PON)
สัตว์โลก ย่อมเป็นไปตามกรรม
Administrator
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:07:24 »

รถส่วนใหญ่จะประมาณนี้แหละครับ แต่เทคโนโลยีกระจกมันก้าวหน้าขึ้น

ตัดกระจกใหม่ก็ช่วยได้ครับ แต่ก็ยังเหลือประมาณ 5-10% ที่เป็นจุดบอดครับ

ผมเคยติดไอ้ตัวกลมๆ ช่วยมองเหมือนกัน แต่รู้สึกยุ่งยาก เลยอาศัยความระมัดระวังเอา

แต่ก็เคยเกือบพลาดหลายทีเหมือนกันครับ ขอบคุณสำหรับบทความดีๆ ครับ

รูปงาน Meeting ครบ 10 ปี
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=22111.0

คิดถึง Mi16 จังเลยอือๆ
โชคดีโชคร้ายไม่มี....แตกต่างเพียงมุมมองในสถานการณ์

มีปัญหาเรื่องรถก็โทรคุยกันได้ ช่วยบอกชื่อท่าน รุ่นรถก่อนถาม
และเคารพสิทธิส่วนบุคคลผมด้วยครับ เบอร์ 084-556-8หกหกหก
วิดีโอของชมรมนะครับ : http://www.youtube.com/vlovepeugeot
สนใจสมัครนักเขียน : http://www.allwhatever.com
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:21:47 »

ผมใช้การเอียงตัวมาทางซ้ายแล้วมองกระจกข้างเอา ก็ได้มุมมองที่กว้างข้น แต่ถ้าเวลาขับเร็วๆ บางทีก็ไม่ทันได้มอง ที่สำคัญก็ต้องระวังน่ะครับ เกือบมาหลายรอบแล้วเหมือนกัน
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:24:17 »

ของผมติดกระจกส่องหลังแบบยาวเลย..แต่ก็เกือบโดนชนเหมือนกันเพราะมัวแต่มองฉาวๆเบาะหลัง..อิๆๆ

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
SODA 405
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:55:42 »

กระจกข้างคนขับผมตั้งโดยหักมุมออกมากกว่าปกติ ถ้ามองจะไม่เห็นข้างรถของตัวเองเลยครับ แม้จะช่วยได้บ้างแต่ก็ต้องระวังไว้ด้วยเป็นดีครับ

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 13:10:40 »

คงต้องถามว่า จุดบอดที่ว่านี้เกิดจาก

1. การเหลียวหลังมองผ่านกระจกบังลมหลัง และ กระจกบังลมข้าง ครับ
2. การมองจากกระจกส่องหลัง และ กระจกส่องข้าง ครับ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 13:43:10 »

...ตอนผมได้ 405 มาแรกๆ บอกตรงๆผมก็ไม่รู้จุดบอดที่ว่าครับ อาจจะด้วยไม่รู้หรือไม่ได้สังเกตุ...!!! จนพอรู้ตอนนี้ ก็ใช่เลยครับ...!!! แต่ผมเดานะครับว่า เป็นไปได้มั๊ย???...ว่าเกี่ยวกับการออกแบบเพื่อให้โครงสร้างรถออกมาแข็งแรงที่สุด...!!! เกิดการบิดงอของตัวถังน้อยที่สุด(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)...สำหรับผม ผมคงชินแล้วกับจุดบอด(ที่เพิ่งรู้)...!!!
   ...จากรูปที่ผม Sketch ไว้นานแล้ว A pillar,B pillar,C pillar...(ที่วงกลมไว้) มันคือจุดแข็งแรงที่สุดของตัวถังรึเปล่าครับ???... ทำให้ 405 ถ้ามองจากที่ผม Sketch จึงดูหนา(มองจากเยื้องๆด้านหลัง)... เลยกลายเป็นจุดบอดครับ...!!!
                                                                                                                           ขอบคุณครับ

* Draw by James.jpg (26.62 KB, 640x480 - ดู 266 ครั้ง.)

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 13:59:47 »

ส่วนมากจะเจอตอนขับเพลินๆ  อยากเปลื่ยนเลน  มองกระจกข้างไม่มีรถ  แต่ที่จริงมีรถแซงขึ้นมา

อยู่ตรงจุดบอดนั่นแหละ  ต้องมองให้ดี  แต่มีทางแก้คือขับอย่าให้ใครแซง อิ  อิ  อิ

ผมว่ารถอื่นก็มีปัญหานี้เหมือนกัน  วอลโว่ยังมีเซนเซอร์ตรงจุดบอดเลย

If you want peace. Prepare for war.
คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:05:39 »

วิธีแก้คือหาเนคู่ใจที่รู้จังหวะการขับของเราครับ
55555
หายากอิ๊บอ๋ายเยย

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:32:13 »

คุณเจมส์ วาดสีน้ำเป็นมั๊ย

ว่างๆจะฝากตัวเป็นศิษย์

If you want peace. Prepare for war.
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:44:19 »

...หยั่งชอบเลยครับคุณ madmax ซักสิบกว่าปีก่อนเคยให้"พี่เป้ สีน้ำ"เทรนด์เพิ่มเติม...!!! เขียนสีน้ำแล้วทำให้นิ่ง สงบ รู้จังหวะของสี ว่าจังหวะใกล้แห้ง,ฉ่ำๆ,แห้งๆ แล้วเก็บรายละเอียด...!!! ...แต่ตอนนี้ ลงหม้อ ลงไหแล้วคร๊าบบบบ 555555555555555555555
   ...คงรอตอนแก่ตัว ผมฝันไว้ว่าจะตระเวณเขียนสีน้ำ,Drawing,Sketch...........คงสุขใจมากเลยครับ...!!!
                                                                                                                               ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:47:29 »

...หยั่งชอบเลยครับคุณ madmax ซักสิบกว่าปีก่อนเคยให้"พี่เป้ สีน้ำ"เทรนด์เพิ่มเติม...!!! เขียนสีน้ำแล้วทำให้นิ่ง สงบ รู้จังหวะของสี ว่าจังหวะใกล้แห้ง,ฉ่ำๆ,แห้งๆ แล้วเก็บรายละเอียด...!!! ...แต่ตอนนี้ ลงหม้อ ลงไหแล้วคร๊าบบบบ 555555555555555555555
   ...คงรอตอนแก่ตัว ผมฝันไว้ว่าจะตระเวณเขียนสีน้ำ,Drawing,Sketch...........คงสุขใจมากเลยครับ...!!!
                                                                                                                               ขอบคุณครับ

เขียน  เปียกบนเปียก  เปียกบนแห้ง  แห้งบนเปียก  แห้งบนแห้ง  เกี่ยวกับสีน้ำก็รู้แค่นี้แหละ
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:50:08 »

ขอบคุณครับ

เขียน  เปียกบนเปียก  เปียกบนแห้ง  แห้งบนเปียก  แห้งบนแห้ง  เกี่ยวกับสีน้ำก็รู้แค่นี้แหละ

...นั่นแหละค๊าบ พี่วัฒน์......ถูกเผง...!!!

ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:31:03 »

รถทุกรุ่นก็มีจุดบอดทุกคันครับ แต่องศาจะต่างกันเท่านั้น ผมติดกระจกกลมตัวใหญ่ใช้มองแค่ให้รู้ว่ามีรถด้านซ้ายหรือขวาหรือเปล่าเวลาที่เราจะออกซ้ายขวาเร็ว ๆ คือมองแค่ให้รู้ว่ามีเราก็ไม่ออกจะออกก็ต้องมองต่อว่าออกไปแล้วปลอดภัยไหมถึงจะออก
Jeff405

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 20:24:33 »

ผมใช้กระจกกลมติดช่วยครับ ด้านขวาติดที่มุมขวาล่างของกระจกมองข้าง ด้านซ้ายก็ติดที่มุมซ้ายล่างครับ แล้วจะมั่นใจขึ้นเยอะครับ ติดใหม่ๆอาจจะยังไม่ชินแต่ดูไปบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้มุมมองครับ
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 20:28:31 »

ผมใช้กระจกกลมติดช่วยครับ ด้านขวาติดที่มุมขวาล่างของกระจกมองข้าง ด้านซ้ายก็ติดที่มุมซ้ายล่างครับ แล้วจะมั่นใจขึ้นเยอะครับ ติดใหม่ๆอาจจะยังไม่ชินแต่ดูไปบ่อยๆเดี๋ยวก็รู้มุมมองครับ

ื ...พี่เจฟ สวัสดีครับพี่...!!! จานดิส(หน้า)จีอาร์ ที่พี่ให้ผม ผมใส่แดงแก้วแล้วครับ แจ่มมากๆเลย...!!! ขอบคุณพี่อีกครั้งนะครับ...!!!
                                                                                                                                ขอบคุณครับ

yellow11
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:37:54 »

คุณเอกชัยพูดถูกครับ มุมบอดมีทุกรุ่น ทุกยี่ห้อ
ส่วนตัว ผมมองทั้งกระจกมองหลัง(ที่อยู่ตรงกลางหน้าผากรถ)
และกระจกมองข้าง (บางท่านเรียกกระจกหูช้าง) ก่อนเปลี่ยนเลนฉับพลัน
แต่ขับปรกติ ก็เพียงแต่ระมัดระวังก็พอแล้ว
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 21:59:18 »

อืม.......สงสัยฝรั่งลืมคิด      อืม.......405 นี่ก็ได้ยี่สิบปีเต็มแล้วซินะที่มีวิ่งในเมืองไทย

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
gunner
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 12 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 01:04:39 »

วิธีแก้คือ ของ ผมคือ  ถ้าไม่เห็น เต็มหน้า รถที่ มา ข้างหลัง(หมายถึง ตอนมองในกระจกข้างนะคับ) ก็ไม่  ออกคับ  ช้าหน่อย แต่ ก็ ปลอด ภัย ไว้ ก่อน

3S-FE
Jeff405

« ตอบ #20 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 19:36:46 »

ื ...พี่เจฟ สวัสดีครับพี่...!!! จานดิส(หน้า)จีอาร์ ที่พี่ให้ผม ผมใส่แดงแก้วแล้วครับ แจ่มมากๆเลย...!!! ขอบคุณพี่อีกครั้งนะครับ...!!!
                                                                                                                                ขอบคุณครับ
ยินดีด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์