วันพุธที่ 25 กันยายน 2024 เวลา 17:23:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  สอบถามครับ 405 GRi เกียร์ธรรมดา
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามครับ 405 GRi เกียร์ธรรมดา  (อ่าน 2400 ครั้ง)
piti405
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพุธที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:53:13 »

405 GRi  เกียร์ธรรมดา ตอนนี้มีอาการเกียร์ชำรุดหนัก มีเสียงดังจากชุดเกียร์ในคณะติดเครื่องเดินเบา   อยากขอถามครับว่า เกียร์รุ่นนี้มีอะไหล่ซ่อมได้ไหมครับ  และราคาของมืองสองควรอยู่ที่ประมาณกี่บาท

ขอบคุณมากๆๆครับ

ปิติครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 19:23:00 »

เกียร์มือ 2 GRI ยกทั้งลูกไม่แพงมากครับ แถมที่อัตราทดเท่าๆกันกะเกียร์ตรงรุ่น 16V ของ D8 หรือ 306 เกียร์ GRI จะวิ่งดีกว่า กล้าตอบเพราะเคยใส่ คริคริ

ราคามือ 2 มีตั้งกะ  1000 บาท  ไม่เกิน 5000   ยกทั้งลูก   ตามสภาพ+คนขาย   ดีไม่ดี ได้คลัชต์มาด้วย   

ฟรีๆ บางทีก็มี เพราะ GRI เปลี่ยนเครื่อง+เกียร์กันเยอะ     

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 09 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 20:16:56 »

405 GRi  เกียร์ธรรมดา ตอนนี้มีอาการเกียร์ชำรุดหนัก มีเสียงดังจากชุดเกียร์ในคณะติดเครื่องเดินเบา   อยากขอถามครับว่า เกียร์รุ่นนี้มีอะไหล่ซ่อมได้ไหมครับ  และราคาของมืองสองควรอยู่ที่ประมาณกี่บาท

ปิติครับ

มันดังอย่าไงครับ..อยากรู้..ตรวจดูดีแล้วหรือครับว่ามันมาจากเกียร์...

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
piti405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:10:20 »

ตรวจดีแล้ว ครับ ถ้าเดินเบาไว้ มีเสียงดังบริเวณใต้แบตเตอรี่ เสียงดังแต๊กๆๆๆ ถ้าเหยียบคลัชท์  เสียงจะเงียบไปเลย ปล่อยคลัชท์ ก็จะกลับมาดังอีก

ผมลองยกแม่แรง ให้ล้อหน้าลองทั้งสองข้าง มุดลงไปลองขยับที่เพลาขับทั้งสองข้าง  ปรากฏว่า เพลาขับล้อหน้าด้านขาว ปกติครับทั้งหัวด้านนอกและด้านใน  ส่วนเพลาขับด้านฝั่งซ้าย หัวเพลาด้านนอก(ด้านล้อซ้าย) ปกติ แต่ หัวเพลาด้านใน(ด้านที่ติดกับเกียร์) มันหลวม ขยับได้รอบเลยครับและยังเลื่อนในทิศทางตามแกนเพลาได้อีก เท่านั้นยังไม่พอ มีน้ำมันซึมเกียร์ออกมาทางเฟืองเพลาด้วย  ผมเลคิดว่าชิ้นส่วนภายในคมสึกหรอแน่ๆๆ 

ขอคำแนะนำในการซ่อมด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ปิติ

ปิติครับ

มันดังอย่าไงครับ..อยากรู้..ตรวจดูดีแล้วหรือครับว่ามันมาจากเกียร์...
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:13:27 »

ตรวจดีแล้ว ครับ ถ้าเดินเบาไว้ มีเสียงดังบริเวณใต้แบตเตอรี่ เสียงดังแต๊กๆๆๆ ถ้าเหยียบคลัชท์  เสียงจะเงียบไปเลย ปล่อยคลัชท์ ก็จะกลับมาดังอีก

ผมลองยกแม่แรง ให้ล้อหน้าลองทั้งสองข้าง มุดลงไปลองขยับที่เพลาขับทั้งสองข้าง  ปรากฏว่า เพลาขับล้อหน้าด้านขาว ปกติครับทั้งหัวด้านนอกและด้านใน  ส่วนเพลาขับด้านฝั่งซ้าย หัวเพลาด้านนอก(ด้านล้อซ้าย) ปกติ แต่ หัวเพลาด้านใน(ด้านที่ติดกับเกียร์) มันหลวม ขยับได้รอบเลยครับและยังเลื่อนในทิศทางตามแกนเพลาได้อีก เท่านั้นยังไม่พอ มีน้ำมันซึมเกียร์ออกมาทางเฟืองเพลาด้วย  ผมเลคิดว่าชิ้นส่วนภายในคมสึกหรอแน่ๆๆ 

ขอคำแนะนำในการซ่อมด้วยครับ  ขอบคุณครับ

ปิติ

ปิติครับ

มันดังจากหัวเพลา หรือป่าว
piti405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:44:21 »

ปิติ

ปิติครับ

มันดังจากหัวเพลา หรือป่าว

ถ้าหัวเพลา ก็ต้องเป็นหัวด้านในใช่ป่าวครับ  แล้วทำไมตอนเหยียบคลัทช์มันถึงได้เงียบไปครับ   
เพราะตอนที่เหยียบคลัทช์ เฟืองในเกียร์มันไม่หมุนใช่ป่าวครับ
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 16:19:40 »

ลองดูที่ สปริงครัชท์ .. ( มีสองแบบ ทั้งแบบ สปริงเล็ก และสปริงใหญ่ )

ถ้ามันหลวม ก็จะดังแบบนี้  .. หลวมมากก็ดังมาก หลวมน้อยก็ดังน้อย .. ส่วนใหญ่ ดังทุกคัน !!

อาการนี้ ในกรณีที่ เดินเบา เหยียบครัชท์แล้วเสียงเงียบ ..

ไม่ต้องกังวลครับ ใช้ได้ตามปกติ !!

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 10 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 19:46:43 »

ผมว่าน่าจะตรวจสอบก่อนนะว่าน้ำมันที่ซึมมันมาจากไหน..เกี่ยวกับอาการที่ดังหรือป่าว..แล้วค่อยๆไล่ที่อย่างดุ...ส่วนของผมตอนที่ดังมันมีอาการตอนเครื่องเย็นมันจะดังครื่นๆใต้ท้องรถพอวิ่งไปสักพักมันก็หาย..ตอนนั้นผมเข้าร้านที่ทำช่วงล่างส่งนอกเชียวนะกับร้านทำช่วงล่างส่งในประเทศ..ทั้ง 2 ร้านหาสาเหตุไม่เจอแค่บอกว่ามันไม่เกี่ยวกับช่วงแต่เกี่ยวกับเครื่อง...อีกร้านบอกมันเป็นที่เกียร์......
(ผมก็งงว่าทำไมมันไม่บอกตั้งแต่ทีแรกดันมาบอกตอนที่เปลี่ยนช่วงล่างไปหมดแล้วผมก็เลยโดนกินหญ้าไปหมื่นต้นๆ)
สุดท้ายมาที่อู่อาดำริตามคำแนะนำของท่านโดเรมอนประจำแก็งค์แดงแก้ว...ช่างแดงนั่งฟังในรถ 1 รอบจากนั้นยกรถขึ้นแล้วไปนอนใต้เครื่องให้อีกคนหมุนล้อหน้าซ้ายขวา...แล้วบอกว่าลูกปืนเพลากลางนะถ้าจำไม่ผิดมันขี่เกรียจหมุน...จบที่ค่านอนฟังอาการมีอะไหล่ลูกปืน 1 อัน+ค่าแรงนิดหน่อยไม่ถึง 500 บ.ก่อนผมกลับบ้านด้วยความดีใจผมหยิบกระดาษสีแดงให้ส่งให้ช่างแดงไป 1 ใบด้วยความชื่นชมที่ทำให้ผมไม่ต้องกินหญ้าอีก.........ปล.อาการของคุณอาจจะไม่เหมือนผมก็ได้แต่ถ้าคุณยังหาสาเหตุไม่พบผมว่าคุณน่าจะมารองใช้บริการช่างแดงดูนะ......ไม่ได้เชียร์แต่ชี้เป้าเลยล่ะ.... โชคดี

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 08:41:23 »

1.น่าจะดังจากสปริงตัวหนอนรอบแผ่นคลัทช์หลวม 
2.ลูกปืนเข็มรอบกากบาทเพลาเริ่มหลวม
3.ซีลเพลาเริ่มรั่ว
ไม่น่าเป็นจากในตัวเกียร์  ซ่อมไม่ยาก
piti405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 14:12:45 »

ขอขอบคุณทุกท่านมากๆๆ ครับ   เสาร์อาทิตย์นี้ถ้าแก้ปัญหาจบ  จะกลับมารายงานครับ
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2011 เวลา 15:34:28 »

ตรวจสอบลูกปืนกดครัชท์ด้วย อาการดังแบบนี้ส่วนมากลูกปืนกดครั่ชท์จะเสียก่อนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์