วันจันทร์ที่ 07 ตุลาคม 2024 เวลา 21:25:23

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  มาเปลี่ยนผ้าปั๊มหม้อต้ม tomaseto กันเถอะ ชุดซ่อมแท้ราคา 650 บาท
0 สมาชิก และ 21 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเปลี่ยนผ้าปั๊มหม้อต้ม tomaseto กันเถอะ ชุดซ่อมแท้ราคา 650 บาท  (อ่าน 7113 ครั้ง)
ekachai v
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:05:00 »

จัดการปิดแก๊สในถังให้เรียบร้อย สตาร์ทเครื่องด้วยแก๊ส ติดเครื่องไว้จนกว่าแก๊สในสายและหม้อต้อจะหมด เครื่องจะดับเอง จัดการถอดหม้อต้มออกมาเปิดฝาด้านหน้ามาแบบนี้
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:06:37 »

ถอดฝาด้านหลังออกก็จะเจอแบบนี้รูปภาพที่จะแบบ
ถอดต่อไปก็เจอแบบนี้รูปภาพที่จะแบบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:07:55 »

ถอดต่อไปให้หมดรูปภาพที่จะแบบ
อันนี้ห้องน้ำร้อนรูปภาพที่จะแบบ
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:09:45 »

ทำความสะอาดด้วยน้ำยาย้อมแมว ไม่ต้องใช้น้ำมันเบนซิล ล้างให้สะอาดรูปภาพที่จะแบบ
เปรียบเทียบผ้าหม้อต้มเก่าผ่านการใช้งานมา 5 ปี ถ่ายขึ้แก๊ส 2 หน กับผ้าใหม่ รูปภาพที่จะแบบ
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #4 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:11:03 »

ล้างเสร็จตากแดดให้แห้ง แล้วประกอบผ้ากลับเ้ข้าเหมือนเดิม รวมทั้งโอริงทั้งหมด รวมถึงยางตีนตุ๊กแกรูปภาพที่จะแบบ
ประกอบเสร็จนำมาติดตั้งเข้าที่เดิม สตาร์ทเครื่่อง และจูนแก๊สใหม่ แค่นี้ก็ใช้ต่ออีก 5 ปีรูปภาพที่จะแบบ
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:19:39 »

น้ำยาแย้มแมวมันคืออะไรครับท่าน งงสสสสสส์
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:25:08 »

เจ้าน้ำยาย้อมแมวคือน้ำยาที่พวกเชียงกงใช้ทำความสะอาดเครื่องครับ หาซื้่อได้แถวเชียงกงทุกที่ หรือวรจักร 5 ลิตร 350 บาท
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:41:42 »

ขอบคุณครับ
papin
สิงห์มัธยม

« ตอบ #8 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 07 พฤษภาคม 2010 เวลา 19:55:26 »

ขอบคุณครับ ที่นำสิ่งดีดี มาเล่าให้ฟัง
supreme
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 พฤษภาคม 2010 เวลา 21:50:45 »

ขอบคุณครับ

รู้จักหา รู้จักเก็บ รู้จักใช้ รู้จักพอ รู้จักให้ รู้จักวาง
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 พฤษภาคม 2010 เวลา 22:41:32 »

รบกวนถามว่า คุณภาพของผ้าฯกับอุปกรณ์เป็นของแท้หรือของเทียบครับ
G.nut
สิงห์มัธยม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 13 พฤษภาคม 2010 เวลา 23:49:49 »

ผ้าเดิมใช้มากี่กิโลครับ
ของเดิมมีอาการอย่างไรบ้างครับ
เปลี่ยนใหม่อาการดีขึ้นไหมครับ
ของเดิมกินแก็สกี่กิโลลิตรครับ ลองเทียบกับของใหม่ให้หน่อยนะครับ
กรองหม้อต้ม คุณพี่เปลี่ยนทุกกี่กิโลครับ ใช้ของแท้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ความคิดเห็นส่วนตัว โปรดใช้วิจารณณาณในการรับชม
ห้ามดื่มเกินวันละ2ขวด โปรด!@#$%^&*()_+ทุกครั้ง...
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 14:09:25 »

รบกวนถามว่า คุณภาพของผ้าฯกับอุปกรณ์เป็นของแท้หรือของเทียบครับ
คุณภาพต่างกันอย่างไรไม่ทราบ แต่ของแท้มีขายราคาแพงกว่าแค่ 100 บาท ใช้ของแท้ดีกว่าสบายใจครับ
ekachai v
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 14:13:17 »

ผ้าเดิมใช้มากี่กิโลครับ
ของเดิมมีอาการอย่างไรบ้างครับ
เปลี่ยนใหม่อาการดีขึ้นไหมครับ
ของเดิมกินแก็สกี่กิโลลิตรครับ ลองเทียบกับของใหม่ให้หน่อยนะครับ
กรองหม้อต้ม คุณพี่เปลี่ยนทุกกี่กิโลครับ ใช้ของแท้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ของเดิมใช้มา 5 ปี วิ่งไปเกือบ สองแสนครับ ส่วนกรองที่ตัวหม้อต้มไม่ได้เปลี่ยนเลยจนบัดนี้ เป่าขึ้แก๊สปีละครั้งเท่านั้นครับ
ส่วนการอากรก่อนเปลี่ยน รู้สึกว่าใช้นานเกินไปแล้ว มันไม่ยอมเสียสักทีึ
อาการหลังเปลี่ยนไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเพราะทำก่อนที่มันจะเสียครับ
อัตรากินแก๊สขึ้นกับรูของมิกเซอร์ ตอนนี้ได้ 10.6 กม/ลิตร ที่ความเร็ว 120 กม/ชม มิกเซอร์ 32 ติดที่หน้าลิ้นปีกผีเสื้อครับ ความเร็วปลายได้ 190 กม/ชม (น้ำมันหลังจากใส่มิกซ์ 32 ทำได้ 195 กม/ชม ใช้เบนซิน 91 ธรรมดา)
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 15:20:48 »

เพิ่มนิดครับ รูถ่ายมันอยู่ตรงไหนครับผมว่าจะถ่ายบ้างแล้ว ใช้มาสองปียังไม่ถ่ายเลย เพราะไม่รู้ว่ามันอยู่ไหน
Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 15:36:40 »

เพิ่มนิดครับ รูถ่ายมันอยู่ตรงไหนครับผมว่าจะถ่ายบ้างแล้ว ใช้มาสองปียังไม่ถ่ายเลย เพราะไม่รู้ว่ามันอยู่ไหน

อยากทราบเหมือนกันครับ ว่ารูถ่าย tomaseto นี่มันอยู่ตรงไหนครับ แล้วนานมั้ยถึงถ่าย
ว่าแต่ คุณ ekachai v. นี่ขยันจริงๆ เดียวเปลี่ยนระบบไฟหน้าใหม่ นี่เปลี่ยนผ้าหม้อต้มอีกแระ
ที่สำคัญทำเอง และยังใจดีมาแบ่งปันความรุ้กับสมาชิกอีก เยี่ยมจริงๆ ครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 15:54:12 »

อยากทราบเหมือนกันครับ ว่ารูถ่าย tomaseto นี่มันอยู่ตรงไหนครับ แล้วนานมั้ยถึงถ่าย
ว่าแต่ คุณ ekachai v. นี่ขยันจริงๆ เดียวเปลี่ยนระบบไฟหน้าใหม่ นี่เปลี่ยนผ้าหม้อต้มอีกแระ
ที่สำคัญทำเอง และยังใจดีมาแบ่งปันความรู้กับสมาชิกอีก เยี่ยมจริงๆ ครับ

พยายามหารูปที่เห็นให้ก็ไม่มี  เอาเป็นว่า มันอยู่ด้านสุดของหม้อต้ม จะเป็นน๊อตหัว หกเหลี่ยม  อยู่ล่างสุด(เมื่อตั้งหม้อต้มขึ้น ด้านกรองแก๊สต้องอยู่บนสุด)
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #17 เมื่อ: วันพุธที่ 26 พฤษภาคม 2010 เวลา 16:44:03 »

พี่วัฒน์ มาพร้อม ข้อมูล และ คำตอบ  ดี ดี เสมอ เลย นะครับ
this-405
สิงห์มือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 15 เมษายน 2011 เวลา 18:59:46 »

เรียน ท่าน ekachai v และท่านผู้รู้อื่น ๆ
               มีปัญหาอยากเรียนถามท่าน รถผม PG 405 GR เปลี่ยนเครื่องเป็น SRI ใช้แก๊สระบบ mixer หม้อต้ม tomaseto 140 hp ใช้แก๊สเป็นประจำทุกวัน หม้อต้มใช้มา 3 ปีพอดี วานนี้ใช้แก๊สเร่งไม่ขึ้น รอบเดินเบาเหมือนเครื่องยนต์ติดไม่เต็ม 4 สูบ วันนี้ไปหาช่างที่ติดตั้งแก๊สที่อยู่ใกล้บ้านจูนยังไงก็ไม่ได้  สุดท้ายถอดหม้อต้มออกมาทำความสะอาดผ้าปั้มหม้อต้ม แต่ไม่ได้ถอดห้องน้ำร้อน ดูด้วยสายตาแล้วผ้าปั้มหม้อต้มก็ยังดี ประกอบหม้อต้มเสร็จสตาร์ทน้ำมันแล้วเปลี่ยนมาใช้แก๊สก็เร่งไม่ขึ้นอีก โซลินอยด์ที่หม้อต้มและที่ถังยังดี(ช่างดูให้)  เพิ่งเปลี่ยนเครื่องเป็น SRI ได้ 7 เดือน ถ้าใช้น้ำมันไม่มีปัญหารอบเดินเบานิ่ง วิ่งดี  อยากเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยว่าสาเหตุเกิดจากชิ้นส่วนตรงไหนของหม้อต้มชำรุดบกพร่อง  ซ่อมได้ไหมราคาประมาณเท่าไหร่ ราคาหม้อต้มใหม่ประมาณเท่าไหร่ ซ่อมหรือซื้อใหม่ดี ขอความกรุณาท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยจักขอบคุณมาก  โทร 086-7187655  อุทิศ
sathapron
เซียนสิงห์

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 19:31:05 »

ตอนผมติดตั้งแก๊ส ผมจะแนะนำให้ลูกค้าเปลี่ยนหม้อต้มใหม่เลยกรณีที่จูนไม่อยู่  ไม่เคยให้ลูกค้าเปลี่ยนชุดซ่อม  เนื่องจากว่าถ้าเปลี่ยนดีก็ไม่มีปัญหา  เปลี่ยนไม่ดีอาจต้องเสียเงินซื้อหม้อต้มใหม่  กรณีของคุณเอกชัยถือว่าโชคดีครับ
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 16 เมษายน 2011 เวลา 23:29:07 »

เรียน ท่าน ekachai v และท่านผู้รู้อื่น ๆ
               มีปัญหาอยากเรียนถามท่าน รถผม PG 405 GR เปลี่ยนเครื่องเป็น SRI ใช้แก๊สระบบ mixer หม้อต้ม tomaseto 140 hp ใช้แก๊สเป็นประจำทุกวัน หม้อต้มใช้มา 3 ปีพอดี วานนี้ใช้แก๊สเร่งไม่ขึ้น รอบเดินเบาเหมือนเครื่องยนต์ติดไม่เต็ม 4 สูบ วันนี้ไปหาช่างที่ติดตั้งแก๊สที่อยู่ใกล้บ้านจูนยังไงก็ไม่ได้  สุดท้ายถอดหม้อต้มออกมาทำความสะอาดผ้าปั้มหม้อต้ม แต่ไม่ได้ถอดห้องน้ำร้อน ดูด้วยสายตาแล้วผ้าปั้มหม้อต้มก็ยังดี ประกอบหม้อต้มเสร็จสตาร์ทน้ำมันแล้วเปลี่ยนมาใช้แก๊สก็เร่งไม่ขึ้นอีก โซลินอยด์ที่หม้อต้มและที่ถังยังดี(ช่างดูให้)  เพิ่งเปลี่ยนเครื่องเป็น SRI ได้ 7 เดือน ถ้าใช้น้ำมันไม่มีปัญหารอบเดินเบานิ่ง วิ่งดี  อยากเรียนถามท่านผู้รู้ด้วยว่าสาเหตุเกิดจากชิ้นส่วนตรงไหนของหม้อต้มชำรุดบกพร่อง  ซ่อมได้ไหมราคาประมาณเท่าไหร่ ราคาหม้อต้มใหม่ประมาณเท่าไหร่ ซ่อมหรือซื้อใหม่ดี ขอความกรุณาท่านผู้รู้ให้ความกระจ่างด้วยจักขอบคุณมาก  โทร 086-7187655  อุทิศ

ดูกรองแก๊สด้วยนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์