วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 03:10:04

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  นาฬิกาชีวิต ภาค special episode
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นาฬิกาชีวิต ภาค special episode  (อ่าน 752 ครั้ง)
massimo
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 24 ตุลาคม 2010 เวลา 13:19:01 »

เรียน ท่านที่เคารพทุกท่านครับ อ่านแล้วดูแลตัวเองและขอให้สุขภาพดีด้วยนะครับ

01.00 น. - 03.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ตับ"
ข้อควรปฏิบัติ : นอนหลับพักผ่อนให้สนิท ไม่ควรดื่ม,ชนแก้ว,ดวลเพียว อื่นๆ กับใครหรือทานอาหารใดๆ ทั้งสิ้นในเวลานี้ครับ

03.00 น. - 05.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ปอด"
ข้อควรปฏิบัติ : ตื่นนอน สูดอากาศสดชื่น ออกกำลังกายเบาๆ ก็จะดีมากครับ เน้นเบาๆนะครับ ไม่ใช่วิ่งเปรี้ยวจน ขาพิการใช้งานไม่ได้โน่นก็มากเกินไปครับ

05.00 น. - 07.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ลำไส้ใหญ่"
ข้อควรปฏิบัติ : ขับถ่ายอุจจาระ ให้มากที่สุดที่จะทำได้ เพื่อขับสารพิษออกจากร่างกายครับ

07.00 น. - 09.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"กระเพาะอาหาร"
ข้อควรปฏิบัติ : กินอาหารเช้า ให้เป็นมื้อใหญ่ที่สุดของวันและมีสารอาหารครบ 5 หมู่ เน้น ปลา, พืชผักสดและผลไม้ ทุกวัน
อาหารบำรุง : ควรมีพลังงานและสารอาหารอย่างน้อย 1 ใน 4 หรือร้อยละ 25 ของปริมาณที่ควรได้รับตลอดวัน

09.00 น. - 11.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ม้าม"
ข้อควรปฏิบัติ : พูดน้อย กินน้อย ไม่นอนหลับ ส่วนใหญ่ช่วงเวลานี้ ม้ามพวกเราน่าจะแข็งแรงกันโดยถ้วนหน้า เพราะจะเป็นช่วงเวลาที่ต้องนั่งฟังเจ้านายด่าล้วนๆ ไม่มีสิทธิเถียงหรือแก้ตัวหรือเอ่ยปากพูดใดๆ ทั้งสิ้น

11.00 น. - 13.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"หัวใจ"
ข้อควรปฏิบัติ : หลีกเลี่ยงความเครียด เรื่องปวดหัวทั้งปวงหรือพยายามอยู่ห่างเจ้านายให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ วิธีของผมก็หาเรื่องออกไปพบลูกค้าและ supplier ช่วงนั้นซะเลย หัวใจจะได้แข็งแรงไง

13.00 น. - 15.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ลำไส้เล็ก"
ข้อควรปฏิบัติ : งดกินอาหารทุกประเภท เนื่องจากลำใส้เล็กกำลังดูดซึมสารอาหารเข้าสู่ร่างกายอยู่ครับ
อาหารบำรุง : อาหารไขมันต่ำเช่น โยเกิร์ต และ น้ำสะอาด (ใช้ในกรณี ที่เราทานอาหารไขมันไม่ดีมามากๆ เช่น ของทอดทุกชนิดบ่อยๆ เพื่อใช้โยเกิร์ตเข้าไปทำความสะอาดผนังลำใส้เล็กจากคราบไขมันไม่ดีเหล่านั้นครับ)

15.00 น. - 17.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"กระเพาะปัสสาวะ"
ข้อควรปฏิบัติ : ทำให้เหงื่อออก โดยการออกกำลังกาย หรือ อบตัว (เน้นครับ "เอาออกเฉพาะเหงื่อ" อย่างอื่นเก็บใว้ใช้ในยามจำเป็นหรือคับขันจริงๆ ดีกว่าครับ เพราะผู้ชายจะมีกระสุนประมาณคนละ 3,000 นัดนะครับ)
อาหารบำรุง : ทานน้ำสะอาดมากๆ

17.00 น. - 19.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ไต"
ข้อควรปฏิบัติ : ทำตัวให้สดชื่น ไม่ง่วงหงาวหาวนอน ส่วนใหญ่เวลานี้เราจะไม่ค่อยเหงาหงอยหรือง่วงนอนกันหรอกผมเชื่ออย่างนั้น เพราะมันเป็นเวลากลับบ้านนั่นเอง

17.00 น. - 21.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"เยื่อหุ้มหัวใจ"
ข้อควรปฏิบัติ : ทำสมาธิ หรือสวดมนต์ ทำใจให้ร่มรื่น พยายามยิ้มให้คนที่ร่วมนอนกับเราทุกคืนมานานแสนนานอย่างจริงใจ ถึงบางครั้งมันจะยากมากหรือฝืนใจก็ตามที

21.00 น. - 23.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ระบบความร้อนของร่างกาย"
ข้อควรปฏิบัติ : ห้ามอาบน้ำเย็น ห้ามตากลม ทำร่างกายให้อบอุ่น มีโอกาสกอดคนข้างๆ ก็สมควรนะครับเป็นวิธีหนึ่งของการถ่ายทอดความรู้สึกแห่งรักและความอบอุ่นให้แก่กันอย่างเหมาะสมจ้ะ

23.00 น. - 01.00 น. เป็นช่วงเวลาการทำงานของ"ถุงน้ำดี"
ข้อควรปฏิบัติ : ดื่มน้ำก่อนเข้านอนครึ่งแก้วพอนะครับ สำหรับท่านที่ดื่มมาเพียบๆ เต็มเหนี่ยว แค่น้ำครึ่งแก้วช่วงเวลานี้จะไม่ช่วยให้ ถุงน้ำดีท่าน แข็งแรงแต่ประการใดครับ

ขอสุขภาพดี พึงมีแด่พี่น้อง Peugeot4you ทุกท่านครับ

ขอบคุณครับ

Massimo

ไออย๋า

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์