วันอังคารที่ 24 กันยายน 2024 เวลา 01:31:37

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อยากทราบว่า อู่ ซ่อม เปอร์โยแถวพระราม3มีที่ไหนบ้าง
0 สมาชิก และ 19 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่า อู่ ซ่อม เปอร์โยแถวพระราม3มีที่ไหนบ้าง  (อ่าน 5299 ครั้ง)
เจ้าชาย อสูร
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 10:53:50 »

ผมอยู่แถวพระราม3อยากทราบว่ามีอู่ไหนที่ซ่อม เปอร์โย ที่เก่งและไม่แพงมากนัก  ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 11:12:09 »

รองดูในรายชื่ออู่....ที่เห็นมีซ.วาโก้...ว่าแต่คุณอยู่ช่วงไหนของพระราม 3
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 15:26:43 »

แถวสุขสวัสดิ์มีอยู่ 1 อู่ แต่ไม่เคยใช้บริการ (เพื่อนๆเคยมีประสบการณ์)

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 16:35:08 »

@พี่เปี๊ยก&snow ใช่ อู่ ชมรมเปอร์โยต์หรือเปล่าครับ ใกล้ ซอย สุขสัสดิ์ 30 ใช่หรือเปล่าครับ
@ พี่โจ เทียน ทะเล  ผมอยู่แถวสะพาน วงแหวนอ่ะครับ ว่าแต่อู่ที่ว่าอยู่ใน ซอย วาโก้เลยใช่ไหมครับ  ขอบคุณครับ
ecco
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 16:51:04 »

ซ่อมเปอร์โยต์มันเป็นรถเฉพาะกลุ่ม
ช่างซ่อมต้องเป็นช่างเฉพาะและไม่ต้มไม่ฟัน(มาก)
นิดๆหน่อยยอมๆเหอะ

ไปไกลหน่อยก็ยอมเหอะ
ดีกว่าใกล้แล้วโดนต้มโดนฟัน
เครียดมากกว่า
ลองอ่านๆ ดูอู่ยอดนิยมก็ดีกว่านะ
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 17:01:44 »

เห็นด้วยกับคุณ ecco ขับไปไกลอาจได้จิบเบียร์ เย็นๆ พร้อมเพื่อนใจคอเดียวกันดีกว่าเนอะ
แต่บางท่านอาจไม่มีเวลา เพราะเข้าอู่ทีไรกว่าจะได้กลับก็ 4 ทุ่ม

ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 17:14:38 »

ผมว่าถ้ามันไม่หนักหนาก็อู่ใกล้บ้านดีที่สุด...และถ้าชอบเฮฮาก็อู่ไกลหน่อย..
แล้วอู่ที่ว่านั้นอยู่ซอยวาโก้เข้าทางด้านพระราม 3อยู่ตรงข้ามแบ็งค์น่าจะไทยพานิชย์นะหรือไม่ก็มาหาผมก่อนก็ได้ทุกวันเสาร์โดยประมาณบ่าย2ลงไปผมจะไล่จับสาวแถวใต้สะพานวงแหวนพระราม3ที่มีตลาดนัดข้างจะมีบ้านทรงไทยไม้สักอยู่หลังเดียวเลย..084-7093279 โจ...โทรก่อนมาหานะ....

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 18:36:41 »

ขอบคุณ ทุกๆท่านนะครับ   ตกลง พี่โจ อยู่ แถวนี้เหรอครับ ผมก้อเช่าอยู่ใกล้ๆตลาดนัดนั้นแหละครับ พอดีปีใหม่จะกลับบ้านต่างจังหวัดอ่ะครับ กลัว เค้าจะไปไม่ถึง แบบว่า เพิ่งได้มาอ่ะครับ   ขอบคุณทุกๆท่าน ด้วยใจจริงนะครับ...
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 19:29:39 »

งั้นควรตรวจสอบจนมั่นก่อนเดินทางไกล จะได้ไม่ต้องกินข้าวลิงระหว่างทาง

เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 15 ธันวาคม 2010 เวลา 20:27:19 »

ขอบคุณ ทุกๆท่านนะครับ   ตกลง พี่โจ อยู่ แถวนี้เหรอครับ ผมก้อเช่าอยู่ใกล้ๆตลาดนัดนั้นแหละครับ พอดีปีใหม่จะกลับบ้านต่างจังหวัดอ่ะครับ กลัว เขาจะไปไม่ถึง แบบว่า เพิ่งได้มาอ่ะครับ   ขอบคุณทุกๆท่าน ด้วยใจจริงนะครับ...

ขออนุญาติแนะนำคาถาแก้ปัญหา 1 บท คือรีบฝากเนื้อฝากตัวในเวบนี้โดยละเอียดเลย...เป็นต้นว่าใช้รุ่นไหน..เครื่องอะไร..แก็สหรือน้ำมัน..รถสีอะไร..เป็นคนบ้านไหน...จากนั้นก็ขอเบอร์บรรดาผุ้รอบรู้ทั้งหลาย+ร้านอะไหล่+อู่ซ่อม...และที่สำคัญจริงใจ..ไม่จริงโจ้...
ถ้าทำได้ครบกระบวนท่าแล้ว..จงจดให้ครบแล้วเก็บรักษาให้ดี..ให้นึกเสียว่าที่จดไปทั้งหมดนี้คือส่วนหนึ่งที่สำคัญมากๆของชิ้นส่วนรถเรา..แล้วคุณจะเดินทางอย่างมีความสุขไม่ว่าจะขึ้นเหนือล่องใต้......เพราะชาวเปอร์โยไม่ทอดทิ้งกัน.......
 โชคดี โชคดี โชคดี โชคดี โชคดี

เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 05:59:07 »

ขอบคุณ ทุกท่านครับ ผมใช้ 405 GR สีเขียวใช้แก็ส ว่าจะออกเดินทางราวๆวันที่ 27-28 ไปจังหวัด นครพนม ไกลมากๆเลย หากมีปัญหาอะไรผมขออนุญาต โทรหาพี่ โจ ก่อนคนอืนเลยนะครับ คือผมยังไม่มั่นใจในรถอ่ะครับ อาทิตย์ที่แล้ว ไปชลบุรีมา จอดทิ้งไว้ตืนมาไปเปิดดูเครื่อง เห็นมีน้ำมัน เกียร์ นองอยู่ที่บนแท่นเกียร์บริเวณที่เติมน้ำมันเกียร์อ่ะครับ วัดดูน้ำมันเกียร์ก็ไม่ขาด เลยไม่แน่ใจว่ามาจากไหน จึงอยากปรึกษาท่านผู้รู้ว่าเคยเจอแบบนี้บ้างหรือเปล่า ผมต้องเดินทางไกลกลัวเกียร์จะบังเสียก่อนถึงบ้าน  ขอบคุณทุกถ้อยคำที่แน่นำ เป็นโชคดีของผมที่ได้มารู้จักพี่น้อง  ชาวเปอร์โยต์ ขอบคุณครับ...
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 09:00:31 »

ถ้าไม่รีบก็วันเสาร์นี้นี้ช่วงบ่ายๆโทรมา..ผมจะแวะไปดูให้ก่อน(ดูเฉยๆนะผมเองก็ไม่เป็น)...แต่ถ้ารีบถ่ายรูปตัวที่มีปัญหา+อาการ...ลงในเวปเลยเดี๋ยวมีท่านที่รู้ช่วยกันแนะนำเองล่ะ..........สู้ๆๆ

atipat
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 09:14:24 »

อู่ในซอยวาโก้ อย่าเข้าเด็ดขาด ผมเพิ่งโดนฟันมาคับ 13200 NO NO NO ขอเตือนนะคับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 09:33:09 »

ขอบคุณครับ...รับทราบ..ผมจะได้ไม่หลงเข้าไป.......ใครอยู่แถวพระราม 3....ช่วยกันอัพหน่อย...
อย่าปล่อยคนชั่วลอยนวล......

เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 09:46:01 »

ก็อย่างที่ผมบอกเปลี่ยนน้ำมันเครื่องนะเลือกใกล้ๆ นั้นพอได้
แต่เพื่อความมั่นใจจะซ่อมกันจริงๆไปไกลหน่อยแต่ไว้ใจได้ดีกว่าครับ ไม่เชื่ออย่าลบลู่
เพื่อนเคยโดนมา 2.5 หมื่น ไม่จ่ายเอารถกลับไม่ได้ สุดท้ายถึงขั้นต้องพาพวกไปเอาถึงจะได้รถ
**เสียจริง,ซ่อมจริง,อะไหล่แท้ แพงก็ไม่ว่ากัน  แต่ที่กลัวตรงที่ไม่จริงอันนี้น่าเจ็บใจ

fasai
สิงห์มัธยม

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 12:09:24 »

สู้ ๆ ครับ ให้กำลังใจ ผม ก้อผ่าน ประจำ อะครับ พระราม 3 แต่ บ้าน ผม อยู่พระราม  2 อะครับ   

ไป อีสาน ก้อ หา ลู่ทาง ด้วยน๊ะครับ  ถ้า ยังไม่มั่นใจ ก้อ ตรวจสอบ ก่อน  แต่ ถ้า ถามว่า PG ไป ได้ ไม้ นครพนม  ตอบว่า ไปได้ครับ 

ตอบคำถาม เพราะ เผอิญ เป็นคน ที่ขับ PG เหมือนกัน อาจมีประสบการณ์ น้อย น๊ะครับ 
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 13:27:49 »

...ถ.ปิ่นเกล้า-นครชัยศรี(ขาออกใกล้ๆสายสี่)...!!! ดูน่าเลื่อมใสดีครับ!!! ซ่อมสิงห์ล้วนๆ(แต่ผมไม่เคยใช้บริการ เพราะมีอู่ประจำอยู่แล้วครับ)...!!! ท่านสมาชิกที่เคยใช้บริการอู่นี้ ลองบอกเล่าเก้าสิบว่าเป็นยังไงบ้างก็จะดีนะครับ...!!!
                                                                                                                 ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
ecco

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 13:43:57 »

ขอออกความเห็นหน่อย

อู่เปอร์โยต์จะว่าเยอะก็ไม่เยอะมากเหมือนอู่ทั่วไป
รถเปอร์โยต์ก็มีไม่มาก มีเวปไทยไม่ต่ำกว่า 3 เว็บ
มีอะไรไม่ชอบมาพากล สมาชิกก็จะมาโพสต์คุยกัน
อู่นั้นจะมีคนไม่รู้เรื่องเท่านั้นที่จะหลงเข้าไปซ่อมลูกค้า
เก่าไม่หวนคืน ร้านค้า/อู่อะไร ต้องหาลูกค้าใหม่ทุกวัน
มันก็เจ๊งทุกรายแหละครับ
อู่เปอร์โยต์ น่าจะคิดบ้างว่า ตอนนี้รถเปอร์โยต์เหลือน้อย
ลงทุกวัน ไอ้เปอร์โยต์รุ่นใหม่ ๆ ล่าสุดน่ะนะ สำหรับผม
เอาไว้ อ่านข่าวไว้ประดับสติปัญญาความรู้ เพราะราคา
ผมเอื้อมไม่ถึง  ถ้าใช้รถเปอร์โยต์เก่า ๆอย่างผมแล้ว
โดนไม่มีอะไหล่ซ่อม อะไหล่แพง แถมโดนอู่ฟันอีกปั้กนึง
 ผมก็คงเลิกใช้เปอร์โยต์  แล้วทุกวันนี้เปอร์โยต์นอกจาก
จะเหลือน้อยคนใช้น้อยแล้ว ยังถูกรื้อแยกชิ้นขายเป็น
อะไหล่เก่าอีก แล้วอู่ไม่ถนอมน้ำใจลูกค้าอีก ฟันได้จะฟัน
แล้วต่อไปเขาจะซ่อมรถใครเล่าครับ เพราะตอนนี้คนใช้
เปอร์โยต์(คน)รุ่นเก่าๆ ก็จางหาย ๆ ไปบ้างแล้ว เพราะเวลา
เปลี่ยน ฐานะเปลี่ยน

อู่ที่มีความคิดบ้างควรใคร่ครวญดูให้ดีก่อนฟันลูกค้านะครับ
ถ้าพอสมควรอยู่กันได้ทั้ง 2 ฝ่าย คือฝ่ายลูกค้าและฝ่ายอู่
เราก็จะอยู่กันไปได้นาน ถ้าอู่ฟัน เจ้าของรถเลิกใช้เปอร์โยต์
ก็พากันจบหมดทุก ๆฝ่ายครับ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 14:54:18 »

ขอออกความเห็นหน่อย

อู่เปอร์โยต์จะว่าเยอะก็ไม่เยอะมากเหมือนอู่ทั่วไป
รถเปอร์โยต์ก็มีไม่มาก มีเว็บไทยไม่ต่ำกว่า 3 เว็บ
มีอะไรไม่ชอบมาพากล สมาชิกก็จะมาโพสต์คุยกัน
อู่นั้นจะมีคนไม่รู้เรื่องเท่านั้นที่จะหลงเข้าไปซ่อมลูกค้า
เก่าไม่หวนคืน ร้านค้า/อู่อะไร ต้องหาลูกค้าใหม่ทุกวัน
มันก็เจ๊งทุกรายแหละครับ
อู่เปอร์โยต์ น่าจะคิดบ้างว่า ตอนนี้รถเปอร์โยต์เหลือน้อย
ลงทุกวัน ไอ้เปอร์โยต์รุ่นใหม่ ๆ ล่าสุดน่ะนะ สำหรับผม
เอาไว้ อ่านข่าวไว้ประดับสติปัญญาความรู้ เพราะราคา
ผมเอื้อมไม่ถึง  ถ้าใช้รถเปอร์โยต์เก่า ๆอย่างผมแล้ว
โดนไม่มีอะไหล่ซ่อม อะไหล่แพง แถมโดนอู่ฟันอีกปั้กนึง
 ผมก็คงเลิกใช้เปอร์โยต์  แล้วทุกวันนี้เปอร์โยต์นอกจาก
จะเหลือน้อยคนใช้น้อยแล้ว ยังถูกรื้อแยกชิ้นขายเป็น
อะไหล่เก่าอีก แล้วอู่ไม่ถนอมน้ำใจลูกค้าอีก ฟันได้จะฟัน
แล้วต่อไปเขาจะซ่อมรถใครเล่าครับ เพราะตอนนี้คนใช้
เปอร์โยต์(คน)รุ่นเก่าๆ ก็จางหาย ๆ ไปบ้างแล้ว เพราะเวลา
เปลี่ยน ฐานะเปลี่ยน

อู่ที่มีความคิดบ้างควรใคร่ครวญดูให้ดีก่อนฟันลูกค้านะครับ
ถ้าพอสมควรอยู่กันได้ทั้ง 2 ฝ่าย คือฝ่ายลูกค้าและฝ่ายอู่
เราก็จะอยู่กันไปได้นาน ถ้าอู่ฟัน เจ้าของรถเลิกใช้เปอร์โยต์
ก็พากันจบหมดทุก ๆฝ่ายครับ

...เห็นด้วยครับ...!!! ปกติแล้วอู่ซ่อมรถ(ทุกยี่ห้อหรือเน้นเฉพาะยี่ห้อ)...จะเกิดขึ้นเพื่อช่วยให้เราๆที่ใช้รถ(เก่า)ไว้ฝากผี ฝากไข้ยามรถเราป่วย...!!! ในกรณีเปอโยต์ ผมเองตอนใช้ 309 (เปอโยต์คันแรก)ก็เจอประสบการณ์(แย่ๆ)จากอู่ๆนึงแถวๆถ.สุ.......ดิ์ โดนฟันซะเหมือนโดนกรีดกระเป๋าเลยครับ...!!!
 ...ต้องค้น ต้องหาครับ...!!! ผมเองขนาดศึกษาเปอโยต์มาบ้างก่อนซื้อมาใช้ ยังโดน... แต่ก็ไม่ท้อครับ ก็หาจนเจออู่ที่ไว้ใจได้มากว่าสิบปีที่ผมใช้บริการ(อยู่ใกล้บ้านอีกต่างหาก) และก็คงใช้บริการต่อไป ความสนิทและจริงใจก็เป็นองค์ประกอบนึง ซึ่งผมบังเอิญโชคดี...บางครั้งผมก็อยากแนะนำ แต่กลัวว่าจะเจอแบบ"ถูกใจผม แต่ไม่ถูกใจคนที่ผมแนะนำ ...สุดท้ายอู่ที่ผมแนะนำโดนประจาน อันนี้ไม่ดีแน่...!!!"...ผมก็เลยกระอักกระอ่วนใจที่จะแนะนำ และไม่อยากโดนมองว่ามีอะไรๆกับอู่นี้รึเปล่า???... เปลืองตัวครับ ผมเลยเฉยๆ อีกอย่างที่สำคัญ ผมสนิทกับอู่ประจำมาก ช่างเองก็คงมองเห็นในความจริงใจของผม...ผลลัพย์คือสนิทกันแบบ เมาหัวทิ่มหัวตำด้วยกันบ่อยๆ,ไปลากรถลูกค้ากับแกบ่อยๆ,ไปลองรถแพงๆด้วยกันบ่อยๆ,รถไม่ป่วยก็ยังโทรฯคุยกันบ่อยๆ...และอีกหลายกิจกรรมนอกเหนือจากซ่อมรถผม!!!...
 ...สำหรับอู่ที่อยู่ในเวปฯ ผมก็ไม่รู้ครับ และไม่ขอวิจารณ์(แต่เคยไปเจอพี่ๆในเวปฯนี้ที่อู่นึง โอเคเลยครับ...!!!) ถ้าเราจะหาอู่ที่ดีๆมีจรรยาบรรณ บางทีใกล้หรือไกล(ยกเว้นต่างจังหวัด) ก็อย่านำมาเป็นเหตุผลเลยครับ อยู่ไกลแต่ดี อยู่ใกล้โดนฟัน...ก็ลองเลือกเอาครับ
 ...จากที่ผมดูๆ อู่เปอโยต์ดีๆมีจรรยาบรรณก็ไม่น้อย ...อู่เปอโยต์ที่เล่นแต่เปลี่ยนและขายอะหลั่ย(มือสอง แล้วบวกซะ...)ก็ยังมีให้เห็น อย่างว่าครับ เราจะรู้ดีกว่าช่าง เราก็ต้องเก่งจริงๆ... บางทีเก่งมากไปช่างก็เบือนหนี(อาจโดนแบบ เก่งนักก็ซ่อมเองสิ 555) ผมจึงโชคดีที่ได้ช่างแบบที่ผมต้องการ(ไม่รู้ผมถาม แกก็ตอบ!!! เล็กๆน้อยๆโทรฯหา แกบอกทำเองเลย เดี๋ยวบอกให้...อะไรประมาณนี้ครับ)
 ...สรุป ผมว่าขอคำแนะนำจากท่านสมาชิกดีที่สุดครับ...!!! ในกรณีถ้าคุณเพิ่งจับเปอโยต์มาใช้ แล้วควรศึกษา,เรียนรู้บ้าง จุดไหนต้องดูแลเป็นพิเศษ แล้วจะรู้ว่ารถเปอโยต์มีอะไรให้น่าศึกษาเยอะแยะ...!!! "ไม่มีรถยี่ห้อไหนในโลก...ที่ไม่เสียครับ"
                                                                                                            ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 16:00:30 »

สู้ ๆ ครับ ให้กำลังใจ ผม ก้อผ่าน ประจำ อะครับ พระราม 3 แต่ บ้าน ผม อยู่พระราม  2 อะครับ   

ไป อีสาน ก้อ หา ลู่ทาง ด้วยน๊ะครับ  ถ้า ยังไม่มั่นใจ ก้อ ตรวจสอบ ก่อน  แต่ ถ้า ถามว่า PG ไป ได้ ไม้ นครพนม  ตอบว่า ไปได้ครับ 

ตอบคำถาม เพราะ เผอิญ เป็นคน ที่ขับ PG เหมือนกัน อาจมีประสบการณ์ น้อย น๊ะครับ 

อยู่พระราม 2 ช่วงไหนจ๊ะ...เผื่อนัดเฮฮากันหน่อย......

ecco

« ตอบ #20 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 16:02:15 »

เรื่องอู่เป็นเรื่องยาวแนะนำกันยากมาก
ผมใช้เปอร์โยต์มาประมาณกว่า 10 ปี
เริ่มต้นจากซ่อมศูนย์ที่รองเมืองจนสนิทกันแล้วจากนั้น
มีการ จ้างช่างจากศูนย์รองเมืองมาซ่อมที่บ้าน
(แพงกว่าไปซ่อมที่ศูนย์เพราะช่างมันบวกอะไหล่มาก)
จากนั้นซ่อมอู่ใกล้บ้าน โดนฟัน จนกระทั่งมาซ่อมอู่ปัจจุบัน
ติดต่อกันมากว่าเกิน 10 ปีแล้วเพราะพอใจเจ้าของอู่
ตอนแรก ๆ เขาซ่อมเอง ตอนนี้ปล่อยเด็กทำแล้วบางอย่างแพงแต่ยัง
ไม่ฟันไม่โกหกอาการรถและพูดความจริง บางทีก็แพง
เรื่องบวกค่าอะไหล่บวกกันทุกอู่แหละมากบ้างน้อยบ้าง
เขาบอกว่าไม่บวกไม่ได้เขาไม่ได้ซื้อเงินสดและบวกไว้
เป็นประกันการซ่อม ก็เป็นการบริหารอู่แบบหนึ่งของเขา
ในอู่ที่ว่าดีซ่อมกันมานาน ช่างบางกันก็-ไม่เจ๋งอ่ะ
ต้องเลือกช่างบางคนในอุ่เหมือนกัน แต่หลัก ๆ
ต้องอยู่ได้ทั้งอู่และเราผู้เอารถเข้าไปซ่อม
เท่าที่คุยกับเจ้าของอู่เขาบอกว่าลูกค้าบางคนก็
"เขี้ยว" เหมือนกัน ไม่ใช่ว่าไม่มี  แต่ตัวผมเป็น
ลูกค้า ผมคิดว่าผมไม่เขี้ยว แต่บางทีซ่อมเล็กๆ
น้อย ๆ เราต้องซ่อมเป็นเองบ้าง เข้าอู่ทุกอาการ
ใช้รถป้ายแดงญี่ปุ่นดีกว่า เพราะยังมีประกัน 3 ปี
รถอะไรก็ต้องมีป่วยมีเสีย ไม่เสียไม่มี เราต้องรู้จัก
รถที่เราใช้บ้าง และรู้ใจ/ซื้อใจ ช่าง(บางคน)บ้าง
ไม่งั้นหัวแบะทุกคันแหละ(ในละครทีวีเขาบอกว่า
เงินซื้อได้แต่น้ำกิน ซื้อน้ำใจไม่ได้หรอก แต่จริงๆ
ใช้เงินเป็น "อุปกรณ์" ซื้อน้ำใจได้บ้างบางกรณี
ครับ)
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 17:00:15 »

ขอบคุณ พี่น้อง ชาว เปอร์โยต์ ทุกท่าน แค่นี้ผมก้อดีใจแล้ว เปอร์โยต์ เป็นรถในฝันของผมตั้งแต่ยังเด็กๆจนป่านนี้ปาเข้าไปค่อนชีวิตถึงได้มีโอกาสนั่งรถเป็นของตัวเอง แต่เธอก้อแก่เกือบพอๆกับผม แต่ด้วยใจรักก้อกะว่าจะถนอมเธอให้อยู่ได้นานที่สุด จึงอยากเรียนรู้การดูแลรักษาให้เค้าได้อยู่กับเรามากที่สุด ผมจึงอยากให้พี่น้องชาว เปอร์โยต์ ได้แนะนำอู่ที่ใช้บริการประจำให้ทราบ อย่างน้อยให้ผมได้ตัดสินใจเอง ก้ออย่างที่พี่ๆว่านั้นแหละ ดีกับเราแต่คนอืนอาจมองว่าไม่ดี ขอเพียงให้ผมได้มีตัวเลือกหลายๆที่แค่นี้ก้อเป็นพระคุณแล้วครับ

@พี่โจ ว่างเฉพราะวันเสาร์เหรอครับ วันเสาร์ ผมเลิกงานเย็นๆ แวะมาหาพี่ได้ป่าวครับ.....
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 17:21:16 »

ปกติถ้าไม่ไปไหนผมจะอยู่ถึงประมาณทุ่มกว่าๆก็จะกลับบ้านที่พระราม 2 ...ถ้าจะมาหาโทรมาก่อนแล้วกัน.....แล้วทำงานอยู่แถวนั้นป่าว....

เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 16 ธันวาคม 2010 เวลา 17:39:04 »

ครับ พี่โจ ผมทำงานอยู่ที่ตึก SV ครับ แล้วจะโทรหาก่อนนะครับ  พรุ่งนี้จะเข้ามาหานะครับ  ขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์