วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:00:25

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  จะยกเลิกเบนซิน 91 ปีหน้าแล้ว เอาไงดีครับ
0 สมาชิก และ 6 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะยกเลิกเบนซิน 91 ปีหน้าแล้ว เอาไงดีครับ  (อ่าน 2309 ครั้ง)
supreme
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 18:17:59 »

:เครียดดูดบุหรี่: เห็นว่าช่วงนี้มีข่าวว่า กระทรวงพลังงานมีเป้าจะเลิกจำหน่ายน้ำมันเบนซิน 91 ไม่เกินปลายปี 2554 เพราะยอดโซฮอลไม่โต  มอไซเขาไม่เติมกัน  ก็เลยจะเลิกขาย 91 เพื่อบีมให้มอไซต้องเลือกเติมโซฮอ หรือไม่ก็ 95   555
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 18:19:46 »

มันไม่มีอะไรจะทำกันหรืออย่างไรเนี่ย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 19:07:09 »

มันไม่มีอะไรจะทำกันหรืออย่างไรเนี่ย

...มีครับพี่วัฒน์!!!...ก็ที่มันทำอยู่นี่ไงพี่!!!...

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 19:41:44 »

...มีครับพี่วัฒน์!!!...ก็ที่มันทำอยู่นี่ไงพี่!!!...

แก๊สเพียวๆเหมือนผมเลยครับ

(กรณีที่ไม่ใช้น้ำมัน ควรใช้ระบบฟิก์มิกซ์ด้วยนะครับ)
gunner
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 27 สิงหาคม 2010 เวลา 23:03:39 »

-*- ทุกวันนี้หาเติม ก็ ยากละ 91  ปล้ำไหนมี บอกผมหน่อย จะไปหา เติม 

ตั้งแต่ 95 ไม่มี เล่นเอา ท่อ น้ำมัน + ปั๊มติก ผมไปด้วย เลย หมดตััง ใน กระ เป๋าอีก +- 2500

3S-FE
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 00:09:40 »

...เบนซิน 95 ก็แทบไม่มีให้เติม!!!... นี่ 91 ก็จะยกเลิก...!!!    ...เก่งจริงๆรัดทาบานไทยแลนด์ แดนธุรกิจการเมือง...!!!
    ...สงสัยเป็นวิธีแก้รถติดมั๊ง???... ...เก่งจิงๆ!!!... คิดได้ไง(ว่ะ)!!!...                            ขอบคุณครับ

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 08:28:00 »

...เบนซิน 95 ก็แทบไม่มีให้เติม!!!... นี่ 91 ก็จะยกเลิก...!!!    ...เก่งจริงๆรัดทาบานไทยแลนด์ แดนธุรกิจการเมือง...!!!
    ...สงสัยเป็นวิธีแก้รถติดมั๊ง???... ...เก่งจิงๆ!!!... คิดได้ไง(ว่ะ)!!!...                            ขอบคุณครับ

คำตอบสุดท้าย   LPG  เจมส์เอ้ย
เจ้าเปิ๊ป
"เปอโยต์ 505 คงคุณค่า คู่เวลา"
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 08:48:52 »

แย่จัง
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 08:52:51 »

แย่จัง

เดือนร้อนกะเค้าด้วยเหรอ ม่ายเคยเห็นน้องเติมน้ำมันเลยอ่ะ เห็นแห้งถังตลอดดดด
มีแต่ แก๊สอย่างเดียว อิอิ
jamesdrum
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 11:29:54 »

คำตอบสุดท้าย   LPG  เจมส์เอ้ย

...ยังไง ยังไง ผมก็อยากให้มี 91,95 ครับพี่เจษ...!!!
    ...จริงๆผมยังมีคำถาม(แบบเด็กอนุบาล)...เกี่ยวกะแก๊สอีกหลายอย่าง!!!...

คารมเป็น'ต่อ'
'ตัวต่อ'เป็นสัตว์ล่าเนื้อ 'เป็นต่อ'ชอบล่อเนื้อ
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 20:08:04 »

ผมฟังแล้วอยากเปลี่ยนเป็นดีเซลจังเลยคับ จะมีมั้ยเนี่ยดีเซลขับหน้า555ถ้าทำได้สิงห์แดงแรงน้อยคงเท่ห์ไม่หยอก เห่อๆๆ

คันแรกถอยเปอโยต์แดงมือที่เท่าไรไม่รู้มาใช้ คันต่อไปถ้ามีปัญญาและวาสนาใช้ป้ายแดง จะถูกจะแพงก็จะนั่งแดงเปอโยต์ อิอิ
เกิดมาในราศีสิงห์
ตอนเด็กเรียนโรงเรียนตราสิงห์
โตมาหัดดื่มเบียร์ขวดแรกก็ตราสิงห์
มีรถขี่ทั้งทีก็ต้องตราสิงห์
Revolver168
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 28 สิงหาคม 2010 เวลา 23:41:39 »

แบบนี้ผมก็ลำบากสิ ไม่อยากติดแก๊สด้วย ขับ 305
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 14:54:00 »

...เบนซิน 95 ก็แทบไม่มีให้เติม!!!... นี่ 91 ก็จะยกเลิก...!!!    ...เก่งจริงๆรัดทาบานไทยแลนด์ แดนธุรกิจการเมือง...!!!
    ...สงสัยเป็นวิธีแก้รถติดมั๊ง???... ...เก่งจิงๆ!!!... คิดได้ไง(ว่ะ)!!!...                            ขอบคุณครับ

คำตอบสุดท้าย   LPG  เจมส์เอ้ย

...ยังไง ยังไง ผมก็อยากให้มี 91,95 ครับพี่เจษ...!!!
    ...จริงๆผมยังมีคำถาม(แบบเด็กอนุบาล)...เกี่ยวกะแก๊สอีกหลายอย่าง!!!...

จอดแดงแก้วไว้ แล้วเอาน้องพีคไปขับดูสัก 2 อาทิตย์ แล้วจะบ่นว่า...รู้งี้ กรูติดตั้งนานแล้ว....
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 15:04:03 »

ไม่เข้าใจ เหตุผล
ทำไม ต้อง ยกเลิก
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 15:12:13 »

ไม่เข้าใจ เหตุผล
ทำไม ต้อง ยกเลิก

เหตุผลเหรอ  ก็นี่มันโดยรัดทะบานก็ต้องเป็นผลงานของ รัดทะบาน สิ
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 17:15:16 »

ยังเติม 95 อยู่เลย

TumXsi
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 18:19:36 »

อยากทราบว่า เครื่อง sri เนี่ย เติม 91 ได้ไหมครับ ผมไม่เคยเติม แต่เคยได้ยินว่าเติมได้
แล้ว ดีกว่า เติม โซฮอล 95 ป่าวครับ
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 19:24:02 »

ผมเติม 91 ไม่ใช้โซฮอลด้วย  แต่เอาไว้ติดเครื่องและวิ่งให้เครื่องร้อนก่อนเปลี่ยนเป็นแก๊ส
ifoni
ไม่เร็ว ?? ไม่แรง ? ? แต่แซงไม่หยุด?
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 19:28:41 »

ยกเลิกก็เปลี่ยนเป็นโซฮอลเลยคับ .. ผมก็เติม 91 ติดถังไว้สตาร์ทครับ แล้วก็ใช้ LPG แต่ถ้าต้องเจอปัญหาแบบนั้น ก็เตรียมท่อยางติดรถไว้..แตกตรงไหน..ตัดต่อตรงนัั้น 55555
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 30 สิงหาคม 2010 เวลา 20:35:04 »

555 ของผม205เติมมาตลอด ตั้งแต่ ซุปเปอร์95 พอแพงก็มา91 พอมีแก๊สโซฮอลราคาถูกก็เติม 95 พอแพงไป ก็เติมทุกวันนี้ 91 ใช้เป็นประจำ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรอย่างกันที่บางท่านเล่ามาเลย แต่ผมใช้กาดาวมาตลอดตั้งแต่มีแก๊สโซฮอล จนผมส่งบทความไปชิงโชคและโชคดีได้รางวัลจากกาดาวมาใช้น้ำมันฟรี 95,000 บาท เมื่อ 4 ปีที่แล้วมา ได้เป็นพรีเซ็นเตอร์ลงหนังสือพิมพ์ไทยรัฐด้วย เล่าให้ฟังครับ ตามเหตุและผล ผมไม่เห็นมีปัญหาอะไรกับรถยนต์จนทุกวันนี้  ทุกท่านคงจำกันได้เมื่อสมัยก่อนนั้นเขายกเลิกน้ำมันที่มีการเติมสารตะกั่วทุกคนก็โวยวายกันใหญ่ว่าจะมีปัญหากับรถยนต์ พอไม่มีก็เติมกันใช้ได้กันต่อมาก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย ต้องให้ความเป็นธรรมกับน้ำมันมันด้วยว่าเมื่อรถมันมีอะไหลบางตัวหมดอายุพอดีก็ไปโทษน้ำมันเลย ผมคิดว่าไม่ถูก เพราะน้ำมันที่ผสมแอลกอฮอไม่น่าจะมีปัญหากับยางหรืออะไรทั้งนั้น นึกให้ดีแอลกอฮอมันเป็นสารที่ระเหยเร็วกว่าน้ำมันด้วยแล้วมันเหมือนน้ำเท่านั้นเอง มันไม่สามารถกัดอะไรได้เลย ลองเก็บแอลกอฮอไว้นานๆ ก็จะกลายเป็นน้ำเท่านานเอง แต่ผมมีหลักการเติมถ้าจะเปลี่ยนจากเกรดหนึ่งไปอีกเกรดหนึ่ง ก็ค่อยๆเติมของใหม่ไปทีละน้อยก่อน แล้วเติมครั้งต่อไปก็เพิ่มขึ้นเลื่อยๆเพื่อให้กล่องหรือเครื่องค่อยๆรู้สึกตัวเสียก่อน มิใช่เติมทีเดียวมากๆเลย ผมใช้หลักการนี้ครับ ตอนนี้ผมยังอยากเติม E20เลย ถ้าปั้มกาดาวมีผมจะทดลองทันที เพราะผมได้ซื้อน้ำมันE20จากปั้มบางจากมาใช้กับรถมอเตอร์ไซแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไรกับรถเลยวิ่งดีซะอีก ถูกกะตัวอีกด้วย ประเทศบลาซิลเขาใช้แอลกอฮอล้วนๆกับรถโฟลคเต่ามานานแล้ว ถูกต้องแล้วครับ  ผมเล่าจากประสบการณ์ให้ฟังนะครับ ขอให้โชคดีมีสุขทุกท่าน โชคดี love love loveโอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์