วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 18:16:26

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  [405SRI] หม้อน้ำเป็นโคลน แก้อย่างไรครับ
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: [405SRI] หม้อน้ำเป็นโคลน แก้อย่างไรครับ  (อ่าน 8604 ครั้ง)
papin
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 13:35:53 »

รถ 405 SRI ปี 97 ติดแก๊ส LPG หม้อน้ำเป็นโคลน

รถซื้อมาใช้งานได้ประมาณ 1 ปี ซ่อมอู่เปอร์โยตลอด
ปัจจุบันเลขไมล์ประมาณ 210,000 กม.
ตลอดเวลาที่รถอยู่กับผมไม่เคยฮีท ความร้อนไม่เคยเกิน 80

สัปดาห์แรกหลังจากซื้อ เอาไปซ่อมใหญ่ อู่จับเปลี่ยนฝาสูบ เพราะวาล์วจม คิดค่าฝาสูบมือสองไป 5,000 บาท

หลังจากนั้นประมาณ 4 เดือน พบว่าหม้อน้ำมีอาการเป็นโคลน
เอาไปเข้าอู่อีกที อู่ขันน้อตฝาสูบให้ตึงขึ้น แค่นั้น

อาการหม้อน้ำเป็นโคลนยังไม่หายไป เอาไปเข้าอู่อีก
คราวนี้อู่จับเปลี่ยนหม้อต้มแก๊ส บอกว่าหม้อต้มเก่าแล้ว อาจเป็นสาเหตุให้เกิดโคลน

หลังจากนั้นหม้อน้ำก็เป็นโคลนมาตลอด
พอเอาไปเข้าอู่ อู่บอกต้องเปลี่ยนเครื่อง !!!

ลองเปลี่ยนเป็นอู่ที่ 2 อู่นี้บอกว่าอาการนี้น่าจะเสื้อสูบผุ
ไม่มีวิธีแก้ ให้ใช้ไปเรื่อยๆ จนกว่ารถจะพัง

ผมเลยอยากถามว่า อาการหม้อน้ำเป็นโคลนนี่มันไม่มีทางแก้
ต้องเปลี่ยนเครื่องอย่างเดียวเลยเหรอครับ เพราะมันต้องใช้เงินเยอะมาก
ใครช่วยแนะนำ หรือให้คำตอบผมที

ต้น 081-457-3567
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:10:08 »

มารอฟังคำตอบเหมือนกัน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
gunner
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #2 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:18:20 »

-*- อู่แรก ทำไมไม่บอกเหมือนอู่ที่ 2 เหมือน

หมอ 2 คน บอกเป็นไข้คนละแบบ หรือเลี้ยงไข้

3S-FE
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:27:43 »

ส่วนมากจะเป็นที่ประเก็นรั่วครับ  น้ำมันจะเข้าไปผสมกับบน้ำ   เรื่องเสื้อรุ่นนี้ทนขาดใจไม่ค่อยผุครับ  ยกเว้นฝา แต่เท่าที่บอกมาเห็นบอกว่าเปลี่ยนฝามาแล้ว  อย่างไรไปดูประเก็นอีกทีน่ะ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:36:40 »

เป็นโคลนสีน้ำตาล และเป็นฟองเหมือน กาแฟเช๊ค ด้วยใช่ไม๊ครับ

หากใช่ ลองดูว่าเวลาติดเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำในหม้อน้ำมีฟองอากาศ หรือป่าว ถ้ามีก็ เสื้อสูบผุ หรือไม่ก็ปะเก็นฝาสูบ รั่ว ครับ
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:40:15 »

แล้วถ้ามันเป็นแค่ มาติดตรงฝาหม้อน้ำ เป็นลักษณะคล้ายขี้สนิมเอามือเช็ดเหนียวๆ (แต่เยอะอยู่)
เหมือนมันลอยอยู่เหนือน้ำน่ะครับ
แต่ที่น้ำใสแจ๋ว ล่ะครับ
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:41:52 »

เป็นโคลนสีน้ำตาล และเป็นฟองเหมือน กาแฟเช๊ค ด้วยใช่ไม๊ครับ

หากใช่ ลองดูว่าเวลาติดเครื่องเปิดฝาหม้อน้ำดูว่าน้ำในหม้อน้ำมีฟองอากาศ หรือป่าว ถ้ามีก็ เสื้อสูบผุ หรือไม่ก็ปะเก็นฝาสูบ รั่ว ครับ

ถูกต้องอย่างพี่วัฒน์ว่าไว้ครับ  ของผมก็เป็นแบบนี้  ถอดฝาสูบออกมาปรากฏว่าประเก็นแตก  ฝาสูบผุ  ยกช็อตบ็อคราคา 6000 บาท
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:44:02 »

แล้วถ้ามันเป็นแค่ มาติดตรงฝาหม้อน้ำ เป็นลักษณะคล้ายขี้สนิมเอามือเช็ดเหนียวๆ (แต่เยอะอยู่)
เหมือนมันลอยอยู่เหนือน้ำน่ะครับ

ตาม โพส นี้ ครับ 

Re: [405SRI] หม้อน้ำเป็นโคลน แก้อย่างไรครับ
? ตอบ #4 เมื่อ: วันนี้ เวลา 14:36 ?

แต่แนะนำให้ขาย  ครับ  แสนห้า55555555555
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:46:24 »

แล้วไปซื้อ sri 9398 อุดรธานี
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:49:38 »

เครื่องกระพือด้วยใช่ไหม หลังจากนั้นมันจะเดินแบบไม่ครบสูบ   เพราะระบบแรงอัดรั่ว  รีบไปดูเสียก่อน  อาจจะเป็นแค่ประเก็นฝาสูบเท่านั้น
kla_2000
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 14:56:30 »

ลองดูน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์(เกียร์ออโต้) ด้วย ว่ามันมีสีอะไร
papin
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:02:57 »

เครื่องกระพือด้วยใช่ไหม หลังจากนั้นมันจะเดินแบบไม่ครบสูบ   เพราะระบบแรงอัดรั่ว  รีบไปดูเสียก่อน  อาจจะเป็นแค่ประเก็นฝาสูบเท่านั้น

คันนี้ เครื่องไม่กระพือครับ เครื่องยนต์ทำงานปกติดี ขับดีมาก มีปัญหาแค่หม้อน้ำเป็นโคลนครับ

เผื่อบางท่านสับสน ผมมี SRI 2 คันน่ะครับ อีกคันมีอาการเครื่องกระพือ เวลาจอดติดไฟแดง ยังแก้ไม่ได้เหมือนกัน

ของผมเป็นตามนี้เลยครับ สีกาแฟ มีฟอง เพิ่งล้างหม้อน้ำมาเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เอามาวิ่งได้แค่ 3-4 วันเอง ปัจจุบันน้ำหม้อน้ำข้นคลั่กอีกแล้ว
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:04:43 »

อันนี้ถามจริงๆ นะครับ
รถผมมันเป็นอาการนี้จริงๆ
คราบ ลอยมาติดตรงฝาหม้อน้ำ เป็นลักษณะคล้ายขี้สนิมเอามือเช็ดเหนียวๆ (แต่เยอะอยู่)
เหมือนมันลอยอยู่เหนือน้ำ แล้วเวลารถวิ่ง มันขึ้นมาเกาะที่ฝาหม้อน้ำน่ะครับ
 - เครื่องเดินนิ่ง วิ่งดีไม่มีปัญหา ทั้งต้นและปลาย คับอาจารย์เฟืองทอง
 - น้ำมันเครื่อง ไม่มีน้ำใสถ่ายห้าพันโลยังใส , น้ำมันเกียร์ ก็แดงปกติ ครับ คุณกล้า
ผมเลย งง. กับมันจริงๆ (หม้อน้ำก็ถ่ายแบบแยงรังผึ้งมาได้ประมาณ ห้าเดือน)
เวลาเปิดฝาหม้อน้ำทีรัย เจอทุกที ถ้าเช็ดออก ครั้งต่อไปก็น้อยลง แต่ถ้าไม่เช็ดเหมือนมันสะสมเยอะขึ้น
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:09:44 »

อันนี้ถามจริงๆ นะครับ
รถผมมันเป็นอาการนี้จริงๆ
คราบ ลอยมาติดตรงฝาหม้อน้ำ เป็นลักษณะคล้ายขี้สนิมเอามือเช็ดเหนียวๆ (แต่เยอะอยู่)
เหมือนมันลอยอยู่เหนือน้ำ แล้วเวลารถวิ่ง มันขึ้นมาเกาะที่ฝาหม้อน้ำน่ะครับ
 - เครื่องเดินนิ่ง วิ่งดีไม่มีปัญหา ทั้งต้นและปลาย ครับอาจารย์เฟืองทอง
 - น้ำมันเครื่อง ไม่มีน้ำใสถ่ายห้าพันโลยังใส , น้ำมันเกียร์ ก็แดงปกติ ครับ คุณกล้า
ผมเลย งง. กับมันจริงๆ (หม้อน้ำก็ถ่ายแบบแยงรังผึ้งมาได้ประมาณ ห้าเดือน)
เวลาเปิดฝาหม้อน้ำทีรัย เจอทุกที ถ้าเช็ดออก ครั้งต่อไปก็น้อยลง แต่ถ้าไม่เช็ดเหมือนมันสะสมเยอะขึ้น

ใช้อีกระยะเวลาหนึ่งเครื่องจะฮีตเพราะประเก็นจะมีช่องว่างมากขึ้น  น้ำจะเข้าเสื้อสูบ  ความร้อนขึ้น
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:39:12 »

ตอนนี้คงยังไม่ออกอาการ ไม่รู้ว่าจะใช้ไปได้พักไหนน่ะครับ  
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:43:47 »

กำลังจะถามอยู่พอดีเลยครับ ว่า สักพักนี่ นานเท่าไหร่
สงสัยคงไม่ทำรัย ใช้ไป
เสียก็ไปซื้อ ยกช็อตบ็อค มาใส่
แต่อย่าไปเสียกลางทางนะๆๆๆๆ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:50:39 »

ตอนนี้คงยังไม่ออกอาการ ไม่รู้ว่าจะใช้ไปได้พักไหนน่ะครับ 

คันสีบรอนซ์ ผม ก็มีอาการเหมือนของคุณเจษ ใช้อยู่ได้เป็นปี สุดท้ายก็อวสาน
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 15:57:11 »

ถ่ายรูปมาดูสิ  เผื่อจะคาดเดาเวลาให้ได้
สนอง_405,505
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 16:13:26 »

เคยเป็นกับ 505 มีคราบแบบเดียวกัน  สรุปของผมเกิดจากเปิดฝาเปลี่ยนปะเก็นก่อนหน้าที่จะเป็น  มีน้ำมันเครื่องจากฝีมือของช่างเล็ดลอดไปในตาน้ำ  พอเครื่องร้อนมันก็ละลายมากับน้ำร้อนมาติดที่ฝาปิดหม้อน้ำ  ตกใจแทบแย่เพราะเพิ่งเสียเงินไปหยกๆ ช่างเลยถ่ายน้ำหลายๆครั้ง คราบค่อยๆจางลงไปจนไม่มีคราบหลงเหลือแล้ว
blue egle
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 16:17:46 »

ขอแจมด้วยนะครับ
เกียร์ auto ด้วยหรือเปล่าครับให้ระวัง
ออยคูลเลอร์ อาจเริ่มรั่วแล้วนะครับให้หมั่นสังเกตุอาการ
แปลกๆของเกียร์ ไว้นะครับ
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 16:45:26 »

ทุกอย่างเป็นการคาดการณ์เท่านั้น  อาจใช้จนลืมก็ได้ อย่าไปใส่ใจมาก  ขับให้เป็นปกตินั่นและครับสบายใจ  แต่ถ้ายังไม่เคยเปิดฝาเปลี่ยนประเก็นเลย  ก็ทำซะที  ราคาคงไม่เท่าไร
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 16:47:12 »

ขอออกความเห็นแบบผู้ไม่รู้บ้างนะ(อยากออกความเห็นนะ)
   ท่านจขกท.ผมวิเคราะห์แบบคนไม่รู้ว่า...หม้อน้ำเป็นโคลนนั้นเกิดจากจากน้ำเข้าเครื่องรีบเปลี่ยนด่วน....
   ส่วนป๋าเจษส์เจ้าค่ะเจ้าขา....ขายรถให้น้องทองไพรำแบบถูก....หรือไม่ก็ล้างหม้อน้ำเองเลยป๋า..แล้วดูอาการอีกทีว่ายังมีโคลนอีกป่าวถ้ายังมีก็ตัวใครตัวมันนะ....อิๆๆตอบแบบคนอยากตอบ... อะไร

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 16:53:46 »

ขอออกความเห็นแบบผู้ไม่รู้บ้างนะ(อยากออกความเห็นนะ)
   ท่านจขกท.ผมวิเคราะห์แบบคนไม่รู้ว่า...หม้อน้ำเป็นโคลนนั้นเกิดจากจากน้ำเข้าเครื่องรีบเปลี่ยนด่วน....
   ส่วนป๋าเจษส์เจ้าค่ะเจ้าขา....ขายรถให้น้องทองไพรำแบบถูก....หรือไม่ก็ล้างหม้อน้ำเองเลยป๋า..แล้วดูอาการอีกทีว่ายังมีโคลนอีกป่าวถ้ายังมีก็ตัวใครตัวมันนะ....อิๆๆตอบแบบคนอยากตอบ... อะไร

มิใช่น้ำเข้าเครื่อง แต่เกิดการรั่วระหว่างช่องทางน้ำกับ ห้องเผาไหม้ ที่มีแรงดันสูงกว่า จึงดันละอองน้ำมันเครื่อง มาปนกับน้ำในช่องทางเดินน้ำ  ครับถ้าน้ำเข้าเครื่องป่านนี้เรียบร้อยโรงเรียนอู่ไปแล้ว ครับ หัวหน้า
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 16:58:28 »

กำลังจะถามอยู่พอดีเลยครับ ว่า สักพักนี่ นานเท่าไหร่
สงสัยคงไม่ทำรัย ใช้ไป
เสียก็ไปซื้อ ยกช็อตบ็อค มาใส่
แต่อย่าไปเสียกลางทางนะๆๆๆๆ

พยายามซื้อหวยไว้นะครับ..

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
หน้า: [1] 2 3 ขึ้นบน พิมพ์