วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 05:45:41

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  แม่แรงยกรถและขาตั้ง(เขาเรียกกันว่า 3 ขาแต่มี 4 ขา)
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แม่แรงยกรถและขาตั้ง(เขาเรียกกันว่า 3 ขาแต่มี 4 ขา)  (อ่าน 8847 ครั้ง)
ecco
สิงห์ปริญญาตรี

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 19:46:59 »

แม่แรงจีนแดงแบบใช้ในอู่ซ่อมรถขนาด 2.5 ตัน และ 3.5 ตัน ซื้อคลองถม
ราคาประมาณ 1,800-2,200.- บาท ช่างวันหยุดควรหาไว้ใช้สักตัว

ไม่ได้จะมาขายอุปกรณ์ใดๆครับ
แต่จะมาเล่าเรื่องอันตรายในการซ่อมรถ
ถ้าเป็นแม่แรงแบบติดรถมา ใช้ได้แค่เพียง
เปลี่ยนยางเท่านั้นครับ อย่าใช้ในการซ่อมรถ
โดยเฉพาะการซ่อมช่วงล่าง หรือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเอง
ที่ต้องมุดเข้าไปใต้ท้องรถ มันอันตรายมาก โดยเฉพาะแม่แรง
ไข ๆ แบบติดรถมากับรถญี่ปุ่น ไม่จำเป็นหลีกเลี่ยงได้
อย่าใช้ดีกว่าครับ ผมเคยประสบกับตัวเอง ซ่อมๆอยู่
มันพับลงมา ดีว่าระวังอยู่แล้วเลยไม่เจ็บตัว แต่รถเจ็บ

เดี๋ยวนี้แม่แรงตะเข้ของจีนแดงตัวใหญ่ ๆ รับน้ำหนักได้
2.5-3.5 ตัน ราคาถูกมากครับ ประมาณ 1,800-2,200.-บาท
ก็พอใช้ได้แล้ว (อย่างในรูป) ขาตั้งของจีนแดงเป็นเหล็กตัน
ชุดนี้ผมซื้อแม็คโคร คู่ละ 600.-บาทเป็นของจึนแดง เคยไป
ดูของฝรั่งที่ True value ขายคู่ละ 4,000.-กว่า(เหมือนกันเด๊ะ)

ที่ขึ้นหัวข้อนี้มาเพราะในนี้มีช่างวันหยุดเยอะ อยากจะเตือนๆ
เพื่้อน ๆ ว่าจะซ่อมอะไรใต้ท้องรถอย่าประมาทเป็นอันขาด
อัีนตรายถึงชีวิตนะครับ ที่ผมนำมาเขียนเพราะเห็นมีในหัวข้อ
ขายแม่แรงเล็ก ๆ ราคาย่อมเยา แล้วเพื่อนๆ ลงรูปกันมี
ที่ใช้แม่แรงเล็ก ๆ และแม่แรงติดรถญีุ่ปุ่นเป็นห่วงครับ

ขออภัยคุณ jamesdrum อ้างอิงภาพหน่อยนะครับ

แม่แรงขนาดเล็กแบบนี้พกติดรถไว้เปลี่ยนยางหรือ
ซ่อมเฉพาะหน้าระหว่างเดินทางดีมากครับ สะดวก
แต่หากว่าเอามาใช้ในการซ่อมรถโดยเฉพาะช่วงล่้าง
หรือมุดเข้าไปไขน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์
ต้องระมัดระวังอย่างยิ่งนะครับ โดยเฉพาะแม่แรงไข ๆ
แบบติดมากับรถญี่ปุ่น ห้ามเข้าใต้ท้องรถเด็ดขาด

http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/140329.html

พะเยา 9 ธ.ค. - เจ้าของอู่ซ่อมรถ จ.พะเยา ถูกรถทับเสียชีวิตขณะซ่อมช่วงล่างรถยนต์ ส่วนสาเหตุตำรวจคาดว่า
 มีสัตว์เลี้ยงวิ่งชนแม่แรง หรือแม่แรงรับน้ำหนักไม่ไหว

ญาติร่ำไห้อยู่ข้างศพนายสมาน ทำดี เจ้าของอู่ซ่อมรถสมานยนต์ ต.บ้านต๋อม อ.เมือง จ.พะเยา
หลังนายสมานถูกรถยนต์ ทะเบียน นข 2992 พะเยา ทับเสียชีวิต พบบริเวณหน้าอกด้านขวาหักทั้งแถบ
กรามและฟันด้านขวาหัก

จากการสอบสวนเบื้องต้นทราบว่า นายสมานถอดล้อรถด้านหน้าฝั่งคนขับออก ก่อนขึ้นแม่แรง
แล้วเข้าไปใต้ท้องรถ เพื่อซ่อมช่วงล่าง เบื้องต้นตำรวจสันนิษฐานว่า
 สาเหตุเกิดจากแม่แรงรับน้ำหนักรถไม่ไหว หรือมีสุนัขวิ่งไปถูกคันโยกแม่แรง
ทำให้รถหล่นลงมาทับนายสมานเสียชีวิต. - สำนักข่าวไทย

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
ช่างวันหยุดในเว็บนี้โปรดระมัดระวังนะครับ
ต้องระวังเป็น 2 เท่า Double Check ก่อน
เข้าใต้ท้องรถครับ

กฏเหล็กข้อแรกของช่างวันหยุดที่ซ่อมอะไรใต้ท้องรถ
ขึ้นแม่แรงค้างไว้ไม่พอ เข้าใต้ท้องรถไม่ได้
ต้องมีสามขาหรือวัสดุแข็งแรงมั่นคงค้ำไว้ด้วย
อาจจะเป็นล้อรถยนต์ที่เพิ่งถอดออกมาก็ได้
จึงจะเข้าไปใต้ท้องรถได้

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 20:28:11 »

แม่แรงจีนแดงแบบใช้ในอู่ซ่อมรถขนาด 2.5 ตัน และ 3.5 ตัน ซื้อคลองถม
ราคาประมาณ 1,800-2,200.- บาท ช่างวันหยุดควรหาไว้ใช้สักตัว

ไม่ได้จะมาขายอุปกรณ์ใดๆครับ
แต่จะมาเล่าเรื่องอันตรายในการซ่อมรถ
ถ้าเป็นแม่แรงแบบติดรถมา ใช้ได้แค่เพียง
เปลี่ยนยางเท่านั้นครับ อย่าใช้ในการซ่อมรถ
โดยเฉพาะการซ่อมช่วงล่าง หรือเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเอง
ที่ต้องมุดเข้าไปใต้ท้องรถ มันอันตรายมาก โดยเฉพาะแม่แรง
ไข ๆ แบบติดรถมากับรถญี่ปุ่น ไม่จำเป็นหลีกเลี่ยงได้
อย่าใช้ดีกว่าครับ ผมเคยประสบกับตัวเอง ซ่อมๆอยู่
มันพับลงมา ดีว่าระวังอยู่แล้วเลยไม่เจ็บตัว แต่รถเจ็บ

เดี๋ยวนี้แม่แรงตะเข้ของจีนแดงตัวใหญ่ ๆ รับน้ำหนักได้
2.5-3.5 ตัน ราคาถูกมากครับ ประมาณ 1,800-2,200.-บาท
ก็พอใช้ได้แล้ว (อย่างในรูป) ขาตั้งของจีนแดงเป็นเหล็กตัน
ชุดนี้ผมซื้อแม็คโคร คู่ละ 600.-บาทเป็นของจึนแดง เคยไป
ดูของฝรั่งที่ True value ขายคู่ละ 4,000.-กว่า(เหมือนกันเด๊ะ)

ที่ขึ้นหัวข้อนี้มาเพราะในนี้มีช่างวันหยุดเยอะ อยากจะเตือนๆ
เพื่้อน ๆ ว่าจะซ่อมอะไรใต้ท้องรถอย่าประมาทเป็นอันขาด
อัีนตรายถึงชีวิตนะครับ ที่ผมนำมาเขียนเพราะเห็นมีในหัวข้อ
ขายแม่แรงเล็ก ๆ ราคาย่อมเยา แล้วเพื่อนๆ ลงรูปกันมี
ที่ใช้แม่แรงเล็ก ๆ และแม่แรงติดรถญีุ่ปุ่นเป็นห่วงครับ

ขออภัยคุณ jamesdrum อ้างอิงภาพหน่อยนะครับ

แม่แรงขนาดเล็กแบบนี้พกติดรถไว้เปลี่ยนยางหรือ
ซ่อมเฉพาะหน้าระหว่างเดินทางดีมากครับ สะดวก
แต่หากว่าเอามาใช้ในการซ่อมรถโดยเฉพาะช่วงล่้าง
หรือมุดเข้าไปไขน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์
ต้องระมัดระวังอย่างยิ่งนะครับ โดยเฉพาะแม่แรงไข ๆ
แบบติดมากับรถญี่ปุ่น ห้ามเข้าใต้ท้องรถเด็ดขาด

http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/140329.html

พะเยา 9 ธ.ค. - เจ้าของอู่ซ่อมรถ จ.พะเยา ถูกรถทับเสียชีวิตขณะซ่อมช่วงล่างรถยนต์ ส่วนสาเหตุตำรวจคาดว่า
 มีสัตว์เลี้ยงวิ่งชนแม่แรง หรือแม่แรงรับน้ำหนักไม่ไหว

ญาติร่ำไห้อยู่ข้างศพนายสมาน ทำดี เจ้าของอู่ซ่อมรถสมานยนต์ ต.บ้านต๋อม อ.เมือง จ.พะเยา
หลังนายสมานถูกรถยนต์ ทะเบียน นข 2992 พะเยา ทับเสียชีวิต พบบริเวณหน้าอกด้านขวาหักทั้งแถบ
กรามและฟันด้านขวาหัก

จากการสอบสวนเบื้องต้นทราบว่า นายสมานถอดล้อรถด้านหน้าฝั่งคนขับออก ก่อนขึ้นแม่แรง
แล้วเข้าไปใต้ท้องรถ เพื่อซ่อมช่วงล่าง เบื้องต้นตำรวจสันนิษฐานว่า
 สาเหตุเกิดจากแม่แรงรับน้ำหนักรถไม่ไหว หรือมีสุนัขวิ่งไปถูกคันโยกแม่แรง
ทำให้รถหล่นลงมาทับนายสมานเสียชีวิต. - สำนักข่าวไทย

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับ
ช่างวันหยุดในเว็บนี้โปรดระมัดระวังนะครับ
ต้องระวังเป็น 2 เท่า Double Check ก่อน
เข้าใต้ท้องรถครับ

กฏเหล็กข้อแรกของช่างวันหยุดที่ซ่อมอะไรใต้ท้องรถ
ขึ้นแม่แรงค้างไว้ไม่พอ เข้าใต้ท้องรถไม่ได้
ต้องมีสามขาหรือวัสดุแข็งแรงมั่นคงค้ำไว้ด้วย
อาจจะเป็นล้อรถยนต์ที่เพิ่งถอดออกมาก็ได้
จึงจะเข้าไปใต้ท้องรถได้

...ยินดีครับ คุณ ecco ...ในภาพนี้ ผมเอาแม่แรงขึ้นเพราะถอดล้อมาทำขอบขาว ผมเองก็ไม่กล้ามุดเข้าไป กลัวเหมือนกันครับ...!!! ความปลอดภัยเป็นเรื่องสำคัญที่สุด...!!! นี่ก็ว่าจะซื้อสามขาหรือสี่ขา(ที่คลองถม)มาใช้เหมือนกันครับ...!!!
 ...เมื่อไม่กี่วันก็อ่านข่าว รถตู้ขึ้นแม่แรงแล้วมุด จากนั้น...................คาที่เลยครับ...!!!
    ...ความปลอดภัย สำคัญที่สุดครับ...อย่าประมาทเด็ดขาดครับ...!!!
                                                                                                  ขอบคุณครับ คุณ ecco
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 20:47:05 »

ถ้าดูจากรูปรถเจม..แล้วพี่เจมก็คงมุดเข้าไปอยากเพราะรู้สึกว่าเจมแบกน้ำนักมากไปหน่อย....อีตาก้องไม่อยู่เลยเหงา..จึงขออนุญาติแซวพวกกันเองก่อน....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 21:06:04 »

ถ้าดูจากรูปรถเจม..แล้วพี่เจมก็คงมุดเข้าไปอยากเพราะรู้สึกว่าเจมแบกน้ำนักมากไปหน่อย....อีตาก้องไม่อยู่เลยเหงา..จึงขออนุญาติแซวพวกกันเองก่อน....

...ติดพุงค๊าบบบบบบพี่โจ...!!! 555555555555555555555

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
Old mAn&505
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 21:12:30 »

คุณโจตัดหน้าซะแล้ว.5.55....

ไ ม่ รู้ ว่ า ซื้ อ เ พ ร า ะ อ ะ ไ ร  แ ต่ ใ ช้ แ ล้ ว . . " ช อ บ "
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 21:16:33 »

คุณโจตัดหน้าซะแล้ว.5.55....

...คิดถึงครับพี่เวช...!!!

คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 07:06:44 »

...ติดพุงค๊าบบบบบบพี่โจ...!!! 555555555555555555555
เขาไม่ให้เรียกว่าพุงครับพี่
ผมเรียกอวัยวะส่วนนี้ว่า
"หลักฐานการบ่งชี้ความสมบูรณ์"ครับ555
เคยอ่านหนังสือมีวิธีวัดค่าขนาดพุง(หลักฐานการบ่งชี้ความสมบูรณ์)แต่จำไม่ได้แระ
ไม่งั้นละก็จะชวนกันมาแข่งความใหญ่ซะหน่อย
555

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 12:08:44 »

ถูกต้องครับแม่แรงติดรถมีไว้ใช้ยามฉุกเฉินเท่านั้น  หากต้องทำงานใต้ท้องรถต้องมี 3 ขารอง และต้องเอาล้อสอดไว้ใต้ท้องรถเสมอครับ............ปลอดภัยไว้ก่อน............จะได้มีชีวิตอยู่มาซ่อมรถต่อไง........ :เอิ๊กๆๆๆ: :เอิ๊กๆๆๆ: :เอิ๊กๆๆๆ:
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2010 เวลา 01:22:26 »

ตอนผมทำ แม่แรงจะเข้  ยันด้วย 3 ขา แล้วก็ล้อยัดเข้าไปข้างใต้ครับ
ปลอดภัยกว่าครับ

และทางที่ดี ควรจะซื้อรองเท้า safety ใส่ด้วยก็ดีนะครับ
เดี๋ยวนี้คู่ละหลักพันต้นๆ  กระดูกเท้าผมก็รอดจากการแตกมาแล้ว
ตอนโดน ไม่กล้ามองเท้าตัวเองเลย นึกว่าละเอียดไปแล้ว
แต่พอจะดึงเท้าออกมา เอ๊ะ ทำไมมันดึงออกมาไม่ได้
รองเท้าเรายันไว้นี่เอง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์