วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:48:17

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  อยากได้ นาวิ ใครพอแนะนำได้บ้างคับ
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ นาวิ ใครพอแนะนำได้บ้างคับ  (อ่าน 2625 ครั้ง)
gunner
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 ตุลาคม 2010 เวลา 15:20:18 »

... รุ่น ยี่ห้อ  ราคา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

3S-FE
kritsanaphat
สิงห์มัธยม

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 30 ตุลาคม 2010 เวลา 17:45:50 »

" นาวิ " คืออะไรครับ ไม่เข้าใจครับ  อะไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 11:29:32 »

ใช่ เนวิเกเตอร์ หรือป่าว  ถ้าใช่ก็มีเพียบทั้งแบรนเนม ทั้งคลองถม บ้านหม้อ อยู่ที่งบประมาณ  555 555 555
jod_ryhp
จ๊อด ครับ 0813193708
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 15:37:51 »

ใช่ เนวิเกเตอร์ หรือป่าว  ถ้าใช่ก็มีเพียบทั้งแบรนเนม ทั้งคลองถม บ้านหม้อ อยู่ที่งบประมาณ  555 555 555
ช่ายครับ.........
ของจีนดูหนังฟังพลง-เล่นเกม+ดูทีวีได้อีกต่างหาก

คนเมืองน่าน มา หยะ ก๋าน หยะ งาน อยู่ตี่ ระยอง ฮิ
hoikhom91
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 19:56:30 »

ผมใช้ NAVMAN ของออสเตเลีย ก็โอเคครับ จริงๆคล้ายๆกันหมดขึ้นอยู่กับโปรแกรมนำทางว่าใช้ของอะไร ใช้ง่ายไหม ข้อมูลครอบคลุมหรือไม่ครับ แล้วเวลาไปอัพข้อมูลเสียตังค์แพงไหม
kritsanaphat
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 31 ตุลาคม 2010 เวลา 21:36:09 »

ผมแนะนำ Garmin Nuvi205 ดีและทนสุดแล้วครับ http://www.garmin.com/garmin/cms/site/us
ลองดูได้ที่ร้านหนังสือ SE-ED Book    http://www.se-ed.com/eShop/Products/Detail.aspx?No=5522200003322
Garmin Nuvi 205 น่าซื้อหรือไม่?       http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=1379
สำหรับผู้ที่มี NOKIA S60 รุ่นต่างๆที่มีระบบ A-GPS เช่น N79 5800 N8 N97 http://www.nokiagang.com/forums/garmin-mobilext-for-s60v5-s60v9-update-client-v-5-00-60-t14688.html
รถ306ของผมก็ใช้เช่นกันครับ  เพราะผมซื้อรถ Isuzu อีกคันทมีแถมมาในรถ  ผมเห็นว่าดีก็เลยไปซื้อมาใส่ใน306ด้วยอีกตัว ซื้อที่SE-EDนั่นแหละครับ ส่วนยี่ห้ออื่นผมเองไม่รู้จริงๆครับ

* 205.axd.gif (57.58 KB, 337x260 - ดู 204 ครั้ง.)
sert
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 04:36:47 »

ซื้อของจีนที่ขายกัน ราคา 2500-2800บาท เอาชนิดที่มีแรม128mb ใช้ได้เลยไปเลือกเอาที่คลองถม มีร้านขายมีประกัน คุ้มค่า ถ้าซื้อแพงไม่คุ้ม เราใช้ดูหรือหาข้อมูลเป็นบางคร้้งในการใช้งานเท่านั้น ส่วนมาก ที่ทีๆจะไป นั้นก็จะรู้จักกันอยู่แล้วนะครับ
amtep
สิงห์มัธยม

« ตอบ #7 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 09:50:38 »

ของจีนก็พอครับ ลงโปรแกรม iGO Primo หาดาวน์โหลดเอา เยอะครับ ใช้งานได้ดีระดับนึงเลยทีเดียว ผมใช้เปิดหนังให้ลูกดูเป็นส่วนใหญ่ถ้าเดินทางในเส้นทางที่คุ้นเคย หากต้องไปที่ๆไม่เคยไป จึงจะใช้นำทาง ก็เอนกประสงค์ดีครับ
ipor
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 01 พฤศจิกายน 2010 เวลา 10:41:37 »

หากพูดถึงวิธีใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดนะครับ ผมจะแบ่งออกเป็นส่วนๆ ดังนี้ครับ คือ ตัวเครื่อง กับ โปรแกรมนำทาง และข้อมูลแผนที่ เช่น

GPS Garmin ใช้โปรแกรม Garmin ข้อมูลแผนที่ ESRI
GPS ยี่ห้อ A ใช้โปรแกรมนำทาง PowerMap แผนที่ของ AITS
GPS ยี่ห้อ B ใช้โปรแกรมนำทาง SpeedNavi แผนที่ของ ESRI
GPS ยี่ห้อ C ใช้โปรแกรมนำทาง IGO PRIMO แผนที่ของ Tele Atlas (Google Map)

ข้ิดีข้อเสีย ผมว่าอยู่ที่โปรแกรม ของแต่ละโปรแกรม กับความละเอียดของแผนที่ จากประสบการณ์ที่ผมเคยใช้ทุกๆ รุ่น ผม Rate ให้แต่ละโปรแกรมข้างบน ตามนี้ครับ

Garmin ผมให้ 4 ดาว ได้ชื่อเรื่อง Brand แต่เสียเรื่อง Graphic User Interface ที่ไม่สวยงาม การตอบสนองต่อ Touchscreen ค่อนข้าง delay หา POI ค่อนข้างยาก แต่ข้อดีจะไปอยู่ในส่วนของ Brand กับข้อมูลแผนที่ที่ค่อนข้างละเอียด กับ OS ที่ค่อนข้างเสถียรกว่า Windows CE ที่เครื่องอื่นๆ ใช้กัน ... หากคนชาวสิงห์ยกขาคนไหนใช้ Garmin แนะนำให้เปลี่ยนรถจาก รถเก๋ง ไปเป็นรถบรรทุก จะทำให้การเดินทางดีกว่าเดิมครับ เพราะความละเอียดที่สูงของมันบางครั้งอาจจะพาคุณเอาไปตรอกเล็กๆ รึซอยแคบๆ ที่ปัจจุบันไม่ให้รถผ่านครับ

เครื่องอื่นๆ ที่เหลือส่วนมาก Spec เท่ากันหมด ต่างกันแค่ 2 เรื่องคือ Board กับ ขนาดหน้าจอ หลักๆ ก็จะมี 3.5" / 4.3" / 5" / 7" แต่ที่แนะนำคือ 4.3" กับ 5" ที่เหลือเล็กไป กับใหญ่ไป ส่วน Board แนะนำให้เลือก YF เพราะดีที่สุด (แต่คนซื้อไม่รู้ เพราะมันอยู่ในเครื่องครับ จะรู้ก็เพราะ Interface ที่เป็นเอกลักษณ์ รึไม่ก็สังเกตโลโก้ YF ในหน้า Main Screen) มาดูเรื่องแผนที่กันต่อ

SpeedNavi ที่มาพร้อม ESRI ผมให้ 5 เต็มเลยนะ ใช้แล้วชอบ ประทับใจ หาง่าย Graphic User Interface สวย

PowerMap ผมให้ 4 แม้จะมี Interface ที่สวย แต่การหา POI ยากกว่าตัวอื่นๆ ความละเอียดแผนที่พอๆ กับ ESRI

IGO 8.3 นี่คือตัวก่อน Primo (ตัวปัจจุบัน) ผมให้ 5 เต็ม สมกับรางวัลระบบนำทางยอดเยี่ยม 2 ปีติดๆ Graphic Interface สวย ใช้ง่าย คนเอาไปพัฒนา ดัดแปลง เพิ่มเติมส่วนเสริมเยอะมากๆ ข้อเสียคือแผนที่ของ Tele Atlas หรือทีมที่ทำ Google Map ละเอียดพอตัว POI เดิมๆ มันไม่เยอะ แต่สามารถเพิ่มได้ง่ายๆ โดยใส่ POI ที่แปลงเพิ่มเข้าไป

Primo ตัวนี้ผมให้ 3 เอง เพราะเป็นตัวพัฒนาจาก IGO แต่เอาเข้าจริงๆ มันคือตัวพัฒนาจาก Amigo มากกว่า ใช้ไม่ยาก แต่ยากกว่า IGO 8.3 ตัวเดิมๆ เลยไม่ถูกใจครับ การดัดแปลง system ทำได้น้อยกว่าเดิม เพราะระบบซับซ้อนมากขึ้น (แต่ผมว่าแย่ลง)

MIO Map ตัวนี้เปลี่ยบได้กับ IGO 2006 ผมให้ 2 ครับ

ปล. Rating ข้างต้นเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เห็นต่างยังไงตามสบายครับผม ส่วนเรื่องหาซื้อที่ไหน ?
1. ตามห้างสรรพสินค้า (ราคาสูงนิด เพราะต้องบวกค่าการตลาดที่ต้องบวกเข้าไป) แต่แลกมาด้วย Aftersale Service
2. บ้านหม้อ ข้อดีราคาถูก ข้อเสีย ของคุณภาพถูกตามราคา แต่ถ้าจะซื้อเกรดนี้ ผมแนะนำซื้อใน net ดีกว่า ราคาต่ำมากสุดๆ (แข่งหั่นราคากันดุมาก) แล้วให้คุณไปโหลด Map เอาเอง Modify เอาเอง อาจจะเสียเวลาหน่อย แต่คุณจะสนุกไปกับมัน และข้อเสียอีกข้อคือ Aftersale Service

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์