วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 21:35:15

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  ขอคุยเรื่อง"คนที่ป่วยมีโรคภัยไข้เจ็บบ้าง" รถยังซ่อมได้ คนซ่อมไม่ได้ตายแง๊แก๋
0 สมาชิก และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคุยเรื่อง"คนที่ป่วยมีโรคภัยไข้เจ็บบ้าง" รถยังซ่อมได้ คนซ่อมไม่ได้ตายแง๊แก๋  (อ่าน 3455 ครั้ง)
P205
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 28 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:44:26 »

เย็นไว้โยม สวัสดีครับ เรื่องที่ผมจะนำมาคุยนี้เป็นวิทยาทาน หรือใครมีปัญหาอะไรโรคภัยไข้เจ็บรักษายังไม่หายหรือไม่มีทางเลือก ผมจึงคิดว่ากระทู้ที่ตั้งว่าด้วยเรื่องคุยได้ทุกเรื่องมีประโยชน์ต่อส่วนรวม จึงได้คิดตั้งกระทู้นี้ไว้เพื่อที่คนจะได้เลือกใช้หรือมีใครมีประสบการณ์ก็มาบอกกล่าวเล่าความช่วยเหลือกันในสังคมปัจจุบันที่วุ่นว่ายหนอ "เอาบุญ" โดยก่อนอื่นผมจะนำเสนอจากประสบการณ์ของผมเองมาบอกกล่าวเล่าความของโรคภัยไข้เจ็บของคนเรา(ยังไม่ใช่มนุษย์เพราะยังคนกันมั่วอยู่)ยังมีอยู่บ้างโรครักษาด้วยแพทย์ปัจจุบันหายบ้าง ไม่หายบ้าง เสียสตางค์แพงๆ ของผมเรียกว่าแผนทางเลือกเป็นพืชพื้นบ้านหาง่าย ไม่มีสารตกค้าง เสียกะตังน้อย ทนกินหน่อย ตัวอย่างโรคที่ผมเคยเป็น
       1.โรคริดสีดวงทวาน ไม่ต้องผ่าตัด ผมกินพืชชื่อ"เพ็ชรสังฆาต" ประมาณหนี่งเดือน มันก็ยุบหายไปเลย มีผู้บอกมา ถ้าใครสงสัยก็ถามมาจะตอบวิธีกินให้
       2. เป็นโรคฝีกัณฑสูต กินใบมะรุมก็หายเงียบไปเลย ผมเป็นมา20กว่าปี ไปผ่าตัดหมดไป2หมื่นกว่า(โชคดีเนื้อร้ายไม่เป็นมะเร็ง)ยังไม่หายหมอนัดผ่าครั้งที่2แต่ก็เลื่อนมาเป็นปี ผมกินมะรุมมาตลอด(มีคนแนะนำและเอาหนังสือมาอ่าน เปิดเวปอ่านดูคุณสมบัติได้)ไม่ต้องเจ็บตัวอีก ถ้าใครสนใจวิธีกินก็ถามมาจะตอบให้แต่ละโรคนะครับ เป็นวิทยาทาน
       โรคภัยไข้เจ็บเป็นเรื่องใหญ่ถ้าเราป่วยก็ขับรถไม่ได้ต้องรักษาก่อน เหมือนรถเสียก็ต้องซ่อมก่อน ถ้าคนเสียซ่อมไม่ได้ตายแง๊แก๋ ถ้าป่วยรักษาพอได้นะครับ แค่นี้ก่อนยังมีอีกมากจากประสบการณ์จริงๆครับ สวัสดี.
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
GaSzOhOl
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 29 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:12:12 »

:มอบดอกไม้: ขอบคุณมากครับผม สำหรับเกร็ดความรู้ดีๆแบบนะครับ :หวัดดีค่ะ:
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

เ พื่ อ น อ่ ะ . . . . . อ ยู่ ใ ห้ ไ ว้ ใ จ . . . . . ไ ป ใ ห้ คิ ด ถึ ง
                            รุ่น Over 1400cc.
อู่ช่างหนุ่ม CoolTech (ตรงข้ามสถานีรถไฟนครปฐม) 081-4828650
ขอขอบคุณ อู่ช่างแว่น พัฒนาการ69 (089-8922046)
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 17 มิถุนายน 2010 เวลา 11:02:45 »

เย็นไว้โยม ตอนนี้เข้าฤดูฝนแล้ว ขอให้ทุกท่านระวังสุขภาพที่สำคัญก็เรื่องเป็นไข้หวัด จะเป็น หวัดเล็ก หวัดใหญ่ หวัดนก มีโอกาสได้ทั้งนั้นเลย ไม่ว่าคุณจะดูแลสุขภาพออกกำล้งกาย เล่นกีฬา แข็งแรงขนาดใหน เจ้าหวัดนี้มันไม่กลัวทั้งนั้น พวกนักกีฬาทั้งหลายกลัวนักกลัวหนาเรื่องเป็๋นหวัด ถ้าเป็นแล้วหมดสภาพทันที โรคภูมิแพ้อีกอย่างตื่นเช้ามาชอบจาม ฮัดเฉยๆๆๆ ทุกคนมีโอกาสได้ทั้งนั้น ฉะนั่นเวลาฝนตกปลอยๆ อย่าประมาท พยายามอย่าให้หัวของเราเปียกฝน ถ้าหลีกเลี่ยงไม่ได้กลับถึงบ้านโบราณให้รีบเอาน้ำลาดหัวหรือสระผมเสียเลย มิฉะนั้นสักประเดี๋ยวเดียวคุณจะจาม2-3ครั้งติดต่อกัน เท่านั้นแหละ น้ำมูกจะเริ่มใหลทันที นั่นแสดงว่าหวัดเริ่มมาแล้ว และไข้ก็จะเกิดขึ้น จะต้องรีบหายาแก้แพ้มากิน ถ้าปวดหัวก็เพิ่มยาพาราฯ แก้ปวดเข้าไประงับชั่วคราว ถ้าเรามัวแต่กินยาปัจจุบันก็ไม่มีโอกาสป้องกันได้และมีสารตกค้างไว้ในตัวเรามากขึ้น  ฉะนั้นจากประสพการณ์ของผมขอแนะนำให้ท่านหาพืชสมุนไพรชื่อ "ฟ้าทะลายโจน" (เปิดเวปฯดูได้) มากินเป็นประจำ หาข้างถนนก็อาจมี ถ้าหาซื้อราคาก็ถูก ไม่มีสารตกค้างต่อร่างกาย เวลากินก็กินทุกวันให้สังเกตุธาตุของตัวเองด้วยว่ามีภูมิความแพ้ยาหรือไม่ ถ้าแพ้ก็หยุดเสียก่อน ไม่แพ้ก็กินต่อไป อย่างเชื่อเรื่องที่เขาบอกมา อย่าเชื่อตามตำรามากนักให้พิสูตรด้วยตัวเองให้เห็นจริง ไม่ต้อง ดูถูก กลัว เสียก่อนที่ยังไม่ได้กินเลย แต่สมุนไพรจะต้องใช้ระยะเวลาเป็นเครื่องพิสูตร และอดทนกินหน่อยนะ
      "ฟ้าทะลายโจน" ฟ้ายังทะลายโจนหนีไปเลย คิดดูก็แล้วกัน ไข้หวัด หรือภูมิแพ้จะไม่โจนหนีได้ยังไง "บรเพ็ชร"ว่าขมแล้วยังต้องหลีกให้เลย "ฟ้าทะลายโจน" ภาษาอังกฤษยังให้ฉายาว่า  THE HING OF BITTER  เลยครับ สวัสดีครับ ว๊าก
GaSzOhOl
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 01:54:39 »

:มอบดอกไม้: ขอบคุณพี่ประวิทย์อีกครั้งนะครับที่แนะนำเรื่อง ฟ้าทะลายโจน  ผมจะลองกินดูครับ อาการภูมิแพ้จะได้หายเสียที  :หวัดดีค่ะ: :ยินดี อุอุอุ:

เ พื่ อ น อ่ ะ . . . . . อ ยู่ ใ ห้ ไ ว้ ใ จ . . . . . ไ ป ใ ห้ คิ ด ถึ ง
อู่ช่างหนุ่ม CoolTech (ตรงข้ามสถานีรถไฟนครปฐม) 081-4828650
ขอขอบคุณ อู่ช่างแว่น พัฒนาการ69 (089-8922046)
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 08:42:36 »

น้ำตาแห่งความเศร้า อย่าลอง อย่าเล่น เดียวจะติด ค........ เอาจริงๆๆๆ ทำจริงๆๆๆ   ชีวิตจะสำเร็จทุกประการ ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น เทอญ   โชคดี
เติ้ล-อ๊อตโต้
สิงห์มัธยม

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 09:47:22 »

:มอบดอกไม้: ขอบคุณพี่ประวิทย์อีกครั้งนะครับที่แนะนำเรื่อง ฟ้าทะลายโจน  ผมจะลองกินดูครับ อาการภูมิแพ้จะได้หายเสียที  :หวัดดีค่ะ: :ยินดี อุอุอุ:

ได้ผลแน่ครับผมกินมาจะ 3 ปีแล้วๆๆๆ
madmax
If you want pace. Prepare for war.
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 09:52:59 »

"มะรุม" กำลังฮิตมากครับช่วงนี้ เพื่อนผมหลายๆคนปลูกไว้ในบริเวณบ้านเลย จะกินข้าวทีก็รูดมา

กินซักหยิบมือนึง  ที่ใกล้ตัวเลยก็แม่ยายผมเองแกเป็นเบาหวาน ขนาดลูกสาวคนเล็กเป็นหมอ

คนโตเป็นเภสัช  ยังไม่ยอมกินยาแผนปัจจุบันเลย กินแต่มะรุมนี่แหละ แกยืนยันว่าได้ผล

If you want peace. Prepare for war.
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 10:57:14 »

ต้องไปหาพันธุ์ต้นมะรุมบ้างแล้ว

www.winnerestateplus.com
ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
Tel: 099-494-6599
k.nimit
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 11:14:00 »

พี่สาวผมเองแกเอาใบมะรุม + ใบรางจืด + ใบเตย  มาต้มรวมกันได้น้ำสีเขียวหอมกลิ่นใบเตย ตักใส่น้ำแข็งดื่มกินชื่นใจ หรือแช่เย็นเก็บไว้ก็ได้ หมดก็ต้มใหม่  สรรพคุณอาจจะคล้าย ๆ กัน
GaSzOhOl
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 18 มิถุนายน 2010 เวลา 22:33:09 »

น้ำตาแห่งความเศร้า อย่าลอง อย่าเล่น เดียวจะติด ค........ เอาจริงๆๆๆ ทำจริงๆๆๆ   ชีวิตจะสำเร็จทุกประการ ความพยายามอยู่ที่ใหน ความสำเร็จย่อมอยู่ที่นั่น เทอญ   โชคดี
ยานะครับ ยาสมุนไพรไทยครับ อิอิ   กินจริงครับผม อยากจะหายมากๆครับ

ได้ผลแน่ครับผมกินมาจะ 3 ปีแล้วๆๆๆ
ขอบคุณครับคุณพี่ ที่มาช่วยคอนเฟิร์มอีกแรง ฮ่าฮ่า สงสัยต้องโดนยกกล่อง กินไปเรื่อยจนกว่าจะหาย

โอ๊ต_XU5_ฝาส้ม
ใจไปไวกว่าแสง
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มิถุนายน 2010 เวลา 09:42:55 »

มื้อเย็น ผมกินกระเทียมพร้อมกับข้าววันละ 1 ลูก
แล้วค่อยแปรงฟันด้วย dentiste ก่อนนอนและหลังตื่นนอนในวันรุ่งขึ้น

ตื่นขึ้นมา หายใจโล่งเลย สดชื่นไม่งัวเงียด้วยครับ

--------------------------------------------------------

แล้วก็ผมชอบกินต้มแซ่บหมูที่ใส่สมุนไพรด้วย
(ขออภัยที่จำไม่ได้ว่าใส่อะไรบ้าง  เจ้าของร้านเขาบอกแล้วลืมทุกที)

เวลานักศึกษาติดหวัดกันในห้องเรียน
ผมกินรอไว้เลย...ไม่เคยเห็นจะเป็นหวัดตามคนอื่นเขาซักที

แต่กินเสร็จแล้วมันจะขับเสมหะออกมาครั้งเดียว....
หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก

พอดีผมรู้จักกับร้านอาหารแห่งนึง เขามีสวนอยู่หลังบ้าน
เดี๋ยวจะขอเขาปลูกพืชสมุนไพรไว้หลายๆอย่างซักหน่อย

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 19 มิถุนายน 2010 เวลา 21:51:15 »

อืมอืมอืมม สวัสดีครับ จะคุยเรื่อง มะรุมให้ฟัง มิใช่โม้....?
        1. เป็นไม้มงคลก็ได้ เช่นค้าขาย คนซื้อจะมารุมซื้อของคุณกันเพียบรำรวยได้ (แต่ระวังเพื่อนฝูงจะมารุมกินกันเพียบเช่นกัน 555)
        2. เป็นอาหาร ยอดมะรุมจิ้มน้ำพริกปลาทูทอดหอมฉุยอร่อยเหาะไปเลย และเป็นอาหารเสริมแบบไทยๆเราเพราะมีวิตามีนมากมายตามที่เขาพิสูตรมาแล้ว คุณค่าทางอาหารมากมายบรรยายไม่จบ เมื่อย.....
        3. เป็นยาก็ได้ (ตามที่ผมเล่ามาตอนต้นนั้น) กินก็ได้ ทาก็ได้ ใช้ทำประโยชน์ได้ตั้งแต่ยอดยันรากเลย (เปิดอ่านในเวปเอาครับ) ผมเคยคุยกับคนที่เป็นมะเร็งมดลูกมา(มาเรงไม่กลัว กลัวมายิง)เขาทานใบกับดอกมะรุมมาเขายังอยู่ได้ทุกวันนี้ เฉพาะเมล็ดนั้นเอามาบีบทำน้ำมันขายได้โลละ 3-4 พันบาท(1000CC)นะครับไม่ถูกเลย ผมซื้อมาทีละครึ่งโลใช้กันทั้งครอบครัว เอามาทาหน้าที่เป็นแผลเป็น ที่เป็นเขาเรียกว่ากระที่หน้าทาไปแล้วจางลง หน้านี้สดใสูเหมือนวัยแรกแย้ม (แย้มฝาโลงนะ) ใช้ทาแก้นิ้วล๊อกก็ได้ ทาแก้ปวดเมื่อยทำให้กล้ามเนื้อแข็ง...แรง ผมทาหมดทุกอย่างที่ขวางหน้า บรรยายไม่หมดครับ
        ต้นมะรุมต้นละ10บาทเท่านั้น ขึ้นง่ายโตไว้ตายยาก (แต่อย่าขาดน้ำนาน) บ้านผมตอนนี้ปลูกลงดินบ้าง ใสกระถางพลาสติกบ้างเริ่มโตแล้ว มีสีเขียวดีทำให้เราสดชื่นกับบรรยากาศด้วยครับ ขอเชิญทุกท่านมาปลูกมะรุมกันมากเถอะครับคนไทยเราจะได้กินของดีมีประโยชน์ทำให้ทั้ง แข็ง...แรง สุขภาพดีแต่อย่าลืมดูแลเรื่องอาหารการกินและออกกำลังกายบ้างด้วยนะครับ ขอให้โชคดีมีสุขทุกท่านเทอญ โชคดี
GaSzOhOl
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 01:14:20 »

มื้อเย็น ผมกินกระเทียมพร้อมกับข้าววันละ 1 ลูก
แล้วค่อยแปรงฟันด้วย dentiste ก่อนนอนและหลังตื่นนอนในวันรุ่งขึ้น

ตื่นขึ้นมา หายใจโล่งเลย สดชื่นไม่งัวเงียด้วยครับ

--------------------------------------------------------

แล้วก็ผมชอบกินต้มแซ่บหมูที่ใส่สมุนไพรด้วย
(ขออภัยที่จำไม่ได้ว่าใส่อะไรบ้าง  เจ้าของร้านเขาบอกแล้วลืมทุกที)

เวลานักศึกษาติดหวัดกันในห้องเรียน
ผมกินรอไว้เลย...ไม่เคยเห็นจะเป็นหวัดตามคนอื่นเขาซักที

แต่กินเสร็จแล้วมันจะขับเสมหะออกมาครั้งเดียว....
หลังจากนั้นก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นอีก

พอดีผมรู้จักกับร้านอาหารแห่งนึง เขามีสวนอยู่หลังบ้าน
เดี๋ยวจะขอเขาปลูกพืชสมุนไพรไว้หลายๆอย่างซักหน่อย

กินกระเทียมแล้วมันจะดีขึ้นใช่มั้ยคับเวลาตื่นนอน
ต้มแซ๊บก็น่าจะเป็นพวก ขิง ข่า ตะไคร้ ใบมะกรูด โหระพา อะไรประมาณนั้น อร่อยเวอร์อะ
ยิ่งเวลากินเหล้าแล้ว ซดน้ำนะ อิอิ

ปล.มะรุมที่พ่อว่าเนี่ย ญี่ปุ่นยังต้องมาขอซื้อไปสกัดทำยาเลยนะครับ ได้ยินข่าวมา

เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 15:08:42 »

เย็นไว้โยม 1.โรคริดสีดวงทวาน ไม่ต้องผ่าตัด ผมกินพืชชื่อ"เพ็ชรสังฆาต" ประมาณหนี่งเดือน มันก็ยุบหายไปเลย มีผู้บอกมา ถ้าใครสงสัยก็ถามมาจะตอบวิธีกินให้

เขากินกันอย่างไร กินสดหรือแค็ปซูล กินครั้งละกี่มากน้อย
เห็นเขาว่ามันเป็นเสี้ยนคันคอไม่ใช่หรือครับ

ศูนย์รับฝากขาย จำนองบ้าน และที่ดิน
ขายง่าย ได้ไว.. รับขายฝากได้เงินเร็ว
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 21 มิถุนายน 2010 เวลา 21:32:07 »

:เหงื่อแตก:สวัสดีครับคุณ The Sun ผมรอกคำถามคุณมาไม่เป็น จึงขอพิมพ์ตอบที่คุณถามมาเป็นข้อๆนะครับ
   1. กินอย่างไร  กินสดหรือแคปซูล-  ขอตอบว่าต้องกินสดและต้องใช้ส่วนโคนๆต้นด้วยเพราะมันมียางมากดี ต้องใสแคปซูล(สมัยโบราณเขาตัดเป็นท่อนใส่กล้วยสุกแล้วกลืนเขาไปเลย ผมเคยทดลองแล้วไม่ไหวบางทีมันหลุดจากกล้วยมาถูกคอมันคันและกัดลำคอด้วย จนมีคนเขาแนะนำมาจึงกินได้สบาย) เขากินมาหายหลายคนแล้ว ไม่ต้องเจ็บตัวและเสียกะตังมากด้วย
   2. กินอย่างไร -คุณต้องไปหาซื้อแคปซูลขนาด500กรัมมา แล้วตัดต้นเพ็ชรฯมายาวๆเอาล้างน้ำให้สะอาดแล้วแช่น้ำไว้กินนานๆ เวลาจะกินก็ไปตัดมาทีละ2ท่อนกะให้หั่นเป็นชิ้นเล็กๆแล้วเอาปลายมีดที่หั่นนั้นเขี่ยเข้าแคปซูลรีบอัดให้เต็มเพราะมันมียางแล้วปิด ใช้ 2 แคปซูล สูตรของผมกินอาทิตย์แรกวันละ3มื้อก่อนอาหาร เช้า กลางวัน เย็น(ถ้าไม่สะดวก2มือก็ได้)และอาทิตย์ต่อไปก็กิน2มื้อ (ถ้าให้ดีไปหาซื้อยาที่ช่วยให้เส้นเลือดดำหดตัวช่วยหน่อยก็ดี)แล้วคอยสังเกตุอาการไว้ว่าเป็นอย่างไร กินประมาณสักเดือนกระมังผมจำไม่ได้แล้วที่มันหาย ถ้าได้ผลช่วยบอกต่อผู้ที่เป็นต่อไปด้วยนะครับเอาบุญ
   3. เห็นเขาว่ามันเป็นเสี้ยคันคอไม่ใช่หรือ- ไม่เป็นเสี้ยนหลอกมันก็คร้ายๆเถาต้นตำลึงอ่อนๆนั่นและ ที่คันคอนั้นเพราะยางของมันกัดนะซี ประโยชน์ของมันอยู่ที่ยางของมันเป็นตัวยาที่สำคัญละครับ ผมอธิบายมานี้คงพอเข้าใจนะครับ ขอให้โชคดีมีสุขตลอดไป โชคดี
เปี๊ยก&Snow
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มิถุนายน 2010 เวลา 08:19:01 »

ขอบคุณครับแล้วพี่ซื้อต้นที่ว่านี้จากที่ไหน หรือปลูกไว้กินเอง

P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มิถุนายน 2010 เวลา 09:33:46 »

:เอิ๊กๆๆๆ: :correct:สวัสดีครับ การหาซื้อได้ก็ต้นเล็กๆที่เขาเพาะขายแถวริมถนนที่เขาทำต้นไม้ขายลองถามดู เมื่อก่อนนั้นผมปลูกไว้แล้วมันขึ้นต้นมะม่วงมากมายกินไม่เป็นแต่ก็พอรู้สรรพคุณเลยตัดทิ้งหมดเลย อาจจะเป็นเพราะกรรมเก่ายังไม่หมดหมัง พอหลายปีก็ไปเล่าเรื่องที่เป็นให้คนข้างบ้านเมียที่นครปฐมฟังเขาก็แนะนำให้กินแล้วว่ามีคนหายมามากแล้วและเขาก็ปลูกใส่กระมังไว้ ผมก็ลองกินดูไม่เสียสะตุ้งสะตางอะไร กินแล้วมันได้ผลหายจริงๆ จึงบอกต่อครับ ถ้าอยากได้เร็วก็มาขอที่วัดสังฆทาน  อยู่นนทบุรี วัดเขาเปิดรักษาแพทย์แผนโบราณด้วยครับ เขามีอยู่ตอนผมกินหมดไม่ได้ไปเอาที่นครปฐมผมก็ไปขอที่วัดนั่นนะครับ โรคริดสีดวงทวานเป็นโรคที่ทอระมานมากๆครับเห็นใจคนที่เป็นจริงๆ ครับ ขอให้โชคดีมีสุข  :โอ้ววววววววววว: โชคดี
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มิถุนายน 2010 เวลา 21:29:48 »

:555:สวัสดีน้องGas (โซ่) และท่านผู้มาเข้าอ่านกระทู้นี้ครับ ขอขอบคุณถ้ามีประโยชน์ก็นำไปใช้ นะครับ ....? คนดื่มเล้าเหมือนเพลงของเพลินพรหมแดนร้องไว้ เมื่อเหล้าเข้าปากใหม่ๆก็เรียกพ่อ.. ตอไปก็พี่.. ตอไปก็เพื่อน.. ต่อไปก็น้อง.. ขำดีนะคนดื่มเหล้า เขาเรียกน้ำเปลี่ยนนิสัยนะ สมัยก่อนผมก็เคยดื่มแต่เลิกมานานแล้ว การดื่มเหล้าก็ดีไปอย่างมีเพื่อนฝูงมากมาย พอไม่ดื่มก็ไม่มีเพื่อนฝูงเลย  เอาเถอะจะเรียกอะไรก็ช่างตามสะดวก คำพูดเป็นคำที่สมมุติทั้งนั้นอย่าไปยึดติดมัน ทุกข์ทั้งน้าน...เลย  วันนี้ผมจะมาคุยเรื่องกินพืชสมุนไพรเป็นอาหารและยาดีกว่าสนุกดี อย่างที่คุณเติ้น-อ๊อตโตั ได้บอกไว้ว่ากินฟ้าทะลายโจนมาตั้ง3ปี มีคนรับรองคุณภาพแล้ว ว่าได้ผล พืชของไทยเราอะไรที่กินได้ก็กินมันมั่วไปดีทั้งน้านๆ
    ผมจะเล่าเรื่องตลกแต่จริง เรื่องกินพืชสมุนไพรหลายๆอย่างให้ฟัง คือผมมีคุณอาเขยของผมคนหนึ่งแกรักผมมาก ผมก็รักแกมากด้วย แกเป็นอัมพฤษตั้งแต่อายุ60ปีกว่าๆ อาเขยของผมแกมีอาชีพเป็นช่างถ่ายรูป เปิดร้านอยู่ที่ อ.ผักไห่ อยุธยา ชื่อร้านวัฒนศิลป ถ้าไปผักไห่ถามคนมีอายุใครก็รู้จัก เพราะเป็นคนที่มีอัทยาศัยดี ก่อนแกป่วยเป็นอัมพฤษ แกได้ถ่ายรูปของตัวเองไว้ โดยแต่งตัวด้วยชุดสูตรอย่างดี แล้วนั่งพับเพียบเรียบร้อย พร้อมประนมมีือยกไหว้ไว้เสียด้วย ผมมาเห็นตอนหลังแกป่วยแล้ว ผมก็หัวเราะขำดีและถามแกว่าอาเตรียมเอาไว้ขอบคุณ็ผู้ที่มางานศพใช่ใหม แกก็หัวเราะบอกว่าใช่ มันตลกดีนะ คนที่เตรียมตัวตายแต่ยังไม่ตาย ป่วยมานานตั้ง20กว่าปีแล้ว ตอนก่อนยังพอเดินได้ ตอนนี้เดินไม่ได้แล้วเพราะล้มทำให้กระดูกโคนขาแตกแล้วมันไม่ติดกัน จะติดได้ยังไงเพราะอายุตอนนี้อายุปาเข้าไป90กว่าปีแล้ว จึงได้แต่นอนและจับให้นั่งได้เท่านั้น แกอยากจะตาย แต่ก็ไม่ตาย จะเป็นด้วยบาบหรือบุญก็ไม่รู้ได้  เพราะฉะนั้นขอให้ทุกคนเมื่อยังมีอายุน้อยๆและแข็ง-แรงดีอยู่รีบดูแลบำรุงรักษาตัวเองให้ดีอยู่เสมอ ร่างกายของเราเปรียบเสมือนบ้านที่เขาให้เราอาศัยอยู่ถ้าไม่หมั่นดูแล ปลวกขึ้นกินแล้วจะทรุดโทรม และต่อไปก็จะพังไปไวๆ.... ก็เป็น ฉะนี้นะเออ (จบตอนที่1)
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #18 เมื่อ: วันอังคารที่ 22 มิถุนายน 2010 เวลา 22:07:53 »

:Namo:ต่อตอน2เลยนะครับ..ขอให้ทุกคนหมั่นทำบุญไว้มากๆ และทำความดีมากๆๆด้วยครับ ไม่มีใครทำร้ายตัวเรามากกว่าตัวเราทำร้ายตัวเราเองหรอกครับคิดให้ดี ขอโทษผมพูดให้ฟังนะครับ พูดเพลินเดียวเรื่องจะเล่าเรื่องอาผมให้ฟังต่อสนุกครับ..พอแกป่วยก็มีคนมาเยี่ยมและหวังดีเป็นธรรมดาโดยแต่ละคนมาก็มาบอกยาแผนโบราณไว้มากมายไม่รู้กี่ราย คุณอาผมเป็นคนเกรงใจคนไม่รู้จะเชื่อยาตำราใหนดีแกก็คิดว่าทุกคนหวังดี ฉะนั้น จึงเอายาของทุกตำรามารวมกันแล้วสั่งให้ร้านทำยาบดมาให้ทั้งหมดทุกขนานแล้วเอามากิน ผมเห็นแล้วตกใจว่าอานี่มันยารวมแพทย์นี่ครับ แกก็หัวเราะบอกไม่รู้จะเชื่อตำราใหนดีก็นำมารวมเสียให้หมดเรื่องไป แกก็กินมาตลอดไม่เคยเจ็บป่วยปวดหัวตัวร้อนไม่มีเมื่อนเราเลยจนบัดนี้แต่โรคอัมพฤษไม่ได้หายนะครับ เพราะมันเกี่ยวกับระบบประสาท และอายุก็90กว่าปีแล้วระบบประสาทเสียแล้วแก้ไม่ได้ แต่รถยนต์เสียซ่อมได้ ของทุกอย่างในโลกนี้ลองหลับตานึกซิครับว่ามีอะไรที่แน่นอนบ้าง แทบไม่มีเลย มีอยู่อย่างเดียวเท่านั้น คือ ความตาย ไงครับ  ฉะนั้น ขอให้ทุกท่านอย่าประมาทในขณะที่อายุยังน้อยๆและแข็ง-แรงดีอยู่ ต้องดูแลร่างกายที่เราอาศัยเขาอยู่ให้ดี มิฉะนัน โรคภัยไข้เจ็บจะตามมาแล้วจะเสียใจในภายหลังนะคราบ เล่าให้ฟังนะคราบ...ขอจบแค่นี้ก่อน ยังมีเรื่องเล่าสู่กันฟังอีกพะเลอเกวียน   สวัสดีมีโชคทุกท่าน เทอญ  โชคดี love love love
Leonix
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันพุธที่ 23 มิถุนายน 2010 เวลา 03:27:26 »

สาธุ จากใจจริง
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันจันทร์ที่ 28 มิถุนายน 2010 เวลา 11:16:53 »

555 สวัสดีครับทุกท่านที่เปิดอ่านกระทู้นี้ มันอาจจะมีประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อย ผมเห็นว่าปัจจุบันนี้คนสนใจแต่เรื่องภายนอกกายกันมาก แต่ไม่ค่อยสนใจกับเรื่องภายในกายสักเท่าไร เพราะอะไรท่านทราบใหม ถ้าไม่ทราบจะบอกให้ครับ เพราะธรรมชาติเขาสร้างลูก กะตา ให้ตื่นขึ้นมาก็มองแต่ข้างหน้าออกไปเท่านั้น มันจึงไม่ค่อยมองเข้ามาภายในใจและกายของเรานัก ฉะนั้น ผมขอบอกทุกท่านว่าขอให้กลับมาสำรวจตัวเราเองมากๆ สักหน่อย คนเราถ้าไม่เจ็บป่วยแล้วก็ไม่ค่อยสนใจตัวเอง สนใจแต่สิ่งรอบข้าง...แค่นี้ก่อน่ครับคุยเพลินไป
   วันนี้ขอคุยเรื่องที่เป็นวิทยาศาสตร์สักเล็กน้อย ที่พอจะพิสูตรให้เห็นกะตาได้บ้างและเห็นเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย แก่สุขภาพของเรา??? ท่านผู้ใดรู้จักแร่แพรนริทรั่มบ้าง  ขณะนี้เขามีขายและใช้กันอยู่ราคาอาจแพงไปสักนิดหน่อย(มิได้โฆษณา เล่าสู่กันฟังเฉยๆ) ผมเห็นเขาโฆษณาทางโทรทัศน์และมีการพิสูตรให้เห็น ผมเป็นคนที่อยากรู้และชอบพิสูตรว่ามันจริงเท็จแค่ใหน ก็เลยสั่งซื้อมาหลายเดือนแล้วราคา2อันเป็นแร่แบนกลมใหญ่-เล็กราคาชุดละ1900บาท เอามาทดลองตามที่เขาโฆษณา เออ เห็นผลแฮ เวลาปวดตรงใหนก็เอามาแปะดูก็ค่อยยังชั่วและหายได้เหมือนกันแฮ เมื่อเดือนที่แล้วมีอีกบริษัทหนึ่งประกาศขายอีกก็เลยสั่งซื้อมาเพื่อจะเอาไปให้พ่อและญาติทดลองใช้ดู ราคาชุดละ3900บาทมี4อัน ผมแขวนคอไว้ให้ถูกตัวเวลาปวดข้อมือก็เอามาแปะไว้สัก5-10นาทีก็ค่อยยังชั่วปวดหายได้ และผมไปพบคุณปู่่ท่านหนึ่งทำไมผมถึงเรียกว่าปู่่ เพราะอายุท่านปาเข้าไปตั้ง91ปีตัวก็โตพอควร ที่ไปทำบุญที่วัดด้วยกันคุยกันและรู้ข่าวว่าท่านใช้อยู่ก็เลยถามท่านว่าใช้อยู่เลอะครับ ท่านก็เปิดอกเสื้อให้ดูอันเปอเรอเลยแขวนคออยู่ ท่านก็เล่าให้ฟังว่าเมื่อก่อนนั้นเดินต้องใช้ไม้เท้ายัน ตอนนี้ไม้เท้าทิ้งไปแล้วเดินสบายและรู้สึกว่าท่านกระชุ่มกระชวยดีครับ(ถ้าทุกท่านอยากทราบคุณภาพก็เปิดเวปอ่านนะครับ) ผมเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อชีวิตประจำวัน จึงเล่าสู่ให้กันฟังตามประสามีประสบการณ์และเห็นว่าจะช่วยบรรเทาอาการเจ็บป่่วยขั้นต้นได้พอควร ถ้าใครพอจะหาซื้อมาใช้ได้ก็ทำนะครับพอมีประโยชน์เป็นการให้รางวัลกับสุขภาพตัวเองและคนรอบข้างได้บ้างไม่มากก็น้อยดีกว่าไม่ทำอะไรให้เลยนะครับ  ขอจบห้วนๆ เลยครับ สวัสดีมีโชคให้รำรวย ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บทุกท่าน เทอญ. โชคดี love love love :มอบดอกไม้:
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #21 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:01:14 »

:โอ้ววววววววววว: สวัสดีครับทุกท่านที่ได้เข้ามาอ่านกระทู้นี้ ผมสังเกตุดูว่าพวกเราชาวเปอร์โยพร้อมญาติไม่ค่อยจะเจ็บป่วยกันเท่าไรน๊ะ ถือว่าโชคดีมากครับ ขออวยพรให้สุขภาพดีมีสุขทุกท่าน   วันนี้ผมจะขอคุยเรื่องโรคภัยไข้เจ็บให้ทุกท่านฟังอีกเรื่องหนึ่ง  ผมได้พบและอ่านหนังสือเล่มหนึ่งเล่าถึงวิธีการรักษาโดยประสบการณ์จากภูมิปัญญาชาวบ้านในการรักษาโรคภัยไข้เจ็บ เขียนโดย นายศุภกิจ นิมมานนรเทพ อดีตรองอธิบดีกรมทะเบียนการค้า และอดีตรองอธิบดีกรมการค้าต่างประเทศ กระทรวงพานิชย์ ซึ่งท่านได้เขียนแบบเล่าให้ฟังถึงวิธีการรักษาแบบแผนโบราณมาหลายเรื่อง แต่ครั้งนี้ผมจะขอนำเรื่องที่ท่านได้เขียนมาเรื่องหนึ่ง คือการรักษาคนที่เป็่นโรค "เบาหวาน"(อย่างนี้ต้องตั้งโรงน้ำตาล) โรคนี้การรักษาแพทย์ปัจจุบันรักษาไม่หาย ได้แต่บรรเท่าและควบคุมเท่านั้น แต่วิธีรักษาของท่านศุภกิจ รักษาง่ายๆ พูดสั้นๆว่าใช้ "ลูกมะแว้ง" กิน คิดว่าทุกคนคงจะรู้จักถ้าไม่รู้จักก็ถามคนเก่าๆดูได้ โดยท่านฯบอกว่าให้คนที่ "ป่วย กินลูกมะแว้ง วันละกำมือของตนเอง ต้องกินติดต่อกันทุกวันเป็นเวลาหนึ่งเดือน ("ห้ามเว้น") ถ้าเว้นต้องเริ่มนับหนึ่งใหม่" วิธีกินจะกินอย่างไรก็ได้ เช่น กินสดๆ นึ่งหรือลวกจิ้มน้ำพริก หรือพัดหมู ไก่ กุ้ง ปลาฯลฯ แล้วแต่ถนัด และ "ห้ามกินของแสลงตามที่หมอปัจจุบันห้ามนั่นแหละ สำคัญคือข้าวเนียวทุเรียน(ของโปรด)เป็นต้นฯลฯ  ได้มีคนกินมะแว้งหายมาแล้ว ถ้าใครพบคนที่เป็นก็ช่วยบอกต่อเพื่อเอาบุญกันด้วย ทดลองกินได้เพราะเป็นพืชสมุนไพรคล้ายมะเขือพวงเท่านั้นเอง มีขมนิดหน่อยเอง  ครั้งนี้ขอเสนอเรื่องลูกมะแว้งแก้เบาหวานก่อน และคราวหน้าจะมาเล่าเรื่องต่อไปอีก อาจจะเป็นประโยชน์ต่อทางเลือกของคนที่ป่วยได้  ในโอกาสต่อไป  ขอให้ทุกท่านปราศจากโรคภัยไข้เจ็บทุกท่าน เทอญ  โชคดี love love love
mynott
ลูกเสือ พ่อสิงห์
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #22 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 11:35:41 »

ได้ความรู้ดีจัง อ่านซะเพลินเลย เอามาลงบ่อยๆนะครับพี่ ชอบๆ โอ๊วๆๆๆ ยอดจริงๆๆ
P205
เซียนสิงห์

« ตอบ #23 เมื่อ: วันอังคารที่ 13 กรกฎาคม 2010 เวลา 14:42:05 »

love love love :555:ได้ซิน้อง ขอพักสมองหน่อยฉบับนี้พิมพ์หลายตลบกว่าจะส่งได้แทบเลือดตากระเด็นเพราะไม่ชำนาญการไช้คอมมินิส เอ๊ย คอมพิวเตอร์ ผมก็อยากเผยแพร่สิ่งที่มีอยู่ให้ทุกคนทราบ กลัวเวลาผมตายไปแล้วมันจะศูนย์ไปกับผมปล่าวๆ ผมอยากให้คนไทยหันมานิยมของที่มีประโยชน์โดยไม่ต้องเสียกะตังมากมาย พืชข้างถนนหนทางที่มีประโยชน์ยังมีอีกมากที่เราไม่รู้จักเอามาใช้ เราชอบแต่ไวไว...สะดวกแกะปั๊บเทน้ำปุ๊บกินได้เลยเอยไปใหนเนีย....เสียกระตางมากๆแต่ไม่นึกถึงผลเสียตามมามากนัก ขอเวลาหน่อยนะใจเยงๆๆจะกินอาหารยาให้อะหร่อยต้องใจเยงๆๆๆๆขอให้ทุกท่านจงโชคดีมีสุขทุกท่าน เทอญ โชคดี love love love :ยินดี อุอุอุ:
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์