วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:25:48

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  เฮ้อ...เรื่องมันเศร้า T-T
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เฮ้อ...เรื่องมันเศร้า T-T  (อ่าน 934 ครั้ง)
haboy
สิงห์มือใหม่
*

« เมื่อ: วันพุธที่ 27 ตุลาคม 2010 เวลา 12:24:59 »

เรื่องมันมีอยู่ว่า3วันที่แล้ว พ่อผมเอาเจ้า405ไปซ่อมที่อยู่พวกแกให้เนื่องจากสายท่อแอร์แตก ไอเราก็สบายใจเลย ไม่ต้องจ่ายค่าซ้อมเองละตูป๋าจัดให้555+  Lier นอนรอที่บ้านอย่างสบายใจ ตอนเย็นป๋าโทรมาหาพร้อมกับบอกว่า  มีข่าวดีจะบอก....รถเองไฟไหม้ โอ้แม่เจ้ารถคันแรกของหนู หมดตัวแว้วตู!   :นอนตายดีกว่า: ตั้งสติได้จึงถามป๋าว่ามันเป็นไงมั้ง  แกตอบมาว่า โชคยังดี(ใจชื่นขึ้นมาอีกนิด)ตอนช่างเขาลองแอร์ ดันมีควันขึ้นใต้ฝากระโปรงหน้าแปปเดี่ยวไฟลุกตามขึ้นมาเลย เท่านั้นละครับวงแตก โชคดีมากมายที่ร้าน ดันมีถังดับเพลิง โชคดีมากๆที่ดับได้ทัน ถ้าเกิดไฟไม่ไหม้ที่ร้าน กลับไปไหม้ที่ถนนตอนป๋าผมขับกลับเรื่องคงแย่มากๆ     วันต่อมาผมเข้าไปดูรถผมที่อยู่ ตอนแรกเห็นท้ายรถก็ใจหาย คิดถึงมัน+เป็นห่วง ความรู้สึกเหมือนเจ้า405มันเป็นเพื่อนสนิดเวลามันป่วยแล้วก็อดเป็นห่วงไม่ได้ สรุปสาเหตุที่ไฟไหม้ เกิดจากสายไฟพัดลมมันร้อนมากจนสายละลายแล้วไฟก็ลุกครับ เนื่องจากพัดลมของผมนั้นมันหมุนตลอดเวลาทั้งสองตัวเวลาเครื่องยนต์ทำงาน  ก่อนหน้านี้ก็คิดจะแก้ให้พัดลมหมุนแบบปกติ แต่ก็คิดว่าหมุนสองตัวตลอดก็ดีนี่หว่าเครื่องไม่ร้อนดี ที่ไหนได้ดันทำให้เกือบสูญรถทั้งคัน   ก็ฝากเตือนเพื่อนๆทุกท่านด้วยนะครับให้ตรวจสอบรถ ด้วยนะครับพี่น้อง   :เครียดดูดบุหรี่:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 27 ตุลาคม 2010 เวลา 12:38:54 »

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pita514
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 27 ตุลาคม 2010 เวลา 13:31:42 »

รถผมระบบพัดลมเดิมใช้ไม่ได้แล้ว ถูกเจ้าของเดิมแปลงมา พัดลมเครื่องต่อติดพร้อมเครื่องยนต์ พัดลมแอร์ทำงานพร้อมคอมพ์แอร์ และผมต่อพัดลมเสริมหลังหม้อน้ำต่อสวิทช์ปิดเปิดอีก 1 ตัวครับ ยังไม่มีปัญหาที่สำคัญสายไฟที่ใช้ต้องใหญ่พอกับแอมป์ของพัดลมด้วยครับ ทุกตัวผ่านรีเลย์และมีฟิวส์ แต่ทางที่ดีควรต่อเป็นสแตนดาร์ดดีที่สุด
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 27 ตุลาคม 2010 เวลา 14:25:46 »

ถ้ากดสวิทช์ A/C พัดลมก็ทำงานสเต็ปหนึ่งตลอดเวลาอยู่แล้ว  ผมคิดว่ามันไม่น่าเป็นสาเหตุให้สายไฟละลายจนไฟลุกได้  และเขาคงเลือกสายไฟเล็กกว่าโหลดที่ใช้งานอยู่แล้ว  และห้องเครื่องมันก็ร้อนมาก  เขาก็ต้องเลือกสารไฟรถยนต์มาใช้

ผมว่ารถไม่ผิดนะครับ  และแค่ลองแอร์มันจะนานแค่ไหนกัน  ผมว่าช่างแอร์ทำไฟช๊อตแล้วไฟลุกลามไปที่น้ำมันเบนซิน จากนั้นก็ปัดความรับผิดชอบมาที่รถแทน

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์