วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 02:53:33

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขับ 406 d9 ขึ้นเขาทางดอยอ่างขาง ห้วยน้ำดัง ภูชี้ฟ้า ใครเคยบ้าง......
0 สมาชิก และ 8 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับ 406 d9 ขึ้นเขาทางดอยอ่างขาง ห้วยน้ำดัง ภูชี้ฟ้า ใครเคยบ้าง......  (อ่าน 2190 ครั้ง)
deeprom
สิงห์ประถม
**

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:17:00 »

ใกล้ฤดูของการท่องเที่ยวแล้ว แถวๆ   ปาย ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน ดอยอ่างขาง ภูชี้ฟ้า น่าจะยังเป็นสถานที่ยอดนิยม อยากลองพา d9 ไป   ต้องขึ้นเขาลงเขาสูงชันเอาเรื่อง ทั้งคดเคี้ยวเลี้ยวไปเลี้ยวมา
          หวั่นๆเกรงๆว่าจะเป็นงานหนักของ d9 ไหมหนอ   พี่ๆคนใดเคยพาไปมาแล้วเล่าให้ฟังสักหน่อยเถอะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:18:40 »

ดี9 อ่ะได้ ดี8 สิเหนื่อย 
ก็เช๊คน้ำมันเกียร์  ให้ดีก่อนเดินทางนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
สิงห์สำราญ
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:22:22 »

ขอแจมหน่อยครับ สิงห์สำราญผม405GR เคยขึ้นเหมือนกันครับ ภูชี้ฟ้า ดอยตุง คอยเต่า ดอยแม่สลอง ขึ้นได้สบายครับ
                                              ไออย๋า ไออย๋า ไออย๋า

ลมหายใจมีเพียงเข้าและออก ใกล้ไกลไม่เกินหนึ่งช่วงแขน
รักษาลมหายใจเอาไว้ให้ดีที่สุด .. อย่าคิดไกลเกินกว่าที่ลมหายใจจะไปถึง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:25:08 »

ขอแจมหน่อยครับ สิงห์สำราญผม405GR เคยขึ้นเหมือนกันครับ ภูชี้ฟ้า ดอยตุง คอยเต่า ดอยแม่สลอง ขึ้นได้สบายครับ
                                              ไออย๋า ไออย๋า ไออย๋า

อันนี้มันเกียร์ออโต้ แถมเป็นเกียร์ไฟฟ้าอีก

ส่วน  สิงห์สำราญ  นั่นมันเกียร์รถไถนา ส่วนผมเกียมัว ครับ 5555555
พญาขาว505
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:42:07 »

ขับขึ้นเขาทางชันมากๆ ก็เชนเกียร์ช่วยด้วยนะครับ ไม่งั้นเกียร์จะพังเอา ถ้าขับแต่ออโต้อย่างเดียว
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 12:50:16 »

สับมือ 1 , 2 , 3  อย่างพี่ พญาขาว505 ว่า อ่ะ ถูกต้อง ครับ
mr.mountian
สิงห์มัธยม

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 14:58:06 »

505 & 504 ไปมาเมื่อหลายปีแล้ว สบาย ๆ ครับ D9 รถมีวิวัฒนาการที่ดีกว่า ไม่น่ากลัว เพียงแต่รู้จักใช้เกียร์เท่านั้นแหละครับ วิ่งเกียร์ D อย่างเดียวก็พังแหละครับ
Woody
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 15:21:08 »

ใกล้ฤดูของการท่องเที่ยวแล้ว แถวๆ   ปาย ปางอุ๋ง แม่ฮ่องสอน ดอยอ่างขาง ภูชี้ฟ้า น่าจะยังเป็นสถานที่ยอดนิยม อยากลองพา d9 ไป   ต้องขึ้นเขาลงเขาสูงชันเอาเรื่อง ทั้งคดเคี้ยวเลี้ยวไปเลี้ยวมา
          หวั่นๆเกรงๆว่าจะเป็นงานหนักของ d9 ไหมหนอ   พี่ๆคนใดเคยพาไปมาแล้วเล่าให้ฟังสักหน่อยเถอะครับ

ขับขึ้นเขาทางชันมากๆ ก็เชนเกียร์ช่วยด้วยนะครับ ไม่งั้นเกียร์จะพังเอา ถ้าขับแต่ออโต้อย่างเดียว

ที่เที่ยวทั้งหมดข้างบน ผ่านได้สบายมาก ใช้เกียร์ตามที่พี่ข้างบนเขาแนะนำ
ทางชันนักก็ค่อยๆไต่ขึ้นไป ดูแลรอบเครื่องอย่าให้สูง ช้าหน่อยแต่ถึงแน่นอน

ขาลงยากกว่าขาขึ้น ต้องมีเทคนิคในการเหยีบเบรคนิดหน่อยร่วมกับการใช้เกียร์
สุดท้าย ต้องไม่ใจร้อน

เที่ยวให้สนุกนะครับ

ฝากไปทักทาย สายหมอก ขุนเขา และดอกนางพญาเสือโค่ง ข้างล่าง ว่า "คิดถึง"

Woody

http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=17314.0/ตามหา-"พญาเสือโคร่ง"-
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=9746.0/ไป-"ปาย"-มา
http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php?topic=13333.0/ขึ้นภู-ดูดาว-กับ-สายหมอกยามเช้า

panumat
มาสายคนอื่นรู้ มาเช้าตรู่คนอื่นไม่เห็น
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 15:47:24 »

เคยไปภูชี้ฟ้า ขึ้นได้สบาย
จอดรถไว้ ที่จุดกางเต็น รีบตื่นแต่ตีห้านั่งรถสองแถวขึ้นไปบนยอดภูนั่งจองที่รอพระอาทิตย์ขึ้น
panumat
มาสายคนอื่นรู้ มาเช้าตรู่คนอื่นไม่เห็น

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 15:53:08 »

ตอนรอพระอาทิตย์ขึ้นอย่าไปรอบนยอดภู เพราะถ่ารูปออกมาจะไม่เห็นภูชี้ฟ้า  ถูกต้องแล้วครับ

* MG-6020.jpg (28.26 KB, 600x400 - ดู 263 ครั้ง.)
panumat

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 15:55:59 »

เคยไปภูทับเบิกหรือเปล่าครับ ทางชันสุดๆ บรรยากาศสวย

* photo-96.jpg (40.03 KB, 600x225 - ดู 249 ครั้ง.)
deeprom
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 16:40:07 »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านอย่างมากครับ    ได้พลังใจมหาศาลจะปฏิบัติตาม หวังได้เห็นชาวสิงห์สุขสดชื่นรับไอหมอกบนยอดดอย  หนาวนี้......
popo4703

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 18:14:03 »

:HoHo:หลายปีก่อนผมใช้ gri ขึ้นดอยอ่างขาง แล้วต่อขึ้นไปที่ดอยแม่สลอง จากนั้นออกแม่จันไปสุดที่แม่สาย สนุกมากครับรถวิ่งสบายๆ มีตอนลงจากดอยแม่สลองหวิดลงเหวเหมือนกันครับ สายอ่อนเบรคหน้าขาดนำมันเบรครั่วออกเกือบหมด ดีที่ยังมีสติดึงเบรคมือทัน ประกอบกับเป็นขาลงใช้เกียร์ตำความเร็วไม่มาก แต่ก็หวุดหวิดเหมือนกันครับ เพื่อนๆสมาชิกออกเที่ยวกันไกลๆ ก็อย่าลิมตรวจเช็คสภาพรถด้วยนะครับ :พักสบาย:
chai3034
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 20:38:23 »

ของผม D9 ขึ้นภูชี้ฟ้า ดอยตุง ดอยช้าง สบายครับ เชนเกียร เปิดกระจกรับลมหนาว สบายปอดครับ

korakot

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 22:57:28 »

ดึงเกียรให้ดี เลี้ยงรอบให้เหมาะไปได้หมดแหละครับ แต่ขอแนะนำ นั่งอย่าเกินสามคนครับ
ว่าแต่ท่านที่สายอ่อนเบรคขาด หาอะไหล่ที่ใหนมาเปลี่ยนครับกลางป่าซะขนาดนั้น หรืออุดชั่วคราวเอาครับ
popo4703

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 23:16:14 »

ดึงเกียรให้ดี เลี้ยงรอบให้เหมาะไปได้หมดแหละครับ แต่ขอแนะนำ นั่งอย่าเกินสามคนครับ
ว่าแต่ท่านที่สายอ่อนเบรคขาด หาอะไหล่ที่ใหนมาเปลี่ยนครับกลางป่าซะขนาดนั้น หรืออุดชั่วคราวเอาครับ
:okok:อุดชั่วคราวครับปกติรถผมจะมีอุปกรณ์ซ่อมแซมเล็กๆน้อยๆอยู่ท้ายรถเสมอ พอประคองรถมาถึงแม่จัน ผมรีบหานำมันเบรคเติมแต่ของ " เอเต้ " แถวนั้นไม่มีเลยครับ เลยต้องเอาเชลส์กระป๋องเหลืองใส่แทนไปก่อน
ก้อนกรวด
GRI GOLD

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 02 กันยายน 2010 เวลา 23:42:35 »

ต้องใช้กฎครับ  ขึ้นเขาอย่าให้รอบสูงมาก 3000 รอบก็พอ  เกียร์ไหนก็ได้ที่ขึ้นไหว
ส่วนลงเขาใช้เกียร์ช่วยในการเบรค  การชลอรถ  อย่าแช่เบรคนานๆ  สายอ่อนเบรคจะแตก
ดูจังหวะดีๆ แล้วค่อยแซง ถึงจุดหมายปลอดภัย โชคดีครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 11:50:19 »

เป็นไปได้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ก่อนไป เช็คระบบระบายความร้อนให้ดี ที่สำคัญแวะพักเครื่องเป็นระยะก็จะดี
ipor
สิงห์มัธยม

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 06 กันยายน 2010 เวลา 12:40:17 »

"เอา D9 ไปปาย กับภูชี้ฟ้ามาแล้ว ... ไม่มีปัญหาครับ"

ปล. ตอนไปภูชี้ฟ้ายังเห็น Yaris กับ Vios บรรทุกสัมภาระขึ้นไปเป็นแถวเลย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์