วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 05:52:38

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  พระในรถ จะเผารถ เราโดยไม่คาดคิด
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: พระในรถ จะเผารถ เราโดยไม่คาดคิด  (อ่าน 2849 ครั้ง)
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 19:34:16 »

:นอนตายดีกว่า:
   คงสงสัย อะไรกัน หว่า หัวเรื่องแปลกๆ หรือจะรู้กันแล้วหรือเปล่า ก็ไม่รู้
ครือว่า เรื่องนี้ เพื่อนผม ทำงาน บ.เชฟล่อน สงขลา เป็นคนเล่าให้ฟังว่ารถของเพื่อนเขาโดนเผาจากข้างใน ไม่ใช่ผมประสบเอง
   ก็ พระที่เราบูชามาให้ช่วยคุ้มครอง และตั้งไว้บนคอนโซลหน้ารถ นั่นแหละครับ ท่านเป็นผู้เผารถของโยมเจ้าของรถซะเอง โดยที่ท่านเองก็ไม่ได้ตั้งใจจะเผา!!!
ยังงี้ครับ ต้นเหตุที่แท้จริงคือ ตัวโยมเจ้าของรถนั่นแหละ ที่บูชา พระแบบที่เป็น ลูกแก้วกลมๆ ใสๆ และมีพระอยู่ในลูกแ้ก้ว มาตั้งไว้ มีอยู่วันนึง  ท่านเจ้าของรถจอดรถทิ้งไว้ตรงจุด มรณะrพอดี (ตากแดด) องค์ประกอบทุกอย่างมันลงตัวประสานกันพอดี อยู่ในมุมที่ถูกต้อง ลูกแก้วส่งประการฉายแสงเข้าในรถ เป็นแว่นขยาย ที่รวมแสงพุ่งไปจุดเดียว(น่าจะเบาะ หรือมี กระดาษในรถ) แค่นี้ ทุกท่านก็คงรู้แล้วเกิดอะไร (หลวงพ่อท่านทำ ฌาปนกิจให้เรียบร้อย โยมไม่ต้องเหนื่อย หร๊อก 55555)
ลืมถามไปว่า ไหม้แค่ไหน และ รถอะไร หรือ หลวงพ่อวัดไหน
แต่ตามหลัก วิ'ยา.สาด  มันก็เป็นไปได้นา ทุกท่านว่ามั๊ย  ... ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ ... หรือใครคิดทดลองพิสูจน์ดู ได้ผลยังไง บอกด้วยนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 19:43:58 »

ขนาดขวดน้ำดืมใสๆเขายังไม่ให้เอาไว้ในรถเลย   ถ้าเอาไว้ต้องแน่ใจว่าไม่โดนแสงแดดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
k_tama
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 19:45:59 »

555..แปลกดีครับ...
 555
SODA 405

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 20:22:18 »

เรื่องนี้เป็นอุธาหรณ์สอนคนรักรถได้ดีเลยครับ...ขอบคุณครับ

ถูกต้องแล้วครับ ถูกต้องแล้วครับ ถูกต้องแล้วครับ ถูกต้องแล้วครับ

VIGO มาแล้ว..           S  O  D  A    แ ซ ง แ ว้ ว ว ว ว ว
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 20:22:34 »

อะไร   หลวงพ่อท่านทำ ฌาปนกิจให้เรียบร้อย โยมไม่ต้องเหนื่อย หร๊อก 55555                เย็นไว้โยม ที่จริงพระท่านไม่รู้เรื่องเลย หนาว หรือ ร้อน ท่านก็นั่งหรือยืนเฉยๆๆๆ  ฅนๆๆๆๆๆๆอยากจะคิดทำอะไรที่มันพอใจเท่าน้าน เอาพระมาไว้หน้ารถ-หลังรถ กันให้มั่วไปหมด บางทีคิดเป็นเครื่องประดับก็มี ถือว่ามีพระแล้วสบายใจก็ว่ากันไป คำตอบคือ กรรม มันมีเหตุ ผลจึงตามมา อือๆๆ :แคะ: โชคดี โชคดี โชคดี
Kowit 405SRI ในคราบ GR
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 21:49:11 »

อืม เป็นสิ่งที่ก้ไม่เคยคาดคิดเรื่องนี้มาก่อนเลย
ipor
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 22:50:03 »

"เป็น 1 ในเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่หลายคนมองข้ามนะครับเนี่ย"

เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 09:09:00 »

เราเชิญท่านแบบไม่ต้องหุ้มลูกแก้วไปวางแทน

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 10:05:56 »

:มอบดอกไม้:ข้อความโดย: เปี๊ยก&Snow เราเชิญท่านแบบไม่ต้องหุ้มลูกแก้วไปวางแทน
               :ยินดี อุอุอุ: สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้ท่านเอาพระมาใว้ในจิตรใจตลอดไป  ถูกต้องแล้วครับ:หวัดดีค่ะ: โชคดี โชคดี โชคดี

jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 10:49:11 »

สงสัยต้องกลับไปเช้คหลวงพ่อหลวงพี่ในรถเราบ้างแล้วหละ

อิอิอิอิอิ

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 11:39:46 »

ความรู้ใหม่ ภัยใกล้ตัวจิงๆ

Sorry
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #11 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 12:14:45 »

พวกแว่นตาก็ด้วยป่าว....... อะไร อะไร อะไร
pha
ความทุกข์ที่เกินทน จะหลอมคนให้ทนทาน

« ตอบ #12 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 12:42:41 »

พวกแว่นตาก็ด้วยป่าว....... อะไร อะไร อะไร
[/quote]
  ตัวร้ายเลยหละ ผมว่า
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 12:55:22 »

...อยากทราบเป็นความรู้นิดนึงครับ...!!! ถ้ารถเราติดฟิล์ม 40%,60%,80%...มันพอจะช่วยได้มั๊ยครับ???...
                                                                                                                         ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
RIGHT_____KMUTT
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 13:04:03 »

ของที่วางไว้คอนโทรลหน้ารถอันตรายนะครับ   ถ้าเกิดอุบัติเหตุมันอาจจะเป็นอาวุธทำร้ายเราก็ได้
pha

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 13:56:02 »

...อยากทราบเป็นความรู้นิดนึงครับ...!!! ถ้ารถเราติดฟิล์ม 40%,60%,80%...มันพอจะช่วยได้มั๊ยครับ???...
                                                                                                                         ขอบคุณครับ

รังสีความร้อนเดินทางเป็นเส้นตรงออกจากลูกไฟ แต่จะมีการกระเจิงถ้ามีวัตถุทึบตันขวางอยู่ ซึ่งจะทำให้เกิดเงาขึ้น ถ้าอยู่ในบริเวณที่มีเมฆหรือหมอก จะทำให้ความร้อนกระจายออกทุกทิศทาง และจะทำให้วัตถุที่ขวางอยู่กั้นรังสีได้น้อยลง

ถ้ารังสีความร้อนกระทบกับวัตถุ บางส่วนจะเกิดการสะท้อน บางส่วนจะทะลุผ่านไป และบางส่วนจะถูกวัตถุนั้นดูดกลืน ปริมาณรังสีที่ถูกดูดกลืนขึ้นกับสี รูปร่างและชนิดของวัตถุ ถ้าเป็นแผ่นบางจะทะลุผ่านไปได้มากกว่า ถ้ามีสีอ่อนจะสะท้อนรังสีได้ดีทำให้เกิดความเสียหายน้อยลง การดูดกลืนรังสีความร้อน จะทำให้ผิวของวัตถุมีอุณหภูมิสูงขึ้นจะเกิดการไหม้เกรียม หรืออาจถูกเผาไหม้ถ้าเป็นไม้ กระดาษ หรือผ้า ถ้าวัตถุนั้นไม่นำความร้อน จะทำให้อุณหภูมิสูงอยู่เฉพาะที่ผิวด้านนอก

การติดไฟของวัตถุจะขึ้นกับระยะเวลาในการได้รับความร้อน ความหนาและความชื้นภายในวัตถุ ที่ระดับพื้นดิน ซึ่งแสงมีความเข้มมากที่สุด ทุกอย่างสามารถเผาไหม้ได้ ส่วนที่ระยะไกลออกไป จะมีเฉพาะวัตถุที่ติดไฟได้ง่ายที่จะถูกเผาไหม้ การเกิดเพลิงไหม้ส่วนใหญ่จะเป็นผลมาจากคลื่นกระแทกในตอนระเบิดไปทำให้วัตถุหรืออุปกรณ์อื่นติดไฟขึ้นมา เช่น เตาไฟหรือเตาอบ
  สรุป (ของผมเองนะครับ) ช่วยได้ครับ เพราะฟิลม์ ได้ช้วยดูดซับไปส่วนนึง สะท้อนออกไปส่วนนึง แล้วที่เหลือคงจะไม่เท่าไหร่ที่ทะลุไป อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับคุณภาพของฟิลม์ ด้วยนะครับ

jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2010 เวลา 22:00:13 »

ขอบคุณครับ

รังสีความร้อนเดินทางเป็นเส้นตรงออกจากลูกไฟ แต่จะมีการกระเจิงถ้ามีวัตถุทึบตันขวางอยู่ ซึ่งจะทำให้เกิดเงาขึ้น ถ้าอยู่ในบริเวณที่มีเมฆหรือหมอก จะทำให้ความร้อนกระจายออกทุกทิศทาง และจะทำให้วัตถุที่ขวางอยู่กั้นรังสีได้น้อยลง

ถ้ารังสีความร้อนกระทบกับวัตถุ บางส่วนจะเกิดการสะท้อน บางส่วนจะทะลุผ่านไป และบางส่วนจะถูกวัตถุนั้นดูดกลืน ปริมาณรังสีที่ถูกดูดกลืนขึ้นกับสี รูปร่างและชนิดของวัตถุ ถ้าเป็นแผ่นบางจะทะลุผ่านไปได้มากกว่า ถ้ามีสีอ่อนจะสะท้อนรังสีได้ดีทำให้เกิดความเสียหายน้อยลง การดูดกลืนรังสีความร้อน จะทำให้ผิวของวัตถุมีอุณหภูมิสูงขึ้นจะเกิดการไหม้เกรียม หรืออาจถูกเผาไหม้ถ้าเป็นไม้ กระดาษ หรือผ้า ถ้าวัตถุนั้นไม่นำความร้อน จะทำให้อุณหภูมิสูงอยู่เฉพาะที่ผิวด้านนอก

การติดไฟของวัตถุจะขึ้นกับระยะเวลาในการได้รับความร้อน ความหนาและความชื้นภายในวัตถุ ที่ระดับพื้นดิน ซึ่งแสงมีความเข้มมากที่สุด ทุกอย่างสามารถเผาไหม้ได้ ส่วนที่ระยะไกลออกไป จะมีเฉพาะวัตถุที่ติดไฟได้ง่ายที่จะถูกเผาไหม้ การเกิดเพลิงไหม้ส่วนใหญ่จะเป็นผลมาจากคลื่นกระแทกในตอนระเบิดไปทำให้วัตถุหรืออุปกรณ์อื่นติดไฟขึ้นมา เช่น เตาไฟหรือเตาอบ
  สรุป (ของผมเองนะครับ) ช่วยได้ครับ เพราะฟิลม์ ได้ช้วยดูดซับไปส่วนนึง สะท้อนออกไปส่วนนึง แล้วที่เหลือคงจะไม่เท่าไหร่ที่ทะลุไป อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับคุณภาพของฟิลม์ ด้วยนะครับ

...ขอบคุณครับ...!!! รอดไป ค่อยยังชั่ว เพราะผมติดซะมืดตึ๊บเลย 55555555

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 18 ธันวาคม 2010 เวลา 20:53:16 »

:ยินดี อุอุอุ: สรุป (ของผมเองนะครับ) ช่วยได้ครับ เพราะฟิลม์ ได้ช้วยดูดซับไปส่วนนึง สะท้อนออกไปส่วนนึง แล้วที่เหลือคงจะไม่เท่าไหร่ที่ทะลุไป อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับคุณภาพของฟิลม์ ด้วยนะครับ  :หวัดดีค่ะ:ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่งที่ท่านได้ให้ความรู้ :โอ้ววววววววววว: โชคดี โชคดี โชคดี

WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 18:30:38 »

เจมสื คร๊าบบบบ มันช่วยได้แน่นอน คร๊าบบบบ

การใช้รถนี้มันมีรายละเอียดที่ควรระวังอีกเยอะ ครับ (จากประสพการณ์ที่ได้ไปอบรมการขับรถอย่างปลอดภัยกับพนักงานขับรถน้ำมัน ที่บริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่ง)   พวกขวดน้ำกระป๋องน้ำอัดลม รองเท้าทุกชนิด รวมถึงวัสถุทุกชนิด  หากเอาไปวางไว้ตรงที่วางเท้าด้านคนขับ นั่นแหละ คุณกำลังเสี่ยงต่อการไปพบท่านยม เพราะหากมันเกิดกลิ้งหรือ ไหล (หรืออะไรก็ตามที่ทำให้มันเคลื่อนที่) เข้าไปขัด / คล้ำ ขาครัช  ขาเบรค ของคุณ  คิดเอาเองนะครับ

อีกอย่างที่ใกล้ตัวมากๆ คือท่านที่ขับรถโดนเหน็บ ปากกา แว่นตา(รวมถึงวัตถุทุกชนิดที่มีความแข็งแหลมซึ่งอาจทิ่มแทงเราได้)  ไว้ในกระเป๋าเสื้อแล้วคาดเข็มขัด หากเกิดเบรคกรัทันหัน วัตถุเหล่านั้นอาจทิ่มแทงคุณให้เสียสมาธิ หรือได้รับบาดเจ็บได้

ยังมีข้อควรระวังอีกเยอะ ครับ  ไว้ผมค้นเอาสารเจอจะเอามาเผยแพร่ให้สมาชิกได้เก็บไว้เป็นข้อมูล นะครับ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 20:03:23 »

ขอแจมด้วยคนผมว่าภัยอีกอย่างที่ร้ายกาจและไม่แพ้กันแถมไปกับเรากลับก็กลับกะเราทุกวันเลย....
รองคิดดูเวลาผมขับรถจะอยู่ประมาณ80-100 พอเจอข้างหน้ามันขับแบบชมวิวโดยที่ไม่ยอมชิดซ้ายผมจะแซงก็แซงไม่ได้ก็เลยบีบแตร...ภัยใกล้ตัวก็จะเอ่ยขึ้นมาทันทีว่าขับตามๆกันไปก็ได้จะรีบไปไหนหรือ...พอเวลามีรถซิ่งขับปาดหน้าทีไรเลือดขึ้นตาเป็นต้องไล่...
ภัยใกล้ตัวก็จะว่าไม่ต้องไปซ่ากับเขาหรอกทำเป็นวัยรุ่นเลือดร้อนไปได้เข้าปาดหน้ามาเราก็แค่โบกมือบ้ายบ่ายก็พอ....
พอผมบอกเมื่อไหร่จะหัดขับรถสักกะทีภัยใกล้ตัวก็บอกว่านั่งอย่างเดียวสบายกว่าตั้งเยอะแถมชมวิวข้างทางสบายกว่ากันเยอะเลย...
ใครเคยโดนบ้างจ๊า.....ไม่ต้องอายมันเป็นเรื่องธรรมชาติ......อิๆๆ
 อาย อาย อาย อาย

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพุธที่ 22 ธันวาคม 2010 เวลา 20:56:52 »

ข้อความโดย: WAT_7229 ขอขอบคุณมากที่ให้ความรู้เป็นอย่างดียิ่ง :ยินดี อุอุอุ:
ข้อความโดย: โจ เทียนทะเล ใครเคยโดนบ้างจ๊า.....ไม่ต้องอายมันเป็นเรื่องธรรมชาติ ถูกต้องแล้วครับ :NONONONO:ผมก็โดนเหมือนกัน คนดุไม่ได้ขับ คนขับไม่ได้ดุ :เอิ๊กๆๆๆ: :หนาวจัง: :เครียดดูดบุหรี่:
pha

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 12:43:26 »

ผมรอดตัวครับ ภัยใกล้ตัวผมอยู่ ราชบุรี ส่วยตัวผมขับขี่ได้ปลอดภัย เพราะผมทำงานอยู่หาดใหญ่
นานที 2-3 เดือน ก็พาตัวเองไป ประสบภัย ที่ราด'รี สักที  55555
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์