วันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน 2024 เวลา 00:25:12

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  406กับเซฟิโร่A32 ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 406กับเซฟิโร่A32 ช่วยเปรียบเทียบให้หน่อยครับ  (อ่าน 5860 ครั้ง)
supreme
สิงห์ตัวจริง

« เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 00:18:35 »

คือมีเพื่อนร่วมงานเขาจะเปลี่ยนรถในงบ 2-3 แสน เดิมเขาใช้ฮอนด้าซีวิคอยู่ แต่เนื่องจากรถเสียบ่อย การดูแลไม่ถึง ภรรยาก็ไม่สบายใจ เลยกดดันจะให้ออกป้ายแดง เพื่อนผมอยากจะเซฟกับรถเก่า กะว่าจะมัดมือเมียให้ได้ เลยต้องรีบชิงลงมือก่อน เขาทำการบ้านแล้วเหลือ 2 รุ่นนี้

ความต้องการคือ อยากได้รถกว้างพอให้เมียกับลูกอนุบาล 2คน พร้อมญาติที่นานๆครั้งจะมาที ปกติขับ120 แต่ขอเร่งแซงแบบสบายใจ  ต้องเอามาติดแก๊สด้วย  คงจะใช้รถนี้สัก 4ปี ค่าดูแลน้อยที่สุด(ใช้ทนซ่อมถูก)

ผมก็ไม่เคยนอกใจเปอร์โยซะด้วย เลยไม่กล้าแนะนำว่าใครดีกว่าใคร เลยขอรบกวนให้ช่วยแนะนำให้หน่อยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 01:24:19 »

ผมว่าไม่เหมาะทั้ง  2  รุ่นเลย (เน้นทนซ่อมถูกน่ะ) ยิ่งเอามาติด lpg ก็เหมือนเพิ่มชิ้นส่วนเข้าไปอีก
ยิ่งถ้าเคยใช้ซีวิคแล้วยังมีปัญหาเรื่องซ่อมบ่อยๆ แล้วไม่จบ
มาเจอ 2 ตัวที่ว่าผมว่า x 2 เลยน่ะครับ เพราะราคาอะไหล่มันสัมพันธ์กะราคารถตอนออกใหม่ด้วยและระบบมันก็แปลกๆ ไปจากรถเดิมอีก
เล่นรถใหม่ดีกว่าป่ะครับ  งบน้อยก็ city car ก็ไม่เลวน่ะ
****ถ้างบจำกัดแล้วถ้าชอบนิสสันผมว่า นีโอ ปีใหม่ๆ ก็ไม่เลว ราคามือสองก็ไม่เว่อร์ ส่วน 406 เด่นที่สมรรถนะในราคาที่ไม่แพงมากกว่า ซ่อมทน ซ่อมถูกน่ะ****
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
jatupum
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 09:44:47 »

ขนาดHonda ยังเอาไม่อยู่ 406 A32 ต้องมีใจกว่านะครับ  ออกป้ายแดงไปเลย
pooh24
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 10:38:16 »

a32 เหมาะเลยครับ ข้างในกว้างมาก หน้า2 หลัง3 เด็กอีก2 ไม่ถีงกับอึดอัดครับ
เบาะหนังแท้กว้างนั่งสบาย แอร์ดิจิตอลเย็นสบาย กระโปรงหลังใส่ของได้เยอะมาก

อะไหล่เกียร์ auto เสียไม่ต้องซ่อม ลูกล่ะ 5000
เครื่องฮีต ไม่ต้องซ่อม ยกเปลี่ยน ถ้าเครื่องเดิมรวมวางไม่เกิน 30000
ถ้าเครื่อง 2500 cc รวมวางไม่เกิน 35000
อะไหล่ทั่วไปปีกนกถ้าเข้าศูนย์ ข้างล่ะ 5000
มือสองรวมเปลี่ยน 1000

วิ่ง 120 ไม่มีโคลง สวนกับสิบล้อ รถทัวร์ ไม่รู้สึกวูป
ถ้าเครื่องเดิม ออกจากไฟแดงไม่ต้องไปแข่งกับใคร อืด
เพราะตัวถังหนักมาก เลยต้องใช้เครื่อง 6 สูบ

วาลว์ไม่ต้องตั้ง  สายพานราวลิ้นไม่ต้องเปลี่ยน เพราะเป็นโซ่สบายกระเป๋า

กินน้ำมันในเมืองประมาณ 6-7 โล/ลิตร
นอกเมือง 120 ได้ถึง 11 ก้อเก่งล่ะครับ
ของผมได้ 10 ก้อเก่งแล้ว
ติดแก๊สหัวฉีด ไม่เกิน 26000

ข้อควรระวัง
เรื่องระบบระบายความร้อน 100000โล เปลี่ยนระบบท่อน้ำทั้งหมด
ปั๊มน้ำ วาลว์น้ำ แล้วจะไม่มีปัญหาครับ

ควรเล่นตัว vq หรือ ก่อน vq หนึ่งรุ่น ถ้างบถึง a33 ก้อดีครับ
a33  ออปชั่นได้เยอะกว่า ข้างในหรูกว่า (แต่ผมว่าเหมือนอัสติส)
อะไหล่ a33 มือสองยังมีน้อย ราคาก้อเลยยังสูงอยู่

ลองหาข้อมูลได้ที่คลับ cefiro ดูครับ

เคยใช้แต่ขายไปแล้วครับ สู้ค่าน้ำมันไม่ไหว จะติดแก๊สก้อไม่ชอบอีก
pooh24
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 10:48:02 »

ลืมไปเรื่องติดแก๊ส
เพื่อนผมติดแก๊สมา ใช้ไป 100000 กว่าไม่มีปัญหาอะไรครับ
กว่านี่กว่าปลายนะครับ manitenance ตามสภาพ

ถ้าไม่ชอบปรับนูน แก้นี่ ก้อติดแบบหัวฉีดครับจบไม่กวนใจ
แต่ถ้าปรับแต่งเป็นบ้าง ก้อแบบดูด ประมาณ 19000 ไม่เกินนี้
เรื่องนี้แล้วแต่ถนัดเลยครับ

เครื่อง vq อึด ทน มาก
นิสสันใช้เครื่องรหัส นี้มา ตั้งแต่ a32 ยัน เทียน่าแล้ว น่าจะสิบกว่าปีได้แล้วมั้งครับ

supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 11:56:32 »

ขอขยายความอีกนิด คือที่เขาเอาซีวิคไม่ไหวก็เพราะ ตอนนั้นเขาไปได้รถเก่า ซื้อตามหลังจากซื้อบ้านไม่ถึงเดือน  จากนั้นก็มีเจ้าตัวเล็กหัวปีท้ายปี มีปัญหาอื่นๆบ้าง ทำให้เงินหรือเวลาที่จะไปดูแลกับรถไม่พอ ก็ทู่ซี้ทนใช้มาเรื่อยๆ จากการที่ต้องทนทู่ซี้มานาน ทำให้ตัดสินใจอยากจะเริ่มลงทุนกับรถคันใหม่  ไม่อยากจะจ่ายกับรถคันเก่า  ถ้าจะลงทุนกับรถตลาดด้วยงบเท่านี้มันก็ไม่คุ้มค่าเม็ดเงิน จะซื้อป้ายแดงเพื่อนผมมันก็กังวลกับรายจ่ายอนาคต  เพราะค่าใช้จ่ายในบ้านทุกอย่างเขาจ่ายมากกว่า  ขณะที่คุณแฟนไม่สามารถรับรู้สภาพการเงินในครอบครัวเท่าไหร่นัก เพราะเพื่อนผมเขาก็ไม่เปิดเผยอะไรทั้งสิ้น กลัวจะถูกยึดทรัพย์<--สำคัญเลยตรงนี้ ฮิฮิ

ขอบคุณtoto4 คุณjatupum คุณpooh24 มากครับ ที่เข้ามาตอบและให้ความรู้  หากท่านอื่นมีข้อแนะนำอื่นๆเชิญแนะนำได้นะครับ คิดว่าอีกสักพักก็คงเริ่มหารถ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 12:02:37 »

406 หากได้คันที่สภาพดีหน่อยก็ไม่จุกจิกเท่าไหร่นะครับ ช่วงล่างไม่ค่อยเสียนะ จะมีก็เครื่อง กับ เกียร์ อันนี้ก็อยู่ที่การบำรุงรักษา ส่วนอะไหล่ก็พอมีแหล่งมือสองราคาถูกได้อยู่
credor
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 12:42:49 »

ออกป้ายแดงสบายใจกว่า
ไม่ก็นิสสัน

ngor
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 12:52:21 »

หา 406 D8 เกียร์ธรรมดาใช้สิครับ รถเก่าหน่อย แต่ไม่จุกจิกนะ สมรรถนะคนละเรื่องกับ civic เลย บำรุงรักษาถูกกว่า civic อีก
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 14:29:57 »

a32 อีกเสียง..
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 15:56:25 »

ไม่สนโคโรน่าท้ายโด่งมั่งเหรอ ค่าเลี้ยงดูถูกๆ ไม่ค่อยเกี่ยงงานหนัก กินไม่เลือก 

If you want peace. Prepare for war.
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพุธที่ 25 สิงหาคม 2010 เวลา 17:24:36 »

ไม่สนโคโรน่าท้ายโด่งมั่งเหรอ ค่าเลี้ยงดูถูกๆ ไม่ค่อยเกี่ยงงานหนัก กินไม่เลือก 

เห็นด้วยครับยิ่งถ้าเป็นรุ่น EXSIOR 2.0 แจ่ม....เลยยย.....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์