วันจันทร์ที่ 07 ตุลาคม 2024 เวลา 13:25:03

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  D.I.Y.
| | |-+  มีใครสายพ่วงแบตเองหรือที่ทำจำหน่ายแบบดีๆ
0 สมาชิก และ 12 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครสายพ่วงแบตเองหรือที่ทำจำหน่ายแบบดีๆ  (อ่าน 5228 ครั้ง)
blue dragon
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 13:38:13 »

จะหาสายพ่วงแบตฯ สายเส้นใหญ่ๆขั้วที่จั็มป์ไม่ใช่แบบชุบสี มีจำหน่ายที่ไหนและใครรับสั่งทำบ้างครับ ขอเป้าหมายและยิ่งมีเบอร์โทรยิ่งดีเลยครับ ขอบคุณครับ ตาดำๆ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 14:09:41 »

หาสาย + หาขั้ว ทำเอง น่าจะดีกว่าน่ะครับ

ผมก็ใช้วิธีนี้ !!
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #2 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 14:35:03 »

หาซื้อที่ไหนอย่างไร ครับท่าน  อั๊ยซ์... โปรดชี้แนะ
boomberman
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 15:22:44 »

นั่นสิครับ เข้ามาเก็บข้อมูลด้วย

รับทำ พรบ. ต่อภาษีรถยนต์ ประกันภัยรถยนต์ชั้น 1, 2+, 3+, 3 ราคาถูก
รับสมัครฟรีแฟรนไชส์ทำ พรบ.-ต่อภาษีรถ ไม่มีค่าใช้จ่าย สอนงานฟรี
หรือซื้อใช้เองราคาทุน ขายต่อได้กำไร ไม่บังคับยอดขาย
โทร 086-๓๑9-๗๖77  ,Line : phanupong_s
www.mittare4car.com
https://www.facebook.com/Mittare4car
G&G
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 17:31:37 »

ซื้อสายเชื่อมไฟฟ้าขนาด 35-45SQ.mm. มาใช้ก็ได้ครับ เมตรประมาณ 80 บาท แล้วเอามาเชื่อมกับปากคีบเดิม (อันนี้ผมเปลี่ยนสายเอา)  ผมซื้อที่ร้านฮาร์ดแวร์น่ะครับ
ส่วนทำใหม่นี่ ตัวปากคีบไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าหาซื้อที่ไหน

ใช้รถก็ต้องเข้าใจรถ เรียนรู้ ดูเป็น อีกไม่นานก็จะซ่อมเป็นในอาการเล็กๆน้อยๆ พอนานเข้าหนักแค่ไหนก็แก้ปัญหาได้ ถึงจะไม่หมดแต่ก็เอาตัวรอดได้ในยามวิกฤตนะจะบอกให้
Yew
เซียนสิงห์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 17:36:40 »

ผมซื้อร้านอะไหล่ทั่วไป ราคา 320 บาทเส้นมันจะโตนิด ก็ใช้ได้ดี
306cc
เซียนสิงห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 18:54:28 »

ผมเคยซื้อที่อาคารศรีวรจักรก็เส้น(ทองแดง)โตดีนะ
นาย...อั๊ยซ์...
แรงบิดไม่มา แรงม้าไม่มี !!
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 19:46:15 »

ของผม ไม่ได้เน้นว่าจะต้องเกรดดี หรือไม่ดีน่ะครับ

เน้นที่ขนาดของ ทองแดง และฉนวน แล้วก็ความมั่นคงของขั้วหนีบ อ่ะครับ !!

VIGO มาแว้วววววววววววว ... ... ... !!

อะไหล่เปอโยต์ 306 406 ทุกรายการ โทรสอบถามได้เลยน่ะครับ !!
081-3456-359   อั๊ยซ์...  ครับผม

PEUGEOT .. แซงแล้วว !!
หมอรถ...(มือใหม่)
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #8 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 20:04:29 »

เอาสายที่ขายทั่วไปก็ได้ครับ แล้วก็เอามาย้ำหัวสายแน่นๆ หรือบัดกรีได้ก็ยิ่งดี ถ้าได้สายที่ใหญ่กว่าสายจากแบตไปมอเตอร์สตาร์ทได้ก็ยิ่งดีไปอีก

Line ID  :   chai.korat
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 20:08:16 »

ซื้อสายเชื่อมไฟฟ้าขนาด 35-45SQ.mm. มาใช้ก็ได้ครับ เมตรประมาณ 80 บาท แล้วเอามาเชื่อมกับปากคีบเดิม (อันนี้ผมเปลี่ยนสายเอา)  ผมซื้อที่ร้านฮาร์ดแวร์น่ะครับ
ส่วนทำใหม่นี่ ตัวปากคีบไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าหาซื้อที่ไหน

ขอบคุณครับ ได้ไอเดียเรื่องสายไฟแล้ว   เหลือแ่ต่ที่หนีบ
G&G

« ตอบ #10 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 20:16:18 »

ซื้อสายเชื่อมไฟฟ้าขนาด 35-45SQ.mm. มาใช้ก็ได้ครับ เมตรประมาณ 80 บาท แล้วเอามาเชื่อมกับปากคีบเดิม (อันนี้ผมเปลี่ยนสายเอา)  ผมซื้อที่ร้านฮาร์ดแวร์น่ะครับ

ขอบคุณครับ ได้ไอเดียเรื่องสายไฟแล้ว   หลือเตาคืมหนีบ

ขนาด 35-45SQ.mm. นี่คือเส้นผ่าศูนย์กลางของเนื้อทองแดงนะครับ ก่อนหน้านั้นผมเคยไปถามสายแบตฯรถ เมตรละ 7-8 ร้อย ซื้อไม่ไหว เลยใช้วิธีนี้แทน จะให้ดีก็ซื้อสายที่ฉนวนเป็น PE สีส้ม (ตัวนี้ที่ผมเจอน่าจะขนาด 25 SQ.mm. แต่ก็ใช้แทนสายแบตฯในรถได้สบายๆ)  ก็จะดีนะครับเพราะโอกาสเปื่อยยุ่ยน่าจะน้อยกว่าแบบเนื้อดำ เพราะเคยใช้กับเครื่องเชื่อมแล้วมันแตกหมด(แต่ก็ใช้เวลานานพอสมควร อีกอย่างมันก๋ลากไปลากมาทุกวัน)

ถ้าพบที่ซื้อปากหนีบรบกวนช่วยแจ้งสถานที่ซื้อหน่อยนะครับ เพราะอยากหาแบบดีๆแข็งแรงๆ มาใช้

ขอบคุณครับ

ใช้รถก็ต้องเข้าใจรถ เรียนรู้ ดูเป็น อีกไม่นานก็จะซ่อมเป็นในอาการเล็กๆน้อยๆ พอนานเข้าหนักแค่ไหนก็แก้ปัญหาได้ ถึงจะไม่หมดแต่ก็เอาตัวรอดได้ในยามวิกฤตนะจะบอกให้
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #11 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 20:28:23 »

ครับผม
PPS024
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #12 เมื่อ: วันอังคารที่ 30 มีนาคม 2010 เวลา 23:48:08 »

อยู่แถวไหนครับ จะได้บอกว่ามีที่หนีบสายแบตเตอรี่ แบบดีและแข็งแรง ราคาประมาณ 400บาท เป็นแบบ2คู่ครับ
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันพุธที่ 31 มีนาคม 2010 เวลา 07:41:29 »

อยู่แถวไหนครับ จะได้บอกว่ามีที่หนีบสายแบตเตอรี่ แบบดีและแข็งแรง ราคาประมาณ 400บาท เป็นแบบ2คู่ครับ

ผมอยู่สุขาฯ3 ใกล้มีนบุรีครับ
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันพุธที่ 31 มีนาคม 2010 เวลา 13:41:25 »

เอาขึ้นไปอยู่ข้างบน อึ้บๆ
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันพุธที่ 31 มีนาคม 2010 เวลา 17:24:20 »

อยู่ใกล้ๆกันเลยครับ..
blue dragon
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันพุธที่ 31 มีนาคม 2010 เวลา 20:33:22 »

อยู่ใกล้ๆกันเลยครับ..

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ว่าจะซื้อเสาร์นี้และทำวันนั้นเลย
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 เมษายน 2010 เวลา 21:50:46 »

ใช้สายแบตของเครื่องเสียงรถยนต์ได้หรือเปล่าวครับ เป็นเส้นโตดี
G&G

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 02 เมษายน 2010 เวลา 23:39:04 »

ใช้สายแบตของเครื่องเสียงรถยนต์ได้หรือเปล่าวครับ เป็นเส้นโตดี

ฉนวนมันจะรับความร้อนไม่ไหวน่ะซิครับ ใช้ไปนานๆอาจจะแข็งได้

metalstorm
รู้อะไรไม่สู้ รู้งี้
สิงห์ปริญญาโท

« ตอบ #19 เมื่อ: วันเสาร์ที่ 03 เมษายน 2010 เวลา 00:10:43 »

สายแบตเครื่องเสียงเส้นใหญ่จริง แต่รับกระแสได้ไม่สูงเท่ากับสายแบตแบบใช้พ่วงสตาร์ท
กล้อมแกล้มแก้ขัดฉุกเฉินก็พอได้ แต่สายจะร้อน ฉนวนอาจละลาย ไม่แนะนำ แพงอีกต่างหาก

ตอนจั้มสตาร์ท กระแสอาจจะพีคสูงถึงมากกว่า 50 แอมป์...

Have you ever drive 205? Try it!!!
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์