วันเสาร์ที่ 21 กันยายน 2024 เวลา 16:36:34

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

315,832 กระทู้ ใน 27,428 หัวข้อ โดย 14,887 สมาชิก
สมาชิกล่าสุด: bigboys
* หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
+  Vlovepeugeot ชมรมคนรักเปอโยต์ (เปอร์โยต์) ประเทศไทย
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป [ General topics ]
| |-+  พูดคุยทั่วไป ได้ทุกเรื่อง
| | |-+  แดงแก้ว...ทำเอาผมกินแกลบเลยยยย!!!...
0 สมาชิก และ 7 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แดงแก้ว...ทำเอาผมกินแกลบเลยยยย!!!...  (อ่าน 4929 ครั้ง)
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 15:35:14 »

ผมเอาแดงแก้ว(405 gr)ไปชุบชีวิต...เกือบ 1 ปี
1. ทำระบบแอร์เกือบทั้งระบบ (หลายอย่าง)
2. เช็คระบบไฟทั้งหมด
3. ช่วงล่าง (หน้า)
4. เปิดฝาสูบ (ยางตีนวาล์ว,เปลี่ยนกะโหลกวาล์วน้ำ)
5. ยกครัช
6. เปลี่ยนแบตฯ (ลูกเก่าพึ่งซื้อ หิ้วออกจากร้านจะไปใส่ที่บ้าน ฝนตก กล่องใส่แบตฯขาด...แบตหล่น แตกมุม...ร้านเอากาวปะให้ แต่เคลมลูกใหม่ไม่ได้...เอาไปใช้น้ำกรดทะลัก เลยต้องซื้อลูกใหม่+ร้านใหม่...ซวย+หมูจริงๆ )
7. ทำภายในใหม่
    ผมจ่ายไปทั้งหมด เกือบห้าหมื่น!!!... มานั่งคิด...นี่ผมรักเจ้าแดงแก้วมาก หรือผมโง่มากกันแน่!!!...
    ...ตอนเอาแดงแก้วกลับบ้าน แม่เห็นบิลค่าซ่อม ไม่พูดกับผมเป็นอาทิตย์...
    ผมอยากอธิบายเค้า แต่เจอเหตุผลเค้า...ผมเงียบกริ๊บ!!!
    แม่ผมบอกถ้าเอาค่าซ่อมบวกกับเงินอีกหน่อย ไปดาวน์มือสองปีใหม่ๆหน่อย พ่อ+แม่คงไม่ต้องนั่งปาดเหงื่อ(แอร์ก็ยังไม่ค่อยเย็น เหมือนเดิม) แบบนี้
    ...เจ็บครับ!!!...เริ่มท้อแล้ว...ถอดอะหลั่ยขายดีมั๊ย???...เป็นสิ่งที่ผมคิดมาตลอด2-3วัน...
                                                                   แค่ระบายครับ...  ขอบคุณครับ!!!...     

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
Blackbox
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 15:45:47 »

ใจเย็นครับ ความสุขในแบบของมัน
รถผมก็เป็นครับ ต้องนั่งปาดเหงื่อ ยัังไม่ได้ซ่อมเลย 55
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
toto4
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #2 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 15:47:01 »

รถผมก็คล้ายๆ กัน อยากทำใหม่ทั้งคันเหมือนกัน
แต่กลัวมันจะไม่ดีแบบที่คิด เลยซ่อมทีล่ะจุดไปก่อน
อีกซัก 1 ปีคงซ่อมครบไม่รู้ตอนนั้นรวมๆ เงินแล้วคงประมาณ 2-3 หมื่น
***แต่ตอนนี้มันก็ยังใช้งานได้แบบไม่งอแงเลยเฉยๆ เลยเอาเวลาไปหาเงินดีกว่า***
WAT_7229
เซียนสิงห์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 15:55:19 »

ลมแอร์ไม่แรงมั๊งงงงงง  ของผมซื้อมา 3 หมื่น ทำไปรวมแล้ว 8 หมื่น  ตอนนี้เอา วีอ๊อสมาแลก ผมขอคิดดูก่อน ครับ ถ้าวิ่งไม่ถึง 200 กลับได้เลยครับ
hornn
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 16:18:08 »

ลมแอร์ไม่แรงมั๊งงงงงง  ของผมซื้อมา 3 หมื่น ทำไปรวมแล้ว 8 หมื่น  ตอนนี้เอา วีอ๊อสมาแลก ผมขอคิดดูก่อน ครับ ถ้าวิ่งไม่ถึง 200 กลับได้เลยครับ
รักจริงเลยนะครับ

ของผมซ่อมมาในช่วงสามปี + แอบ(เมีย) ซื้ออุปกรณ์เสริม พวกชุดค้ำ ไฟต่างๆ ล้อแม็ก  รวมตัวเลขแล้ว หนาวเลยครับ ( ประมาณ  1xx,xxx ) แต่ทำแล้วก็มีความสุขครับ เจ้าสิงห์แข็งแรง เหยียบเป็นพุ่ง  ยังไงเลือกมาทางนี้แล้วก็คงต้องไปให้สุดๆครับ

ปล.ตอนนี้เกียร์ก็เริ่มออกอาการแล้วด้วย คงต้องหยอดกระปุกไว้อีกแล้ว
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2
สิงห์ตัวจริง

« ตอบ #5 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 18:49:30 »

มาเป็นกำลังใจให้ครับ เคยเห็นบิลแล้ววิงเวียน แต่ถ้าทำให้ดีๆแล้ว เวลาขับยัดโค้งแล้วก็ลืมครับ

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน
mr.not
สิงห์ปริญญาเอก

« ตอบ #6 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 19:20:52 »

ไม่ต่างอะไรกับผม โดนอู่ที่คิดว่าเก่งจริง..ฟันไปหลายหมื่น โอยยยยย..ตอนนี้เลยไม่ขายมันและ..เก็บไว้ลง..D8..เล่นๆ โชคดี
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 19:34:10 »

ถ้าเคยได้สัมผัส 405 ที่สมบูรณ์มาก่อน  .......แล้วจะไปหาป้ายแดงหลายรุ่นในปัจจุบัน

ทำใจยากนะ ผมว่า ....... 

แต่ก็ต้องยอมรับความจริงครึ่งหนึ่งละครับ  405 บางคัน อายุรถมันจะครบบวชแล้ว 

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
jamesdrum
Cowboy from Hell
เซียนสิงห์

« ตอบ #8 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 19:45:04 »

ผมก็แค่อยากระบายอ่ะครับ...ขึ้นไปsoloกลองสองชั่วโมงกับsoloLEO ไป2ขวด!!! แหม!!!...ค่อยยังชั่ว...
          ...ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ เดี๋ยวว่าจะไปติดพัดลมหลังหม้อน้ำเพิ่มซักตัว...    ขอบคุณครับ!!!

' ' ร ถ ส ว ย . . . ด้ ว ย มื อ เ ร า . . . ' '   ' ' เ เ ด ง เ เ ก้ ว . . . ศิ ล ป ะ ข อ ง ก า ร ใ ช้ ร ถ เ ก่ า . . . ! ! !' '
Maxz-EBC Brakes
เซียนสิงห์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 20:11:45 »

พูดถึง LEO

เมื่อเช้านี้  รถขนเบียร์ LEO ทำขวดแตก กลางถนนนครอินทร์ เพียบเลย  เห็นแล้วอยากลงไปช่วยทำความสะอาดจัง ........  เยอะจนเอาไปเทใส่อ่าง อาบได้ 55+

ตัวแทนจำหน่าย
ผ้าเบรค จานเบรค EBC จากอังกฤษ
กรอง K&N แท้
ผลิตภัณฑ์หล่อลื่น Amsoil / Liqui Moly
กรองน้ำมันเครื่อง WIX
ติดต่อ Max (Authorised Dealer)
อื่นๆ -> Moty's Oil / Brembo OEM

Facebook : EBC Brakes Authorised Dealer-Nonthaburi หรือ พิมพ์ว่า @MaxEBCBRAKES ครับ

รายละเอียด จิ้มตรงนี้ ->>> http://www.vlovepeugeot.com/forum/index.php/topic,36
นิสิตสุรา ตี4

« ตอบ #10 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 22:07:06 »

พูดถึง LEO

เมื่อเช้านี้  รถขนเบียร์ LEO ทำขวดแตก กลางถนนนครอินทร์ เพียบเลย  เห็นแล้วอยากลงไปช่วยทำความสะอาดจัง ........  เยอะจนเอาไปเทใส่อ่าง อาบได้ 55+

เป็นการสูญเสียของมนุษยชาติ...ร่วมไว้อาลัยให้เหล่าเพื่อนสิงห์ผู้น่าฉงฉาน  :อกหักรักคู้:
MailXR
Peugeot in Memories

« ตอบ #11 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 22:26:42 »

มาเป็นกำลังใจอีกแรงครับ อันไหนทำเองได้ก็จะประหยัดไปอีกเปราะ
ร่วมไว้อาลัยความหายนะหมู่ของน้อง LEO ...แหม น่าเสียดายจริงๆ เป็นเรากินได้เป็นปีเลยนะเนี่ย
สู้...เพื่อสิงห์
supat
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันพฤหัสบดีที่ 25 มีนาคม 2010 เวลา 23:03:47 »

คิดให้ดีครับ รถใหม่ไม่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหา แถมจอดทิ้งไม่ได้อีกกลัวหาย 
ผมเอง(306 SR)หมดไป 12x,xxx เปลี่ยนเครื่อง ทำช่วงล่าง ทำสีใหม่(เกิดอุบัติเหตุที่ความเร็ว180KM) คิดเอาเองว่าถ้าเป็นรถใหม่ เหล็กหนา 0.5mm จะเหลืออะไรบ้าง เก็บไว้เถอะครับ
ส่วนเรื่อง แอร์ไม่เย็นตรวจสอบพัดลม และ น้ำยาแอร์ ใหม่ครับอาจจะหาย
นิสิตสุรา ตี4

« ตอบ #13 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 00:33:43 »

โอ้ววว...กำลังใจมากมาย คุณ jamesdrum เห็นรึยังครับว่าสิงห์มันน่าขี่แค่ไหน
เอ่อออ...ผมจองคันหน้านะครับคุณ 306EFi โหลดซะติดพื้นเชียว ช๊อบ..ชอบ
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #14 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 08:49:25 »

มาเป็นกำลังใจอีกแรงครับ อันไหนทำเองได้ก็จะประหยัดไปอีกเปราะ
ร่วมไว้อาลัยความหายนะหมู่ของน้อง LEO ...แหม น่าเสียดายจริงๆ เป็นเรากินได้เป็นปีเลยนะเนี่ย
สู้...เพื่อสิงห์

:โอ้ววววววววววว: :โอ้ววววววววววว: :โอ้ววววววววววว:

Jad ^_^
เซียนสิงห์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 08:58:17 »

เจมส์ยังไม่หมดแค่นี้หรอกไอ้น้อง ทำสีอีก เปลี่ยนไฟหน้าอีก ตกแต่งภายในอีก กระจกมองข้างอีก แล้วก็ อื่นๆ อีกมากมาย 55.5 ทำไปอย่างถ้อถอย
พี่รถดีๆ แท้ๆ ยังทำโน่นทำนี่ ปาเข้าไปร่วมห้าหมื่นแล้ว แต่ได้ความสุขกลับมาเวลายืนมองรถตัวเอง
ถึงมันจะปีเก่า แต่เงากว่ารถป้ายแดงงงง แถมแรงไม่แพ้กัน
ฝากไว้นิด รถป้ายแดงใครๆ ก็ไปดาวน์มาขับได้ (ถ้ามีตังค์)
แต่รถเก่า สภาพดี บางครั้งมีเงินก็ไม่มีสิทธิเป็นเจ้าของนะ (เพราะเจ้าของทำจายขายไม่ได้ อิอิ)
draculajung
draculajung
เซียนสิงห์

« ตอบ #16 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 09:19:53 »

เข้ามาเป็นกำลังใจให้ ด้วยคน ครับ

ยังไงก็ รักเปอร์โยต์

เด็กนนท์
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #17 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 09:32:14 »

โอ้ววว...กำลังใจมากมาย คุณ jamesdrum เห็นรึยังครับว่าสิงห์มันน่าขี่แค่ไหน
เอ่อออ...ผมจองคันหน้านะครับคุณ 306EFi โหลดซะติดพื้นเชียว ช๊อบ..ชอบ

เพื่อนๆพี่ๆเขาเล่าคุยให้ฟังครับว่า

ที่โชว์รูม รัชดามีทั้งแบบโหลด และยกสูงด้วยนะครับ จ่ายดาวน์แล้วเขาก็ให้ลองขี่ได้อะครับ

ปีหน้าผมอายุครบทำใบขับขี่แล้ว กะว่าจะไปเทสไดน์ซะหน่อยครับ
mk.khlao
สิงห์ประถม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 09:43:26 »

ของผมซื้อมา25000รถเขาจอดทิ้งนะครับแต่ยังขับได้นะ อะไร...แต่ตอนนี้เปรี่ยนเครื่อง+ค่าแรง+ของจุกจิก+ของช่วงล่าง+ติดแก็ส......ร่วมๆ.80000...แล้ว ไม่สบายๆๆๆๆ....ไม่ต้องผ่อนนอนหลับสบายไม่ต้องกลัวว่าวันใหนไม่มีเงินผ่อนเขาจะเอารถกลับ  นอน.......หาแต่เงินเติมนำมันกับเสริมหล่อให้มันอย่างเดียว.....สุขใจที่สุด :พักสบาย:....รถใหม่ๆแรงมาได้...รับประกันสิงห์กัดไม่ปล่อยแน่ๆ... โกรธนะ
..........ขอเป็นกำลังใจอีกคนครับ... :มอบดอกไม้:
เด็กนนท์
สิงห์ปริญญาตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 09:44:45 »

ผมก็แค่อยากระบายอ่ะครับ...ขึ้นไปsoloกลองสองชั่วโมงกับsoloLEO ไป2ขวด!!! แหม!!!...ค่อยยังชั่ว...
          ...ขอบคุณทุกท่านที่ให้กำลังใจครับ เดี๋ยวว่าจะไปติดพัดลมหลังหม้อน้ำเพิ่มซักตัว...    ขอบคุณครับ!!!

ครับ ! รับฟังดว้ยคนครับ

อย่างไรเสียก็ตัดสินใจไปแล้วนี่นา จะถอยหลังกลับมันก็ได้กลับมาไม่เท่าที่จ่ายไปนะครับ

ลองใช้ดูสักตั้งหนึ่งว่าเรารู้สึกเป็นบวกกับมันมากขึ้นหรือไม่ แล้วค่อยว่ากันใหม่นะครับ

นอกจากตัวเราเองแล้ว ก็ยังมีเพื่อนร่วมชะตากรรมอีกไม่น้อยนะครับ(รวมทั้งตัวผมด้วย อยากจะถอยแต่เกียร์มันเสียนะครับ)
poom115
เซียนสิงห์

« ตอบ #20 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 09:55:47 »

เพื่อนๆพี่ๆเขาเล่าคุยให้ฟังครับว่า

ที่โชว์รูม รัชดามีทั้งแบบโหลด และยกสูงด้วยนะครับ จ่ายดาวน์แล้วเขาก็ให้ลองขี่ได้อะครับ

ปีหน้าผมอายุครบทำใบขับขี่แล้ว กะว่าจะไปเทสไดน์ซะหน่อยครับ

ขอไปด้วยคนได้ป่าวครับ คุณเด็กนนท์ ของผมชอบแบบไฟซีนอลอ่ะครับ...
MailXR
Peugeot in Memories

« ตอบ #21 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 10:40:08 »

ผมว่าเหมือนเป็นบททดสอบตัวเราครับ ยิ่งถ้าเป็นรถที่ใช้อยู่คันเดียวยิ่งต้องอดทนมากๆๆๆ ผมเชื่อว่า 405 ส่วนใหญ่ซ่อมไม่ต่ำกว่า 50000 กันทั้งนั้น อย่าง 306 ของผมรวมเปลี่นเครื่องก็เกินแสนแล้ว แต่มันก็ไม่เคยทำให้ผิดหวังเวลาเดินทางไกล ที่สำคัญความรู้สึกหลอมรวมกับตัวรถ ซึ่งมันหาไม่ได้จากรถอื่นปีใกล้เคียงกัน คุณรู้สึกว่ารับเขามาเลี้ยงแล้วทำให้เราตกต่ำหรือเปล่า ถ้าไม่แต่กลับทำให้เรารู้สึกดี ก็ลุยต่อไป ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นกับความเหมาะสมทั้งปวงครับ
ฤทธิ์ อำมหิต
XU10J2

« ตอบ #22 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 13:00:16 »

โอ้วว......มาทับไลน์กันซะงั้น  อย่างนี้ต้องนัดกันมาเคลียร์ซะแล้ว อิอิ
เบียร์ LEO นี่ผมแพ้ทางครับ กินทีไรกลายเป็น 037 ทุกที ต้องกลับๆ

ท่านเจมส์คงมีกำลังใจขึ้นนะครับ บางสิ่งบางอย่างมันก็ต่ค่าออกมาเป็นเงินทองไม่ได้นะครับ เช่นความสุขใจเป็นต้นครับ

สัมพันธภาพอันดี แม้จะมีมายาวนานสักเพียงใด ล้วนแล้วแต่เริ่มมาจากหนึ่งวัน
papin
สิงห์มัธยม

« ตอบ #23 เมื่อ: วันศุกร์ที่ 26 มีนาคม 2010 เวลา 13:03:53 »

เล่าประสบการณ์ของตัวผมให้ฟัง
นับถึงวันนี้ ผมซื้อ 405 SRI มาใช้ได้ 7 เดือน
ซ่อมไปแล้วประมาณ 110,000+ บาท เท่าๆ กันกับราคาที่ซื้อรถมาเลย
ครั้งแรกทำเยอะสุด ประมาณ 50,000 บาท
ที่เหลือก็ทยอยทำ
ช่วงแรก อยู่อู่มากกว่าอยู่บ้าน เข้าอู่ทุกอาทิตย์เลย เคยจอดไว้ที่อู่นานสุด 1 เดือน (รถเยอะ คิวแน่น ช่างไม่ว่างทำให้ ไม่ว่ากัน)

ในรอบ 7 เดือนนี้ ใช้รถ วันเว้นวัน ปัจจุบันวิ่งไปแล้วประมาณ 7,000 กม.
ปัจจุบันรถอยู่ตัวแล้ว เดือนที่ผ่านมา ไม่ต้องไปอู่เลย
ปัจจุบัน ดูแลแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอย่างเดียว

ความรู้สึกที่ได้รับ คือ รักรถคันนี้มากครับ
ซ่อมเสร็จจนสมบูรณ์แล้วขับดีมาก ช่วงล่างนุ่ม+แน่น เทโค้งไม่ต้องเหยียบเบรค แอร์เย็นจนหนาว รถแรง เร่งดี
ติดแก๊สประหยัด ไม่เกิน 1.2 บาท/กม.

ผมปั้นรถมาเพื่อใช้งาน
เช่นกัน ใครเอารถคันอื่นใหม่ๆ ที่ราคาตลาดแพงกว่ามาแลก ผมก็ไม่ยอม
เพราะรถยนต์มันมูลค่าอยู่ที่ราคาขายต่อ แต่ผมไม่ได้ทำรถมาเพื่อขายต่อ

ผมต้องการรถที่ขับแล้วมันเหมือนเป็นส่วนหนึ่งของตัวเรา รู้ใจกัน
ดังนั้นสำหรับผมแล้ว รถ Peugeot 405 SRI ของผมประเมินราคาไม่ได้ครับ ผมคิดอย่างนั้นจริงๆ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์