วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 06:13:49

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ข้อหา "เปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร"
0 สมาชิก และ 27 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อหา "เปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร"  (อ่าน 4225 ครั้ง)
สิงห์ตัวดำ
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:15:35 »

แสดงว่าตำรวจนายที่จับเขาเป็นผู้รักษากฎหมาย อาชีพตำรวจ ไม่ใช่ผู้พิทักสันติราช... ว่ามั๊ย...   :สาบแช่ง: :สาบแช่ง: :สาบแช่ง:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รอบรู้เรื่องข่าวสาร / ยานยนต์
http://www.use2car.com/
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #25 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 11:55:51 »

เบาๆกันหน่อยนะ...ตร.ดีๆก็มีนะ......อย่างเหมาหมด.......สมาชิกในเวปบางท่านก็เป็นตร.นะ....ผมไม่เข้าข้างใครนะขอเป็นกลางแล้วกัน....
 โชคดี โชคดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #26 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 12:55:26 »

บางครั้งไฟตัดหมอกก็แยงตารถสวนทางนะครับ

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:05:52 »

เบาๆกันหน่อยนะ...ตร.ดีๆก็มีนะ......อย่างเหมาหมด.......สมาชิกในเว็บบางท่านก็เป็นตร.นะ....ผมไม่เข้าข้างใครนะขอเป็นกลางแล้วกัน....
 โชคดี โชคดี

แล้วน้ำที่บ้านลดยังอ่ะ ต่อ
โจ เทียนทะเล
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:12:24 »

ที่บ้านเลิกท่วมนานแล้วจ๋า..........เหลือแต่งานที่ท่วมตัวอยู่..กำลังคิดอยู่ว่าจะรีทายตัวเองดีไหม...
ถ้ารีทายแล้วจะไปทำอะไรกินดี....แนะนำหน่อยสิ..เอามีสาระนะ....
 :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว:

มีอะไรที่ผมพอช่วยได้โทรมานะ 084-7093279 โจ (เวลา 08.00-18.00น.)แต่ถ้ามีเรื่องด่วนจริงโทรทุกเวลา
อย่าอายในสิ่งที่ไม่รู้..แต่จงอายในสิ่งที่ไม่กล้าถาม...
มีปัญหาประกันภัยปรึกษาฟรี......รับเคลียร์ประกันภัย...
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:14:29 »

เบาๆกันหน่อยนะ...ตร.ดีๆก็มีนะ......อย่างเหมาหมด.......สมาชิกในเว็บบางท่านก็เป็นตร.นะ....ผมไม่เข้าข้างใครนะขอเป็นกลางแล้วกัน....
    555 ถ้าเราเป็นทองแท้ เพ็ชร แท้ๆๆไม่ต้องกลัวไฟ ทำดีต้องได้ดี อย่ากลัวคำติฉินนินทา เขาพูดกันทั่วไปทั้งนาน และเราต้องเปิดใจให้กว้างและก็ต้องยอมรับฟังคนอื่นที่วิจารณ์เราด้วย เราจะได้ปรับปรุงสิ่งไม่ดีเราทำให้ดีสาอย่าง จะไปกลัวทำไม่ จริงใหมคราบ :หนาวจัง: :หนาวจัง: :หนาวจัง:
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:48:59 »

เจตนารมณ์ของการออกกฎหมายที่สำคัญประการหนึ่งคือเพื่อคุ้มครองสังคมโดยส่วนรวม ถ้าถามว่ากฎหมายควบคุมเรื่องไฟตัดหมอกสำหรับประเทศไทยเหมาะสมมั้ย ผมคิดว่าคนส่วนใหญ่ตอบว่าใช่ เพราะฉะนั้นในเมื่อกฎหมายเรื่องนี้เหมาะสมแล้ว เราในฐานะสมาชิกของสังคมก็ควรที่จะเคารพ แต่หากการบังครับใช้ไม่ทั่วถึงหรือเลือกปฏิบัติก็ควรแก้ไขปรับปรุงในส่วนนั้นให้มีประสิทธิภาพ มิใช่เป็นข้ออ้างที่จะยกเลิกกฎหมาย หรือไม่ปฏิบัติ ลองคิดดูสิสมมุติว่ามีการยกเลิกกฎหมายเรื่องไฟตัดหมอกออกไป ต่อไปเวลาขับรถบนถนนรถทุกคันต่างก็เปิดกันหมด แล้วสภาพการจราจรในประเทศไทยจะเป็นอย่างไร??? เราจะขับรถอย่างมีความสุขได้อย่างไรล่ะครับ...

ใช่ครับ คห.นี้ตรงใจผมที่สุด ในเมื่อกฏหมายบัญญัติมาแล้ว ถึงแม้บางเรื่องไม่ผิดศีลธรรม

แต่ผิดเพราะกฏหมายบัญญัติให้เป็นความผิด (เช่น โทรในขณะขับรถ เมาแล้วขับ)  

ก็เพื่อความสงบเรียบร้อยของสังคมโดยรวมเราในฐานะประชาชนก็ควรปฏิบัติตามครับ

ส่วนใครจะมีความสามารถ มีเส้นมีสายมีสีมีสรรแหกกฏได้ ก็ช่างเขาเถิด

(ปัญหานี้ไม่มีทางแก้ได้เนื่องจากนิสัยคนไทยเราขี้เกรงใจ)

ถ้าเราส่วนใหญ่ปฏิบัติตามกฏหมาย ปลูกผังจิตสำนึกที่ดีให้ลูกเรา หลานเรา คนที่เรารู้จัก

ต่อๆกันไปจนฝังรากลึกกลายเป็นวัฒนธรรมที่ดี บ้านเมืองก็จะสงบเรียบร้อยน่าอยู่ครับ  

(ไม่โดนจับ.......ไม่เสียค่าปรับด้วยน้า...อิอิ)  

ความคิดเห็นผมผิดถูกอย่างไร ก็อย่าว่ากันเด้อ..

If you want peace. Prepare for war.
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #31 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 18:40:28 »

โชคดี โชคดี

แล้วน้ำที่บ้านลดยังอ่ะ ต่อ
ที่บ้านลดหมดแล้วครับ ยังท่วมที่นาอยู่ครับ(คงไม่ได้เกี่ยวแล้ว)กับเหลือที่ฟาร์มอีกนิดหน่อยรอให้พื้นแห้งกว่านี้อีกหน่อยถึงจะเริ่มงานเก็บกวาดแล้วถึงจะซ่อมแซมได้ครับ คาดว่าคงไม่เกินอาทิตย์หน้าคงได้ลุยงานเต็มๆเสียทีครับ
ขอบคุณครับ

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
เซียนสิงห์

« ตอบ #32 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 18:45:31 »

ที่บ้านเลิกท่วมนานแล้วจ๋า..........เหลือแต่งานที่ท่วมตัวอยู่..กำลังคิดอยู่ว่าจะรีทายตัวเองดีไหม...
ถ้ารีทายแล้วจะไปทำอะไรกินดี....แนะนำหน่อยสิ..เอามีสาระนะ....
 :ทำงานจนเวียนหัว: :ทำงานจนเวียนหัว:
เป็นเกษตรกรดีมั้ยครับพี่โจ ถ้าพี่หันมาเป็นเกษตรกร เกษตรกรไทยจะได้มีที่พึ่งทางกฎหมายบ้าง ถ้าพี่ไม่กลัวเทวดาหักหลัง(การทำเกษตรส่วนหนึ่งก็เหมือนทำธุรกิจกับเทวดาครับ แต่ผมยืนยันได้ว่าเป็นงานที่มีความสุขแน่ๆครับ)

^ผู้ชายหัวใจสิงห์^
FACEBOOK.COM/PG405
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันอังคารที่ 16 พฤศจิกายน 2010 เวลา 18:50:37 »

ไปจับ Fino ที่ใส่พวกไฟแฟลช ประหลาดๆ ดีกว่ามั้ย เวลามันขับสวนมองไม่เห็นไรเลย
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #34 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 12:00:32 »

ขอขุดกระทู้หน่อย คงไม่ว่ากัน

เมื่อวันก่อนผมได้สนทนากับพรรคพวกกันหลายคนหลากอาชีพ กันเรื่องไฟตัดหมอก แล้วก็ไฟหน้ารถกระบะนี่แหละ  
ปรากฏว่าผมเข้าใจผิดหลายเรื่องทีเดียว ที่ว่ากระบะยกสูงไฟมันแยงตา
อันที่จริงคือ   ทั้งไฟหน้า ไฟตัดหมอก เดิมๆจากโรงงาน ก็ไม่มีแยงตาไม่ว่ารถกระบะยกสูง รถเก๋ง
เพราะทางโรงงานได้ปรับองศาของแสงมาแล้ว  

**พิสูจน์โดยการออกไปขับรถดู (ที่จริงไปหาที่กินเหล้านะ) เออ...จริงแฮะ  รถกระบะยกสูง ๑๐ คัน จะเจอซักคันสองคันที่แยงตา
อันนี้ผมต้องขออภัยท่านที่ใช้รถเดิมๆ เนื่องจากเมื่อก่อนผมเหมารวมเนื่องจากอคติ

ส่วนไฟตัดหมอก รถเดิมๆทั้งสูงทั้งเตี้ยไม่มีรถคันไหนเลยที่แยงตา  เจอแค่คันเดียว เป็นรถซิ่ง เฉพาะไฟตัดหมอกมันขาว
โพรนไปทั้งถนน

คำถามก็คือที่โดนจับละ "ข้อหาเปิดไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร"  ทำไมถึงโดน ในเมื่อรถที่วิ่งอยู่แทบทุกคันก็เปิดกันหมด  ผมเดาเอานะว่าคงเป็นไฟแบบรถซิ่งคันที่ว่านั่นละถึงได้โดน  

อันนี้เพื่องส่งลิ้งมาให้ ของสภ.บางละมุง ลองอ่านกันดูครับ

ไฟซีนอล โดย : ผิดจริงหรือตำรวจมั่วข้อหา   เมื่อวันที่ : พุธ ที่ 17 เดือน มีนาคม พ.ศ.2553    

ผมถูกจับเรื่องไฟซีนอล ซึ่งตามที่พอผมรู้ตามกฎหมายจราจร พ.ศ.2522 ไม่อนุญาตให้ใช้ไฟส่องสวางเกิน 50 วัตต์ แต่ที่ติดตั่งไม่ว่าจากทางร้านหรือ ตืดตั่งออกมาจากโรงงาน รับลองได้ว่าไม่เกิน 50 วัตต์ทั้งนั้น ของผมก็เช่นกัน หรือถ้าผิดกฏหมายจริงๆช่วยชี้แจงด้วยครับว่ามาตราไหน

เข้าชม : 354

ความคิดเห็นที่ 1
ศุกร์ ที่ 19 เดือน มีนาคม พ.ศ.2553 เวลา 16:02:11  

หัวข้อ : ปัญหาเรื่องการใช้ไฟซีนอนและไฟตัดหมอก ***การลงข่าวตั้งแต่ 11มิ.ย.2552 บัดนี้จะสิ้นปีแล้ว ไม่มีความคืบหน้าเลย***

ผมและผู้ใช้รถใช้ถนนอีกจำนวนมากต้องประสบปัญหารถยนต์และรถกระบะบางคันที่ชอบดัดแปลงไฟหน้ารถมาใช้เป็นไฟสีขาวแสงจ้า สร้างความเดือดร้อนรำคาญต่อผู้อื่นเป็นอย่างมาก ที่สำคัญอาจเป็นปัญหาหนึ่งของการเกิดอุบัติเหตุในยามค่ำคืนด้วย ปัจจุบันเท่าที่ผมสังเกตดูจะมีรถประเภทนี้เพิ่มจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ เพราะคงเห็นว่าไม่ผิดกฎหมาย อยากให้ท่านที่ใช้ไฟประเภทนี้โปรดใช้ไฟหน้ารถให้ถูกต้องตามมาตรฐานด้วยเถิด ชาวบ้านเขาเดือดร้อน เพราะตอนที่รถดัดแปลงไฟขับตามหลังหรือขับสวนทางมา ไฟที่สว่างจ้านั้นทำให้ผมเบลอมองภาพข้างหน้าไม่เห็นไปพักใหญ่ ซึ่งอาจทำให้เกิดอุบัติเหตุได้ อยากทราบว่าปัญหานี้เป็นหน้าที่ของใครในการกำหนดกฎหมายข้อบังครับในเรื่องนี้ ตำรวจหรือกรมการขนส่งทางบกกันแน่ ทำอะไรสักอย่างเถอะครับ รีบหามาตรการการป้องปรามกันเสียที อย่าเห็นเป็นเรื่องเล็กน้อย แล้วค่อยมาแก้กันที่ปลายเหตุเลยนะครับ

คำชี้แจง
กรณีนี้พนักงานจราจรไม่ต้องรอกฎหมายเกี่ยวกับการกำหนดแสงสว่างหน้ารถ แต่สามารถนำกฎกระทรวงฉบับที่ 2 พ.ศ.2522 พ.ร.บ.จราจร เรื่องมุมตกกระทบและความเบี่ยงเบนของแสง มาใช้ในการตรวจจับผู้ขับขี่ได้ เช่น กรณีรถกระบะยี่ห้อหนึ่ง ทางบริษัทผู้ผลิตติดตั้งไฟหน้ารถแบบไฟซีนอนสีขาวโดยมีการปรับมุมตกกระทบให้อยู่ในมาตรฐาน ในระยะ 7 เมตร 50 เซนติเมตร ไม่เกิน 2 องศา โดยแสงจะไม่เบี่ยงเบนไปทางขวา ต้องเบี่ยงไปทางซ้าย หรือต้องส่องเข้าข้างเท่านั้น จึงจะถูกต้อง แต่ปัจจุบันเจ้าของรถ พอซื้อรถมาก็นำมาดัดแปลงเปลี่ยนแม็กซ์ เปลี่ยนยาง ยกรถสูงขึ้น โดยไม่มีการปรับมุมตกกระทบของไฟให้ได้มาตรฐาน จึงทำให้แสงไฟซีนอนที่ส่งออกมานั้นแยงตาผู้ขับขี่รถคันหน้าหรือรถที่วิ่งสวนกันมา นายช่างตรวจสภาพรถชำนาญงาน กรมการขนส่งทางบก บอกว่า เร็วๆ นี้ จะประกาศเป็นกฎกระทรวง ออกเป็นกฎหมาย พ.ร.บ.จราจร จะมีโทษปรับ และจะนำไปเป็นเกณฑ์ในการตรวจสภาพด้วย ถ้าตรวจสภาพไม่ผ่าน ก็ไม่ต่อทะเบียนให้ /////จึงขอชีแจงกับประชาชนว่า ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ตระหนักถึงปัญหาความเดือดร้อนของประชาชนเกี่ยวกับไฟซีนอนและไฟตัดหมอกที่เปิดกันมั่วๆ ซึ่งได้ทำเรื่องให้กรมการขนส่งทางบกให้ทำการแก้ไขเพิ่มเติมกฏหมายดังกล่าวที่เกี่ยวกับเรื่องไฟซีนอน เพราะปัจจุบันปี 2552 แล้ว แต่ยังใช้กฏกระทรวงปี 2537 อยู่ แต่ทุกวันนี้ เรื่องดังกล่าวเงียบหายไป ไม่มีความคืบหน้าแต่อย่างใด ประชาชนจำนวนมากก็ยังได้รับความเดือดร้อนจากเรื่องไฟที่เปิดแยงตาพวกนี้ สรุปคือตอนนี้ตำรวจทำได้คือบังครับใช้กฏหมายที่ออกไว้ตั้งแต่ปี 2537 ในเรื่องความสว่างของไฟ ส่วนกรณีไฟตัดหมอก จะเปิดใช้ได้เมื่อมีหมอกหรือทัศนะวิสัยไม่ดีเท่านั้น ถ้าเปิดโดยไม่มีเหตุอันควร โดนจับปรับตาม พรบ.จราจรทางบก พ.ศ.2522  

โดย : คนที่ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน    ไอพี : 58.147.31.157  

http://banglamung.chonburi.police.go.th/?name=webboard

If you want peace. Prepare for war.
chai3034
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 23 ธันวาคม 2010 เวลา 17:10:34 »

ส่วนตัวผมมองว่า ส่วนมากจะดัดแปลงให้สว่างขึ้น และเริ่มจะมากขึ้นที่เห็นเปิดไฟตัดหมอกสว่างมากกว่าไฟส่องถนน (ผมอยู่เหนือครับ) ยิ่งกว่านั้นบางคันใช้เฉพาะไฟตัดหมอกส่องถนน บอกตามตรงผมไม่ชอย มันแยงตาครับ เห็นด้วยกับตำรวจ จับเลยครับ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์