วันจันทร์ที่ 30 กันยายน 2024 เวลา 04:35:05

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  30X
| | |-+  ประสพการณ์ กลับต่างจังหวัด 740 โล
0 สมาชิก และ 20 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสพการณ์ กลับต่างจังหวัด 740 โล  (อ่าน 2490 ครั้ง)
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 09:06:35 »

ช่วงตั้งแต่ต้นเดือน..( ธันวา -53 ) มีธุระจำเป็นเร่งด่วนต้องกลับไปเยี่ยมแม่ที่ป่วยหนัก  ตัดสินใจใช้ 306 ที่พึ่งได้มาแต่ยังไม่รู้ใจพาญาติพี่น้องนั่งเต็มคันกลับ  นครพนม  ระยะทาง 700  กิโลกว่า ๆ ....เอาละว๊ะ..วัดใจกันไปเลยงานนี้..

ถึงประมาณขอนแก่นอำเภอ พล  อยู่ ๆ แอร์เริ่มไม่เย็นแบบดื้อ ๆ ไม่มีสาเหตุ  เป็นไรน้อพึ่งเปลี่ยนคอมมานะเนี่ยอะไรของมันอีกน้อนึกในใจ  ...ไม่เป็นไรปิดก็ได้ฟะ   กลับถึงบ้าน  ไฟแบ็ตเริ่มเตือนเอาคู่มือมาอ่านดู  มีอยู่ 3-4 สาเหตุ  แต่สาเหตุที่ไม่อยากให้เป็นก็คือไดร๋ชาร์จ เสีย   แล้วมันก็เป็นอย่างที่ไม่ต้องการให้เป็น มันเสียจริง ๆ ด้วย   สตาร์ทไม่ติด  เอาแบตไปชาร์จ  ก็ใช้งานได้ไม่เท่าไหร่ก็หมดสตาร์ทไม่ได้...

เข้าตัวเมืองเอาไปซ่อมช่างรื้อทำให้โดยการเปลี่ยถ่านใหม่ก็ใช้ได้ไม่กี่วัน เพราะแกนทุ่นมันกิ่วมากแล้ว..........เป็นจังหวะที่ผมกลับลงมากรุงเทพ  เพราะหมดวันลาพอดีทิ้งรถเอาไว้ที่บ้าน   มาหาไดร์ชาร์จ เชียงกง  120 แอมป์ส่งทาง บขส  คืนเดียวถึง  ให้น้องสาวทางโน๊นจัดการให้  เปลี่ยนแล้วทุกอย่างใช้การได้ดีอย่างเดิมครับ

แต่ปัญหาที่จุกจิกตามมากมีอีกเพียบ ไม่ว่าจะเป็น   ฝุ่นเข้าฝากระโปรงด้านท้าย พาลเล็ดเข้ามาให้ห้องโดยสารด้วย แดงกันทั้งห้อง (ฝุ่นลูกรัง )  มันเข้าทางไหนกันเนี่ยเซ็งจริง ๆ

น้ำครับน้ำ.....น้ำขังตรงพักเท้าด้านซ้าย  เข้าใจว่าเกิดจากท่อน้ำทิ้งของแอร์มีปัญหาแน่  อันนี้ช่วยชี้พิกัดเบาะแสให้ผมหน่อยว่าอยู่แถว ๆ ไหนกัน

สายน้ำมันพวงมาลัยเพาเว่อร์ครับ  ไอ้ที่ผมเคยอัดมานั่นแหละครับ  มันรั่วอีกละ  และก็แรงซะด้วย  ผมเข้าตัวเมืองให้ร้านซ่อมไดร์เขาถอดให้....ให้ตายสิอู่ทุกอยู่ปฎิเสธที่จะถอดให้ ขับไปถามตั้งหลายอู่เง้อ..ใจคอจะซ่อมแต่โตต้ารึไงฟะเนี่ย  ส่วนร้านอัดสายคิดสองท่อน 800  ไหน ๆ ก็ไหน ๆ เปลี่ยนหัวเทียนใหม่ด้วยซะเลย 300 กว่าบาท หน้ามืดเลยเรา   ร้านไดร์ก็ใจดีถอดใส่คิดแค่ 300..สบายตัวสบายใจเสียเงินแล้วนิ 

เมื่อคืนขากลับขนของฝากและลูกหลายเต็มคัน  ออกจากบ้านตอน 4 โมงเย็น  ถึงกรุงเทพ ฯ ตี 1 กว่า ๆ   ของอัด ๆ ดูตอนถนนโล่ง ๆ ได้ประมาณ 160 กว่า ๆ  ใจไม่กล้าแล้ว  ค่าน้ำมันขาเดียว ประมาณ 2000  ...จบแล้วครับ.........

ปล..ส่วนคุณแม่นั้นท่านก็ไปสบายแล้วครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
ecco
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 09:30:46 »

สาธุ
ท่านแม่ไปสบายแล้วขอให้สู่สุคคติภพที่สบายเถิด

ส่วนเราๆยังต้องใช้รถเก่ากันต่อไป
ขอให้มีกำลังใจ เสียก็ซ่อมไป
ไม่ต้องกลัว ยังมีเพื่อนในฐานะเดียวกัน
กับท่านอีกเยอะแยะมากมายในเว็บนี้่
และนอกเว็บนี้ ทั้งที่แสดงตัวและไม่แสดง
อย่างน้อยกระผม 1 คน เอาใจช่วยท่านครับ
แต่จริงๆแล้วเปอร์โยต์ทุกสภาพทุกอายุใช้งาน
ถ้าดูแลให้เป็นปกติ ไปได้ทั่วประเทศไทยครับ
เรื่องนี้เรื่องจริงพิสูจน์มาแล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 09:45:15 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  // อยากมีความรู้และเพื่อน ๆ ก็เข้ามาในนี้เลยครับ  อยากน้อยความรักรถยี้ห้อนี้ก็คือความรู้สึกเดียวกันแล้ว  มีอะไรแบ่งปันเอื้อเฟื้อ ช่วยกันคนละความความคิด ความรู้ก็จะก่อเกิดให้เห็นผล
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 11:47:31 »

ฝุ่นเข้าประโปรงหลังและในรถ ผม ขอ สันนิฐาน ว่ามาจาก 2 สาเหตุ
 1. ขอบยางรอบฝากระโปรง หรือ ยางขอบประตู ทรุด แบน (ไม่พอง) แล้ว ทำให้ขณะขับรถลมที่ท้าย มันหวนกลับ พาฝุ่นเล็ดลอดเข้ามาครับ
     แล้วพนักพิงของเบาะหลัง กับเก๋งท้าย ซีลไม่อยู่ มันก็เลยเฮโล เข้ามาจากท้ายได้ด้วย
 2. โดน ปั่ง ท้ายมาแล้ว อู่เคาะและจัดตำ่แหน่งไม่เหมือนเดิม ฝากระโปรงท้าย หรือ ประตู ปิดได้แน่น แต่ไม่สนิท มันก็เข้ามาได้อีกเช่นกัน
การตรวจสอบหาตำหน่งที่มันเข้า ทำดังนี้ครับ
   ล้างรถ หรือไม่ล้างก็ได้ แต่ให้เช็ดทำความสะอาดขอบยางประตู , ฝากระโปรงท้าย ให้สะอาด (ดำปึดเลย) แล้วทาน้ำยา แว๊ค หรือยาทาล้อก็ได้ให้ฉ่ำๆ ทุกเส้น ปิดประตู ไม่ต้องให้ใครเปิดพรำ่เพรื่อ จากนั้น ก็พากันเก่งของเราออกวิ่งไปในเส้นทางที่มีฝุ่นลูกรังแดงเลยครับ ช่วงนี้หาถนนแบบนี้ไม่ยาก เพราะไม่มีฝน  เอาให้เต็มเหนี่ยวมาเลยครับ จากนั้นถึงขั้นตอนพิสูจน์ เปิดดูทีละบาน ครับ และเราก็จะเห็นว่าบานไหนเข้ามากน้อยกว่ากัน
   ขอให้หาเจอ และแก้ไขเลยนะครับ นานไป แอร์ก็จะโดยหางเลขไปด้วย ตันครับ
yellow11
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 17:31:54 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คุณแม่ไปดีแล้ว
คอนพนมบ้านได๋น้อ.. ผมเคยใช้ชีวิตอยู่ที่นั่นหลายปีครับ
เล่นดนตรีอยู่บาร์เทพนคร 2526-2529 ยังคิดฮอตอยู่เด๋..

ส่วน306 คันเก่งก็ค่อยๆ ดูแลกันไปเด้ออออ..
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 18:05:13 »

ฝุ่นเข้าประโปรงหลังและในรถ ผม ขอ สันนิฐาน ว่ามาจาก 2 สาเหตุ
 1. ขอบยางรอบฝากระโปรง หรือ ยางขอบประตู ทรุด แบน (ไม่พอง) แล้ว ทำให้ขณะขับรถลมที่ท้าย มันหวนกลับ พาฝุ่นเล็ดลอดเข้ามาครับ
     แล้วพนักพิงของเบาะหลัง กับเก๋งท้าย ซีลไม่อยู่ มันก็เลยเฮโล เข้ามาจากท้ายได้ด้วย
 2. โดน ปั่ง ท้ายมาแล้ว อู่เคาะและจัดตำ่แหน่งไม่เหมือนเดิม ฝากระโปรงท้าย หรือ ประตู ปิดได้แน่น แต่ไม่สนิท มันก็เข้ามาได้อีกเช่นกัน
การตรวจสอบหาตำหน่งที่มันเข้า ทำดังนี้ครับ
   ล้างรถ หรือไม่ล้างก็ได้ แต่ให้เช็ดทำความสะอาดขอบยางประตู , ฝากระโปรงท้าย ให้สะอาด (ดำปึดเลย) แล้วทาน้ำยา แว๊ค หรือยาทาล้อก็ได้ให้ฉ่ำๆ ทุกเส้น ปิดประตู ไม่ต้องให้ใครเปิดพรำ่เพรื่อ จากนั้น ก็พากันเก่งของเราออกวิ่งไปในเส้นทางที่มีฝุ่นลูกรังแดงเลยครับ ช่วงนี้หาถนนแบบนี้ไม่ยาก เพราะไม่มีฝน  เอาให้เต็มเหนี่ยวมาเลยครับ จากนั้นถึงขั้นตอนพิสูจน์ เปิดดูทีละบาน ครับ และเราก็จะเห็นว่าบานไหนเข้ามากน้อยกว่ากัน
   ขอให้หาเจอ และแก้ไขเลยนะครับ นานไป แอร์ก็จะโดยหางเลขไปด้วย ตันครับ

ปัญหาเรื่องฝุ่น ตามนี้เลย ครับ  ลองแบบนี้นะ  จอดรถกลางแดด  เข้าไปในกระโปรงท้าย ปิดฝากระโปรงให้สนิท(อย่าลืมหาคนอยู่ด้านนอกด้วย 1 คน เพื่อเปิดฝากระโปรงให้ไม่งั้นเดี๋ยวติดอยู่ข้างใน) มองไปรอบๆว่ามีแสงรอดเข้ามาตรงตำแหน่งไหน ก็จัดการตำแหน่งนั้น  ส่วนจะจัดการแบบไหน ถ่ายรูปมาโพสถามในนี้อีกที  อ้อ อีกสาเหตุอาจเป็นที่ลิ้นปิดอากาศแถวแก้มข้างด้านในปิดไม่สนิท ก็ได้นะ

สุดท้าย(แต่ไม่ท้ายสุด)  ขอร่วมแสดงความเสียใจกับการจากไปของบุพการี อันเนที่รักยิ่ง นะครับ  ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นำดวงวิญญาณของคุณแม่ สู่สรวงสวรรค์  ด้วยครับ
watdiy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 22:24:55 »

กราบขอบพระคุณสำหรับคำอวยพร  และกำลังใจจากทุก ๆ ท่านมากเลยนะครับ......

ปัญหาฝุ่นเข้า  ลิ้นปิดอากาศตามที่ ท่าน WAT_7229 แนะนำ  มีความเป็นไปได้สูงมากเพราะผมสังเกตุจาก มีฝุ่นจับขอบหนาเป็นพิเศษ บริเวณพรมกำมะหยี่ซุ้มล้อหลังด้านในทั้งสองข้าง  ส่วนขอบยางฝากระโปรงนั้น ก็มีเล็ดลอดเข้ามาบ้างตามสภาพของยาง.....แต่ไม่มากเท่าโป่งซุ้มล้อซึ่งสังเกตุเห็นได้ชัดเจนกว่ามาก..

ที่กลัดกลุ้มตอนนี้น่าจะเป็นน้ำทิ้งของแอร์ที่มันไหลมาลงพักเท้าด้านซ้ายนี่ล่ะ...มันเยอะจริง ๆ ครับ

อย่างน้อย ๆ รถเก่า ๆ คันนี้ก็ได้รับใช้คุณแม่พาไปโรงหมอโรงบาล ก่อนท่านจะจากไปน่ะครับ  ยิ่งถึงตอนงานบุญยิ่งไม่ต้องพูดถึงใช้เช้ายันค่ำ  ไหนจะไปตลาด   รับพระ  ส่งพระ( นิมนต์พระต่างหมู่บ้าน )  โน่นนั่นนี่ สารพัด...

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 20:19:54 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 20:46:28 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยคนนะครับ คุณ Watdiy อยู่อำเภออะไรครับที่ นครพนม ผมก้อเป็นคนนครพนม จะกลับบ้านเหมือนกัน กะว่าจะออกเดินทางวันที่ 27 นี้ เจ้า 405 เขียวหวาน ของผมก้อยังไม่เคยเดินทางไกลสักที ยังหวั่นๆอยู่ว่าจะเป็นอย่างไร แล้ว ช่วงปีใหม่ คุณ Watdiy ไม่กลับบ้านหรอครับ ผมอยู่ โพนสวรรค์ หากกลับบ้าน ปีใหม่ ว่างๆก้อนัดพบกันได้นะครับ....... โชคดี โชคดี โชคดี
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 20:59:39 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ             
watdiy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 23:19:51 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยคนนะครับ คุณ Watdiy อยู่อำเภออะไรครับที่ นครพนม ผมก้อเป็นคนนครพนม จะกลับบ้านเหมือนกัน กะว่าจะออกเดินทางวันที่ 27 นี้ เจ้า 405 เขียวหวาน ของผมก้อยังไม่เคยเดินทางไกลสักที ยังหวั่นๆอยู่ว่าจะเป็นอย่างไร แล้ว ช่วงปีใหม่ คุณ Watdiy ไม่กลับบ้านหรอครับ ผมอยู่ โพนสวรรค์ หากกลับบ้าน ปีใหม่ ว่างๆก้อนัดพบกันได้นะครับ....... โชคดี โชคดี โชคดี

ครับกระผมขอบคุณทุกกำลังใจครับ

ผมอยู่อำเภอเมืองน่ะครับแต่บ้านอยู่ตำบลโพธิ์ตาก..ห่างจากตัวจังหวัดประมาณ 15 กิโลเมตร...คงไม่ได้กลับช่วงตรงปีใหม่เป๊ะ ๆ หรอกครับ  งานที่ทำหยุดตรงเทศการไม่ได้  อีกอย่างค่าน้ำมันไปกลับโหดเอาเรื่องมากเลยสำหรับผม  นี่แค่เติมแก๊สโซฮอล์ 91 นะเนี่ย...เอาไว้โบนัสปีใหม่ออกคงต้องติดแก๊สชัวร์ ๆ แน่ ๆ ...แบบไม่ต้องคิดนาน..ยินดีครับหากจะหาเวลานัดออกทริปเดินทางแต่ไม่รู้จะว่างตรงกันหรือเปล่า...

Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 ธันวาคม 2010 เวลา 08:40:15 »

เสียใจด้วยนะครับ

สำหรับ306 ต่อไปการซ่อมจะน้อยลงตามลำดับหลังจากที่เก็บส่วนต่างๆเรียบร้อยแล้ว

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
tractor
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 24 ธันวาคม 2010 เวลา 11:19:57 »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับเรื่องคุณแม่ คุณแม่ท่านได้ไปดีแล้ว ขอให้ดวงวิญญาณของคุณแม่จงไปสู่สุขคติน๊ะครับผม
ส่วนเรื่องรถก็เป็นธรรมดาครับ รถใช้แล้วส่วนมากย่อมมีปัญหากันแทบทุกคัน ทุกยี่ห้อนั่นแหละครับ ลองทำตามที่พี่ๆทั้งหลายท่านแนะนำมาดูสิครับ
ปัญหาอาจมาจากเส้นผมบังภูเขาก็ได้น๊ะครับ น้ำแอร์ที่ไหลนองพื้นเป็นไปได้สองอย่างครับ
      1.ท่อน้ำทิ้งหลวมหรือหลุดทำให้ไม่สามารถระบายน้ำออกสู่ภายนอกได้ครับ หรือท่อน้ำอาจตันได้ ลองเอาลมเป่าที่ท่อน้ำดูครับ เป่าจากด้านนอกรถที่เป็นท่อน้ำทิ้งเข้ามาในรถน๊ะครับ
หรืออาจต่อท่อยางให้ยาวแล้วใช้ปากเป่าหรือดูดดูก็ได้ครับว่าเข้า-ออกคล่องหรือเปล่า ตอนเป่าอาจให้ใครช่วยดูแถวๆพรมในพื้นรถก็ได้ว่าน้ำมาจากจุดไหน
      2.เกิดจากตู้แอร์(แผงคอยล์เย็น)ตัน ลมไม่สามารถเป่าผ่านได้ทำให้เกิดเป็นน้ำแข้งเกาะอยู่มาก รวมทั้งรางระบายน้ำในตู้แอร์(ที่จะปล่อยออกไปท่อน้ำทิ้ง)ตัน พอแอร์ตัดทำให้น้ำแข็ง
ละลาย น้ำทิ้งจึงมีมากอีกทั้งรางระบายน้ำอาจสกปรกมีคราบตะใคร่น้ำจับอยู่มากซึ่งขวางทางเดินของน้ำ น้ำจึงระบายออกไม่ทัน สังเกตูง่ายๆถ้าตู้ตันเวลาวิ่งไกลๆแล้วลองเร่งเทอร์โมสตรัท
หรือตัวปรับความเย็นACเยอะๆ ตัวที่มีสีฟ้าๆ(ให้เลยกึ่งกลาง) และปรับสปีดพัดลมเป้นเบอร์1 ถ้าวิ่งไปซักพักแล้วแอร์เริ่มไม่เย็น มีแต่ลมออกมาเฉยๆแถมลมที่ออกมาก็มาเบาๆแถมไม่ค่อยมี
ความเย็นออกมาเท่าตอนแรกๆ พอปิดเทอร์โมหรือACแล้วเร่งพัดลมให้แรงสุดซักเบอร์3-4 ซัก10นาที เพื่อให้น้ำแข็งที่เกาะอยู่ที่คอยล์เย็นละลาย แล้วลองเปิดACดูทีนี้เย็นปกติเหมือนเดิม
พอเวลาขับเข้าโค้งแรงๆหรือเวลากลับรถมีน้ำไหลออกมาที่พื้นในรถ ก็แสดงว่าตู้ตัน100%ครับ
       ลองเช็คดูครับวิธีง่ายๆทำเองได้ไม่เสียตังค์ เมื่อรู้สาเหตุแล้วจะได้แก้ได้ตรงจุดครับ ไม่ใช่ทำไป เปลียนโน่น นี่คลำหาไปเรื่อย อาจทำให้ค่าใช้จ่ายบายปลายได้ครับ
       ขอให้มีความสุขกับการควบสิงห์ตอไปน๊ะครับผม เอาใจช่วยด้วยอีกคนครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์