วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 03:11:51

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  กระทู้เฉพาะกิจ : น้ำท่วม
0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้เฉพาะกิจ : น้ำท่วม  (อ่าน 8421 ครั้ง)
โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2010 เวลา 18:59:09 »

ใครมีข่าวสารเรื่องน้ำท่วม
ก็ช่วยๆกันโพสเข้ามานะครับ

เผื่อท่านใดต้องเดินทาง
จะได้หลบน้ำถูก

ตอนนี้ทางเข้าโคราช
ตามข่าวบอกว่า มีถนนถูกตัดขาดแต่ผมยังไม่แน่ใจว่าที่ตรงไหน
เวลาจะเข้ามาตัวจังหวัด
ให้ใช้ถนนสีคิ้ว - ปักธงชัยแทนนะครับ

และตามที่ดูข่าว
กรมอุตุนิยมวิทยา
ประกาศให้ระวัง น้ำป่าไหลหลากอีกระลอก
จากเขาใหญ่ครับ

ช่วงตอนบ่าย มีรุ่นน้องผมแจ้งเข้ามาว่า
แถวตำบลโคกกรวด น้ำท่วมสูงครึ่งคันรถเก๋ง
ต้องเอารถยกไปลากออกมา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2010 เวลา 20:45:08 »

ไปชัยภูมิอาทิตย์นี้  ต้องเอาอีซูซุไปแล้วอะ

รถเก๋ง กลัวจะไม่รุ่ง ......

แถม ชัยภูมิ ในตัวเมือง  ฝนตก หนักๆ หน่อย ท่วมเกือบหัวเข่า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2010 เวลา 22:12:11 »

ใครมีข่าวเพิ่มเติมอะไร ช่วยมาอัพเดทกันเลยนะครับ
พอดีผมติดงานอยู่ ไม่ว่างเท่าไหร่ ข้อมูลล่าช้าครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2010 เวลา 22:54:59 »

http://www.thairath.co.th/content/region/119277

คาดการณ์ว่า น้ำจะท่วม รพ มหาราช
งานเข้าอย่างแรงครับ
คราวที่แล้วก็ย้ายผู้ป่วยกันสุดๆ

เพราะระบบสาธารณูปโภคใช้การไม่ได้
ต้องวิ่งส่งคนไข้ไปที่ รพ อื่น

อ้างถึง
ประกาศเตือนภัย
"ฝนตกหนักและน้ำท่วมฉับพลัน"
ฉบับที่ 21 ลงวันที่ 16 ตุลาคม 2553
     หย่อมความกดอากาศต่ำกำลังแรงที่ปกคลุมบริเวณภาคตะวันออกเฉียงเหนือ จะเคลื่อนเข้าปกคลุมภาคกลาง ในช่วงวันที่ 17-18 ต.ค. นี้ ลักษณะเช่นนี้ทำให้ประเทศไทยตอนบนมีฝนตกเป็นบริเวณกว้าง โดยมีฝนตกหนักหลายพื้นที่และมีฝนตกหนักมากบางแห่ง จึงขอให้ประชาชนในพื้นที่เสี่ยงภัยตามที่ลาดเชิงเขาใกล้ทางน้ำไหลผ่าน และพื้นที่ราบลุ่มริมฝั่งแม่น้ำ ระมัดระวังอันตรายจากฝนตกหนักที่อาจทำให้เกิดสภาวะน้ำท่วมฉับพลัน น้ำป่าไหลหลาก และน้ำล้นตลิ่ง ดังนี้
- บริเวณภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ในช่วงวันที่ 16-17 ต.ค. 53
- และบริเวณภาคเหนือตอนล่าง ภาคกลาง และภาคตะวันออก ในช่วงวันที่ 16-18 ต.ค. 53
ส่วนคลื่นลมในทะเลอันดามันและอ่าวไทยยังคงมีกำลังค่อนข้างแรง ขอให้ชาวเรือระมัดระวังอันตรายในการเดินเรือในระยะนี้ไว้ด้วย
อนึ่ง ในช่วงวันที่ 18-20 ต.ค. 53 บริเวณความกดอากาศสูงจากประเทศจีนจะแผ่ลงมาปกคลุม
ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ และภาคเหนือ ทำให้บริเวณดังกล่าวอากาศเย็นลง โดยอุณหภูมิจะลดลง 1-2 องศา

ประกาศ ณ วันที่ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2553
ออกประกาศ เวลา 16.00 น.

สำนักพยากรณ์อากาศ กรมอุตุนิยมวิทยา
กระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 ตุลาคม 2010 เวลา 23:02:11 »

ตอนนี้ที่ท่วมมี

ด่านเกวียน
สูงเนิน โคกกรวด บ้านนา

ถนนบายพาสปากช่อง
ตามข่าวว่าถนนถูกตัดขาด

ถนนเข้าออกด่านขุนทด
ถนนคลองส่งน้ำ เซฟวัน
ตำบลหัวทะเล
อำเภอปักธงชัย (ตัวตำบลเมืองปัก)

ลูกศรสีเขียวคือ ลำน้ำมูลครับ
ลูกศรสีแดงเป็นเส้นทางที่ น้ำท่วมครั้งที่แล้วๆมา
น้ำจะผ่านไปตามนั้น

ตอนนี้ต้องลุ่นกัน 3 อย่างเพื่อจะผ่านน้ำท่วม

1. ฝนหยุดตก
2. น้ำควรไหลไปลงลำน้ำมูล
3. ระดับน้ำในแม่น้ำโขงอย่าสูง ไม่งั้นกระทบมาเรื่อยๆ แล้วน้ำจะไม่ไปไหน
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 09:47:51 »

ตอนนี้เขตอุตสาหกรรมนวนคร
คนต้องลอยคอออกมาแล้วครับ

รถไฟสายกรุงเทพ - โคราช หยุดให้บริการชั่วคราว

ในเมือง ถนนหน้า ร.ร. สุระ 2 ตอนนี้น้ำปิ่มถนน กำลังจะท่วมครับ
ฮา..มิตร
คิดดี ทำดี
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 10:40:01 »

สงสัยว่า.....ออกพรรษานี้คงต้องอยู่ กทม. แน่เลย :พักสบาย:
TiTLe
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 11:31:25 »

กลับยังงัยเนี่ย เฮ้อออ...
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 11:35:43 »

ตอนนี้ผมลุ้น รพ มหาราชอ่ะครับ
จะท่วมอีกหรือเปล่า

คราวก่อนเห็นแล้วน่าสงสารผู้ป่วยมากครับ
ผู้ป่วยอาการหนักต้องย้ายไปรอบนอกหรือไม่ก็จังหวัดอื่นกันเกือบหมดเลย
เพราะระบบสาธารณูปโภคต่างๆ จมน้ำ

ฝนดันตกหนักใต้เขื่อน เซ็งเลย
ถ้าตกในเขื่อนป่านนี้ก็ไม่ท่วม
ผมว่าหน่วยงานที่รับผิดชอบ
น่าจะสร้างระบบท่อสูบน้ำกลับได้แล้วครับ

เอาไว้ดูดน้ำกลับเวลาฝนตกหลังเขื่อน
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 11:37:45 »

ตอนนี้ ไป-กลับกรุงเทพ
คงต้องใช้ถนน ปักธงชัย - สีคิ้วอย่างเดียวครับ
แต่รถก็จะติดมากเช่นกัน

ส่วนตรงสระบุรีผมไม่มีข้อมูลว่าท่วมตรงไหนบ้างหรือเปล่า
มันจะมีถนนสายนึงที่บายพาสออกไป
แล้ววกกลับมาเข้าถนนมิตรภาพเหมือนเดิม

ตอนนี้ อ.ปักธงชัย , อ.สูงเนิน , อ.โชคชัย , อ.เมือง , อ.ด่านขุนทด , และอ.พิมาย
ท่วมหลายจุดในแต่ละอำเภอ

ลำน้ำมูลเ่อ่อล้นตลิ่งเป็นเมตรแล้วครับ

ตอนนี้แถวบ้านผม ใกล้ๆสวนสัตว์ฝนหยุดตกแล้ว
แต่ที่อื่นยังไม่แน่ใจครับ  ถ้าไม่มีฝนตกลงมาอีก
วัน 2 วันนี้ก็คงหายท่วมครับ

แต่ถ้ายังตกมาอีก ตามพื้นที่เส้นทางน้ำ
ผมคาดว่าในเมืองน่าจะ 1 ใน 3 ที่จะท่วมเป็นเมตร
เพราะลำน้ำมูลระบายน้ำไม่ทัน
P405Mi16
Peugeot รถน่าใช้เพราะคนใช้ดูแล
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 11:53:29 »

ขอเอาใจช่วยคนโคราชให้ผ่านพ้นวิกฤษนี้ไปได้ด้วยนี้ครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 12:13:39 »

ขอเอาใจช่วยคนโคราชให้ผ่านพ้นวิกฤษนี้ไปได้ด้วยนี้ครับ

ขอบคุณครับ
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 12:56:39 »

...อยากทราบว่า แล้วที่อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี เป็นยังไงบ้างครับ!!!... แฟนผมไปกับออฟฟิศเค้า ที่รีสอร์ทอะไรผมก็ไม่ได้ถาม...!!! สัญญาณโทรฯขาดๆหายๆ เป็นห่วงมาก(ไปตั้งแต่วันเสาร์ตอนเช้า เห็นเค้าบอกฝนตกตลอดทางเลยครับ)...ล่าสุดโทรฯคุยกันเมื่อวาน(เย็นๆ)เห็นเค้าบอกฝนตกไม่หยุด+น้ำจากน้ำตกเชี่ยวและแดงมาก!!!... ผมบอกห้ามเข้าไปใกล้เด็ดขาด...!!! ...เห็นบอกว่ากลับวันนี้เที่ยง ผมยังโทรฯติดต่อไม่ได้เลยครับ...!!! ผมจะโทรฯสอบถามหน่วยงานไหนได้บ้างครับ???... เป็นห่วงมากๆ(ออฟฟิศก็ปัญญาอ่อน รู้ทั้งรู้ก็ยังไป)...!!!

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 14:00:47 »

สระบุรีผมไม่ทราบครับ

แต่ว่าถ้ายังไงติดต่อได้
ก็บอกให้กลับกรุงเทพเลยจะดีกว่าครับ
เพราะว่า เขาคาดการกันว่า
จะมีน้ำป่ามาอีกระลอกใหญ่จากเขาใหญ่ ในวันพรุ่งนี้ครับ

ท่านใดมี ว.ดำ อยู่ในเขตโคราช เปิดช่อง 145.70 ไว้นะครับ
จะมีคนคอยอัพเดทข้อมูลอยู่ตลอดครับ

ตามที่คาดการณ์ไว้ สถานการณ์มีแนวโน้มจะแย่หนักกว่าเดิมใน 1 - 2 วันนี้เพราะ
ทางจอหอฝนตกหนัก แถว มทส ก็ตก
น้ำมูลก็ระบายไม่ทันและอาจจะมีน้ำป่ามาอีกระลอก
แถมน้ำจากเขื่อนลำพระเพลิงก็ยังคงล้นเขื่อนอยู่

ตอนนี้ในตัวอำเภอปักธงชัย จมน้ำแล้วครับ

ถนนมิตรภาพสายหลัก ตรงสูงเนิน รถกระบะผ่านไม่ได้แล้ว

เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 15:59:09 »

มาตกช่วงเขาจะเปิดเทอมกันแย่จังเลย
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 16:24:48 »

ได้ข่าวจากน้องที่สระแก้วก็น้ำท่วมเยอะ
อรัญท่วมสูงเป็นเมตร มากที่สุดในรอบ 10 ปี

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 21:36:31 »

ถนนบายพาส สามแยกปัก - ขอนแก่น ปิดการจราจรครับ
ถนน สีคิ้ว - ด่านขุดทด น้ำท่วมสูง เป็นระยะทาง3 กม
ถนน ด่านขุนทด - ลพบุรี มีถนนขาด

ส่วนในเมือง

ชุมชนหลังเดอะมอลล์ ท่วมแล้ว
รพ มหาราช
ถนนช้างเผือก
ถนนทางลัดมิตรภาพ - รร สุระ 2 ท่วมตรงวัด
ibara
สิงห์มืออาชีพ

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอาทิตย์ที่ 17 ตุลาคม 2010 เวลา 22:00:35 »

ออกจากกรุงเทพ ตอนเที่ยงวันนี้

รามอินทรา-วงแหวนตะวันออก-บางปะอิน-สระบุรี ไม่มีน้ำท่วมครับ

ช่วงลำตะคอง-ปากช่อง (ช่วงจุดบริการทางหลวง) ท่วมฝั่งขาเข้ากรุงเทพ แต่รถเก๋งผ่านได้ครับ(ประมาณ บ่าย 2 )

ช่วงสูงเนิน-นิคมอุตสาหกรรม(จำชื่อไม่ได้ก่อนเข้าโคราช) ฝั่งขาเข้ากรุงเทพ ต้องมาวิ่ง ฝั่งขาออกกรุงเทพ(จะเข้าโคราช)

นอกนั้นรถเก๋ง วิ่งได้ตลอด จนถึงร้อยเอ็ดครับ

406 D8 รายงาน จากร้อยเอ็ด ถึงบ้านโดยสวัสดิภาพครับ 555

* DSC09469-2.JPG (55.1 KB, 768x576 - ดู 414 ครั้ง.)

* DSC09479-2.JPG (77.96 KB, 768x576 - ดู 412 ครั้ง.)
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 00:32:31 »

โชคดีจริง ๆ ผมลุยที่ปากช่องแทบจะมิดคันผลสุดท้ายน้ำเต็มรถเลย
sammork
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 14:45:23 »

โชคดีจริง ๆ ผมลุยที่ปากช่องแทบจะมิดคันผลสุดท้ายน้ำเต็มรถเลย

อาจารย์เพิ่งกลับจากบุรีรัมย์หรือครับ ลุยน้ำมาได้สุดยอดครับ

Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 14:55:18 »

ด่านขุนทด  ตอนจังหวะรถวิ่งสวนกัน น้ำถึงกระจกหน้ารถ

โชคดี เอาอีซูซุไป  ไม่งั้น ได้ขึ้นรถ slide on กลับบ้าน แน่ๆ

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
เฟืองทอง
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 16:41:14 »

อาจารย์เพิ่งกลับจากบุรีรัมย์หรือครับ ลุยน้ำมาได้สุดยอดครับ

ใช่ครับไปรับลูกสาวเพื่อมาเรียนในวันจันทร์
เซียนสิงห์

« ตอบ #22 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 17:52:50 »

ตอนนี้ถนนสุรนารายณ์ หน้า ม.ราชภัฎ จนถึง สี่แยก จอหอ ปิดการจราจรนะครับ
ถนนช้างเผือก ตอนนี้จมน้ำไปแล้ว
ในเมืองตอนนี้ตัดน้ำตัดไฟไปบางส่วนแล้วครับ

ตอนนี้เขาคาดการณ์กันไว้ว่า
พายุจะเข้าอีก 2 ลูกนะครับ

ส่วนเขื่อลำตะคอง และเขื่อนรวมถึงอ่างเก็บน้ำทุกที่
ในโคราช ยืนยันว่าไม่มีการเปิดประตูน้ำนะครับ
เป็นคำสั่งจากผู้ว่า  เขื่อนยังแข็งแรงดีครับ

น้ำเป็นน้ำจากการที่ฝนตกสีคิ้วช่วงหลังเขื่อนครับ
รวมถึงเป็นน้ำที่ล้นออกจาก สปริงเวย์ (คืออะไร ?)

ตอนนี้สถานการณ์ปรับเปลี่ยนได้ตลอดนะครับ
1 ชั่วโมงผ่านไป สถานการณ์อาจจะไม่เหมือนเดิมก็ได้นะครับ
ท่านใดที่จะต้องเดินทางสายอีสาน ฟังข่าวไว้ตลอดนะครับ
รถใครมี mobile ติดรถ เมื่อเข้าเขตโคราชก็เปิดช่อง
145.70 ไว้นะครับ  จะมีคนมาตอบคำถามท่านอยู่ตลอดครับ
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 18 ตุลาคม 2010 เวลา 18:12:14 »

ตอนนี้ ทาง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี
ตั้งเป็นศูนย์รับสิ่งของบริจาคแล้วนะครับ
ร่วมบริจาคได้ที่ ส่วนประชาสัมพันธ์ มทส. โทร. 4081-5, [email protected]

http://www.facebook.com/note.php?note_id=163053360390109&id=120810127931722

หน้า: [1] 2 3 4 ขึ้นบน พิมพ์