วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 16:23:24

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  [405SRI] หม้อน้ำเป็นโคลน แก้อย่างไรครับ
0 สมาชิก และ 34 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [405SRI] หม้อน้ำเป็นโคลน แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 8596 ครั้ง)
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #24 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 17:10:17 »

ขอออกความเห็นแบบผู้ไม่รู้บ้างนะ(อยากออกความเห็นนะ)
   ท่านจขกท.ผมวิเคราะห์แบบคนไม่รู้ว่า...หม้อน้ำเป็นโคลนนั้นเกิดจากจากน้ำเข้าเครื่องรีบเปลี่ยนด่วน....
   ส่วนป๋าเจษส์เจ้าค่ะเจ้าขา....ขายรถให้น้องทองไพรำแบบถูก....หรือไม่ก็ล้างหม้อน้ำเองเลยป๋า..แล้วดูอาการอีกทีว่ายังมีโคลนอีกป่าวถ้ายังมีก็ตัวใครตัวมันนะ....อิๆๆตอบแบบคนอยากตอบ... อะไร

มิใช่น้ำเข้าเครื่อง แต่เกิดการรั่วระหว่างช่องทางน้ำกับ ห้องเผาไหม้ ที่มีแรงดันสูงกว่า จึงดันละอองน้ำมันเครื่อง มาปนกับน้ำในช่องทางเดินน้ำ  ครับถ้าน้ำเข้าเครื่องป่านนี้เรียบร้อยโรงเรียนอู่ไปแล้ว ครับ หัวหน้า
   สงสัยจะใช่อย่างที่ป๋าวัฒน์ว่า...ท่านจขกท.กรุณาถ่ายรูปให้วิเคราะห์อีกทีได้ไหม......
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
pakpol
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 23:28:43 »

มิใช่ น้ำเข้าเครื่อง แต่เกิดการรั่วระหว่างช่องทางน้ำกับ ห้องเผาไหม้ ที่มีแรงดันสูงกว่า จึงดันละอองน้ำมันเครื่อง มาปนกับน้ำในช่องทางเดินน้ำ  ครับถ้าน้ำเข้าเครื่องป่านนี้เรียบร้อยโรงเรียนอู่ไปแล้ว ครับ หัวหน้า
น่าจะปะเก็นระหว่างช่องนำ้มันกับน้ำเท่านั้นเดรื่องจะเดินปกติ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wichaikew
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 07:48:24 »

อยู่แถวไหนครับ มาให้ที่อู่ผมดูก่อนไหมครับ แล้วให้ช่างวิเคราะห์ ว่าเป็นอะไรกันแน่ มาพูดคุยได้
จะแนะนำกันก่อน ไม่เสียค่าใช้จ่าย แล้วค่อยพิจารณาว่าควรทำอย่างไรต่อไป เป็นขั้นตอน
ที่SK AUTO ซอยเพชรเกษม69 เข้าปากซอย 700 อยู่ตรงข้ามปั๊มเอสโซ่ ไม่ทราบโทรถามได้ครับ 081 447 6981  / 081 425 6055

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:23:37 »

มาดูกันหน่อยครับ
ที่บอกว่าโคลนที่ติดบริเวณฝาหม้อน้ำ คือตัวนี้ครับ

* 1_resize.jpg (96.29 KB, 576x432 - ดู 1140 ครั้ง.)
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:27:42 »

ที่บอกว่าโคลนที่ติดบริเวณฝาหม้อน้ำ คือตัวนี้ครับ

เอ้อ...มันเหมือนคราบอะไรน้า..Huh??..

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:27:54 »

ลักษณะน้ำในหม้อน้ำ

* 2_resize_resize.jpg (92.04 KB, 518x389 - ดู 772 ครั้ง.)
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:32:42 »

อู่เย็นๆ เปิดถึงกี่โมงครับ ที่ SK AUTO ซอยเพชรเกษม69
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:43:59 »

รับปรึกษา 505 ด้วยหรือเปล่าครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #32 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:44:16 »

ป๋าเจษส์...จ้า..เหมือนของน้องทองไพรำเลย.....แต่รู้สึกว่าของน้องจะมากกว่านิดหน่อยนะ.......
แต่น้องจัดการล้างเองเรียบร้อยโรงเรียนไทยเลย...ใช้มาประมาณ 1 อาทิตย์แล้วมันยังไม่กลับมาเยือนเลย.......แต่ถ่าป๋ษไปอู่เมื่อไหร่บอกน้องทองไพรำด้วยนะอยากไปให้กำลังใจป๋าจัง.......

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #33 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:47:03 »

อยู่ ห่างที่พักไม่เกิน 3 โล ครับคุณน้อง
งัยคงต้องเข้าไปเยี่ยมเยียนอู่นี้แน่นอน
หรืออาจจะเป็นเย็นนี้เลยก็ได้ อิอิ
แต่เจ้าของอู่ยังไม่มาตอบเลยว่า เปิดถึงกี่โมง
เซียนสิงห์

« ตอบ #34 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:51:58 »

งั้นเชิญป๋าไปก่อนนะ..เย็นนี้น้องทองไพรำมีกิจธุระไปแถวซ.วัชรพล.....(งานศพ)...
แต่ถ้าป๋าเปลี่ยนใจไม่ไปเย็นนี้ก็บอกน้องทองไพรำด้วยนะ..น้องทองไพรำจะได้สับรางจัดคิวผู้ชายที่มาติดพันน้องทองไพรำ....ทันนะ.....

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #35 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 08:54:46 »

..น้องทองไพรำจะได้สับรางจัดคิวผู้ชายที่มาติดพันน้องทองไพรำ....ทันนะ.....
[/quote]

อู้.... ออกอาการ ผมว่าผมไม่เคยรู้จักคุณแระ อิอิ
เสียวหลังๆ เดี๋ยวให้น้องบอมจัดการซะเลย น้องทองไพรำ นี่

เซียนสิงห์

« ตอบ #36 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 09:02:23 »

แต่ก่อนป๋าเรียกน้องจ๊ะน้องจ๋า..พอตอนนี้ป๋ากลับบ้างไม่รู้จัก...น้องไม่ยอมนะจะบอกให้เดี๋ยวเอาความรับระหว่างเราฉองคนไปฟ้องผบ.ทบ.ที่บ้านป๋าซะเลย....อิๆๆ

Bj@DGR
My car
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #37 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 09:08:04 »

น้ำไม่สะอาดมั้งครับ  เหมือนตะกรันหินปูนเลย หยดกรดดูถ้าเกิดฟองฟู่ๆๆๆ ละก็แน่นอนเลยครับ
ถ่ายน้ำทิ้ง สารละลายบางอย่างจะตกตะกอนที่อุณหภูมิสูงๆครับ 

" คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" พระพรหมมังคลาจารย์ (ปัญญานันทะ ภิกขุ)   (Y)
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #38 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 09:11:51 »

เอาแล้ว "เพื่อน...กูรักมึงว่ะ" ภาค 2
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #39 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 09:13:58 »

เอามือบี้ไอ้สีน้ำตาลๆนั่นดูว่าเหมือนครีมมันๆหรือป่าว ถ้าเหมือน ลองติดเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำ ถ้ามีฟองอากาศก็ปะเก็นรั่วแหละครับ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #40 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 09:19:54 »

มันเหนียวๆ มันๆ แต่...ติดเครื่องไม่มีฟองอากาศ ครับ
(ในใจผมสงสัยว่า มันคงเป็นตะกอนสิ่งสกปรกที่ออกมาจากภายในเครื่อง ตามท่อยางต่างๆ น่ะครับ)
ยังไม่ได้ลองล้างหม้อน้ำดูอีกสักที เมื่อก่อนเคยแค่ขุ่นๆ ล้างหม้อน้ำก็หายไป แต่มารอบนี้มีไอ้สิ่งนี้ตามมาด้วย
แต่รถเอามาใช้สองปี ก็ยังไม่เคยทำอะไรกับเครื่องยนต์สักกะอย่างเลย มันอาจจะถึงเวลาแล้วก็ได้
เห็นมันยังใช้ดีก็เลยไม่อยากไปวุ่นวายอะไรกับมันมากน่ะครับ
ถ้าเสียจริง.....
ช๊อตบล๊อค
ดีแปด
วีหก (อันนี้เห็นเค้าวางในซองเทียร์ มันสวยงามมากๆ) auto ด้วย
Bj@DGR
My car
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #41 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 09:51:33 »

จากประสบการณ์นะครับ ผมใช้สตาร์เลทมา ก็เป้นอย่างนี้แหละครับ
ใช้น้ประปาเติมหม้อน้ำ ผสมน้ำยาสีเขียวๆ เป็นคล้ายๆกันเลยครับ ใช้มาสามปี
แค่เอามือปาดออก ล้างน้ำเปล่า ตอนนี้ยังไม่มีอะไรกับเครื่องครับ
วิ่งได้ 120-   150[k'g;]k 

" คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ไปสู่สถานที่ดี" พระพรหมมังคลาจารย์ (ปัญญานันทะ ภิกขุ)   (Y)
wichaikew
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #42 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 01:51:57 »

อยู่ ห่างที่พักไม่เกิน 3 โล ครับคุณน้อง
งัยคงต้องเข้าไปเยี่ยมเยียนอู่นี้แน่นอน
หรืออาจจะเป็นเย็นนี้เลยก็ได้ อิอิ
แต่เจ้าของอู่ยังไม่มาตอบเลยว่า เปิดถึงกี่โมง
ยินดีครับที่แวะมา เปิดตลอดครับ เพราะไม่มีรั้ว อิอิอิอิ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #43 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 08:26:37 »

ยินดีครับที่แวะมา เปิดตลอดครับ เพราะไม่มีรั้ว อิอิอิอิ

ยินดีที่รู้จักเช่นกันครับ
เมื่อวานแวะเวียนไปมาแระ บรรยากาศดีติดชายคลอง ปลอดโปร่งโล่งสบาย
ช่างอัธยาศัยมัยตรี ต้อนรับขับสู้เป็นอย่างดี

ช่างดูบอกว่า รถก็แค่หม้อน้ำสกปรกมาจากในเครื่อง ถ่ายน้ำหลายๆ รอบ เดี๋ยวก็หายเอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #44 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 08:34:05 »

ป๋าเจษส์เจ้าค่ะเจ้าขาแอบไปสำรวจมาแล้ว...สถานที่น่ากิน...ไหมแล้วยุงเยอะป่าว..แล้วมีห้อยยกรถ(ไม่รู้เรียกถูกป่าว)ป่าวแล้วสถานที่จอดรถกว้างขวางป่าว..แล้วช่างเค้านอนที่อู่เลยป่าว..(เผือดึกจะไปใช้บริการ)...

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #45 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 12:49:43 »

ขี้สงสัยเน๊อะ
สถานที่โอ่โถง ยุ่งมีเยอะพอประมาณ ไม่มีที่ห้อยรถ ช่างอยู่ที่นั่นน่าจะประมาณสองทุ่มที่คุยกันเมื่อวาน
ช่างอัธยาศัยไมตรีดี มีพรรคพวกในเวปไปใช้บริการหลายคนอยู่ พึ่งย้ายมาเปิดตรงนี้ได้ 1 เดือนกว่าๆ
ถ้าถามเยอะกว่านี้ โทรมานะคุณน้อง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #46 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 16:35:38 »

มันเหนียวๆ มันๆ แต่...ติดเครื่องไม่มีฟองอากาศ ครับ
(ในใจผมสงสัยว่า มันคงเป็นตะกอนสิ่งสกปรกที่ออกมาจากภายในเครื่อง ตามท่อยางต่างๆ น่ะครับ)
ยังไม่ได้ลองล้างหม้อน้ำดูอีกสักที เมื่อก่อนเคยแค่ขุ่นๆ ล้างหม้อน้ำก็หายไป แต่มารอบนี้มีไอ้สิ่งนี้ตามมาด้วย
แต่รถเอามาใช้สองปี ก็ยังไม่เคยทำอะไรกับเครื่องยนต์สักกะอย่างเลย มันอาจจะถึงเวลาแล้วก็ได้
เห็นมันยังใช้ดีก็เลยไม่อยากไปวุ่นวายอะไรกับมันมากน่ะครับ
ถ้าเสียจริง.....
ช๊อตบล๊อค
ดีแปด
วีหก (อันนี้เห็นเขาวางในซองเทียร์ มันสวยงามมากๆ) auto ด้วย

นั่นแหละ ครับ มันอาจรั่วนิดๆถึงไม่เห็นฟองอากาศ  แต่เดี๋ยวก็โดน  เชื่อผมเถอะ   ดดยเฉพาะถ้าล้างหม้อน้ำอาจโดนเร็วขึ้นเพาะมันจะไปกัดเอาตะกรัน ขี้เลนที่มันอุดตามดอยู่ให้หลุดออก ที่นี้อะไรจะเกิดขึ้นป๋าคิดเอาเองนะจ๊ะ
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #47 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 17:05:29 »

ใช่แล้วครับประเก็นฝาสูบเริ่มผุ  อีกสักพักก็จะทะลุ.....เคยมีประสบการณ์มาแล้ว........
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์