วันจันทร์ที่ 23 กันยายน 2024 เวลา 00:38:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  มีปัญหา /สอบถาม /ให้คำแนะนำ รถยนต์ peugeot แต่ละรุ่น
| |-+  40X
| | |-+  เด็กปั๊มเติม 91 ให้ครับ
0 สมาชิก และ 14 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เด็กปั๊มเติม 91 ให้ครับ  (อ่าน 1738 ครั้ง)
monthol
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 01:17:00 »

405 gri คืนนี้ไปเติมน้ำมันที่ปั๊ม ปตท. ที่บางใหญ่แถวบ้านครับเซงเลยสั่ง 95 หั่นไปดูที่ตู้ เอะ...ทำไมราคาไม่ตรงกับป้าย ดูที่เติมอ้าวเติม 91 ให้ตรูนิหว่้า...เซงเลยครับตอนพนักงานมาเก็บตัง...บอกไปว่าผมเอา 95 นะครับ ยังทำหน้าตาไม่สนใจใส่อีก...เลยต้องสั่งเติม 95 เพิ่มเข้าไปอีก ดีนะขับออกไปจนกลับบ้านไม่มีอาการอะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 08:55:57 »

ผมเติม แก๊ซโซฮอล์ 95 จะเป็นอย่างไรป่าว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
ipor
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 12:37:02 »

"ผมใช้ D9 ดมแก๊สฯ เติม โซฮอลฯ 95 มาตั้งแต่ครอบครอง ก็ใช้ได้ครับ นานๆ จะมีอาการน้ำมันบูด สตาร์ทติยยากในตอนเช้า สั่นตอนรถติดบ้าง แต่พอเปลี่ยนมาเป็น เบนซิน 95 ไม่รู้ว่าอุปทานไปเองรึเปล่า แต่ก็รู้สึกเครื่องวิ่งดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด สตาร์ทชึ่งเดียวติดตลอด ไม่มีอาการเบาดับ หลังจากนั้นถ้าไม่ฉุกเฉินจริงๆ ผมจะพยายามเติมเบนซิน 95 มาโดยตลอดครับ"

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 13:23:42 »

เรื่องน้ำมัน  ผมเติมติดถังไว้ แบบ ก้นๆ ถัง

ถ้าเติม 91  หลายๆวันเข้า จะสตาร์ทยาก  แต่ถ้า 95  ทีเดียวติดตลอด

91 วิ่งอืด เขกดัง  อืดพอๆกะใช้ LPG ที่จูนแบบหยาบๆ  LPG จูนละเอียดๆ จะวิ่งดีกว่า 91 แต่ก็เป็นรอง 95 ..........

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
มาร์กซ์
สิงห์มัธยม

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 13:45:42 »

ผมเคยมีประสบการณ์เมื่อประมาณ ๕ ปี ที่แล้ว ขับ 405 GR เครื่องเดิม ไปที่นราธิวาส ก่อนไปก็เติมโซฮอล์ ๙๕ มาตลอด ไม่มีปัญหาอะไร พอไปใต้เท่านั้นแหละอัดโซฮอล์ ๙๕ จากกรุงเทพฯ ไปเต็มถัง เครื่องน็อคดับตลอดทางถ้าใช้ความเร็วเกิน ๑๒๐ ขึ้นไป พอเครื่องน็อคดับก็ต้องรอประมาณ ๕ นาที สตาร์ทรถขับต่อไปได้ ครั้งแรกนึกว่าเป็นที่ปั๊มติ๊ก ขับแบบไม่เกิน ๑๐๐ ไปจนนำมันหมดถัง เลยเติม ๙๑ ธรรมดา เข้าไป ทีนี้แหละ เหยียบ ๑๕๐ ไม่มีดับ ถึงมาทราบว่าเป็นเพราะน้ำมันนี่เอง
   แต่หากขับไม่เร็วนักในกรุงเทพฯ ก็สามารถเติมโซฮอล์ ๙๕  ได้ครับ ตอนนี้บางทีผมยังแอบเติม โซฮอล์ ๙๑ อยู่บ่อยเลย (ราคาถูกสุด)ก็ไม่เห็นมีปัญหา ครับ

ความจริงชีวิตย่อมเสมอภาคกัน  โดยเฉพาะขณะอยู่ต่อหน้าความตายทุกคนต่างยิ่งเสมอภาคกัน 
 แต่มีบางคนกลับต้องรอจนถึงวาระสุดท้ายของชีวิตจึงสามารถเข้าใจเหตุผลข้อนี้ได้
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 14:18:10 »

...405 GR ของผมเติมเบนซิน 91 ก็ปกติครับ...!!! ไม่มีปัญหาอะไร วิ่งดี ไม่มีเขกเลย(4-5 ปีก่อนใช้เบนซิน 95 แล้วเปลี่ยนเป็น 91 ไม่ต้องปรับจูนอะไร ช่างผมบอกเติมได้เลยครับ)...!!! ส่วนใหญ่ผมใช้ esso ไม่ก็ ปตท. ไม่ก็ตราดาว(อยู่แถวๆบ้านทั้งสามปั๊มครับ...!!!)
                                                                                                                        ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 16:50:06 »

ของผม GRI เพิ่งลองเติม กรีนพลัส 91 ของบางจาก (เดิมเต็มแก็สโซฮอร์ 95 มาหลายปี) โดยไม่ได้ถ่ายแก็สโซฮอร์ 95แม้นแต่หยดเดียว รองเติมมาได้ 3 ครั้งๆละ500 บ.(13 .33 ลิตร) ไม่มีอาการใดๆทั้งนั้น.......ที่ผมเปลี่ยนมาเดิม 91 เพราะกลัวเรื่องท่อยางต่างๆไปเร็ว....ผมว่าเติม 91 แล้วมันแรงกว่าเก่านะตังค์ในกระเป๋าก็แรงตามด้วยเอาไม่อยู่เลย...ลิตรตั้ง 37.33 บ.

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 18:21:41 »

D9 ของผมทุกวันนี้ เบนซิน 91 ครับ โซฮอล 95 ไม่เอาแล้ว (กรองกระจุย เห็นกะตาตัวเองมาแล้ว)
ในสเปค รถก็บอก เบนซิน 95  ผมไม่สน(ก็มันไม่มี) เพื่อนบอกไม่พังหรอก อย่างเก่งก็ ตอบสนอง ช้าไปนิดนึงเพราะ อ๊อกเทน มันต่ำกว่า 95 ก็ช่างปะไร  LPG มันก็แรงใช่ย่อยอยู่
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 18:55:58 »

405 SRI ของผมเติมเบนซิน 91 ก็ปกติครับ...!!! ไม่มีปัญหาอะไร อย่าคิดมากเบนซิลเหมือนกัน  ออกเทนต่ำกว่าหน่อย  ก็เติมแบบที่ใช้อยู่เพิ่มเข้าไป 
k_tama
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2010 เวลา 21:34:42 »

เป็นข้อมูลนะครับ..

คัน 305 (ปู่ทอง) ใช้ 91 มาตลอด (จอดเป็นส่วนใหญ่) ใช้ได้ปกติดีครับ
คัน 405 Sri
(เขียวลาดพร้าว)เมื่อก่อนตอนซื้อมาใหม่ๆ ใช้ แก๊ส95 ต่อมาท่อน้ำมันรั่วเลยหันมาใช้ 91
จนถึงปัจจุบันใช้ตอนสตาร์ทเท่านั้นหลังจากนั้นมันเปลี่ยนเป็นแก๊สอัตโนมัติ....ใช้ได้ปกติดีครับ...
คัน 306 Sr (ขาวกระโปรงดำ) เมื่อก่อนใช้ แก๊ส 91 ปัจุบันมั่วๆระหว่างแก๊ส 91 และ 91 เพียวๆ ก็ใช้ได้ปกติดีครับ
คัน 405 Gr (Bronze) ปัจจุบันกินแก๊ส LPG เพียวๆ ก็ใช้ได้ปกติดีครับ...

ชิวๆ
monthol
สิงห์มัธยม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 00:29:42 »

ครับ..ค่อยสบายใจกลัวต้องเสียตังค์เพราะเติมน้ำมันผิดครับ...
AL
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 20 ธันวาคม 2010 เวลา 09:34:31 »

รถผมd8 lpg ใช้95หรือ91ธรรมดาถ้าใช้แกสโซฮอลแล้วตอนเช้าติดยากเครื่องเดินไม่เรียบคิดว่า น.ม ตกตะกอนและเหนียวเพราะนานๆใช้น.มที
chai3034
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 21 ธันวาคม 2010 เวลา 20:42:38 »

ของผม D8 ปัจจุบัน เติม 91 ตลอด ไม่มีปัญหาอะไรวิ่ง 140 ขึ้น สบายๆๆ
เคยเติม v . 95  วิ่งเกิน 140 เมือ่ไหร่ รู้สึกได้รถวูบเป็นระยะๆๆๆ ครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์