วันศุกร์ที่ 27 กันยายน 2024 เวลา 16:26:50

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  เปลี่ยนจานและผ้าเบรคหน้า
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนจานและผ้าเบรคหน้า  (อ่าน 6061 ครั้ง)
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #24 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 14:08:28 »

มันดีไหมเนี่ย....
ผมไม่มีตัวเลขของ เบรคติดรถ เพราะสมัยนั้นมันยังไม่มีการบังคับใช้เครื่องวัดแรงเบรค
เลยไม่รู้จะเทียบยังไง

แต่จากความรู้สึก ผมว่าดีกว่าเบรคติดรถไม่มากนัก ที่ความเร็วต่ำและการขับขี่ในเมืองทั่วไป
ส่วนเรื่องการทนความร้อนจากการเบรคบ่อยๆ ใช้ความเร็วสูง  ซึ่งน่าจะเป็นจุดแข็งของเบรคตัวนี้  ยังไม่มีโอกาสได้ลองจริงๆ จังๆ ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TumXsi
เซียนสิงห์

« ตอบ #25 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 16:25:33 »

ถ้าเทียบการระบายความร้อนละครับ รถติดๆเบรคบ่อยๆ ล้อมันร้อนมากไหมครับ มีเสียงไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
DiabloRed
สิงห์มัธยม

« ตอบ #26 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 17:27:07 »

Brembo ที่เห็นใส่กับจาน 2ชิ้น ใช่ไหมครับ

ต้องมีแปลงอะไรบ้างคับพี่ชัย
แล้ว จานหนาเท่าไร เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไรครับ
แล้วค่าใช่จ่ายทำจานชุดนี้ประมาณเท่าไรครับ
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #27 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 21:18:05 »

ผมใช้ผ้าเบรคของ ยี่ห้อนี่มาได้สัก 10,000 กม. แล้ว เป็นรุ่น ultimax ตอนเบรคเย็น ๆ ก็จะืทื่อ ๆ เหมือนจะต้องออกแรงเหยียบมากขึ้น แต่ถ้าได้ย้ำเบรคบ่อย ๆ จนผ้าเบรคร้อนได้ที่ก็จะดูดเท้าดี สั่งได้ แต่ถ้าขับทางไกลนาน ๆ พอเบรคครั้งแรกก็จะทื่อ ๆ ถ้าขับรถตอนฝนตกเบรคก็ืทื่อ ๆ แถมมีเสียงดังตอนขับช้า ๆ และแตะเบรคเบา ๆ ดังตั้งแต่แรกจนบัดนี้น่ารำคาญมาก
สรุปว่าถ้าขับรถแบบเรื่อยๆ ไม่จี้ตูดใคร เบรคไม่แรง ไม่สมควรใช้ ยิ่งเป็นการขับในกรุงเทพด้วย ยิ่งแย่
แต่ถ้าขอบเบรครุนแรง กระืทืบเบรคบ่อยๆ ชอบจี้ตูดหรือชอบซิ่ง จะใช้ดีมาก
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #28 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 23:04:00 »

Brembo ที่เห็นใส่กับจาน 2ชิ้น ใช่ไหมครับ

ต้องมีแปลงอะไรบ้างครับพี่ชัย
แล้ว จานหนาเท่าไร เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไรครับ
แล้วค่าใช่จ่ายทำจานชุดนี้ประมาณเท่าไรครับ
ด้านหน้าเป็นจาน 2 ชิ้น  ขนาด 324 มม  หนาเท่าไรจำไม่ได้อ่ะครับ
ถ้าจะใส่ต้องเป็นล้อขอบ 17 นิ้วขึ้นไป  (16 นิ้วบางลายอาจจะได้)
ต้องทำขายึดคาลิปเปอร์ใหม่  และทำดุมกลางของจานให้เหมาะสม

ด้านหลัง ผมใช้จานเดิมของ 306  ถึงจะเล็กแต่เรื่องแรงเบรคหายห่วง
ข้อเสียมี 2 ข้อ คือ
1. มันดูไม่สวย  ฮ่าๆๆๆ
2. จานเล็กทำให้ คาลิปเปอร์มันเข้ามาใกล้ดุมล้อ  แล้วมันจะไปติดโคนก้านแม็ก
เบรคมือใช้คาลิปเปอร์เดิม
การที่มี 2 คาลิปเปอร์ในจานเดียวกัน  ขายึดมันจะดูงงงวยมากๆ

ตอนนั้นผมซื้อมือสอง ถอดออกมาจาก 406 VIP
รวมค่าแปลงเบ็ดเสร็จก็แพงกว่า ชุด EBC ซัก 2 เท่ากะอีกนิดหน่อย  อิอิ
คาลิปเปอร์หน้ามันมาจาก ferrari อ่ะนะ

ถ้าผมจะติด big brake ตอนนี้  ผมจะแวะไปดูของ K-sport  กับ Carbonic ก่อนตัดสินใจ
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #29 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 19 พฤศจิกายน 2010 เวลา 23:17:27 »

ผมใช้ผ้าเบรคของ ยี่ห้อนี่มาได้สัก 10,000 กม. แล้ว เป็นรุ่น ultimax ตอนเบรคเย็น ๆ ก็จะืทื่อ ๆ เหมือนจะต้องออกแรงเหยียบมากขึ้น แต่ถ้าได้ย้ำเบรคบ่อย ๆ จนผ้าเบรคร้อนได้ที่ก็จะดูดเท้าดี สั่งได้ แต่ถ้าขับทางไกลนาน ๆ พอเบรคครั้งแรกก็จะทื่อ ๆ ถ้าขับรถตอนฝนตกเบรคก็ืทื่อ ๆ แถมมีเสียงดังตอนขับช้า ๆ และแตะเบรคเบา ๆ ดังตั้งแต่แรกจนบัดนี้น่ารำคาญมาก
สรุปว่าถ้าขับรถแบบเรื่อยๆ ไม่จี้ตูดใคร เบรคไม่แรง ไม่สมควรใช้ ยิ่งเป็นการขับในกรุงเทพด้วย ยิ่งแย่
แต่ถ้าขอบเบรครุนแรง กระืทืบเบรคบ่อยๆ ชอบจี้ตูดหรือชอบซิ่ง จะใช้ดีมาก
อืมม รุ่น ultimax ก็เป็นเหมือนกันหรือเนี๊ยะ  ผมนึกว่าเป็นเพราะผมใส่รุ่นเหลืองที่มันเหมาะกับกึ่งบ้านกึ่งสนามแข่ง
แต่เรื่องเสียงนี้ผม ไม่ค่อยมีปัญหา  คือเสียงมันก็มีบ้าง แต่ยังรับได้ 
เสียงก็แปลกจากผ้าเบรคอื่นๆ ที่เคยใส่
รุ่นอื่นมันจะดัง กึดๆ ตอนใกล้หยุด  หรือ ถ้าเลียเบรคให้รถไหลช้าๆ
แต่ของ EBC ที่ใช้นี้ไม่มีเสียงในจังหวะที่ว่าเลย
กลับไปมีเสียงที่ช่วงความเร็วกลางๆ พอใกล้หยุดจะเงียบ 
theera
เซียนสิงห์

« ตอบ #30 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 20 พฤศจิกายน 2010 เวลา 08:35:18 »

ของผมใช้ของ Bendix  ราคา พันกว่าบาท ก็แบรคดีนะ  แต่เคยคุยกับช่างที่ศูนย์ เขาบอกว่า ใช้ของ แท้ Valeo (สามพันกว่าบาท )จะดีกว่าเพราะที่ความเร็วสูงจะเบรคดีกว่า Bendix เพราะ Bendix ความเร็ว 180 ขึ้นอาจจะมีเบรคลื่นนิด ๆ แต่ความรู้สึกผมก็ยังเอาอยู่นะ
หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์