วันศุกร์ที่ 27 กันยายน 2024 เวลา 14:26:02

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  ร้อนแรงกับ F5 Amp ไม่เกี่ยวกับ รถ ..ซ๊ะทีเดียว
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้อนแรงกับ F5 Amp ไม่เกี่ยวกับ รถ ..ซ๊ะทีเดียว  (อ่าน 2096 ครั้ง)
watdiy
หูตะกั่ว @ ดีบุก
สิงห์มัธยม

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 02:19:03 »

ผมสมาชิกใหม่ครับ  ก่อนหน้านี้ ผมก็สิงสถิตย์อยู่เวปเครื่องเสียง DIY  อย่าง HTG 2  / Adiodiyclub.net / และอื่น ๆ ตามสมควร  ส่วนเวปนี้ พึ่งเข้ามาหาความรู้เรื่อง PG 306 sr  ที่พึ่งได้มา  น่ารักกับทรวดทรง องค์ เอว  และก็ ท้าทาย ทวนกระแส  ทำไมต้องเหมือนต้องตาม ??...หุหุ

เอาล่ะครับทีนี้จะได้เอาผลงานของผมเล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากกันครับ  เป็น Power amp  First Watt  F 5 Amp  Class A  25 W ของ Nelson Pass  ที่ในวงการเครื่องเสียง  Hi-End  และวงการเครื่องเสียง Diy  รู้จักกันเป็นอย่างดี    ที่จริงเป็นเครื่องเสียงบ้านครับ  แต่ว่ามันเกี่ยวกับรถยังไงนั้นก็ชมกันเอาเองครับ... Ho Ho

ครับมันเกี่ยวกับ รถ ก็ตรงเอาล้อแม็กมาทำนี่แหละครับ

เอาแค่ สนุก ๆ มันส์ ๆ พอให้ชีวิตไม่เส็งเคร็งครับ  Ho Ho
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 07:05:45 »

:สุดยอด:ขอต้อนรับด้วยความจริงใจ :ยินดี อุอุอุ: สุดยอดจริงๆๆครับ ในความคิดที่สร้างสรรค์ ขอชมเชยด้วยใจจริง และที่ให้ความรู้ต่อฅนทั่วไปเป็นวิทยาทาน ขอขอบคุณอย่างสูง และ ในโอกาสจะขึ้นปีใหม่ปี2544 นี้ ผมขออวยพรปีใหม่นี้เป็นคนแรก ขอให้คุณและครอบครัว จงประสบแต่ความสุข สมหวัง สดชื่น ปราศจากโรคภัยเจ็บไข้ทุกประการ และที่สำคัญที่สุด คือ ร่ำรวยๆๆๆๆๆๆ ตลอดไป เทอญ สาธุ โชคดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
watdiy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:29:18 »

:สุดยอด:ขอต้อนรับด้วยความจริงใจ :ยินดี อุอุอุ: สุดยอดจริงๆๆครับ ในความคิดที่สร้างสรรค์ ขอชมเชยด้วยใจจริง และที่ให้ความรู้ต่อฅนทั่วไปเป็นวิทยาทาน ขอขอบคุณอย่างสูง และ ในโอกาสจะขึ้นปีใหม่ปี2544 นี้ ผมขออวยพรปีใหม่นี้เป็นคนแรก ขอให้คุณและครอบครัว จงประสบแต่ความสุข สมหวัง สดชื่น ปราศจากโรคภัยเจ็บไข้ทุกประการ และที่สำคัญที่สุด คือ ร่ำรวยๆๆๆๆๆๆ ตลอดไป เทอญ สาธุ โชคดี

โอ้.....ขอบพระคุณ  คุณ P205 มาก ๆ เลยครับ    อันที่จริงก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรหร็อกครับ  แต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ต้องทำอย่างนี้  ด้วยว่า First Watt  F 5 Amp   มันเป็น แอมป์ที่ทำงานในแบบ Class A  ความร้อนมันร้อนมหาศาลอยู่แล้ว   ไอ้กระผมเนี่ยเงินทองก็มีไม่มาก และก็ต้องใช้จ่ายประหยัด  จะไปใช้ฮีทซิ้งค์อลูมิเนียมที่ขาย ๆ กันทั่ว ๆ ไป ก็คงจะหลายพันอยู่   ก็เห็นแต่ล้อ Max รถยนต์  ตามร้านรับซื้อ ของเก่า เนี่ยแหละไปคุ้ย ๆ เอา เจอล้อนี้พอดีชั่งน้ำหนักดู ได้ 7 -8 โล  ราคาก็ 5-6 ร้อยบาท   คุ้มเป็นไหน ๆ

เช่นกันและขอบพระคุณ มาก ๆ สำหรับคำอวยพรนะครับ    พอดีวันนี้จะเอา 306  ไปให้ช่างดูอาการรอบเดินเบาค้าง 2000 รอบ เป็นบางจังหวะน่ะครับ เป็นอู่ที่ในนี้แนะนำล่ะครับ แถว ๆ ลาดพร้าว 71  ผมเคยไปเมื่อวันก่อนว่าจะให้ช่างเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง แต่ช่างถอดออกมาแล้วบอกว่ายังใหม่อยู่เลย    ก็เลยได้ใช้บริการแค่   ซ่อมวัดไมล์  และเปลี่ยน้ำมันเครื่อง  น้ำมันเกียร์  ราคาก็โอเค Win Win กันทั้งคู่....หุหุ

มันส์ ๆ กับชีวิตได้ที่นี่ http://wathienddiy.blogspot.com/
40 ha
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:27:15 »

ไม่ลอง diy เครื่องเสียงใส่รถ 306 ดูล่ะครับ เอาแบบสุด ๆ เลย
Gotji
PG 405 is basic.
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:04:24 »

ไอเดียบันเจิดมากเลย
ขนย้ายก็ง่าย
เติมลมเท่าไรนะ

XU9JA/Z+NGV
AB NORMAL
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 15:16:13 »

ออฟเซตเท่าไหรเรอครับ อิ ๆ
เดินไฟดีๆ นะครับ เป็นห่วง อิ ๆ
น่าจะใส่ยางเติมลมไว้ด้วย จะไ้ด้เคลื่อนย้ายง่ายๆ เป็นฉนวนไปในตัวด้วยครับ  555
watdiy
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 22:36:25 »

ไม่ลอง diy เครื่องเสียงใส่รถ 306 ดูล่ะครับ เอาแบบสุด ๆ เลย

ในรถกะว่าเอาแค่ฟังวิทยุได้ และฟังแผ่นซีดีได้นิดหน่อยก็พอแล้วครับ  คือพอดีว่าผมติดนิสัยการฟังเครื่องเสียงบ้านเลยไม่ได้คาดหวังกับเครื่องเสียงรถเท่าไหร่..

ไอเดียบันเจิดมากเลย
ขนย้ายก็ง่าย
เติมลมเท่าไรนะ

เอ่อ....เติมแค่ไฟ DC 25 - 0 - 25 V  / 10 Amp  ขอรับกระผม ..555

ออฟเซตเท่าไหรเรอครับ อิ ๆ
เดินไฟดีๆ นะครับ เป็นห่วง อิ ๆ
น่าจะใส่ยางเติมลมไว้ด้วย จะไ้ด้เคลื่อนย้ายง่ายๆ เป็นฉนวนไปในตัวด้วยครับ  555

ออฟเซต  ไม่ทราบครับ   แต่กระแสสงบในวงจร ประมาณ  1-2 AMP   ร้อนแรงเตารีดตัวพ่อ...55....ดัดแปลงแอมป์ใส่ยางอะไหล่เลยดีไม๊....หุหุ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์